ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มือใหม่ติดดอยเเรกที่ 154x และอีกหลายดอย เฮ้อ..ปวดใจทุกทีที่เปิดดูราคาทองดิ่งลงไม่หยุด ช่วยแนะนำทีว่าควรทำอย่างไรกะชีวิตต่อไปดีคะ? ได้โปรดช่วยเเนะนำด้วยค่า

ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ จะพยายามทำใจไม่รับรู้เรื่องราวใดๆ เราคงต้องอยู่ห่างกันซักพักแล้วล่ะ เเง๊!

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใจเย็นๆนะคะ...ลองไม่ดูราคาไปสักพัก เดี๋ยวดอยเราก็จะกลายเป็นที่ราบไปเองแหละคะ

เรื่อง ติดดอย...ขายหมู...ตกรถ ทุกคนก็เคยมาหมดแล้วทั้งนั้นแหละคะ

หรือไม่ก็ไปอ่านกระทู้ของคุณเน็กซ์...ก็จะให้กำลังใจคนกอดทองไว้เป็นอย่างดีคะ

ข้อสำคัญหวังว่าดอยที่ติดคง ไม่ใช่ GF นะคะ !17

กระทู้คุณเน็กซ์คะ http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%e0%b9%82%e0%b8%ad%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%aa%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87-%e0%b8%88%e0%b8%a3%e0%b8%b4%e0%b8%87%e0%b9%86-%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%a2%e0%b8%b0%e0%b8%9b%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%8a%e0%b8%b4%e0%b8%94/page__st__6180

สวัสดีค่ะ Khun Mochi พี่น้องรี เห็นด้วยกับพี่สาวแสนสวย (พี่แว่นตา) เรื่อง ติดดอย ขายหมู ตกรถ ทุกคนผ่านมาหมดแล้ว

บาดแผลเต็มตัว คือประสพการณ์ที่ทำให้เราเติมใหญ่ขึ้น เหมือนขุนศึกที่เชี่ยวชาญในสนามรบ เมื่อรอดกลับมาจาสงครามเขาก็ยิ่งแกร่งขึ้นกว่าเดิม :lol:

เวลาคิดซื้อราคาสูง เรามองว่าน้องทองขึ้นต่อไปได้อีกเท่าไหร่ (ถ้ายังไม่เก่ง แนะนำดู แนวต้านของกูรู )

หรือคิดขายราคาต่ำ เรามองว่าน้องทองลงต่อไปอีกเท่าไหร่ (ถ้ายังไม่เก่ง แนะนำดู แนวรับของกูรู) และสำคัญมากคือ ใจของเราว่า เรารับความเสี่ยงขาดทุนได้เท่าไร

หากราคาดีดกลับ

ตัวพี่น้องรี ผ่านสงครามมา 5 ปี บาดเจ็บหนักหลายครั้ง ยังไม่เก่ง เพราะลงกราฟเองไม่เป็น ได้แต่ดูเฮียสุดหล่อแถวนี้ค่ะ

ปลอบใจไม่เก่งนะค่ะ ขอให้ค่อยๆ คิด และหนักแน่นเวลาทองลง เล่นทองแท่งไม่ต้องกลัวดอย กอดทองไว้แน่นๆ 3 เดือน 6 เดือน หรือ 1 ปี กำไรมากมาย

ตัวอย่างที่ดี พี่ชายใหญ่ นครปฐม !gd ขอให้น้องๆ ที่มีทองราคาสูง เงินเย็น ทำใจให้เย็น และยืนยืดอกแบบพี่น้องรีได้ค่ะ ว่าพวกเราคือ คนมีฐานะดี และหน้าตาดี !53 !53

ถูกแก้ไข โดย NongRee

มือใหม่ติดดอยเเรกที่ 154x และอีกหลายดอย เฮ้อ..ปวดใจทุกทีที่เปิดดูราคาทองดิ่งลงไม่หยุด ช่วยแนะนำทีว่าควรทำอย่างไรกะชีวิตต่อไปดีคะ? ได้โปรดช่วยเเนะนำด้วยค่า

เป็นกำลังใจให้คับ ใหม่ๆทุกคนก้เป้นงีหมดทุกคนนะคับผมว่า

หวังเหมือนกันนะคับว่าที่ติดดอยคงไม่ใช่GF

ไม่ใช่ GF แต่เป็นทองคำแท่งค่า แต่ช่วงนั้นงงๆมึนๆสะสมของแพงมาหลายแท่งอยู่ ตอนนี้เลยนอนไม่หลับกระสับกระส่าย แสดงว่าตอนนี้ควรนิ่งๆชิลชิลเก็บยาวต่อไป ไม่ควรยอมขาดทุนทิ้งของแพง เพื่อไปซื้อของถูกใช่มั๊ยคะ? เห็นแล้วมันชำ้เหลือเกิน

