ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หมายความว่ายังไงครับผมไม่เข้าใจ..ขอบคุณครับ

ตามหลักคือ ถ้าเส้นราคาปิด ตัดเส้น ma ขึ้น ก็ซื้อ

ถ้าเส้นราคาปิด ตัดเส้น ma ลงก็ขาย

เส้นราคาปิดสีเขียว เส้น ma สีเหลือง

ระบบนี้ใช้ได้ผลดีเมื่อมีเทรนชัดเจน แต่จะเสียเมื่อมันออกข้างโดยเฉพราะเมื่อเส้นราคาปิดมันตัดเส้น ma ขึ้นลงบ่อยๆเกินไป

แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับเพราะมันเข้าใจง่ายครับ เคยได้ยินว่ามีคนทำเงินได้มากๆจาก MA ครับแต่เข้าใช้อย่างไรไม่รู้ครับ :D :D

ถูกแก้ไข โดย cocohill

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอ้ย ๆๆๆๆๆ อยากผูกคอตายจัง เสียดายจังเมื่อวานขายออกไปแล้ว ไม่เข้าใจ เข้าใจว่า ใกล้ 1772 ปล่อยได้เลย ใบตองเห็น 1770 เข้าใจว่าใกล้แล้วก็กลัววันนี้จะลง ก็เลยปล่อย แล้วมีโอกาศชื้อ 1730 ไหมนี่ ฮือ ๆๆๆๆๆ เพื่อนๆปรอบใจหน่อยชิ 1730 1710 มีโอกาศมาเยือนไหมคะ ใครช่วยตอบที เพราะดูกราฟไม่เป็นค่ะ

ไม่อยากให้คุณใบตองหรือใครก็ตามคิดแบบนี้ การตายไม่ได้แก้ปัญหาใด ๆ แต่หากเราล้อเล่นกับมันเรื่อย ๆ สักวันหนึ่งมันจะเป็นจริงตามที่เราเฝ้าร้องขอ ขอให้พยายามหาคำอื่น ๆ ที่เป็นมงคลมากล่าวดีกว่ามั้ยครับ

ตามหลักคือ ถ้าเส้นราคาปิด ตัดเส้น ma ขึ้น ก็ซื้อ

ถ้าเส้นราคาปิด ตัดเส้น ma ลงก็ขาย

เส้นราคาปิดสีเขียว เส้น ma สีเหลือง

ระบบนี้ใช้ได้ผลดีเมื่อมีเทรนชัดเจน แต่จะเสียเมื่อมันออกข้างโดยเฉพราะเมื่อเส้นราคาปิดมันตัดเส้น ma ขึ้นลงบ่อยๆเกินไป

แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับเพราะมันเข้าใจง่ายครับ เคยได้ยินว่ามีคนทำเงินได้มากๆจาก MA ครับแต่เข้าใช้อย่างไรไม่รู้ครับ :D :D

ผมไปอ่านกระทู้ของคุณ ngoodin แล้วลองทำตามมันก็ใช้ได้ดีครับและเหมาะกับตัวผมเองด้วยถ้าสมาชิคท่านใดเอาไปใช้ก็ไม่ว่ากันนะครับเพราะเข้าใจง่ายครับเทคนิคอย่างอื่นผมก็ไม่เป็นครับเอาง่ายๆๆไว้ก่อนครับ :D :D

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/332-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A-trend-following/

ถูกแก้ไข โดย kai5976

ขอร่วมตอบคำถามนี้ด้วยนะครับเนื่องจากผมก็เคยเป็นแบบคุณครับเล่นทองแบบดูแต่กราฟแต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ma + macd+ rsi+ sto+ fibo คืออะไรครับโหลด mt4 มาก็มานั่งดูแล้วก็เล่นไปตามกราฟเรื่อยๆๆแต่ทำไมเงินมันหายไปเรื่อยๆๆว๊าเพราะอะไรล่ะครับ..เพราะว่าพอเราเห็นกราฟลงเราก็ขายมันดันขึ้นต่อ <_< พอเราเห็นว่ามันขึ้นเราซื้อตามมันดันลงอีก <_< เพราะใจเราไม่นิ่งครับ...ผมพอเลยหยุดเล่น GF ไปเลยครับแล้วมานั่งศึกษาอย่างจริงๆจังๆว่า ma + macd+ rsi+ sto+ fibo คืออะไรและมีประโยชน์กะเรายังไงบ้างผมหายไปจากตลาดประมาณ 4 เดือนนั่งศึกษาจากเวปที่นี่แหละครับห้องสมุดชั้นเยี่ยม...ในที่สุดก็มาหาตัวเองเจอว่าเหมาะกับ Indicator ตัว ma ครับผมใช้ ma 20 ครับสำหรับตัวผมเองดูง่ายๆๆครับตัดขึ้นก็ซื้อพอมันตัดลงก็ขายครับส่วน macd+ rsi+ sto+ fibo ก็ดูประกอบไปด้วยครับแนวรับ+แนวต้านประจำวันก็ดูจากอาจาร์ยหลายๆท่านในนี้แหละครับ ^_^ ผมซื้อตาม ma 20 ครับซื้อตอน 1720 ตอนนี้มันยังไม่ตัดลงผมก็ถือต่อไปเรื่อยๆๆตามระบบครับ...แต่ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าเป็นนักลงทุนแบบไหน สั้น กลาง ยาว ผมอธิบายได้ประมาณนี้ครับเพราะอธิบายไม่เก่ง :(

ขอถามความรู้หน่องครับ ma คืออะไร ใช่ movement ป่าวเปิดตรงไหนครับ

ขอถามความรู้หน่องครับ ma คืออะไร ใช่ movement ป่าวเปิดตรงไหนครับ

moving average ครับ

ขอบคุณคะ ซื้อแท่งไว้ 26600 ปีนี้กอดไว้จะได้กำไรไหมคะเฮียกัม :wub: :wub:

ได้แน่นอนคะ (ตอบให้กำลังใจ เราดอย ๒๖๓๐๐ ) :lol:

moving average ครับ

ดูกราฟรายไหนคะ รายวัน รายชั่วโมง หรือ นาทีคะ :mellow:

ดูกราฟรายไหนคะ รายวัน รายชั่วโมง หรือ นาทีคะ :mellow:

ผมถามตัวเองได้คำตอบว่าเป็นนักลงทุนระยะกลางถึงยาวครับผมจึงดู ชั่วโมง และ 4 ชั่วโมงเป็นหลักครับ :)

เมือวานไม่ได้มาลุ้นเลยไปขายของที่พิจิตร วันนี้ช่วงเช้าก็มาวุ่นอยู่ที่พิษณุโลก เปิดมาตกใจ แกมดีใจเห็นบวกมาสดใส

ขายหมูไป 10 ตัวเมื่อวันศุกร์ อย่างที่บอกหมดหน้าตักจริงๆ เลยต้องเอาเงินมาหมุนดีที่หมูอยู่ก้นเหว

วันนี้ว่าจะลองถือทะลวง 1800 ขอแรงเชียร์ด้วยครับ

เริ่มลงแล้วมั้งใจชักไม่ค่อยดีอีกแล้ว

ผมถามตัวเองได้คำตอบว่าเป็นนักลงทุนระยะกลางถึงยาวครับผมจึงดู ชั่วโมง และ 4 ชั่วโมงเป็นหลักครับ :)

ขอบคุณค่ะ !thk