ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อันนี้มันอยู่ที่ความชำนาญ TF ทั้งหมดมีอยู่ 9 TF ใน MetaTrader ไล่ตั้งเเต่ ราย 1M 5M 15M ไปจนถึงราย MN

ทุก TF มี E-W ของเเต่ละ TF อยู่

ประกอบด้วย 1-2-3-4-5 เเละ a-b-c

การจะใช้ TF อะไรนั้นเเล้วเเต่ผู้ใช้จะพิจารณา

ส่วนตัวผม ดู TF ที่ 5M จนถึง W1 ไปพร้อมๆกันครับ

ขอบคุณมากครับ ตอบทันใจมากเลย พี่คงต้องหาเวลาศึกษา Elliot-Wave / Time Frame ให้มากๆๆกว่านี้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ถ่ายทอดวันละนิดวันละหน่อยดีไหมครับ ขอเป็นลูกศิษย์แถวหน้าครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ น้องเสม พี่ปุณณ์ว่าจะปิดกองทุนเซท 3-4 กอง อ่านแล้ว เลยเก็บไว้ก่อน รออีกสักหน่อย

พฤษภานี่ยังน่าจะอยู่ในเทรนด์ขาขึ้นไหมคะ พี่ปุณณ์จะกลับไปพักผ่อนที่ยุโรปเกือบเดือน กลัวขายไม่ทันน่ะค่ะ

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับพี่ปุณณ์

ขอบคุณค่ะ คุณ เสม ขอถามนะค่ะว่าตอนนี้จบคลื่น 4 แล้วใช่ป่ะค่ะ

เล่นแท่งค่ะจะเข้าเพิ่มตอนราคาไหนดีค่ะ

(ตอนย่อ คลื่น 4 ราคาแท่งไม่ย่อตามเลยค่ะ)

สวัสดีครับ พี่ปุณณ์ผมมองว่ายังเป็นขาขึ้นครับ

SET น่าจะมาเเตะหรือทดสอบที่ 1,250 จุดก่อน พอถึงจุดนั้นเเล้วเราค่อยมาพิจารณาอีกครังครับ

เดินทางปลอดภัยนะครับ

:lol: :lol: :lol:

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับพี่ปุณณ์

ขอบคุณค่ะ น้องเสม น้องส้มโอมือ พี่ปุณณ์กว่าจะเดินทางก็ต้นเดือนพฤษภา ดอกไม้กำลังสวย

แวะไปกราบคุณแม่สามีในวันแม่(ที่โน่น) ก่อนไปพักผ่อน ไปเช่าบ้านพักในปาร์ค เช่ารถไว้ขับเที่ยว ไปเยี่ยมญาติและเพื่อนๆแล้ว

เพราะขบวนเชียร์ทองเก็งราคา 1500 พี่ปุณณ์เลยตัดใจเก็บทองกระดาษ(แท่ง) ไปอีก 10% วันสุดท้ายก่อนปิดสงกรานต์

คิดว่าทองกำลังลงจะได้ถูก กลับขึ้นมาปิด AM Fix ที่ 1460 ติดดอยแน่ ราคากลับวิ่งขึ้นๆลงๆอยู่แถวนี้ จนเช้าวันนี้ หลุดดอยแล้ว

ใครเคยมี ทองรูปพรรณของทางตะวันออกกลางบ้างไหมคะ ทองเค้ากี่ % ดูสีออกแดงๆยังไงไม่รุ้

พี่ปุณณ์กะจะเก็บขายเปลี่ยนเป็นมาเก็บทองไทย(แท่ง)ดีกว่าไหมคะ ทิ้งไว้นานเวลาทองแพงมากๆกลัวขายยากถูกกดกราคาต่ำมาก

ขอบคุณค่ะ น้องเสม น้องส้มโอมือ พี่ปุณณ์กว่าจะเดินทางก็ต้นเดือนพฤษภา ดอกไม้กำลังสวย

แวะไปกราบคุณแม่สามีในวันแม่(ที่โน่น) ก่อนไปพักผ่อน ไปเช่าบ้านพักในปาร์ค เช่ารถไว้ขับเที่ยว ไปเยี่ยมญาติและเพื่อนๆแล้ว

เพราะขบวนเชียร์ทองเก็งราคา 1500 พี่ปุณณ์เลยตัดใจเก็บทองกระดาษ(แท่ง) ไปอีก 10% วันสุดท้ายก่อนปิดสงกรานต์

คิดว่าทองกำลังลงจะได้ถูก กลับขึ้นมาปิด AM Fix ที่ 1460 ติดดอยแน่ ราคากลับวิ่งขึ้นๆลงๆอยู่แถวนี้ จนเช้าวันนี้ หลุดดอยแล้ว

ใครเคยมี ทองรูปพรรณของทางตะวันออกกลางบ้างไหมคะ ทองเค้ากี่ % ดูสีออกแดงๆยังไงไม่รุ้

