ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:D สวัสดีคะ อจ.กัมพล และทุกๆท่านในกระทู้นี้ วันนี้จะไปทางไหนน๊า รอ อจ.มาชี้แนะ !uu !gd !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ดีๆ ที่ช่วยเป็นแนวทางในการตัดสินใจได้ดีมาก :excl: :rolleyes:

รอเฮียกัมพลครับ วิเคราะห์เฉียบขาดมาก

ช่วยในการตัดสินใจได้มากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ลงครั้งที่แล้วไม่หลุด ครั้งนี้ขอให้หลุด1300เลยนะครับ โอมเพี้ยงงงงง

รบกวนถามเฮียกัมพล กับผู้รู้หน่อยค่ะ ในการตั้งค่า Moving Average จะมีให้ตั้งค่า shift ด้วย การตั้งค่า shift ไว้เพื่อดูอะไร แล้วควรตั้งที่เท่าไหร่หรือคะ ขอบคุณค่ะ

น่าจะเป็น 7 พย. จ้า ส่วนรูปแบบ หรือวิธีการสมัคร กำลังคุยกันอยู่นะจ๊ะ คงได้คำตอบในไม่ช้า

ยังไง คงมาแจ้งก่อนผมหนีเที่ยวยาว ช่วงปลายเดือน ตค. ราว 18-25 นี้ ว่าแล้วก็ขอลาพักล่วงหน้าซะเลย ถ้ามีเครื่อง มีโอกาส ก็อาจแวะเข้ามาให้ความเห็นบ้างครับ

ขอจองล่วงหน้าไว้ 1 คิวเลยครับ....

อยากมีความรู้จริงๆซะทีนึง....

ขอบคุณครับ.....

*** อิจฉาจังได้หนีเที่ยวยาวๆด้วย...

วันนี้ยัง short ได้มั้ยครับเฮีย รึว่าเสี่ยงไปแล้ว

รบกวนถามเฮียกัมพล กับผู้รู้หน่อยค่ะ ในการตั้งค่า Moving Average จะมีให้ตั้งค่า shift ด้วย การตั้งค่า shift ไว้เพื่อดูอะไร แล้วควรตั้งที่เท่าไหร่หรือคะ ขอบคุณค่ะ

http://www.taladhoon.com/taladhoon/lib/irsta01/irsta01-5-d.htm

MOVING AVERAGE SHIFT

วิธีนี้เป็นอีกวิธีหนึ่ง ในการมองหาแนวรับแนวต้านที่ปรากฏอยู่ว่าเป็นอย่างไร สามารถทำได้โดยการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ เดิมทั้งเส้นไปข้างหน้าหรือข้างหลัง บางครั้งจะถูกมองข้ามความสำคัญไป แต่วิธีนี้เป็นส่วนสำคัญในระบบการซื้อขายโดยใช้ค่าเฉลี่ยนเคลื่อนที่ เพื่อช่วยให้สามารถมองภาพรวมของตลาด และช่วยในการหาสัญญาณซื้อขายได้ง่ายขึ้น หลักการดูคือ ถ้าราคาอยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยฯ ที่ย้าย (SHIFT) ไปก็ถือเป็นแนวต้าน ในทำนองเดียวกัน เมื่อราคาอยู่สูงกว่าเส้นค่าเฉลี่ยฯ เส้นค่าเฉลี่ยที่ย้าย (SHIFT) ก็จะเป็นแนวรับ สำหรับวิธีการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ สามารถทำได้โดยเคลื่อนย้าย (SHIFT) เส้นค่าเฉลี่ยฯ ทั้งเส้นไปทางขวา ในกรณีย้ายเส้นในทางบวก (POSITIVE SHIFTED) และย้ายเส้นค่าเฉลี่ย ทั้งเส้นไปทางซ้ายในกรณีย้ายเส้นในทางลบ (NEGATIVE SHIFTED) ของเส้นค่าเฉลี่ยฯ เดิม ตามรูป

ช่วงเวลาที่ใช้ในการย้ายเส้นค่าเฉลี่ยฯ ไม่มีกำหนดแน่นอนตายตัว แต่จำนวนวันที่ย้ายควรจะน้อยกว่าจำนวนวันของเส้นค่าเฉลี่ยฯเดิม เช่น ถ้าต้องการ SHIFT เส้นค่าเฉลี่ย 25 วัน จำนวนวันที่ย้ายก็ไม่ควรเกิน 25 วัน โดยเทียบจากเส้น MOVING AVERAGE

MOVING AVERAGE SHIFT ถูกรวมเป็นทางเลือกหนึ่งในการใช้ประกอบกับเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ในการตัดสินใจลงทุน และยังได้ถูกรวมเป็นทางเลือกหนึ่งของเครื่องมือวิเคราะห์อื่นบางชนิด เช่น ดัชนีการแกว่งของค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MOVING AVERAGE OSCILLATOR)

วันนี้ยัง short ได้มั้ยครับเฮีย รึว่าเสี่ยงไปแล้ว

ราคายังไม่หลุดขึ้นเหนือเส้น 78.6% (1356.15) ผมว่า ก็ยังเป็นไปตามแผนครับ ถือว่ามีความเสี่ยงต่ำในการ Short แต่อย่าลืมว่า

- หลุดขึ้นไป ต้อง stoploss ด้วย สำหรับผม ถ้า Short ตรงนี้ Stoploss คือ high เดิมครับ 1365

- เล่น Short ถือว่าสวน trend หลัก ก็ลงนิดหน่อยก็พอ

เจ้แว่น, :wub: เฮียกัม ขรา :wub: หลูปายล้วยน๊า สัมมนาอะ ก๊ากก

:rolleyes:

:rolleyes:

โฮ้ เจ้แว่น ไปตามรอยพระพุทธเจ้าหลอ เจ้อย่าลืมเอาร่มปายด้วยนะ

ส่วนเฮียกัม สงสัยรอบนี้หนีเที่ยวไกลไปหลายวันเลย เอ๊ะ หรือปายด้วยกัน ก๊ากกกกกกก

เฮียอย่าลืมพกน้ำย่านางไปด้วยน๊ะ เป็นห่วงค่ะ

!01 เฮียกำพล ถ้ามีเงินแล้วฝากคนอื่นเล่น ผมว่าหาจังหวะดีๆแล้วซื้อทองแท่งโยนไว้ในตู้เซฟของตัวเองดีกว่าแล้วแกล้งทำเป็นลืมๆ ซักปีนึงเอาออกมาอีกทีก็มีกำไรแล้วไม่ต้องนอนผวาด้วย ยังไงทองก็อยู่กับตัวเรา เราอยากขายก็ขายได้เลย :P