ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาต ดันหน่อย happy.gif

การ upgrade มีปัญหานิดหน่อยนะครับ

เลยต้อง restore ข้อมูลเก่า เมื่อคืนราว 21.30น. กลับเข้าไป

ดังนั้น ใครโพสต์อะไรหลังเวลา 21.30น.เมื่อคืนเป็นต้นมา ก็จะหายไปบ้าง ต้องขออภัยด้วยครับ blush.gif

ช่วยเฮียกัมส่งข่าวค่ะ (พี่หมออย่าแอบหัวเราะนู๋ซิ . นีนู๋ช่วยถ่ายโทษที่เป็นกระต่ายตืนตูมแล้วนะ อิอิ) !32

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขำขำกันไปเนาะ ..... เรามา ปรองดอง กัน

ภายในห้องนอนของบ้านหลังหนึ่ง

สามี : สะกิดภรรยาแล้วบอกว่า เรามา ปรองดอง กันดีกว่านะ...อิอิ

ภรรยา : วันนี้ฉันเหนื่อยไม่มีอารมณ์ปรองดองด้วย

สามี : พูดด้วยอารมณ์ไม่สมหวัง ฉันให้เวลาเธอ 30 นาที ถ้าเธอไม่พร้อม ฉัน พร้อมอาวุธประจำกาย จะขอ บุกเพื่อขอคืนพื้นที่

ภรรยา : ถ้าเธอจะบุกเพื่อขอคืนพื้นที่ในคืนนี้ ก็จะ มีแต่ความเสียหายทั้งสองฝ่าย เพราะว่าคืนนี้พื้นที่บริเวณเป็น พื้นที่เสี่ยงภัย มากๆ มา 2 วัน แล้วยังไม่หมดเลย....อิอิ

สามี : งั้นดีแล้ว คืนนี้ ฉันจะออกไปข้างนอก ไปขอ กระชับพื้นที่ กับ กองกำลังไม่ทราบฝ่าย ...อิอิ

คิดเป็นก็ไม่ลำบาก คิดแบบขี้กรากก็ทุกข์ทั้งปี 555ก็อปมาให้อ่านเล่นๆนะจร๊า

เพื่อนของเพื่อนคนหนึ่งซื้อรถยนต์คันใหม่ หลังจากได้รับป้ายทะเบียนรถ เขาก็ขายรถทิ้งทันที เหตุผลเพราะอักษรบนป้ายทะเบียนใหม่คือ สต

สต ในความหมายของเขาคือ ส้นตี น!

มองป้ายทีไร ก็เห็นส้นตี นลอยมาทุกครั้ง

มองโลกแบบนี้ก็เหนื่อยหน่อย เพราะไม่ว่าจะได้ป้ายทะเบียนอะไรก็ทิ้งได้ทั้งนั้น เช่น

สว = สูงวัย

กข = ก้างขวางคอ

ชน = ช้างน้ำ

สค = สังคัง

กน = กางเกงใน

สม = โสมม, สามานย์

นน = หนองใน

ยย = เหยาะแหยะ

ทก = ท้องก่อนกำหนด

มข = มารหัวขน

อส = ไอ้---

ฯลฯ

เฮ้อ! มนุษย์เราก็แปลก! ไม่มีปัญหาก็หาปัญหามาแบกไว้โดยใช่เรื่อง

หลายคนเห็นว่า การมองโลกในแง่ดีเป็นการหลอกตัวเอง จะว่าไปแล้วก็ไม่ผิด แต่หากมันเป็นการหลอกตัวเอง ก็เป็นการหลอกที่ทำให้ชีวิตดีขึ้น แต่ความจริงแล้วมันเป็นวิธีการมองโลกอย่างหนึ่ง เป็นทางเลือกของชีวิต จะมองเป็นเรื่องวุ่นหรือเรื่องดีก็สุดแต่ใจ การมองโลกในแง่ดีก็เหมือนการสวมรองเท้าพื้นหนายามเดินบนหนทางที่โรยด้วยหนาม แหลม แทนที่จะเดินเท้าเปล่า

ชีวิตมีเรื่องมากมายอยู่แล้ว หากมองทุกอย่างด้วย 'ตาหาเรื่อง' ก็จะเห็น 'ป้ายส้นตี น' แปะอยู่บนทุกสิ่งที่มอง

บางคนหาแฟนมายี่สิบปีก็หาไม่ได้ เช่น ผู้หญิงคนนั้นอ้วนไปบ้าง ผู้ชายคนนั้นขนดกไปหน่อย ฯลฯ

หากมองเสียว่าผู้หญิงคนนั้นอ้วนไปบ้างเพราะกินมาก ก็แสดงว่าเธอเป็นคนมีความสุขกับการกิน มีความสุขในชีวิต แต่งงานแล้วเราก็อาจมีความสุขไปด้วย

มองแบบนี้ก็ได้แฟนไปตั้งนานแล้ว!