พี่ปุณณ์กะจะเก็บขายเปลี่ยนเป็นมาเก็บทองไทย(แท่ง)ดีกว่าไหมคะ ทิ้งไว้นานเวลาทองแพงมากๆกลัวขายยากถูกกดกราคาต่ำมาก

โทรถามญาติที่ขายของหลุดโรงจำนำพวกนาฬิกาและเครื่องประดับมือสอง น้องบอกว่าทองตะวันออกกลางจะเป็นทองเคเหมือนของฝรั่งครับ %ทองใช้ได้ครับแต่ลวดลายอาจจะไม่เป็นที่นิยมของบ้านเรา พี่ปุณณ์ลองหาเลนส์ส่องพระส่องดูที่ตะขอก็ได้ครับ น่าจะมีอักษรที่ตะขอ ที่พบบ่อยคือ

9kหรือ375คือทอง37.5%

14kหรือ585คือทอง58.5%

18kหรือ750คือทอง75.0%

ส่วนมากราคาขึ้นตามราคาทอง แต่ก็เคยมีเหมือนกันที่ราคาทองขึ้นไปมากเลยมีคนนำทองเคออกมาขายเยอะ บางช่วงราคาทองเคจะนิ่งนานพอควรแต่สุดท้ายก็ต้องวิ่ง ถ้ามีปัญหาในการขายหรือโดนกดมากช่วงมากรุงเทพมาขายญาติผมก็ได้ครับ เสาร์และอาทิตย์เขามีร้านขายอยู่ที่สนามหลวง2 จันทร์ถึงศุกร์นัดเจอตามห้างได้ ถ้าโดนกดราคามากPMมาขอเบอร์โทรญาติผมได้ครับ

สวัสดี นลท ทุกท่านคงจะเที่ยวสงกรานต์กันสนุกทุกท่านนะครับ อีกไม่กี่วันก็กลับเข้ามาทำงานตามปกติเเล้วเเต่ราคาทองคำไม่หยุดเดินหน้าในช่วงสงกรานต์

ผมเคยบอกตัวเลขไว้ก่อนหน้านั้นว่า ช่วงสงกรานต์จะได้เห็นราคา $1,600 ซึ่งก็เป็นการคาดคะเนผิด คงต้องไปเรียนรู้ให้หนักกว่านี้เเล้ว

เเต่ผมก็ยังมั่นใจว่าราคา $1600 เป็นราคาเด็กๆมากสำหรับทองคำ เมื่อวานนี้ราคาขึ้นมาทำ New high นิดหน่อยทำให้ นลท ที่ยังมี position ตื่นเต้นกันใหญ่

บางคนกลัวว่าในช่วง สงกรานต์เป็นวันหยุดยาวให้ทิ้งของเพื่อความปลอดภัย ก็คงเสียดายกันนิดหน่อยเป็นเรื่องปกติครับเพราะว่าเกิด "ความกลัว" ขึ้น

ไม่ว่าจะกลัวว่าตลาดลง กลัวที่จะถือข้ามวันหยุด กลัวว่าจะได้กำไรน้อยลง กลัวว่าจะขาดทุน เป็นสาเหตุที่ทำให้ใจเราตัดสินใจผิดไปหมด นี้คือ "จิตวิทยา"

บางคนมองว่าระบบง่ายมากมาย เเค่ตาไม่บอดสีเห็น สีเขียว เเดง ก็ซื้อขายตามสีไป ถ้าคุณลองเอาเงินมาเทรดในตลาดจริงๆ คุณจะไม่คิดเเบบนั้น

เทรดเงินจริงกับเงินลม ให้ผลเเตกต่างกันที่สุด :lol: ยากเพราะใจของเเต่ท่าน บอดไปตามสีที่เห็น

มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟังขำๆ

มีเพื่อนผมคนหนึ่ง ผมเเนะนำเค้าจนพอเอาตัวรอดในตลาดได้นิดหน่อย เค้าก็เล่นตามระบบไปเรื่อยๆตามที่สอนให้ไป

ไม้เเรกจนถึงไม้ที่ 3 โดนกินตลอดจนกลัว ผมก็บอกลองไปเรื่อยๆมีเงิน MM ที่ผมเเนะนำไม่ต้องกลัว เทรดต่อไปถ้าระยะยาวขาดทุน ผมยินดีที่จะออกให้ส่วนที่เสียไป

ดูเหมือนเป็น พ่อบุญทุ่ม เเต่จริงๆเเล้วผมรู้ว่าระยะยาวได้กำไรเเน่นอน :lol: :lol:

เพราะดูตลาดเริ่มมีเทรน เเล้วตอนนั้นที่เค้าเสียเพราะ ตลาด Sideway

เลยเสียไปนิดหน่อยๆ ถือว่าคืนกำไรให้กับตลาดมั้ง

เเละเเล้วระยะ 2 ปีเค้าสามารถหาเงินในตลาดได้เองเเบบไม่มากเเต่ก้พอเพียงที่จะอยู่ได้เเบบ สบายๆ

