ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

น้ำมันจะขึ้นไปถึงไหนครับเนี่ย

โพสต์แนะนำ

เมื่อคืน 7/10/2010

DBO = 25.54 คาดว่า K-oil ประมาณ 9.51xx ครับ

DBA = 27.02 คาดว่า K-AGRI ประมาณ 7.41xx ครับ

+เมื่อวาน

China Focus Fund = 47.13 คาดว่า K-China ประมาณ 10.87xx ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ภาวะตลาดน้ำมัน NYMEX: น้ำมันดิบปิดร่วง $1.56 จากแรงขายทำกำไร-สต็อกน้ำมันดิบพุ่ง

ข่าวต่าง ประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 8 ตุลาคม 2553 07:03:27 น.

สัญญาน้ำมัน ดิบตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (7 ต.ค.) เนื่องจากนักลงทุนเข้ามาเทขายทำกำไรหลังจากสัญญาทะยานขึ้นไปยืนเหนือระดับ 83 ดอลลาร์เมื่อวันพุธ นอกจากนี้ ตลาดยังได้รับแรงกดดันหลังจากสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐระบุ ว่าสต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่แล้วพุ่งขึ้นเกินคาด

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) ส่งมอบเดือนพ.ย.ร่วงลง 1.56 ดอลลาร์ ปิดที่ 81.67 ดอลลาร์/บาร์เรล

ขณะที่สัญญาน้ำมันฮีทติ้งออยล์เดือนพ.ย.ลดลง 5.60 เซนต์ ปิดที่ 2.2518 ดอลลาร์/แกลลอน และสัญญาน้ำมันเบนซินส่งมอบเดือนพ.ย.ลดลง 3.79 เซนต์ ปิดที่ 2.1180 ดอลลาร์/แกลลอน

ส่วนสัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ที่ตลาด ICE กรุงลอนดอน ส่งมอบเดือนพ.ย.ร่วงลง 1.63 ดอลลาร์ ปิดที่ 83.43 ดอลลาร์/บาร์เรล

นักลงทุนเข้ามาเทขายทำกำไรหลังจากสัญญาน้ำมันดิบทะยานขึ้นเหนือระดับ 83 ดอลลาร์เมื่อวันพุธ เพราะได้แรงหนุนจากสกุลเงินดอลลาร์ที่ยังคงอ่อนตัวลงเมื่อเทียบกับสกุลเงิน หลักๆ

นอกจากนี้ ตลาดยังถูกกดดันหลังจากสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐเปิดเผยว่า สต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 1 ต.ค.พุ่งขึ้น 3.09 ล้านบาร์เรล แตะระดับ 360.95 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะขยับขึ้นเพียง 300,000 บาร์เรล

ขณะที่สต็อกน้ำมันกลั่นลดลง 1.12 ล้านบาร์เรล มาอยู่ที่ระดับ 172.47 ล้านบาร์เรล ซึ่งมากกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะขยับลงเพียง 900,000 บาร์เรล และสต็อกน้ำมันเบนซินลดลง 2.65 ล้านบาร์เรล แตะระดับ 219.94 ล้านบาร์เรล มากว่าที่คาดว่าจะลดลงเพียง 200,000 บาร์เรล ส่วนอัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันลดลง 2.7% มาอยู่ที่ระดับ 83.1%

นอกเหนือจากสต็อกน้ำมันดิบที่พุ่งขึ้นเกินคาดแล้ว นักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มการฟื้นตัวของตลาดแรงงาน หลังจาก ADP Employer Services รายงานว่า ภาคเอกชนทั่วประเทศสหรัฐลดการจ้างงานลง 39,000 ตำแหน่งในเดือนก.ย. เมื่อเทียบกับเดือนส.ค.ที่เพิ่มการจ้างงาน 10,000 ตำแหน่ง และสวนทางกับที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้ว่าภาคเอกชนจะเพิ่มการจ้างงาน 24,000 ตำแหน่ง

กระทรวงแรงงานสหรัฐจะเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือน ก.ย.ในวันศุกร์นี้ โดยนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดตัวเลขจ้างงานจะทรงตัวในเดือนก.ย. หลังจากลดลง 54,000 ตำแหน่งในเดือนส.ค. และคาดว่าอัตราว่างงานเดือนก.ย.จะอยู่ที่ 9.7% เพิ่มขึ้นจากเดือนส.ค.ที่ระดับ 9.6%

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช

ราคาติด gap เดิมมีโดจิพร้อมแท่งแดงลงมา มีสิทธิ์ย่อต่อครับ

(ขอให้ปั่นราคาขึ้นอีกวันเหอะ ขายให้เจ๊ก แพงๆ :lol: )

ท่าทางกองทุนจะไปดันทางสินค้าเกษตรคึกคักว่าน้ำมันนะครับคืนนี้

DBA ลุ้นทดสอบ 28

DBO ลุ้นทดสอบ 26

ถูกแก้ไข โดย Chicken Little

ฮือๆ พึ่งซื้อ เองคับ dba ดันไปสูงจัง :huh:

น้ำตาล กับ ฝ้าย ขึ้นแรงวันนี้

http://www.bloomberg.com/markets/commodities/futures/

กองทุนนี้ช่วงต้นปี-กลางปี ที่ราคาน้ำตาลตกต่ำมากๆ ค่า NAV. ต่ำมากๆ

(คาดว่าคงซื้อสัญญาท้ายปีที่แล้วที่น้ำตาลราคาสูงไว้เยอะมากๆ)

