ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ ลงมา 1361 แล้ว ทีนี้มันจะไปทางไหนต่อหล่ะคะเนี่ย งง?? :blink:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อคืนยังมีสับขาหลอก โดดขึ้นไปถึง 1393 เหรียญ ก่อนจะทิ่มลงมาอีกที ถามผมว่าคลื่นไหน มันออกได้ 2 กรณี คือกำลังตั้งคลื่นชุดใหม่ คือ 1 ลง 2 และรอกลับลำขึ้นเป็น 3 ใหญ่ หรือไม่ก็กำลังกลับทำจากยอด b ลง c ต่อต่ำกว่า 1352 เหรียญ โดยปลายทางที่คาดไว้เดิมคือ 1344 เหรียญ สำหรับผม

คลื่นไม่จบ ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่าเรากำลังอยู่คลื่นไหน สิ่งที่เราทำได้คือนับคลื่นช่วยในการหาจังหวะเข้า-ออก เพื่อช่วยลดความเสี่ยงในการลงทุนได้บ้าง ดีกว่าเดาโดยไม่มีหลักการครับ

สำหรับผม จะใช้ trend เป็นหลักในการตัดสินใจแนวโน้ม เช่นรอบวันนี้ ถ้าราคาผ่าน trendline สีส้ม ที่ตีกดลงมาใหม่ วันนี้อยู่ราว 1380 เหรียญ ผมก็คาดว่า มันอาจกลับขึ้นทำขา 3 ก็ได้ ก็อาจจะเสี่ยงเข้าตรงนั้น ขณะที่ถ้าเข้าแล้วกลับหลุดลงมาต่ำกว่า trend ส้มล่างแถว 1368 เหรียญ ผมก็ตีความว่า เราอาจจะคาดผิดก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกอยากคือการเดานะครับ โดยอาศัย trend ช่วยตัดสินใจ เพราะมันใกล้กว่าการใช้ยอดคลื่น-ก้นคลื่น ซึ่งผมว่ามันไกลไปหน่อย

trend หลักยังเป็นขาขึ้น ผมเอง ไม่กล้าเสี่ยงเล่นสวน trend หลัก เลยไม่แนะนำให้ใคร Short เท่าไหร่นะครับ ใครปิดลดเสี่ยงเมื่อวาน วันนี้ ถ้าอยากเล่นเอามัน ก็เล็งหาจังหวะ Long ใหม่ตามสะดวก หรือใครไม่อยากเสี่ยง อาจจะรอราคา confirm ทิศชัดเจนก่อนก็แล้วแต่นะครับ ช่วงนี้ต้องบอกว่า ราคาอาจยังคลำทิศอยู่ เพราะเจอข่าวบิดเบือนทิศทางเข้ามา อย่างเมื่อคืน ยูโรขายบอนด์ได้ ส่วนอเมริกา ก็บอกว่าเศรษฐกิจดูดีขึ้น (ไม่รู้จะได้กี่วัน) ทองคำเลยโดนเทออกมา เพื่อเสริมความเชื่อมั่นนักลงทุนซะหน่อย

chart วันนี้คงเหมือนเดิมนะครับ ดูแล้วก็เดาทิศต่อ สำหรับผม รอดู stoch ตัดขึ้น + ราคาฉีก trend ได้ ก็จะเริ่มเสี่ยงเข้าใหม่อีกรอบครับ (เมื่อวานแอบปล่อย ขาดทุนน้อยลงหน่อยนึง)

สรุป แนวรับ 1372 1368* 1361 แนวต้าน 1380* 1388 1396 1408

..ขอบคุณคะเฮียกัม..เมื้อคืนขายไม่ทัน แง...แง อย่างไรก็ขอติดตามต่อปาย...ค่ะ

ราคาลงแล้ว หลังจากหลุดด่าน 1368 เหรียญลงมา ก็รูดลงมาต่ำกว่าด่าน 1361 เหรียญที่ผมคาดไว้ว่าจะรับอยู่ในชั้นแรกเสียอีก แม้เช้ามา ราคาจะกลับมายืนได้ตรงนี้ แต่ไม่ได้ดูดีเลยครับ หาแนวโน้มกลับตัวไม่เจอ งานนี้ สงสัย จะได้เห็นราคาระดับ 1340 เหรียญหรือเปล่า?

- ราคาระดับต่ำสุดก่อนหน้าอยู่ที่ 1352.55 เหรียญ หลุดจากนี้ไป ยังมีด่านแข็งๆแถว 1340+ เหรียญ ตรงนั้น สำหรับผม มองเป็นแนวรับสุดท้าย ที่ผมไม่ชอบเล่น

- ส่วนแนวต้าน วันนี้ตี trendline ใหม่ให้คลุมถึงยอด ระดับ 1374-1380 เหรียญ ดูจะแข็งเอาเรื่อง

ความเห็นส่วนตัว ราคาหลุด 1368 เหรียญเมื่อวาน ทำให้ต้องมองลงไว้ก่อน ดีที่สุดออกได้แค่ sideway หรือมีความเสี่ยงที่จะลงไปทดสอบถึงระดับแถว 1338-1344 เหรียญได้ค่อนข้างสูง

สรุป แนวรับ 1357 1353* 1341 1330 แนวต้าน 1374* 1380 1400