กลับมาที่เรื่องรถยนต์ 'ป้ายส้นตี น' อาจเป็นป้ายมงคลหากมองด้วยสายตามงคล

สม มองให้เป็น 'สามานย์' ก็ได้ มองให้เป็น 'สามารถ' ก็ได้ ยย มองให้เป็น 'เหยาะแหยะ' ก็ได้ มองให้เป็น 'ยอดเยี่ยม' ก็ได้ ฯลฯ

เพียงเปลี่ยนมุมมอง ก็จะได้ความหมายที่ดีทันตาเห็น

สต อาจจะเป็น สตางค์, สุขตัว, สันติ, สัตบุรุษ, สำรวมตน, สิบเต็ม, สู้ตลอด, สนุกเต็มที่, เสน่ห์เต็ม, ส้มตำ, สิงโต ฯลฯ หรือจะมองไปไกลถึง สต = สื้อตรง ก็ยังได้

มองให้เป็นเรื่องมงคลกับชีวิตหรือเตือนตัวเองยามขับรถ เช่น สต = สติ

หรือมองเป็นเรื่องขำๆ ก็ได้ เช่น สต = สองเต้า, สุดโต, เสียว-- ฯลฯ

หลายคนอาจไม่ชอบส้นตี น แต่ปราศจากมัน เราจะเดินบนหนทางที่โรยด้วยหนามแหลมได้อย่างไร?

ขำขำกันไปเนาะ ..... เรามา ปรองดอง กัน

ภายในห้องนอนของบ้านหลังหนึ่ง

สามี : สะกิดภรรยาแล้วบอกว่า เรามา ปรองดอง กันดีกว่านะ...อิอิ

ภรรยา : วันนี้ฉันเหนื่อยไม่มีอารมณ์ปรองดองด้วย

สามี : พูดด้วยอารมณ์ไม่สมหวัง ฉันให้เวลาเธอ 30 นาที ถ้าเธอไม่พร้อม ฉัน พร้อมอาวุธประจำกาย จะขอ บุกเพื่อขอคืนพื้นที่

ภรรยา : ถ้าเธอจะบุกเพื่อขอคืนพื้นที่ในคืนนี้ ก็จะ มีแต่ความเสียหายทั้งสองฝ่าย เพราะว่าคืนนี้พื้นที่บริเวณเป็น พื้นที่เสี่ยงภัย มากๆ มา 2 วัน แล้วยังไม่หมดเลย....อิอิ

สามี : งั้นดีแล้ว คืนนี้ ฉันจะออกไปข้างนอก ไปขอ กระชับพื้นที่ กับ กองกำลังไม่ทราบฝ่าย ...อิอิ

คุณMOR LEX คิดเองป่่าว ...... คิดได้ไง อัจฉริยะจริงๆ !ee !ee

ส่วนป้ายทะเบียน "ชล" ก็เป็นได้ทั้ง ชน-เละ กับ โชค-ลาภ เลยค่ะ !38 !38

ถูกแก้ไข โดย พิพพา

คุณMOR LEX คิดเองป่่าว ...... คิดได้ไง อัจฉริยะจริงๆ 07baa27a.gif 07baa27a.gif

แหะๆ ก็อปมาทั้งนั้นแหละครับlaugh.gif

กร๊าก แบบว่าผมไม่ค่อยมีความคิดอ่ะครับ(อิอิ ขอกัดตัวเองไว้ก่อน เพื่อป้องกันการถูกกัดcool.gif)

เอาข่าวน้ำมันมาฝากค่ะขณะนี้$94.15

ราคาน้ำมันดิบโลกขึ้นทะลุ$108

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 22 กุมภาพันธ์ 2554 21:14 น.

