ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปข่าวเศรษฐกิจรอบโลก

ราคาพันธบัตรรัฐบาลปิดพุ่งแรงขณะหุ้นร่วง -- ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐพุ่งขึ้นในวัน

จันทร์ โดยราคาพันธบัตรอายุ 30 ปีพุ่งขึ้นมากที่สุดในวันเดียวนับตั้งแต่ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด)

ประกาศมาตรการกระตุ้นครั้งใหญ่เป็นครั้งแรก และการร่วงลงของตลาดหุ้นช่วยหนุนแรงซื้อพันธ

เยนร่วงต่ำสุดรอบ 3 เดือนหลังญี่ปุ่นแทรกแซง -- เยนร่วงลงสู่ระดับต่ำสุดในรอบ 3

เดือนเมื่อเทียบกับดอลลาร์ ขณะที่ยูโรลดช่วงบวกลงจากความวิตกครั้งใหม่เกี่ยวกับแผนการในสัป

ดาห์ที่ผ่านมาที่จะยับยั้งวิกฤติหนี้และธนาคารยุโรป ทั้งนี้ ดอลลาร์อยู่ที่ 78.140 เยน เทียบกับระดับ

ปิดวันศุกร์ที่ 75.790 เยน ส่วนยูโรอยู่ที่ 1.3854 ดอลลาร์และ 108.25 เยน เทียบกับระดับปิด

วันศุกร์ที่ 1.4146 ดอลลาร์ และ 107.26 เยน

น้ำมันดิบปิดร่วง 13 เซนต์ขณะดอลล์แข็งค่า -- ราคาน้ำมันดิบในตลาดล่วงหน้า NYMEX

ร่วงลงเป็นวันที่สองติดต่อกันในวันจันทร์ ในขณะที่นักลงทุนปรับลดการถือครองสินทรัพย์เสี่ยง หลังจาก

ดอลลาร์แข็งค่าขึ้นเพราะรัฐบาลญี่ปุ่นเข้าแทรกแซงตลาดเพื่อกดดันค่าเงินเยน ทั้งนี้ ราคาน้ำมันดิบส่ง

มอบเดือนธ.ค.อ่อนลง 13 เซนต์ หรือ 0.14% มาปิดตลาดที่ 93.19 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

ทองดิ่งลงขณะดอลล์แข็งค่า -- ราคาทองสปอตที่ตลาดสหรัฐดิ่งลง 1.1% สู่ 1,722.65

ดอลลาร์/ออนซ์ท่ามกลางปริมาณการซื้อขายที่เบาบางกว่าปกติในวันจันทร์ หลังจากญี่ปุ่นเข้าแทรกแซง

ตลาดเพื่อกดดันค่าเงินเยน ซึ่งส่งผลให้ดอลลาร์แข็งค่าขึ้น และส่งผลให้ราคาสินค้าโภคภัณฑ์กับสินทรัพย์

เสี่ยงอื่นๆร่วงลง ทั้งนี้ ราคาทองส่งมอบเดือนธ.ค.ที่ตลาด COMEX ปิดดิ่งลง 22.00 ดอลลาร์ ที่

1,727.20 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาโลหะเงินส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดดิ่งลง 93.40 เซนต์ ที่ 34.354

ดอลลาร์/ออนซ์ ส่วนที่ตลาด NYMEX ราคาพลาตินั่มส่งมอบเดือนม.ค.ปิดดิ่งลง 44.20 ดอลลาร์ ที่

1,607.60 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดร่วงลง 17.20 ดอลลาร์ ที่

651.15 ดอลลาร์/ออนซ์--จบ--

ขอบคุณข่าวจากรอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปลและเรียบเรียง

มาดูกราฟกันหน่อย

ช่วงนี้ดูกราฟไปก็ดูข่าวไป ลุ้นว่าน้องน้ำจะมาทับพี่กรุงเมื่อไหร่ ดูไปดูมาเครียดก่าลุ้นทองอีก

