ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

@คุณเสม

คันมือค่า

ก้อ ps อ่ะค่ะ

เที่ยวก่อน ลองถือไปเรื่อย ๆ หลังจากที่คับอกคับใจ

ตอนนี้ ขอความเห็น หรือกำลังใจก้อได้ค่า

ยังถือต่อได้ใช่มั๊ยคะ

เฮ้อ....

เขียวถือไปเรื่อยๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับคุณเสม สามบรรทัดสุดท้ายเรื่องการหาตลาดนี่ ถูกใจจริงๆ เราต้องการกำไร เหมือนกับที่ครูอุ้ยเคยบอกว่าเป็นการล่าเหยื่อหาอาหาร เราจะไปหาอะไรที่มันกินยากให้เหนื่อยทำไม เอาไอ้ที่มันกินง่าย ๆ ไม่เปลืองแรงไม่เปลืองสมองดีกว่า

:ph34r:

คนที่มองออกถึงจุดนี้ต้องผ่านตลาดมาเยอะครับ

:lol: :lol:

+1ค่ะ คุณส้มโอมือสำหรับนิทาน

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

ผมว่าทองตอนนี้กราฟเป็นลักษณะ sideway down แล้วน่ะครับ ย้ำ sideway down นะครับคือมันจะแกว่งตัวแล้วเหมือนยีนได้ แต่จะค่อยๆลงเป็นแบบขั้นบันไดไปเรื่อยๆ โดยมันจะแกว่งแถวๆ 1490-1510 สักพัก จนกว่ารายย่อยทั้งหลายคิดว่ามันยีน 1500 ได้ หลังจากนั้น ทุบลงไปเรื่อยๆ ครับแล้วถ้าใครที่จะคิดซื้อถัว หรือ ซื้อเก็งกำไร ไปขายด้านบน ผมว่าอันตรายที่จะติดดอยน่ะครับ ผมมองว่าทองได้ทำจุดสูงสุดของปีนี้ไปแล้วครับที่ 1519 เพื่อนๆระวังกันด้วยน่ะ ผมแนะนำให้ซื้อดอลล่าเก็งกำไรครับ

ปล. ผมรู้ครับว่าทองเป็นสินค้าที่ดี น่าลงทุน แต่ไม่ใช่ราคาแถวนี้ครับ มันขึ้นมาสูงมากเกินไปแล้ว

สวัสดีครับ คุณ Ton

ที่เขียนมานั้นก็ถูกครับในมุมมองของคุณ ton ที่ว่าทอง sideways down ตอนนี้ก็เป็นเเบบนั้นอยู่ครับ เเต่เรื่องการทำจุดสูงสุดของปี All time new high นี้ที่คุณ ton บอกว่าถึงจุดสูงสุดในปีนี้ อันนี้ต้องให้กระดานราคา เฉลยครับ รออีกไม่นานคงได้รู้ครับ

ขอบคุณในความคิดเห็นนะครับ

ถ้าคนที่รู้ Technical Analysis (TA)ผมอยากจะชี้เเนะเเบบนี้ครับ ตลาดกระทิงจะมีลูกหมีเข้าไปเกี่ยวข้องเสมอเพื่อลดความร้อนเเรงของกระทิงลง เช่นตอนนี้กระทิงของทองกำลัง ฝักตัวจาก TF ย่อยๆไหลมาจนถึง TF ขนาดกลางอีกไม่นานกระทิงตัวนี้กำลังจะสมบูรณ์ให้เวลามันหน่อย เมื่อเวลามันดุมากๆอะไรก็เอาไม่อยุ่ มีสัญญาณหลายตัวบ่งชี้ชัดเจนในส่วนนี้

*** ลืมไปครับ ดอลล่า วิ่งตามทองคำก้ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องวิ่งสวนทางกันเสมอไป

สวัสดี นลท ทุกท่าน ผมได้เขียนบทเรียนไปทั้งหมด 4 บทใครชอบก็อ่านเเละลองเปลื่ยนมุมมองตามที่ผมเเนะนำไปนะครับ

ส่วนใครที่ว่ามันไร้สาระ เขียนมาได้ยังไง ก็ขอให้ผ่านๆไปในสมองครับ ผมไม่ได้เเนะนำหรือชี้ชวนให้ใครเชื่อเเต่เขียนจาก ประสบการณ์

ตรงเเค่นั้น ผมไม่ได้บอกนะครับ ว่าการลงทุนด้วยระบบเป็น การลงทุนที่ดีที่สุด มันมีอีกหลายวิธีเเล้วเเต่ style คนเเต่ละคนมากกว่าครับ บางท่านชอบเล่นสั้นๆ เล่นรอบเห็นว่าสนุกดี เร็ว กำไรหรือเจ๊ง เร็วพอๆกัน ก้ต้องลงทุนอีกรูปเเบบหนึ่ง บางท่านชอบเเบบยาวๆไม่ค่อยสนใจราคามาก ซื้อเเล้วเก็บสักปีเเล้วมาขายทำกำไร ถ้าอยู่ในขาขึ้น คุณได้กำไรบานเบิกเเน่นอน เเต่ถ้าอยู่ในขาลง คุณก็ขาดทุนบานเบิกเช่นกัน สุดท้ายเเล้วยังไง ต้องรู้จักคำว่า Stop loss นะครับ สำคัญที่สุด

ช่วงนี้ทองคำขึ้นทำราคาใหม่อย่างร้อนเเรงเมื่อวานนี้มีการพักฐานชั่วคราว เเนวรับเเรกจาก fibobacci number อยู่ที่ $1492

เวลานี้ราคากลับมาอยู่เเถว $1506 มีเเนวจิตวิทยาที่ $1508 ราคาตอนนี้ไปได้สวย คง sideways down อีกสักพักหนึ่ง เมื่อกระทิงฟูมฟังจนสมบูรณ์สุดๆเเล้วราคา $1600 เป็นราคาเล็กๆไปเลย ระบบเขียวตามระบบไปเลยครับ

SET มาถึงด่านจิตวิทยาเช่นกัน รอรับการเย่าเเรงๆได้เลยในช่วงนี้ ระบบเขียวถือตามระบบไปเลยครับ

:lol: :lol:

55555 ใช่แล้วครับ จิตวิทยาสำคัญที่สด

เมื่อจิตยังไม่แข็ง ก็ต้องได้รับบทเรียน เมื่อวานฝืนระบบ ปิด S50 ไปแล้ว !_09

ต้องดูต่อไปว่า ครั้งนี้จะได้บทเรียนราคาเท่าไหร่กัน !033

ขอบคุณคุณเสมมากๆครับ !01

ขอบคุณสำหรับบทเรียนที่ 4 ค่ะ คุณเสม

เขียนสนุก กระชับ เห็นภาพดีจริงๆ ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งที่สละเวลา มาเขียนให้พวกเราอ่านนะค่ะ :lol:

คุณเสมคะ คือมีเงินเย็นซื้อทองแท่ง กะว่า 50% ซื้อเก็บยาวไปเลย เอาไว้ค่อยขายกินตอนแก่ ส่วนอีก 50% เอาไว้เล่นเก็งกำไร ซื้อๆขายๆ

ขอถามว่าไอ้ที่ซื้อเก็บยาวไปเลยนี่อะ อนาคตจะมีขาดทุนใหม หรือว่าความคิดแบบนี้ถูกแล้ว ขอบคุณคะ