เอเจนซีส์ - ราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกทะยานขึ้นทำสถิติสูงสุดในรอบ 2 ปีครึ่งเมื่อวันนี้(22) เนื่องจากความวิตกเกี่ยวกับสถานการณ์การประท้วงอันรุนแรงในลิเบีย รวมทั้งหวั่นผวากันว่ากระแสลุกฮือเช่นนี้ยังอาจจะแผ่ลามต่อไปถึงชาติผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่อื่นๆ ในตะวันออกกลางและแอฟริกาเหนือ

“มันเหมือนกับเหตุการณ์ไฟป่าในออสเตรเลีย นั่นคือ ทันทีที่มันโหมฮือจนแรงได้ที่แล้ว ก็ยากนักหนาที่จะดับมันได้” ไมเคิล ฮิวสัน นักวิเคราะห์แห่ง ซีเอ็มซี มาร์เก็ตส์ ในกรุงลอนดอน ให้ความเห็น “และจนกว่าสถานการณ์ในตะวันออกกลางจะค่อยสงบเข้าที่เข้าทางแล้วนั่นแหละ ไม่เช่นนั้นคุณก็ยังจะได้เห็นราคาน้ำมันเหวี่ยงตัวอย่างรุนแรงมากต่อไป”

เมื่อ 11.42 น.ตามเวลามาตรฐานกรีนิช (ตรงกับ 18.42 น.เมืองไทย) ของวานนี้ สัญญาซื้อขายน้ำมันดิบชนิด “เบรนต์” ของลอนดอน เพื่อการส่งมอบเดือนเมษายน ได้ไต่ขึ้นไปจากราคาปิดวันก่อน 1.36 ดอลลาร์ มาอยู่ที่ 107.10 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล ภายหลังที่ก่อนหน้านั้นได้วิ่งไปแตะระดับ 108.57 ดอลลาร์ ส่วนราคาของน้ำมันดิบสหรัฐฯเพื่อการส่งมอบเดือนเมษายนเช่นกัน ทะยานสูงขึ้น 6.82 ดอลลาร์ ไปยืนที่ 96.53 ดอลลาร์ เนื่องจากพวกนักลงทุนและเทรดเดอร์ต่างมีความว้าวุ่นกังวลใจกันมากขึ้นว่าสถานการณ์ความไม่สงบอาจจะแผ่ลามออกไป

ตลาดมองว่าน้ำมันในยุโรปส่วนใหญ่ต้องมาจากตะวันออกกลาง ดังนั้นกระแสการลุกฮือที่เกิดขึ้นในแถบตะวันออกกลางและแอฟริกาเหนือ จึงส่งผลต่อราคาของ “เบรนต์” มากกว่าราคาน้ำมันดิบในสหรัฐฯ แต่การที่น้ำมันในตลาดสหรัฐฯพุ่งแรงผิดปกติมากคราวนี้ ส่วนหนึ่งอธิบายได้จากข้อเท็จจริงที่ว่า เมื่อวันจันทร์(21)เป็นวันหยุดราชการในสหรัฐฯ โดยที่สัญญาล่วงหน้าน้ำมันยังมีซื้อขายกันอยู่ผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ แต่ไม่มีการประกาศราคาปิดเพื่อชำระบัญชีกัน และยังคงถือราคาปิดในวันศุกร์(18)เป็นฐานอ้างอิง

ลิเบียมีฐานะเป็นผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่อันดับ 3 ของแอฟริกา และผลิตน้ำมันได้ราววันละ 1.6 ล้านบาร์เรล ซึ่งนับเป็นปริมาณไม่ใช่น้อย ทว่า คาร์สเตน ฟริตช์ นักวิเคระห์แห่งธนาคารคอมเมอร์ซแบงก์ ชี้ว่า เวลานี้องค์การโอเปกโดยรวมยังมีความสามารถผลิตที่ยังไม่ได้นำออกมาใช้ผลิตอยู่มาก โดยน่าจะถึง 6 ล้านบาร์เรลต่อวันทีเดียว ดังนั้นแม้กระทั่งลิเบียหยุดส่งออกน้ำมันทั้งหมด ก็ยังจะไม่ทำให้ซัปพลายในตลาดโลกขาดแคลน

“มันจึงเป็นความหวั่นผวามากกว่า เกี่ยวกับเรื่องสถานการณ์เช่นนี้อาจจะกระจายต่อไปยังสถานที่อย่าง แอลจีเรีย, คูเวต, หรือสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์” นักวิเคราะห์ผู้นี้ชี้

เท่าที่มีรายงานออกมา การผลิตน้ำมันในลิเบียได้ปิดไปแล้วอย่างน้อย 100,000 บาร์เรลต่อวัน หรือประมาณ 6% ของการผลิตของประเทศ โดยที่ตามข้อมูลของสำนักงานสารนิเทศพลังงานของสหรัฐฯนั้น ลิเบียมีปริมาณน้ำมันสำรองที่มีการสำรวจชดเจนแล้วอยู่ราว 44,000 ล้านบาร์เรล สูงที่สุดในบรรดาชาติแอฟริกาด้วยกัน

