ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เรียน ถาม เฮียกัม ว่า ทองรายวันจะเข้ารูปแบบ Head & Sholder หรือเปล่าครับ :wacko:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรียน ถาม เฮียกัม ว่า ทองรายวันจะเข้ารูปแบบ Head & Sholder หรือเปล่าครับ :wacko:

รูปแบบ Head&Shoulder ยังดูห่างไกลพอสมควรครับ ราคาต้องลงไป test แถว neckline ซึ่งตอนนี้อยู่ตั้งแถว 1340 เหรียญโน่น

ผมเคยบอกในงานสัมมนาว่า Pattern เอาไว้ดูเฉยๆก็พอ เพราะผมโดนหลอกมาเยอะแล้ว วันนี้ ถามกัน ก็เอามาให้ดูสักหน่อย อันนี้สิครับ แทบจะตรงตามสูตร ผิดไปไม่กี่เหรียญ คือรูปแบบ Bearish Gartlay Pattern ตามรูป จริงๆ ผมเองก็เหล่มาหลายวันแล้ว แต่ไม่อยากพูดถึง

- เพราะเราอาจจะอยู่ในคลื่น 3 จากการที่ RSI ผ่าน trendline ทำ high ใหม่ได้ วันนี้ดูจะถอยมาทดสอบแนว trendline และยังไม่หลุด มีโอกาสขึ้นต่อได้

- ผมตี channel ราคา ขาขึ้นระยะสั้น (3 เส้นขนานสีเขียว) จะเห็นว่า ราคายังอยู่ในกรอบ channel สบาย

- หากหลุด channel ลงมา ก็ยังมีแนวรับแข็งๆรองไว้ที่ 1376 เหรียญ ตามด้วยแนว channel ใหญ่ (เหลือง) แถว 1366-1370 เหรียญ ซึ่งถ้าหลุดตรงนี้ คงต้องบอกคำพูดอมตะครับ "ตัวใครตัวมัน"

อย่างที่บอกเมื่อวานครับ ด่าน 1403 เหรียญเป็นแนว 78.6% สำคัญพอควร เพราะหลุดได้ ด่านต่อไป ดูจะไปได้อีกไกลทีเดียว เลยต้องเหนียวๆไว้หน่อย

ความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า ตราบใดที่ยังไม่หลุด 1376 ยังมีโอกาสสูงที่ราคาจะผ่านกลับขึ้นไปยืนเหนือ 1400 เหรียญ และไปต่อได้ในที่สุด แต่กลับกัน วันนี้ผมมองว่าถ้าหลุด 1376 เหรียญ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ

สรุป แนวรับ 1382 1376* 1370 แนวต้าน 1400 1403* 1424

คำแนะนำ ถ้าลง 1376 ก็เสี่ยงสอย stoploss 1366 เป้าหมาย 1400+

ส่วนใครถือมาก่อนแ้ล้ว ไม่มั่นใจ อาจปล่อยก่อนบางส่วน หรือทั้งหมดแล้วแต่ รอผ่าน 1400 เหรียญค่อยว่ากัน ส่วนตัวผม หนีออกไปครึ่งนึง ขอหายใจแค่ครึ่งปอดพอ

ความเห็นส่วนตัว เชื่อว่า ตราบใดที่ยังไม่หลุด 1376 ยังมีโอกาสสูงที่ราคาจะผ่านกลับขึ้นไปยืนเหนือ 1400 เหรียญ และไปต่อได้ในที่สุด แต่กลับกัน วันนี้ผมมองว่าถ้าหลุด 1376 เหรียญ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ

สรุป แนวรับ 1382 1376* 1370 แนวต้าน 1400 1403* 1424

คำแนะนำ ถ้าลง 1376 ก็เสี่ยงสอย stoploss 1366 เป้าหมาย 1400+

ส่วนใครถือมาก่อนแ้ล้ว ไม่มั่นใจ อาจปล่อยก่อนบางส่วน หรือทั้งหมดแล้วแต่ รอผ่าน 1400 เหรียญค่อยว่ากัน ส่วนตัวผม หนีออกไปครึ่งนึง ขอหายใจแค่ครึ่งปอดพอ

