ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รู้จริงก็รวยแล้วสิจ๊ะ

แต่เห็นราคาที่คุณซื้อ ก็พบข้อสังเกตว่า คุณซื้อแทบจะทุกระดับราคา ทำให้หมดพอร์ทและไม่มีทุนเอาไว้แก้พอร์ท

เล่นทองแท่ง สำหรับผม แนะนำว่า

- เล่นแบบยาวๆ ก็ต้องหายใจยาวๆ ใจเย็นๆ ดูข่าววันละครั้ง 2 ครั้งก็พอ

- ซื้อตอนลง ขายตอนขึ้น

- ระยะห่างน้อยๆ ก็ควรจะ 500-1000 บาท ต่อการเข้าซื้อ-ขาย แต่ละครั้ง โดยวางกรอบราคาที่เป็นไปได้ เช่น ผมวางไว้ว่า ราคาอาจลงได้ถึง 2000-3000 บาท ก็จะจัดแบ่งแนวเข้าทำ โดยดูจากแนวรับแนวต้านใหญ่ประกอบการตัดสินใจ

- เวลาราคาขึ้นมา ก็ไล่ขายอันที่กำไร โดยไม่เอาอันที่สูงมาเฉลี่ย เพราะจะทำให้เข้าออกลำบาก กลายเป็นติดทั้งก้อน

แก้วิธีการเล่นได้ ก็จะมีกำไรเหลือ และอยู่ในตลาดได้นาน

ทีนี้ถามว่า ราคาจะไปไหน ในอัตรา % เท่าไหร่ ก็ต้องย้ำก่อนว่า นี่เป็นการคาดเดา ไม่มีใครรู้จริงนะครับ

ผมเชื่อว่า ราคาจะถึง 2000 เหรียญได้แน่ๆ เพราะระบบการเงินที่ไม่ยอมล่มสลาย จะสร้างเงินอัดเข้ามาในระบบ ทำให้เงินเฟ้อมาก โอกาส ผมให้แทบจะ 100% (เหลือไว้กันหน้าแตกนิดนึง หุหุ)

ส่วนลงถึงต่ำกว่า 25000 อีกหรือเปล่า ผมว่า เอาแค่ 50% พอละกัน แต่ผมว่า เอาแค่เฉียดๆเนี่ย มีโอกาสสูงกว่าเยอะครับ

ส่วนตัว กะว่า ราคาน่าจะไปถึงแถว 1800+- นิดหน่อย เทียบเป็นราคาไทยคงสัก 26000 ต้นๆ ถึงตรงนั้น ผมค่อยดูความเสี่ยงในการถืออีกที โดยดูจากการพักตัวที่เกิดขึ้น ว่ามันเพียงพอจะพาไปต่อได้หรือเปล่า ถ้าเสี่ยงมาก ก็ถือน้อยๆ ถ้าเสี่ยงน้อย ก็ถือมากหน่อย

ส่วนขาลง ถามผม ผมค่อนข้างเอียงไปทางกระทิง ผมก็มองว่า จะไม่หลุด 1700 หรืออย่างแย่ ก็ 169x ประมาณนั้น กะราคาไทยก็แถว 24700 ขึ้นมา โดนกั๊ก ก็คงได้แถว 24800+ ราวๆนั้น

ผมวางกรอบไว้แบบนี้ แต่ลง 1700 ผมก็ไม่ซื้อทองแท่ง เพราะผมปล่อยไปแล้วแถวนี้ หลังจากไล่เก็บแถว 1600-1550 มา (1522 ไม่กล้าเก็บ เลยอด)

แต่คงไม่ได้เลิกไปเลย เพราะยังคันมือ คงอาศัยเล่น GF แทน

และคิดว่า ราคาเลย 1800 ขึ้นไป ทองจริง ผมอาจจะเริ่มหมดจากพอร์ท โดยผมคาดว่า น่าจะมีการปรับฐานแรงๆอีกสักรอบ ก่อน 1900 เหรียญ ถ้าเป็นไปตามคาด ผมก็จะมีกำไร และได้ทะยอยเก็บกลับ แต่ถ้าไม่ ก็กลายเป็นพ่อค้าหมูไปตามระเบียบ

เล่าให้ฟังเป็นฉากๆ เหมือนมันจะเกิดขึ้นจริง แต่ไม่ใช่นะครับ วันนึงข้างหน้า คุณมาถามผมใหม่ ผมก็คงไม่ได้จำ หรือจำไม่ได้ด้วยซ้ำ ว่าเคยคิดไว้แบบนี้ 555

วางกรอบแนวคิดได้ แต่ยังไง ก็ต้องดูทิศทางตลาดอีกทีว่างั้น

จด...จด...

ถูกแก้ไข โดย mum3542

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หนูก็ดูวันละ 2 เวลาเหมือนกันนะคะ ตอนกราฟขึ้นกับตอนกราฟลง อิอิ ทำไมมันเนื๊อย เหนื่อย ^_^

เฮียกัมขาาาาขา....