กระแสการประท้วงทั่วแอฟริกาเหนือและตะวันออกกลางเท่าที่ผ่านมา ยังแทบไม่มีผลกระทบต่อซัปพลายน้ำมันที่ออกสู่ตลาดเลย จวบจนกระทั่งการลุกฮือในลิเบียสัปดาห์นี้

แหะๆ ก็อปมาทั้งนั้นแหละครับlaugh.gif

กร๊าก แบบว่าผมไม่ค่อยมีความคิดอ่ะครับ(อิอิ ขอกัดตัวเองไว้ก่อน เพื่อป้องกันการถูกกัดcool.gif)

โถ โถ โถ ...... คิดไรอย่างน้านนะ ...... พิพพาเป็นคนหนึ่งที่ชอบติดตามผลงานคุณMOR LEX !32 !32

เอาของคุณt-lekมาฝากค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณt-lek)

โม้ทองรายวัน by t-lek

--------------------------------------------------------------------------------

มะคืนราคาทองโดนทุบ2รอบใหญ่ๆ รอบแรกมาจากการทุบตามเทคนิคของนักลงทุนทั่วไป ซึ่งก็ทำให้ราคาทองลงไปทำlowที่1392 หลังจากนั้นก็เด้งขึ้นไปไฮที่1406 รอบที่2น่าจะเป็นขาใหญ่spdrทุบเอง4.8ตัน ส่งผลให้ราคาทองร่วงลงไปอีกครั้งที่1395 ก่อนจะเด้งกลับมาปิดที่1399 วันนี้ช่วงกลางวันเชื่อว่านักลงทุนส่วนใหญ่ยังเกิดอาการฝ่อขาใหญ่ไม่กล้าลากราคาผ่านด่าน1400แน่ ส่วนตัววันนี้แนะนำให้อยู่เฉยๆไปก่อนรอจังหวะตีหัวเข้าบ้าน(แถวๆ1390จะสอยอีกชุด) ขาใหญ่ทุบแค่นี้เอาไม่อยู่หรอกคับ การปรับตัวขึ้นของราคาทองรอบนี้ค่อนข้างแข็งแกร่ง แต่อย่าลืมติดตามข่าวการจราจลของประเทศแถบอาหรับด้วยคับ :lol: :lol:

สวัสดีค่ะคุณหมอเล็ก

ปกติก็ได้ติดตามอ่านบทความของคุณหมอเล็กตลอด คุณหมอเป็นคนมีอารมณ์ขันดีค่ะ ทำให้ไม่เครียด

และได้ความรู้และข่าวสารรอบโลกควบคู่ไปด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เข้ามาทักทายค่ะ

Pa_nong

สวัสดีค่ะ คุณ keng09 เข้ามาทักทายค่ะ ขอบคุณค่ะสำหรับข่าวสาร เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ

ขอขำก่อนนะค่ะ :lol: :lol: :lol:

แหม!...ใครจะกล้ามาทำอะไรคุณหมอเล็กค่ะ แฟนคลับออกจะเยอะ...รวมถึงตัวเองด้วยนะเนี่ย :wub: ..อ่านแล้วติดยิ่งกว่าคุณพี่น้องรีเสียอีก

คุณพี่หมอค่ะ...ถามนิดนะค่ะที่คุณพี่ให้ใช้บริการอยู่ การโทรติดง่ายหรือเปล่าค่ะ มีปัญหาอะไรบ้าง คือกำลังคิดอยู่ว่าจะลองใช้บริการตามดูนะ

ของเดิมราคาพี่สมาคมซื้อแล้วไม่ได้กิน !034 แทบอาจขาดทุนได้ค่ะ...จะได้ชวนคุณพี่รีลองที่ใหม่ดูค่ะ... !38