วันนี้มาลุ้นกันต่อหลังจากที่ราคาลงมาพักใกล้ๆ 1700 ก็มีแรงซื้อกลับเข้ามา

ทำให้ราคาวิ่งขึ้นมายืนเหนือแนว 1720 ได้อีกครั้ง ฉะนั้นใครที่มี L ในมือก็ลุ้นกันต่อ

ถ้าราคาสามารถยืนเหนือจุดนี้ได้ไม่หลุดต่ำกว่า 1718 ก็ลุ้นราคาขึ้นทดสอบ 1730 - 1750 เลยครับ

ถ้าหลุด 1718 ค่อยขายทำกำไรแล้วออกมานั่งรอราคาย่อลงมาใกล้ 1680 ค่อยเข้าซื้อใหม่ครับ

ทองแท่ง - ถือลุ้นกันไปครับ

ที่ว่ามาผมเดา !ee

ขอขอบใจน้าเคนหลาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากคับน้าเคน B)

รอราคาย่อลงมาใกล้ 1680คับ

1680 ครับเหันด้วยกับคุณ Pao gold ครับ !061 :)

น้าเคนแม่นมาก ยังกะวางโปรแกรมซื้อขายเลย สุดยอด อึ้ง ทึ่ง ทุกครั้งเลย นับถือจริงฯ :wub:

ขอบคุณน้าเคนครับ แม่นมากๆ หวังว่านํ้าไม่ท่วมเข้าบ้านนะครับ +2ไปเลยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปข่าวเศรษฐกิจรอบโลก

ราคาพันธบัตรรัฐบาลปิดพุ่งรับวิตกยูโรโซน -- ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐพุ่งขึ้นเป็น

วันที่ 3 ติดต่อกันในวันอังคาร ขณะที่ความวิตกที่ว่าแผนของยูโรโซนในสัปดาห์ที่แล้วจะไม่แก้ไข

วิกฤติหนี้ของภูมิภาคนั้น ได้กระตุ้นแรงซื้อพันธบัตรรัฐบาลในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัย โดยผลตอบ

แทนพันธบัตรอายุ 10 ปีร่วงต่ำกว่า 2% หลังจากกรีซประกาศให้มีการลงประชามติต่อข้อตกลง

ช่วยเหลือจากสหภาพยุโรป แต่ราคาพันธบัตรก็ปรับตัวลงบ้างในช่วงบ่ายหลังจากสื่อรายงานว่า

มีเสียงคัดค้านมากขึ้นต่อการลงประชามติของกรีซ ทั้งนี้ ราคาพันธบัตรอายุ 10 ปีปิดพุ่งขึ้น

1-05/32 มาที่ 101-08/32 โดยมีผลตอบแทน 1.985% และราคาพันธบัตรอายุ 30 ปีปิด

ทะยานขึ้น 2-30/32 มาที่ 114-28/32 โดยมีผลตอบแทน 2.993%

ยูโรร่วงรับข่าวกรีซจัดลงประชามติแผนช่วยเหลือ -- ยูโรร่วงลงเป็นวันที่ 3 ติดต่อ

กันเมื่อเทียบกับดอลลาร์ในวันอังคาร โดยแตะระดับต่ำสุดในรอบเกือบ 3 สัปดาห์ ขณะที่การลง

ประชามติของกรีซต่อแผนการช่วยเหลือของอียูทำให้เกิดความวิตกเกี่ยวกับการผิดนัดชำระหนี้

ทั้งนี้ ดอลลาร์อยู่ที่ 78.330 เยน เทียบกับระดับปิดวันจันทร์ที่ 78.200 เยน ส่วนยูโรอยู่ที่

1.3701 ดอลลาร์และ 107.35 เยน เทียบกับระดับปิดวันจันทร์ที่ 1.3856 ดอลลาร์ และ

108.26 เยน

กังวลหนี้กรีซกดน้ำมันดิบปิดร่วงลง 1 ดอลล์ -- ราคาน้ำมันดิบในตลาดล่วงหน้า NYMEX

ร่วงลงเป็นวันที่ 3 ติดต่อกันในวันอังคาร หลังจากข้อเสนอในการทำประชามติในกรีซทำให้นักลงทุน