ใยคนนี้เอาชอล์กปาหัวไปเลยคะ :Announce

ขอบคุณมากๆ นะค่ะเฮียกัม...หนูจะจดและจำคำแนะนำจากอาจารย์วันนี้นะค่ะ ต่อไปจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก อิอิ เพราะความโลภแท้ๆ เลยค่ะเฮีย ถึงได้ติดดอยๆๆๆ แล้วก็ดอย แบบนี้ มีกำลังใจขึ้นมาแล้วค่ะ สู้ๆ ต่อไปเพื่อน้องทองค่ะ เอ้ย ไม่ใช่ เพื่อกำไรที่รออยู่ข้างหน้าค่ะ

ใยคนนี้เอาชอล์กปาหัวไปเลยคะ :Announce

เจ้แว่นขา สมัยนี้เค้าใช้แปรงลบกระดานนะค่ะ....55555

:uu :gvme 95514.jpgให้เฮียเลือกเอา จะเลื่อกปาหัวใครดีคะ หลักฐานคาตา คอยื่น คอยาว เอาแต่คุย ไม่ตั้งใจเรียน :Dh

เรียนถามเฮียกัมหน่อย ถ้าเฮียปล่อยที่1700 ถ้าไม่ลงตํ่ากว่าจะไม่ยอมเก็บแท่งถึงแม้จะถือเงินสดไว้มากเท่าไรก็ตามหรือคะ แล้วหนีไปซื้อgfมันดีกว่าเพราะค่าต๋งน้อยกว่าใช่ไหมคะ อย่างดิฉันบางทีขายหมูไปทำใจซื้อกลับไม่ได้แต่พอถือเงินสดไปนานๆชักเซ็งก็ยอมรับหมูกลับบ้านบางทีช่วงห่างเกือบพันบาทเลยค่ะ อันนี้ไม่ควรทำหรือเปล่าคะ

ปาหัวใยปุยนะถูกแล้วคะ..มัวแต่ชวนเจ๊แว่นคุย

เลยไม่ทันได้ยินว่าเฮียปล่อยมุขอะไร...ฮากันใหญ่ทั้งห้อง(ดูคนอื่นๆเป็นหลักฐานยิ้มน้อยยิ้มใหญ่)

เจ๊แว่นเลยคอยืดไปถามอีกคนว่าฮาอะไรกัน ถามใยปุยก็ไม่ทันฟังเพราะมัวแต่คุยเลยต้องคอยืดไปถามอีกคน :17

ปาหัวใยปุยนะถูกแล้วคะ..มัวแต่ชวนเจ๊แว่นคุย

เลยไม่ทันได้ยินว่าเฮียปล่อยมุขอะไร...ฮากันใหญ่ทั้งห้อง(ดูคนอื่นๆเป็นหลักฐานยิ้มน้อยยิ้มใหญ่)

เจ๊แว่นเลยคอยืดไปถามอีกคนว่าฮาอะไรกัน ถามใยปุยก็ไม่ทันฟังเพราะมัวแต่คุยเลยต้องคอยืดไปถามอีกคน :17

ท่าทางยัยปุยนั่งงอเป็นกุ้งแบบนั้น น่าจะเป็นตอนมุกคานทองละมั๊ง เจ๊ :uu .. :17

เรียนถามเฮียกัมหน่อย ถ้าเฮียปล่อยที่1700 ถ้าไม่ลงตํ่ากว่าจะไม่ยอมเก็บแท่งถึงแม้จะถือเงินสดไว้มากเท่าไรก็ตามหรือคะ แล้วหนีไปซื้อgfมันดีกว่าเพราะค่าต๋งน้อยกว่าใช่ไหมคะ อย่างดิฉันบางทีขายหมูไปทำใจซื้อกลับไม่ได้แต่พอถือเงินสดไปนานๆชักเซ็งก็ยอมรับหมูกลับบ้านบางทีช่วงห่างเกือบพันบาทเลยค่ะ อันนี้ไม่ควรทำหรือเปล่าคะ

ค่าต๋งถูก และเข้าออกสะดวกกว่าครับ บางที มั่นใจทิศทาง ก็จะใส่มากอีกนิด

แต่เรามองกันว่า ค่าต๋งน้อยๆแบบนี้ ผมเคยนับๆดู เขาได้มากกว่าผมได้เสียอีกนะ :023

ฮ้วย..... {@¿@}"" โดนรุม

เฮียกัมคะ วันนี้เอาไงดีคะ อยู่ดีๆก้อขึ้นมาเยอะจากเมื่อคืนเฉยเลย ถ้าซื้อก้อกลัวเข้าตอนสูงสุดเหมือนทุกที --' แต่ไม่ซื้อก้อกลัวตกรถค่ะ p-''-q

เก็บไปตอน 25450 กะว่า ต่ำกว่า 25 จะเก้บเพิ่มซะหน่อย ไม่ทันละ ขึ้นมาซะงั้น ไม่เป็นไร กำไรน้อยหน่อยดีก่าขาดทุนนะค่ะเฮีย