ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ อาจารย์ มาสัมมนาหลายวันคิดถึงกระทู้นี้จังเลย :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รอขามาหลายวัน พอมา ก็เจอขาใหญ่ เลยหนาวไปตามๆกัน แต่ไม่ได้ผิดคาดอะไรนะครับ ที่จริง เมื่อวานตอนแกว่งตัวรุนแรง ขึ้นลงทีเป็น 10 เหรียญ ถือเป็นสัญญาณบอกอย่างนึง ที่เราจะเห็นกันได้บ่อยในช่วงใกล้ปรับฐาน ซึ่งบางครั้งอาจยังไม่ลงทันทีแบบเมื่อคืนก็ได้ เราควรจำกันไว้ (เป็นบทเรียน หุหุ)

SPDR เล่นบทดุ เทลงมาถึง 13.37 ตัน ตัวเลขการถือครองหลุด 1300 ตันเหลือ 1288.54 ตัน เอ... บอกราคาต่อไปหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ

มีที่น่าสังเกตอีกอย่าง เมื่อวานผมฉุกคิดได้ตอนมันหักลงจาก 1365 เหรียญ ที่จริง ผมก็เคยพูด แต่ลืมนึกถึงไป คือฝรั่งมันชอบเล่นทีละ 100 เหรียญ 200 เหรียญ เมื่อวาน 1365 เหรียญ สูงกว่า high เดิม 100 เหรียญ และสูงกว่าระดับ low ที่เป็นฐานคราวนี้ที่ 1156 เหรียญอยู่ราว 200 เหรียญ จึงมีโอกาสพอสมควรที่ราคาน่าจะปรับฐานครับ แต่จะลงได้จริงหรือเปล่านี่อีกเรื่องนะ

เพราะปัจจัยพื้นฐานยังคงไม่เปลี่ยน ค่าเงินดอลล่าร์ยังคงต้องลง เมื่อคืนลงหลุด 77 จุดไปเล็กน้อย ก็จะดีดขึ้นมาได้ เช้านี้อยู่ราว 77.49 จุด เด้งเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ภาพรวมเชื่อว่าราคาทองคำ จะปรับฐานทางเทคนิคแบบน้อยที่สุดครับ ส่วนตัว ผมมองไปที่เส้น 23.6% และ 38.2% แถว 1315 - 1285 เหรียญ เป็น case แย่ที่สุด

วันนี้ดู chart รายวัน จะเห็นว่า

- เมื่อคืนลงมาแรง หลุดแนว 161.8% (1338.86) ลงมา แต่ยังอยู่เหนือ trend ที่เบรคขึ้นมาได้ และยังคงกลับมายืนเหนือแนว ma 5 วัน (เขียว) ได้ ถือว่าแนวรับสำคัญในระดับรายวัน ยังอยู่ในสภาพดี

- แท่งเทียนเมื่อคืน ถือเป็นแดงยาวๆแท่งแรกที่ได้เห็นในขาขึ้นชุดนี้ และอยู่ในตำแหน่งที่ RSI peak สุด เราต้องระวังการปรับฐาน

ความเห็นส่วนตัว SPDR เทหนัก เราเปลี่ยนมุมมองเป็นขาลงตามไว้ก่อนครับ อาจ sideway หรือปรับฐานเล็ก หรือปรับฐานใหญ่ ก็แล้วแต่

สรุป แนวรับ 1325 1315 1300 แนวต้าน 1340 1350

คำแนะนำ

- ถ้าดีดขึ้น ก็ให้ทิ้งลงมาก่อน ถ้าลงก็ลองดูแนวรับน่าสนใจที่ 1315 1300 1285 เหรียญ น่าสนใจเสี่ยงเข้าตามสะดวก ส่วนตัวผม คงใช้ 1315 เป็นแนวเข้าซื้อ 1300 เป็นแนว stop loss 1285 เป็นแนวเสี่ยงเข้าใหม่ครับ

- ราย 1 ชม ราย 4 ชม ราคามีโอกาสเด้ง คนมีของ ถ้าอยากลุ้นปล่อยราคาสูงหน่อย รอปล่อยของเมื่อราคาเด้งแถว 1340-1345 แล้วออกมาดู

- ถ้าจะ Short เล่นสั้นรอราคาสูงก่อน ค่อยเสี่ยงเข้า น่าจะปลอดภัย

** อย่าลืม ตั้ง stoploss ในใจให้ตัวเองก่อน แล้วปฏิบัติตามนะครับ อย่าลืมว่า ไม่มีใครรู้จริง ก่อนปฏิบัติการ วางแผนไว้ก่อน ไม่งั้นเกิดเหตุไม่คาดฝัน จะทำอะไรไม่ถูก

!01 !01 !01

!thk !thk นั่งดูข้างสนามมาตั้งนานไม่ได้เข้าสักที คราวนี้ต้องลงมาให้สอยหน่อยนะน้องทอง !87

!thk ขอบคุณค่ะเฮียกัม

โควต้าบวกวันนี้หมดแล้ว ติดไว้พรุ่งนี้นะค่ะ !17

ขอบคุณค่ะเฮียกัมพลวิเคราะห์เยี่ยมค่ะ+1ค่ะ :lol: :lol:

!thk ขอบคุณคะเฮีย รอเข้าเหมือนกันคะ !57 !uu

:) คงใช้ 1315 เป็นแนวเข้าซื้อ 1300 เป็นแนว stop loss 1285 เป็นแนวเสี่ยงเข้าใหม่ครับ:wub:

ขอบคุณอาเฮียกัมรอเข้าลุ้นสั้นที่:lol:1315 stop loss 1300 ตามละกาน ขอบคุงๆ :P

+1ค่ะ เฮียกัมสุดหล่อ รอจังหวะช้อนใหม่ค่ะ เมื่อวานบ่ายปล่อยไปแล้ว ขอบคุณค่ะ

!thk !thk !thk