ไม่มั่นใจว่า แผนแก้วิกฤติหนี้ยุโรปจะสามารถควบคุมวิกฤติหนี้ได้จริงหรือไม่ ทั้งนี้ ราคาน้ำมันดิบส่ง

มอบเดือนธ.ค.ดิ่งลง 1.00 ดอลลาร์ หรือ 1.07% มาปิดตลาดที่ 92.19 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

ทองปิดร่วงลงขณะดอลล์แข็งค่า -- ราคาทองที่ตลาดสหรัฐปิดร่วงลงในวันอังคาร โดย

ได้รับแรงกดดันจากการแข็งค่าของดอลลาร์ แต่ราคาทองลดช่วงติดลบกลับขึ้นมาได้บ้างในช่วงท้าย

ตลาด เนื่องจากตัวเลขภาคการผลิตที่อ่อนแอของสหรัฐช่วยหนุนยูโร ทั้งนี้ ราคาทองส่งมอบเดือน

ธ.ค.ที่ตลาด COMEX ปิดร่วงลง 13.40 ดอลลาร์ ที่ 1,711.80 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาโลหะ

เงินส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดดิ่งลง 162.30 เซนต์ ที่ 32.731 ดอลลาร์/ออนซ์ ส่วนที่ตลาด NYMEX

ราคาพลาตินั่มส่งมอบเดือนม.ค.ปิดดิ่งลง 25.60 ดอลลาร์ ที่ 1,582.00 ดอลลาร์/ออนซ์ และ

ราคาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดร่วงลง 16.15 ดอลลาร์ ที่ 635.00 ดอลลาร์/ออนซ์--จบ--

ขอบคุณข่าวจากรอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปลและเรียบเรียง

มาดูกราฟกันหน่อย

ตอนนี้น้องน้ำเริ่มกระชับวงล้อมกันเข้ามาเรื่อยๆแล้ว แต่ก็จะพยายามมาอัพเดทกราฟให้เท่าที่จะทำได้

ถ้าหายหน้าไปก็ไม่ต้องคิดไรมากนะครับ อพยพแล้วแน่นอน ช่วงนั้นก็คงหายกันไปเลย

เมื่อวานราคาลงมาแถว 1680 แล้วดีดกลับมาทำให้ขา L ได้ชื่นใจกันละครับคราวนี้

วันนี้ใครถือ L ไว้ แนะนำว่าสามารถออกทำกำไรได้ก็ทำไปเลยครับ

เพราะเช้านี้ราคาน่าจะวิ่งชนแนวต้านแถว 1725-1730 ไม่ไปไหนไกลนัก

ซึ่งถ้าวันนี้ราคายังไม่สามารถผ่าน 1730 ไปได้ก็จะมีโอกาสลงหนักกันได้อีกครั้งครับ

ฉะนั้นรอดูแนวต้านสำคัญที่ 1730 ผ่านได้ก็ได้ลุ้น 1750 ไม่ผ่านหรือแตะแล้วร่วงก็ขายทำกำไรไปเลยครับ

แล้วค่อยเปิด S รอย่อมาแถว 1700 -1650 ค่อยทำกำไรขาลงกันอีกทีครับ

ทองแท่ง - ลุ้นกันยาวๆครับ ถ้าย่อมาเจอของถูกก็เก็บไปครับ

ที่ว่ามาผมเดา !ee

!thk !thk ขอบคุณค่ะ น้าเคน ติดตามมาตลอด !gd ขอให้น้ำไม่ท่วม :D

ขอบคุณน้าเคนครับ แม่นมากๆ +100ไปเลยครับ รอS 1750 ครับ :lol:

ขอบคุณน้าเคนครับ ขอให้พ้นภัยนํ้าท่วมครั้งนี้นะครับ +ตลอดครับ

ขอบคุณมากคับน้าเคน ขอรอเก็บของถูก