ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!031 สวัสดีค่ะน้าเคน อยากนั่งแต่ขึ้นไม่ทัน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกท่าน

สรุปข่าวเศรษฐกิจรอบโลก

ราคาพันธบัตรรัฐบาลปิดร่วง -- ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐร่วงลงในวันพุธ ขณะที่

การพุ่งขึ้นของตลาดหุ้น และความคืบหน้าเรื่องวิกฤติหนี้ของยูโรโซนได้ลดความต้องการซื้อพันธ

บัตรรัฐบาลของนักลงทุน โดยข่าวที่ว่า ยูโรโซนมีแผนที่จะเพิ่มขนาดของกองทุนรักษาเสถียรภาพ

การเงินยุโรป (EFSF) มูลค่า 4.40 แสนล้านยูโรขึ้นหลายเท่านั้น ช่วยหนุนตลาดหุ้น และฉุด

ราคาพันธบัตรร่วงลง ทั้งนี้ ราคาพันธบัตรอายุ 10 ปีปิดลดลง 26/32 มาที่ 99-8/32 โดยมี

ผลตอบแทน 2.209% และราคาพันธบัตรอายุ 30 ปีปิดร่วงลง 1-28/32 มาที่ 110-0/32

โดยมีผลตอบแทน 3.225%

ยูโรปรับตัวขึ้นรับข่าวเพิ่มขนาดกองทุน EFSF -- ยูโรปรับตัวขึ้นเมื่อเทียบกับสกุลเงิน

ส่วนใหญ่ในวันพุธ โดยได้แรงหนุนจากข่าวที่ว่า จะมีการเพิ่มขนาดกองทุนช่วยเหลือยูโรโซนขึ้นมาก

ถึง 1 ล้านล้านยูโร ทั้งนี้ ดอลลาร์อยู่ที่ 76.200 เยน เทียบกับระดับปิดวันอังคารที่ 76.070 เยน

ส่วนยูโรอยู่ที่ 1.3902 ดอลลาร์และ 105.93 เยน เทียบกับระดับปิดวันอังคารที่ 1.3904 ดอล

ลาร์และ 105.76 เยน

น้ำมันดิบดิ่งลง 2.97 ดอลล์,สต็อกน้ำมันพุ่งขึ้น -- ราคาน้ำมันดิบในตลาดล่วงหน้า

NYMEX ดิ่งลงในวันพุธ โดยได้รับแรงหนุนจากการพุ่งขึ้นของสต็อกน้ำมันดิบสหรัฐ และความกังวล

เรื่องความสามารถของยุโรป ในการตกลงกันเรื่องแผนการแก้ไขวิกฤติหนี้ยูโรโซน ทั้งนี้ ราคา

น้ำมันดิบส่งมอบเดือนธ.ค.ดิ่งลง 2.97 ดอลลาร์ มาปิดตลาดที่ 90.20 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล

ทองพุ่งขึ้น,ตลาดไม่มั่นใจในแผนแก้วิกฤติยุโรป -- ราคาทองสปอตที่ตลาดสหรัฐพุ่งขึ้น

แตะจุดสูงสุดรอบ 1 เดือนที่ 1,726.50 ดอลลาร์/ออนซ์ในระหว่างช่วงการซื้อขายวันพุธ ในขณะ

ที่นักลงทุนเข้าซื้อทองในฐานะสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยสูง เนื่องจากไม่มั่นใจในผลการประชุมสุด

ยอดของสหภาพยุโรป (อียู) ทั้งนี้ ราคาทองส่งมอบเดือนธ.ค.ที่ตลาด COMEX ปิดพุ่งขึ้น 23.10

ดอลลาร์ ที่ 1,723.50 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาโลหะเงินส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดพุ่งขึ้น 25.80

เซนต์ ที่ 33.31 ดอลลาร์/ออนซ์ ส่วนที่ตลาด NYMEX ราคาพลาตินั่มส่งมอบเดือนม.ค.ปิดพุ่งขึ้น

28.40 ดอลลาร์ ที่ 1,597.20 ดอลลาร์/ออนซ์ และราคาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดลดลง

6.05 ดอลลาร์ ที่ 646.05 ดอลลาร์/ออนซ์--จบ--

ขอบคุณข่าวจากรอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปลและเรียบเรียง

มาดูกราฟกันหน่อย

เมื่อวานราคาขึ้นทะลุแนวต้านแรกไปได้ แต่ไปไม่ถึงเป้าหมายที่มองไว้ ด้วยแรงเทขายที่มาอย่างต่อเนื่อง

ฉะนั้นถ้าวันนี้เห็นราคาขึ้นไปได้ซัก 1730-1740 ก็เริ่มทะยอยเก็บกำไรไปก่อนดีกว่าครับ

รอราคาย่อลงมาซัก 1700 ค่อยเข้าซื้อใหม่อีกทีละกันครับ

ที่ว่ามาผมเดา !ee

ขอให้น้ำไม่ท่วมด้วยเถอะ ตอนนี้กั้นบ้านตุนเสบียงจนเหนื่อยแย้วน้า

:rolleyes: :rolleyes: ขอบคุณค่ะ น้าเคน

ช่วงนี้ลุ้นน้ำท่วม ไม่ท่วมเหนื่อยกว่าลุ้นทองเสียอีก

ขอบคุณครับน้าเคน ขอให้น้ำไม่ท่วมบ้านนะครับ และขอให้วิกฤตน้ำท่วมนี้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับ

น้าเคนคะ การถือทองแท่ง ควรชื้อแล้วถือยาว คำว่ายาวนานแค่ไหนคะ หรือถือสั้น คำว่าสั้นนานแค่ไหนคะ แบบไหนให้ผลตอบแทนดีกว่า เมื่อมาถึงจุดหมายปลายทางเท่ากัน หรือเราขายชื้อตามรายวันขื้นๆลงๆดีคะ ถ้าเคนไม่ว่าง ใครก็ได้ช่วยตอบทีคะ่ รออ่านไม่เกินบ่ายสี่โมงค่ะ

น้าเคนค่ะ

ถ้าไม่ผ่าน 1730 จะลงมาแรงๆ ไม่ทราบประมาณเท่าไหร่ค่ะที่พอจะเข้ารับได้ ขอบคุณค่ะ

!031 สวัสดีค่ะน้าเคน มารอติดตามสถานการณ์ทองไปพร้อมๆกับสถานการณ์นำ้ท่วมค่ะ