ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เฮียดูแล้วมันจบคลื่น 5 รึยังครับ 1371 มันรับอยู่สองรอบแล้ว อย่างนี้สัปดาห์ผมว่าวันจันทร์เป็นวันตัดสินนะ ผมไม่มีของแล้วไม่ต้องลุ้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สัปดาห์หน้าลุ้นกันต่อครับ กองทุนจะขายทำกำไร หรือจะซื้อเพิ่มครับ

ส่วนตัวถือเงินสดเเละกองทุน เเละเเท่งต้นทุนต่ำไว้ครับ :lol:

ช่วงนี้พักก่อนนา ทิศทางยัง ok เมื่อคืน test แล้วไม่หลุด

" การtest แล้วไม่หลุด ทิศทางยัง0k" เดือนนี้ปกติจะเป็นเดือนปรับฐานใช่มั้ยค่ะ แล้วฝรั่งหยุดเล่นเพื่อไปเที่ยวกัน แต่ทำไมกราฟถึงยังอยู่ในทิศทางขึ้นค่ะ การดูกราฟต้องดูทั้งปัจจัยพื้นฐานและทางเทคนิค หากเป็นเช่นนั้นผลจะเป็นยังไงค่ะ แล้วเฮียกัมพลคิดว่าจีนจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยมั้ยค่ะ แล้วที่มีข่าวจะขึ้นในสัปดาห์หน้าหรือภายในเดือนนี้เป็นไปได้มั้ยค่ะ ถ้าไม่จีนมีเหตุผลอะไรบ้างในขณะที่จีนต้องแก้ปัญหาเงินเฟ้อ

" การtest แล้วไม่หลุด ทิศทางยัง0k" เดือนนี้ปกติจะเป็นเดือนปรับฐานใช่มั้ยค่ะ แล้วฝรั่งหยุดเล่นเพื่อไปเที่ยวกัน แต่ทำไมกราฟถึงยังอยู่ในทิศทางขึ้นค่ะ การดูกราฟต้องดูทั้งปัจจัยพื้นฐานและทางเทคนิค หากเป็นเช่นนั้นผลจะเป็นยังไงค่ะ แล้วเฮียกัมพลคิดว่าจีนจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยมั้ยค่ะ แล้วที่มีข่าวจะขึ้นในสัปดาห์หน้าหรือภายในเดือนนี้เป็นไปได้มั้ยค่ะ ถ้าไม่จีนมีเหตุผลอะไรบ้างในขณะที่จีนต้องแก้ปัญหาเงินเฟ้อ

เดือนนี้ ไม่ได้เป็นเดือนปรับฐานซะทีเดียวนะครับ ดูจะมีแค่ปีที่แล้วเท่านั้นที่ปรับหนักหน่อย

ผมเคยบอกเสมอว่า ไม่มีใครรู้จริงหรอก ไม่ว่าจะกูรูท่่านไหน ต่างก็เดาทิศทางโดยดูจากกราฟทั้งนั้น บางที ก็ดูไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผม จะดูจาก trend เป็นหลักครับ ยังไม่หลุด ผมก็ยืนกระต่ายขาเดียว ว่ามันยังขึ้น โดยมีทั้ง trend สั้น trend กลางๆ trend ยาวๆ ตอนนี้ สั้นๆ หลุดแล้ว เหลือ trend กลาง ยังสุขภาพดีอยู่ ส่วน trend ยาวๆ ยิ่งไม่ต้องห่วงเลย ยังอีกไกล

เรื่องจีนขึ้นดอกเบี้ยหากเกิดขึ้น อาจส่งผลกับตลาดระยะสั้นบ้างครับ ทำให้เงินทุนเปลี่ยนทิศทางไหลออกนิดหน่อย แต่สุดท้าย ก็จะขยับกลับมา ดันราคาทองขึ้นเหมือนเก่า คงไม่ต่างกับสมัยที่สหรัฐขึ้นดอกเบี้ย ช่วงหลายปีก่อน ซึ่งช่วงนั้นจำได้ว่า เป็นคล้ายๆกันทุกครั้งที่ขึ้นดอกเบี้ยครับ ขึ้นน้อยกว่าตลาดคาด ทองก็ขึ้นต่อ ขึ้นตามคาด ก็ขึ้นต่อ ขึ้นมากกว่าคาด ก็ลงนิดหน่อยแล้วก็ขึ้นต่อ เพราะยังไง การขึ้นดอกเบี้ย ก็เท่ากับบอกว่าเงินเฟ้ออยู่ีดีครับ

ผมเอง เชื่อว่า จีนมีทิศทางการเงินที่ชัดเจนกว่าสหรัฐอเมริกาเยอะนะครับ ที่ผ่านมา ข่าวที่แพลมออกมาก่อน มักจะเป็นความจริง ซึ่งจะว่าไป ตลาดก็มักจะรับข่าวไปก่อนล่วงหน้าแล้ว ถึงจะขึ้นจริง ก็คงไม่ส่งผลรุนแรงไปอีกสักเท่าไหร่หรอกครับ

ปัญหาเหลือแค่ เราจะจับจังหวะได้ดีแค่ไหน ในการโดดเข้าเก็บของราคาถูกเข้าพอร์ทได้ วันก่อน เล่นสั้นๆ ผมก็ถือว่า เจ็บตัวไป 1 รอบ นี่ก็ยังเล็งว่าจะเข้าเก็บตรงไหนดี ยังไม่เข็ด

ขอบคุณครับเฮีย ระยะยาวยังโอเคอยู่ ดอยนี้ก็ไม่สูงเท่าไหร่แต่ขึ้นมารับเร็วๆหน่อยก็ดีนะครับ ;)