ประเด็นอยู่ที่ว่า เพื่อนคนนี้มันมีความอดทนมาก บอกคนอาจจะเรียกว่า บ้า ก็ได้หรือไม่ก็ต้องเชื่อจน ศรัทธา ไม่งั้นไม่มีทางที่จะถึงจุดนี้ได้

ช่วงเเรกๆ เพื่อนคนนี้มัน กล้าๆที่ เปลื่ยนการเทรด คือ เขียวเเรกมาขาย เเดงเเรกมาซื้อ เพราะมันโดนไปหลายไม้ จนเข็ด

นี้เป็นประสบการณ์นิดหน่อยที่เกิดกับตลาดทุนทุกตลาด

อาจจะเป็นเรื่องที่ไม่มีประโยชน์ต่อบางท่านก็อ่านผ่านๆไปเเต่ผมเชื่อว่าหลายท่านเริ่มเชื่อการลงทุนเป็นระบบ

เเต่เชื่อเเบบนั้น ส่วนใหญ่จะเข้าตามระบบไปเขียวเเรกมาก็เข้าซื้อ เเต่เวลาออกจะออกก่อน :lol:

เป็นเรื่องปกติของคนที่กลัวว่ากำไรจะหายไป

นั้นคือ "ความกลัว" เเต่พอตลาดไม่ลงอย่างที่หวัง ก็ไม่กล้าเข้าเเล้วเพราะว่าราคามีเเต่ทะยานขึ้นไปทุกวัน

เช่นทองคำในวันนี้ คนที่กล้าๆ Short (S) ใจกล้ามากมายครับ ผมนับถือนักรบผู้กล้าเหล่านี้จริงๆ เหตุผลอะไรที่ทำให้ commodity ขึ้นกระจายมากมาย เพราะ Inflation

คิดง่ายๆ อะไรที่สู้กับ Inflation ที่ดีที่สุดนั้นคือ "ทองคำ"

กราฟนี้เป็นกระดานทองคำที่ไม่เคยหลอกใคร ดูการนับ E-W เเล้วเหมือนเริ่มขึ้นเลยทุกอย่างลงตัวหมด

ลองพิจารณาดูนะครับ ทั้งหมดนี้เป็นความรู้เเละข้อมูลของผมคนเดียว ผิดถูกยังไงผมเป็นคนชี้เเนะครับ

post-31-067312100 1302842388.gif

ส่วนใหญ่ทองที่มาจากซาอุเปอร์เซ็นต์ค่อนข้างจะสูง จะมี 24k =99.99 %

22k =91.66%

18k =75%

คุณพี่ปุณณ์จะทราบว่าทองกี่เปอร์ก็ต้องดูที่ห่วงสร้อยหรือตัวแผ่นสปิงที่เค้าไว้ล็อกสร้อยจะมีตีเปอร์ไว้

(สีที่ออกแดงเหลืองๆหน่อยเปอร์ทองจะสูง)

ปล ถ้าตีราคาต่ำมากอย่าขายน่ะคะดูร้านที่พอรู้จักกันสักหน่อย ขอให้คุณพี่ปุณเดินทางโดยสวัสดิภาพน่ะคะขอให้เที่ยวแล้วมีความสุขมากๆค่ะ :P :P :P :P :P :P

ยิ่งเอามารวมกับ ดอลล่า(DX) เเล้ว ยิ่งมีเเต่ขึ้นมากถึงมากที่สุด ดอลล่าไหลงมาเรื่อยๆเเละจะไหลได้มากกว่านี้อีกในอนาคต

นี้เป็นกราฟระยะกลางลองดูที่ผมวงไว้เเถวๆ 65-66-67 นั้นคือจุดจบที่ดอลล่าต้องเดินทางไปเยือน ปี 2012คงได้เห็นอะไรดีๆอีกมากมาย

การที่เลข Fibonacci number ชี้ไปในเป้าหมายเดียวกันน่าสนใจเเละเพื่มความเเม่นยำมากที่สุดครับ

:lol:

post-31-046857500 1302843078.gif

Dow Jones Industrial Average (DJIA) เป็นตัวชี้วัดเศรษฐกิจของอเมริกาไม่รอดเเน่นอนในอนาคตนี้ WAVE C กำลังรออยู่ไปเจอกันเเถวๆ 3,500

post-31-094367500 1302843345.gif

SI ราคาขึ้นตามทองคำเเละขึ้นมากกว่าทองคำ

post-31-022192400 1302843456.gif

รบกวนตุณเสมอ่านกราฟหน่อยค่ะ อยากเรียนรู้ด้วยค่ะ

?? อ่านกราฟคือ ดูตามสีพอครับ

เขียวเเท่งเเรกคือ ซื้อ

เเดงเเท่งเเรกมาขาย