ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จากรูป จะเห็นเส้นขีด สีน้ำเงิน เมื่อราคามันทะลุขึ้นไปเเล้วจะกลับลงมาหาเส้นนี้อีกครั้งก่อน เเล้วค่อยขึ้นจริงครับ เรียกว่า "Resistance become support"

ขอบคุณค่ะ...สมมุติว่า

1. ถ้าราคาย่อมาแตะเส้นสีน้ำเงิน แต่ไม่หลุด ก็ปกติของการสะสมพลังเพื่อพุ่ง

2. แต่ ถ้าราคาย่อลงมาแล้วหลุดเส้นสีน้ำเงิน แสดงว่าเฝ้าระวัง มีโอกาสกลับตัว...อะไรประมาณนี้ชิมิค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้ยังไม่มีของ ถือว่าตกลงยังค่ะ...หรือว่ารอช่วงย่อตัว (ทั้งทองแท่งและGFค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

พิจารณาได้ 2 ทางครับสำหรับทองคำเเท่ง

ถ้าราคามันไม่ลงเเล้วอะ จะทำยังไงราคาวิ่งไปเรื่อยๆ ก็ไม่กล้าเข้าอยู่ดี

ถ้าราคาลง ก็จะรออีกเมื่อไรราคาจะลงสุด จะเอาราคาต่ำสุด

มีอยู่2ทางเลือกครับ เเล้วเเต่จะพิจารณาครับ

เป็นผมเข้าซื้อครับ ทองคำเเท่งเก็บยาวๆเเบบ คุณใหญ่ กำไรครับ

เเต่ สำหรับ GF ไม่เเนะนำเข้าเเล้วครับอันตรายมากครับเพราะถ้าไม่มีระบบไม่เเนะนนำให้เล่นเด็ดขาดครับ

ขอบคุณค่ะ...สมมุติว่า

1. ถ้าราคาย่อมาแตะเส้นสีน้ำเงิน แต่ไม่หลุด ก็ปกติของการสะสมพลังเพื่อพุ่ง

2. แต่ ถ้าราคาย่อลงมาแล้วหลุดเส้นสีน้ำเงิน แสดงว่าเฝ้าระวัง มีโอกาสกลับตัว...อะไรประมาณนี้ชิมิค่ะ

1. จะพูดไปเเล้วก็ถูกครับ เค้าเรียกว่า การ correction ทำ wave 2 ครับเพื่อที่จะทะยานไป wave 3

2. อันนี้ผิดครับเเค่เส้น Internal trend line ไม่สามารถบอก Reversal Pattern ได้ครับ พูดในกระทู้เล้กๆ

ไม่จบครับ เรื่อง Revalsal Pattern ต้องเรียนครับ

ตลาดไทยคือ ตลาด AFET ครับ หลักๆจะมีการเทรดอยู่ 4 รายการ

1.ยางพาราร่มควันชั้น 3

2.ข้าวขาว 5%

3.ข้าวหอม 100%

4.มันสำปะหลัง

เเต่ตัวที่มี วอลุม(Vol) มากที่สุดคือยางพาราครับ นิยมเทรดกันมากที่สุด รองลงมาคือ ข้าวขาว 5% เเต่ก็มีวอลุม(Vol)น้อยมากครับ อีก 2 ตัวไม่มีเลยครับ เพราะตลาดไทยยังเล็กเมื่อเทียบกับตลาดโลกครับ

โบรกเกอร์ในประเทศมีอยู่ 6 ที่ครับ ตามนี้เลยครับลองศึกษาดูครับ

http://www.afet.or.th/v081/thai/member/broker.php

ขอบคุณมากครับคุณเสม สนใจอยุ่เหมือนกันแต่ยังศึกษาไม่พอเลยขอดูข้างสนามไปพลางก่อน

แต่ผมก็ยังไม่รุ้เลยอะว่าเล่นน้ำมันกันที่ไหนนอกจากกองทุนรวม เสิจหาในกูเกิ้ลเจอแต่กองทุนรวมอะคับ :huh:

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

สวัสดีค่ะน้องเสม รบกวนขอกราฟ silver ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ..

ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่เเละเเฟน gunner ครับ

:lol: :lol: :lol:

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

แฟนปืนใหญ่เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ คุณเสม สำหรับข้อมูล วิ-เคาะ

ยางตอนนี้ ผมขอนั่งดูเฉยๆ ไม่ค่อยนิยมขา S ไม่ค่อยไว้ใจตัวเอง เพราะเคยโดนไปหลายดอกแล้วกับขา S ในตลาดนี้

หุ้น เข้าไปบางตัว เมื่อหลายวันก่อน SET ผมรอจังหวะเข้าอยู่ครับ ก็คงเข้าวันนี้ แท่ง ยังไม่มีตังค์ GF ก็รอจังหวะทะยอยเข้าอยู่ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับบทวิเคราะห์

สวัสดีคุณเสมและคุณ henry ครับ ผมแอบติดตามแนวทางการลงทุนจากคุณเสมมาระยะหนึ่งได้แล้วครับ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ ชื่นชนในความคิดเห็นในการลงทุนมากๆ อีกทั้งคุณเสมยังเป็นแฟนปืนใหญ่อีก

ผมก็ยิ่งดีใจที่มีแฟนปืนใหญ่ในบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

แฟนปืนใหญ่เหมือนกันครับ

ป.ล. คุณเสม ขออภัยด้วยครับ เมื่อกี้โพสผิดเม้นท์ไป

1. จะพูดไปเเล้วก็ถูกครับ เค้าเรียกว่า การ correction ทำ wave 2 ครับเพื่อที่จะทะยานไป wave 3

2. อันนี้ผิดครับเเค่เส้น Internal trend line ไม่สามารถบอก Reversal Pattern ได้ครับ พูดในกระทู้เล้กๆ

ไม่จบครับ เรื่อง Revalsal Pattern ต้องเรียนครับ

ขอบคุณค่ะ...เด๋ว ไปหาอ่านเพิ่มเติม

น้ำมันมาเเล้ว $100 ต่อไปคงไปได้เเค่ $105-$107 เเล้วจะเกิดการ corection ครั้งใหญ่ครับ

น้ำมันมาเเล้ว $100 ต่อไปคงไปได้เเค่ $105-$107 เเล้วจะเกิดการ corection ครั้งใหญ่ครับ

ไม่มีน้ำมันครับ แต่มีทองเต็มกระบุง รอน้ำมันลงครั้งใหญ่ อาจจะเข้าเก็บอีกที :P