พอราคาน้ำตาลโลกกลับตัว จึงแทบจะตามๆราคาน้ำตาลมาเลยครับ

ลิงค์กราฟสินค้าเกษตรแยกรายชนิดครับ (น้ำตาล)

http://futuresource.quote.com/quotes/chart.action?chartDensity=MEDIUM&compareTo=&chartStyle=CANDLE&chartAggregation=D&userStudies=MACD%2812%2C26%2C9%29%3B&chartSize=800x550&symbol=SB

^

^

^

ปล.เซตบ้านเราปีนี้ร้อนแรงมากๆ ปกติที่นี่ไม่มีกราฟนะครับ พึ่งมามีให้ดูสักพักนี่เองครับ

หุ้นบ้านเราเริ่มมีกองทุนชาวโลกมองบ้างล่ะ

+ค่าเงินบาทด้วย น่ากลัว ท่าทางจะแข็งยาวครับ

ผมเล็ง target ไว้ 28 ครับดีบีเอ แต่ดันได้ target เป็นต้นทุน :ph34r:

วันนี้ขอ ออยกะทองขึ้นหน่อยนะ สั่งขายทั้งคู่เลย

ฝรั่งปั่นให้เจ๊กซื้อข้าวโพด น้ำตาล แพงป่ะคับ ^_^

ผมเล็ง target ไว้ 28 ครับดีบีเอ แต่ดันได้ target เป็นต้นทุน :ph34r:

วันนี้ขอ ออยกะทองขึ้นหน่อยนะ สั่งขายทั้งคู่เลย

DBA ตอนแรกก็มองแถวๆ 28 เป็น ยอด ขา 5 คลื่นใหญ่ 1 ไว้นะครับ

แต่วันนี้ทะลุ แสดงว่า ขา 5 แตกขาย่อยเรียบร้อย

โดย DBA = 28 ที่คราวที่แล้วคงเป็น ขาย่อย 1

ส่วนวันจันทร์ที่ลงหนักๆคงเป็น ขาย่อย 2

คาดว่าวันนี้คงเริ่มต้น ขาย่อย 3 ของ ขา 5

ไปลุ้น DBA = 29-30 กันครับ ^ ^ รอบนี้

น้ำมันดูแววคืนนี้ คงดันราคาไปให้ตลาดจีนซื้อแถว 8X กว่าๆมั่งครับ

เมื่อคืน 8/10/2010

DBO = 25.95 คาดว่า K-oil ประมาณ 9.67xx ครับ

DBA = 28.71 คาดว่า K-AGRI ประมาณ 8.01xx ครับ (เห็นเป็นครั้งแรกที่ขึ้นวันเดียว 6 % กว่าๆ !La )

+เมื่อวาน

China Focus Fund = 47.45 คาดว่า K-China ประมาณ 10.94xx ครับ

กองทุน DBA รายวัน

ท่าทาง ขา 5 แตกขาย่อย เข้าสู่ ย่อย 3 ครับ

ปล.

องค์การสหประชาชาติ ได้รายงานพูดเกี่ยวกับเรื่อง พื้นที่เพาะปลูกทางการเกษตรโลก

ได้สูญเสียพื้นที่ให้แก่ การอุตสาหกรรม การพัฒนาพื้นที่เป็นอสังหาต่างๆ ในอัตราที่รวดเร็วน่าเป็นห่วง

และในอนาคตจะมีผลต่อ ผลผลิตเกษตรอย่างมากครับ

วันศุกร์ถือว่าได้ Nav ดีกว่าที่คิดมากครับ ทั้งออยและทอง ช่วงบ่าย ทอง อยู่แถว 1330 ส่วนออย 80 กว่าๆ

สำหรับออยถ้าผ่าน 84 กว่าๆ จะกลับมา bull ตอนนี้คง ไซ้เวย์

K-agri ผมประเดิมด้วย new high 555 เป้าหมายที่ว่าไว้หมายถึงระยะแรกครับถ้าผ่านก็ถือต่อถ้าไม่ผ่านก็ปล่อย แต่ตอนนี้ไม่เห็นแนวต้านแล้ว

ผมคิดว่าแนวรับอาจใช้เป็น 28.0 ครึ่งของแท่งเทียนยาวไส้กรอกเยอรมันและแนวต้านเก่า แนวรับใหญ่คือ gap 27. 0-5

ดีบีเอ ระยะ week ใกล้ ยอดเก่า 29 ครับ ต้องลุ้นให้ผ่าน

มีเทคนิค ที่ให้เข้าเมื่อราคาสูงสุดสูงกว่า 4 week ที่แล้ว (ผมยังไม่เคยใช้สำเร็จ) คือตรงนี้

ดูที่ผมวงไว้นั่นคือ last engulfting ซึ่งมันจะตรงข้ามกับ bull หรือ bearish engulfting ครับ ถ้าราคาไม่ผ่านยอดที่วงไว้ ก็อาจกลายเป็นลงได้

แล้วผมจะขายได้ต้องรอ Nav มาก่อนอีก 4 วันแม่นบ่อครับ คุณไก่น้อย

ใช่ครับ

ต้องรอค่า NAV.K-AGRI ทางกสิกรประกาศก่อน

ซื้อวันศุกร์นี้ ได้ค่า K-AGRI วันพฤหัสหน้า (แต่ DBA ได้ของเมื่อคืนครับ จดไว้)

แต่ปกติกองทุนนี้จะถือกันค่อนข้างยาวนะครับ จะได้กำไรดีกว่านะ ^ ^

(รอบนี้ผมคาดว่ายาวนานครับ หลังปรับฐานใหญ่ในช่วงกลางปีที่ผ่านมาเรียบร้อยและคลื่น 1 เองก็ยังไม่จบง่ายๆ)