post-449-086757300 1298431007.jpg

สวัสดีค่ะ พี่น้องรี คุณหมอเล็ก(หาภาพขำๆได้เยอะจังค่ะสัปดนวันละนิดจิตแจ่มใส555) คุณแบล็ก คุณงูดิน พี่แพท พี่อารายา น้องนับตัง(จะมีภาพแนวขำๆก็น่ารักดีค่ะ) น้องรูสสส น้องมัยKhun itumsคุณเล็กสตู คุณMai(ขอบคุณค่ะ) คุณซีซีค่ะคุณแม่น้ำ คุณNews คุณbb คุณChiranan คุณCinny คุณNida คุณพิทพา คุณมดแดง คุณRaty คุณPhaisran คุณChez คุณOhani คุณMonday คุณKumpa19 คุณAorja คุณTiny(ชอบทำบุญเหมือนกันปีใหม่มาก็ไหว้พระไหว้เจ้าเผื่อแผ่บุญกุศลอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะและให้กับทุกคนที่นี่ด้วยค่ะ)คุณMulan คุณMissK คุณPsycho คุณน้ำใส คุณaatien คุณฃ้อเล็ก คุณกิมตุ้ง คุณbanggrow คุณPut42 คุณMoshi คุณwinwin คุณGoldgold คุณbeam คุณauu22 คุณTony เฮียแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง)คุณDakdae คุณส้มโอมือ คุณSeki คุณbingo คุณginger คุณ moo_oat คุณchinchilla คุณVanta คุณmoy คุณKathy คุณLittledevill คุณshinning คุณtip tip คุณadd คุณpa_nong

คุณJangGeum คุณeang2526 คุณPenguin(ขำๆๆๆ) คุณลิ้ม คุณJijee คุณtoktak คุณorange คุณtang คุณGodron คุณdam(วิวสวยดีค่ะ) คุณ leo_attack

คุณtermsak_28คุณเด็กขายของ คุณBullish คุณMsmit Khun rich คุณปุยเมฆ คุณ oyoคุณ Tok-rod คุณPotgarnคุณป้าอิน คุณSakoora คุณItsara คุณadang คุณInsensitive และเพื่อนๆ คอกาแฟทุกท่านค่ะกับสัพเพเหระแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์กันค่ะ

เอาโพยจีนมาฝากค่ะ

วันที่23กุมภา

:1387 - 1408

ต้าน:1419 - 1428

รับ:1380 - 1368 :lol: :lol:

post-449-051931300 1298431459.jpgเอาธรรมะของท่านพุทธทาสมาฝากเป็นข้อคิดค่ะ

post-449-086757300 1298431007.jpg

สวัสดีค่ะ พี่น้องรี คุณหมอเล็ก(หาภาพขำๆได้เยอะจังค่ะสัปดนวันละนิดจิตแจ่มใส555) คุณแบล็ก คุณงูดิน พี่แพท พี่อารายา น้องนับตัง(จะมีภาพแนวขำๆก็น่ารักดีค่ะ) น้องรูสสส น้องมัยKhun itumsคุณเล็กสตู คุณMai(ขอบคุณค่ะ) คุณซีซีค่ะคุณแม่น้ำ คุณNews คุณbb คุณChiranan คุณCinny คุณNida คุณพิทพา คุณมดแดง คุณRaty คุณPhaisran คุณChez คุณOhani คุณMonday คุณKumpa19 คุณAorja คุณTiny(ชอบทำบุญเหมือนกันปีใหม่มาก็ไหว้พระไหว้เจ้าเผื่อแผ่บุญกุศลอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะและให้กับทุกคนที่นี่ด้วยค่ะ)คุณMulan คุณMissK คุณPsycho คุณน้ำใส คุณaatien คุณฃ้อเล็ก คุณกิมตุ้ง คุณbanggrow คุณPut42 คุณMoshi คุณwinwin คุณGoldgold คุณbeam คุณauu22 คุณTony เฮียแบทแมน(ห้างทองน่ำเชียง)คุณDakdae คุณส้มโอมือ คุณSeki คุณbingo คุณginger คุณ moo_oat คุณchinchilla คุณVanta คุณmoy คุณKathy คุณLittledevill คุณshinning คุณtip tip คุณadd คุณpa_nong

คุณJangGeum คุณeang2526 คุณPenguin(ขำๆๆๆ) คุณลิ้ม คุณJijee คุณtoktak คุณorange คุณtang คุณGodron คุณdam(วิวสวยดีค่ะ) คุณ leo_attack

คุณtermsak_28คุณเด็กขายของ คุณBullish คุณMsmit Khun rich คุณปุยเมฆ คุณ oyoคุณ Tok-rod คุณPotgarnคุณป้าอิน คุณSakoora คุณItsara คุณadang คุณInsensitive และเพื่อนๆ คอกาแฟทุกท่านค่ะกับสัพเพเหระแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์กันค่ะ

เอาโพยจีนมาฝากค่ะ

วันที่23กุมภา

:1387 - 1408

ต้าน:1419 - 1428

รับ:1380 - 1368 :lol: :lol:

ขอบคุณมาก !gd

post-449-051931300 1298431459.jpgเอาธรรมะของท่านพุทธทาสมาฝากเป็นข้อคิดค่ะ

!gd !gd !gd