ถ้าเงินเย็นนะครับ เป็นทองแท่ง ใจเย็นๆ อยู่บนดอยจนชินแล้วครับ ไม่ดู ไม่สน ทำเป็นลืม ไม่กี่วัน อะฮ่า กระเป๋าตุงครับ

เดี๋ยวจะบอกว่า แหม!น่าจะซื้อมากกว่านี้ ฮ่าๆๆๆๆ

ไม่ใช่ GF แต่เป็นทองคำแท่งค่า แต่ช่วงนั้นงงๆมึนๆสะสมของแพงมาหลายแท่งอยู่ ตอนนี้เลยนอนไม่หลับกระสับกระส่าย แสดงว่าตอนนี้ควรนิ่งๆชิลชิลเก็บยาวต่อไป ไม่ควรยอมขาดทุนทิ้งของแพง เพื่อไปซื้อของถูกใช่มั๊ยคะ? เห็นแล้วมันชำ้เหลือเกิน

ติดดอยทองแท่งไม่มีไรน่ากลัวครับ อันนี้แล้วแต่แนวทางนะครับ หากทำใจไม่ตามราคาสัก 2 เดือนได้ ก็ถือยาวครับถือทองแท่งอย่างมากขาดทุนก็ไม่มากหรอกครับ ทองตก - ดอลล์แข็ง - บาทอ่อนช่วยได้เยอะครับ... หากมีเวลาตามดีดมาใกล้ๆ 1510 ออกสักส่วน แล้วไปรอรับกลับ 1480 - 1490 หรือตามจุดแนวรับใหญ่ๆตามที่ท่านกูรูทั้งหลายชี้แนะ... ลองๆดูกราฟนะครับ นี่ยังไม่เห็นสุดของขาลงขาแรกเลย มีโอกาสเด้งแล้วลงขา 2 อีก... แล้วแต่ทำอย่างไรแล้วสะดวก + เหมาะสม + สบายใจที่สุดก็ทำไปเลยครับ ไม่มีคนที่ทำนายอนาคตได้ 100% แต่ทองถือ 10 ปี ไม่มีทางราคาต่ำกว่าวันนี้ครับ :D

ราคาทองคำ หลุดลงมาทดสอบแนวรับต่ำกว่าคาดการณ์ จนหลุดทุก trend แนวรับ แถมไม่มีแรงดีดขึ้นอาการออกจะน่าเป็นห่วงนะครับ

- แนวที่รับได้ คือบริเวณเส้น fibo 61.8% (1498.92) เหรียญ ถือเป็นด่านสำคัญ มีความเป็นไปได้ ที่จะเด้งขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ fibo 50% (1510.21) หรืออาจถึง fibo 38.2% (1521.50) ได้ แต่ตรงนี้ ก็มีโอกาสสูงที่จะติดอีก เพราะมี ma5 ma10 ช่วยกดไว้

- แนวรับหากหลุดด่าน 61.8% (1498.92) ลงไปอีก น้อยๆ น่าจะเห็นการทดสอบด่าน 78.6% (1482.83) เลย และอาจถึง 88.6% (1473.26) ได้ ซึ่งแถวนี้ ถือเป็นแนวน่าเก็บด่านแรก สำหรับทองแท่ง เพราะตรงนี้ จะถูกมองเป็นขา 2 ก่อนดีดขึ้นต่อได้

- ถ้า 2 แนวบนเอาไปอยู่ งานนี้ อาจหลุดไปถึงแนวรับ trend ใหญ่ + fibo 127.2% (1436.31) ตรงนี้ ทองแท่ง ถือเป็นแนวน่าเข้าอีกแนวครับ

- รายสัปดาห์ MACD ส่งสัญญาณขายแล้ว แนวโน้มระยะกลาง (1เดือน-2เดือน) มีโอกาสที่ทองคำจะพักยาวมากกว่าจะดีดทำ high ใหม่

- ในแง่ดี Silver หลุดแนวรับไปเพียงเล็กน้อย อาจพาราคาทองคำดีดได้

ความเห็นส่วนตัว ราคาอาจดีด แต่คงไม่เกิน 1520 เหรียญแล้วลงต่อถึง 1482 เหรียญ

สรุป แนวรับ 1498 1482* 1473 1436 แนวต้าน 1510 1520* 1535

คำแนะนำ

- ใครถือแท่งอยู่แล้วอยากจะปล่อยลดความเสี่ยง หลังจากถือมาพักใหญ่ อาจรอลุ้นแถว 1520-1510 เหรียญ เป็นแนวพิจารณาปล่อยหมู

- เล่นสั้น พิจารณาเล่นฝั่ง Short ตามแนวต้าน น่าจะปลอดภัยกว่า แนวน่าสนใจ น่าจะเป็นแถว 151x ปลายๆ stoploss 1536 เป้าหมายต่ำกว่า 1498

ค่ะ หนีตายค่ะ ไม่งั้นก็ตายมันตรงนี้เลย tongue.gif