ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

แนวโน้มราคาทองคำ1.07.13 "เข้าโหมดพักตัว พักยก หลังจากตกแรง"

Fundamental & Event Ananlysis

*ราคาทองคำร่วงลงมาแรง ต่อเนื่องหลังการแถลงของเบอร์นันเก้ ว่ามีโอกาสลดหรือชะลอQE ในการประชุม

คณะกรรมการเฟดในครั้งก่อน ล่าสุดเริ่มมีแรงซื้อกลับบ้าง หลังจากที่ เริ่มมี คอมเม้นท์จากคณะกรรมการเฟด

ในบางคนเริ่มออกมาให้ความเห็นว่า ตลาดตีความคำพูดของเบอร์นันเก้ผิดเพี้ยนเกินและเร็วเกินไปที่จะตี

ความว่าทาง เฟดจะลดqe ในเร็ววันนี้

*comment ผมคิดว่าในช่วงนี้ ราคาทองน่าจะเริ่มเข้าสู่ช่วงพักตัว โดยช่วงนี้ อาจจะเริ่มมีข่าวทำนองว่า

ทางเฟดน่าจะยังไม่รีบร้อนลดขนาดqeลงในการประชุมครั้งหน้านี้ ประกอบกับแรงเชียร์ซื้อในตลาด physical

ที่น่าจะเริ่มมีแรงเชียร์ซื้อในลักษณะที่ว่า ราคาทองคำในปัจจุบันได้ปรับตัวลงมาใกล้ราคาทองคำที่ออกจาก

หน้าเหมืองทองแล้ว นั่นเอง

*ส่วนตัวแม้ว่าผมจะยังคงเห็นว่า แนวโน้มหลักของทองคำยังเป็นทางลงอยู่ แต่ก็คิดว่าในระยะสั้น

ราคาทองคำน่าจะเริ่มเข่าสู่แนวโน้มพักตัวบ้างแล้ว ส่วนราคาจะดีดพักตัวขึ้นาาได้สูงขนาดไหน

ทั้งนี้ก็น่าจะจึ้น กับปัจจัยข่าวสารที่จะมาเป็นตัวเร่งนั่นเอง

*ซึ่งในสัปดาห์นี้ จะมีทั่งการออกมาพูดของกรรมการเฟด และ ตัวเลขการจ้างงานที่ถือว่า

น่าจะเป็นปัจจัย ที่ตัดสินแนวโน้มของราคา ในช่วงนี้ครับ

Technical Analysis

*พิจารณาในเรื่องคลื่น เป็นไปได้ว่าแถวเขต1180 อาจจะเป็นจุดจบของคลื่นIV ในคลื่น3 ตามรูป

*ดังนั้นในช่วงนี้เป็นไปได้ว่า ราคาเริ่มเข้าสู่ช่วงของคลื่นปรับ a-b-c ในคลื่น4 นั่นเอง

*หมายความว่ายังอาจจะมีการตกปรับฐานลงมาของราคาทองคำในลูกคลื่นที่5 หลักจากจบการพักตัวปรับฐาน

ในคลื่นที่4 (a-b-cนี้นั่นเอง)

*หากพิจารณาจาก ตัวเลข fibonacci จะเห็นว่า ล่าสุดราคากำลังเด้งขึ่นมาทดสอบแนวต้านย่อยแถว 1245+/-

(23.6%) หากผ่านขึ้นไปราคาก็จะดีดขึ้นไป ทดสอบแถวเขตแนวต้าน 1275-1280 (38.2%) ได้ต่อไปนั่นเอง

Strategy

*ในระยะสั้นหากจะ sell ควรระมัดระวังมากขึ้น จะให้ดีรอดูแถวแนวต้าน 1275-1280 ก่อนดีกว่าครับ

*หากจะ buy สั้นๆ ควรเห็นการขึ้นผ่านต้าน 1245 ให้ได้ก่อนครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%84%E0%B8%84%E0%B8%A5.gif

ขอบคุณ อ. นัน ค่ะ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับ

Gold ระยะ day มองว่ามีโอกาส ได้เห็น rebound ครับ

สวัสดีครับ

แถมด้วย 1 mv ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=fdp6De1Ubqw

น้องญ่า พี่เห็นหัวไหล่ตรูดกลับหัวที่ราย4

มะรู้ใช่มั้ยคะ

น้องญ่า พี่เห็นหัวไหล่ตรูดกลับหัวที่ราย4

มะรู้ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณที่เตือน คงประมาณนั้นค่ะ พี่อลัน

+++++++++++++++++++++++++++

ลาตรงนี้เลยละกันค่ะ พี่บอยฝันดีนะคะ เพื่อนๆ ทุกคน บายๆๆ ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

สวัสดีครับ

Gc เริ่มไต่ราคา มาได้ 2 วันแล้วครับ

ไม่รู้ว่าจะเข้ากับ เพลงนี้ได้ไหม ?

Rod Stewart - First Cut is the Deepest

good luck

ไม่รู้ว่า ....... why ?

รูป กับ เพลง มาพร้อมกันไม่ได้ครับ

สวัสดีครับ

แต่ น่าจะใช้ได้กับ อันนี้ ได้

http://www.youtube.com/watch?v=t0nYt0kpExU

จานดอด เสี่ยบอย น้องญ่า บ่เว้า บ่จา โพสมาแต่ อีโม

แปลด้วยก้อจะดีอ่ะ...รอออกดอยน้อย ขึ้นได้แค่ไหนตามกราฟ..??

เส้น 200 วัน ราย1 อยู่ที่ 67

ลองลุ้นดูค่ะ

ถ้าไปถึงแล้วยืนไม่อยู่ ก็ปิดเอากำไรเข้าเป๋าเนอะ

เส้น 200 วัน ราย1 อยู่ที่ 67

ลองลุ้นดูค่ะ

ถ้าไปถึงแล้วยืนไม่อยู่ ก็ปิดเอากำไรเข้าเป๋าเนอะ

ขอบคุณค่ะ จานดอด แพทรอปิด ดอย 1251/18450 ค่ะจานดอด ขอลูกทิงดันๆๆ ถูกแก้ไข โดย แพท