ขอบคุณครับ สงสัยต้องไปลดน้ำหนักซักหน่อยครับ แหะ แหะ มะคืนนี้เจี๋ยวใจ้นิกโหน่ย

ขอบคุณค่ะเฮียกัม ออกไปครึ่งปอดแล้วเหมือนกันค่ะ !thk !thk !thk

กำลังรอว่าจะขาย ดีไหม แต่ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วคะ ขอบคุณสำหับคำแนะนำคะ

มีอยู่65บาท ปล่อยไป35บาทแล้วเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ !gd

อธิบายได้ละเอียดดีจังค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ แต่ไม่ทราบเจตนาที่อาจารย์วาด fibo fan แต่มดแดงได้คำตอบของตัวเองแล้ว หลังจากที่ มดแดงพยายามวัด องศาโดยใช้ fibo แบบแนวขวาง..ซึ่งยากกว่าว่า จะเริ่มที่จุดใด ถ้าจะเช็คองศาในรูปแบบ pattern ดังกล่าว

และขอถามเลยละกันสงสัยมานานในแพทเทอร์นั้น ตัวเลขที่อยู่บนและล่างหมายถึงอะไรคะ คือได้ทั้งสองค่าใช่ใหมคะ คือ AC = 0.382 ถึง 0.886 เพราะเพิ่งมองเห็นเครื่องหมาย ; และ BD = 1.27 หรือ 1.618 ส่วน AB และ CD ไม่ต้องวัดองศา ใช่ใหมคะ แหมเราฉลาดน้อยมาตั้งนาน !_18d !32

และขอทราบเทคนิคในการที่ใช้ฟิโบวัดค่ะ ว่าเราจะเริ่มวางฟิโบที่จุดใดบ้าง บางครั้งงงค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณมากค่ะ !gd

อธิบายได้ละเอียดดีจังค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ แต่ไม่ทราบเจตนาที่อาจารย์วาด fibo fan แต่มดแดงได้คำตอบของตัวเองแล้ว หลังจากที่ มดแดงพยายามวัด องศาโดยใช้ fibo แบบแนวขวาง..ซึ่งยากกว่าว่า จะเริ่มที่จุดใด ถ้าจะเช็คองศาในรูปแบบ pattern ดังกล่าว

และขอถามเลยละกันสงสัยมานานในแพทเทอร์นั้น ตัวเลขที่อยู่บนและล่างหมายถึงอะไรคะ คือได้ทั้งสองค่าใช่ใหมคะ คือ AC = 0.382 ถึง 0.886 เพราะเพิ่งมองเห็นเครื่องหมาย ; และ BD = 1.27 หรือ 1.618 ส่วน AB และ CD ไม่ต้องวัดองศา ใช่ใหมคะ แหมเราฉลาดน้อยมาตั้งนาน !_18d !32

และขอทราบเทคนิคในการที่ใช้ฟิโบวัดค่ะ ว่าเราจะเริ่มวางฟิโบที่จุดใดบ้าง บางครั้งงงค่ะ

ขอแจมหน่อยครับ(ขออนุญาตคุณกัมพลนะครับ)

Investopedia explains Gartley Pattern

The above Gartley example shows an uptrend XA with a price reversal at A. Using Fibonacci ratios, the retracement AB should be 61.8% of the price range A minus X, as shown by line XB. At B, the price reverses again. Ideally, retracement BC should be between 61.8% and 78.6% of the AB price range, not the length of the lines, and is shown along the line AC. At C, the price again reverses with retracement CD between 127% and 161.8% of the range BC and is shown along the line BD. Price D is the point to buy/sell (bullish/bearish Gartley pattern) as the price is about to increase/decrease.

หรือดูที่นี่ก็ได้ครับ http://www.harmonictrader.com/price_patternsgartley.htm

ถูกแก้ไข โดย kai61