ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีรอบดึกครับนายห้าง คุณเด็กขายของ คุณ DonJuan คุณ ginger คุณ add คุณ raty คุณ Jaiy คุณ puk88 คุณ thon

และเพื่อนๆ ทุกคนด้วยครับ เพื่อนยังอยู่กันครบหรือเปล่าครับ สงสัยหลับกันหมดแล้วแน่เลย

ถูกแก้ไข โดย FOR GOLD

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ คุณ เด็กขายของ

คืนนี้ต้องมีอะไรพิเศษแน่ๆ น่าตื่นเต้นๆ มาประจำสถานีรัก เอ้ย รบ แล้ว ขอรับ

คุณ DonJuan พูดเหมือนจะรู้ว่าจะเกิดแผ่นดินไหวเลยนะครับ

ตอบไปแล้วนะครับ กับคำถามที่ว่าร้านแม่..... อะไร การลงทุนมีความเสี่ยงนะครับ พิจารณาให้รอบคอบครับผม คุณ raty

อุดหนุน GT Gold Bullion บ้างก็ได้นะครับ Sponsor อย่างเป็นทางการของ thaigold ครับ

02-675-8888 โทรไปตอนนี้เลยก็ได้ครับ มี เจ้าหน้าที่ ให้รายละเอียดอยู่ครับ

ผมไปนอนก่อนนะครับ ฝันดีครับทุกท่าน

อุดหนุน GT Gold Bullion บ้างก็ได้นะครับ Sponsor อย่างเป็นทางการของ thaigold ครับ

02-675-8888 โทรไปตอนนี้เลยก็ได้ครับ มี เจ้าหน้าที่ ให้รายละเอียดอยู่ครับ

ผมไปนอนก่อนนะครับ ฝันดีครับทุกท่าน

ขอบคุณครับนายห้าง เพื่อนๆ รับทราบแล้วนะคร๊าบ : :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย FOR GOLD

สวัสดีคุณ thon

สวัสดีครับคุณ ginger ติดตามราคาทองอยู่ครับ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ทุกๆ คน ช่วงนี้ ราคาทอง ขึ้นทะลุ New High ไปแล้ว ไม่รู้กี่ New High ซึ่งอาจมีเหตุการณ์แบบหลายๆ ครั้ง

เกิดขึ้น หลังจากทำ New High คือ การทำกำไร ของนักลงทุนขาใหญ่ในตลาดต่างประเทศ ที่อาจทุบราคาทองลงมาจนน่าใจหาย

หรือเปล่า ก็ไม่ทราบได้ และ การคาดหวังของ นักลงทุนทองคำ ก็หวังผลตอบแทน หรือ ปกป้องความมั่งคั่งส่วนตน ไม่ให้ลดลง

ตามวิถีปัญหาเศรษฐกิจโลก ยุค ภาวะเงินเฟ้อ สินค้าพลังงาน และ อาหาร ราคาสูงขึ้น แต่คงยังไม่ถึงขั้น Hyperinflation ซึ่งหมายถึง

การปรับราคาสินค้า หรือ ของที่เราจะไปซื้อ ทุกๆ ชั่วโมง หรอกครับ ถ้าเราเข้าใจในระบบ " เพียงพอ " ครับ

ดังนั้น วันนี้ เด็กขายของ ขอบ่นเรื่อง เกี่ยวกับ " ความเครียด "

ลงทุนทองคำแล้วเครียด เป็นเรื่องที่ทุกคนไม่อยากเจอ เพราะเพื่อนๆ ทุกคน เมื่อซื้อทองแท่งแล้ว ก็หวังอยากจะให้ราคาเอาแต่ขึ้น

( ยกเว้น เพื่อนๆ ที่เล่น Gold Future ที่อาจแทง " ลง " ) แต่ต้องมีบ้างล่ะที่ต้องเครียด เพราะ ราคาไม่มาแบบที่ หวัง หรือ คิดเอาไว้

เพราะฉะนั้น เด็กขายของ ก็ขอวิเคราะห์ และ หาวิธีไม่ให้เครียดกันดีกว่านะครับ ความเครียด เกิดจาก ภายนอก และ ภายใน ของตัวเรา

เป็นเหตุการณ์ลุ้นทอง ขึ้น หรือ ลง ในแต่ละคืนที่ทำให้นอนหลับบ้าง นอนไม่หลับบ้าง ฝันดีบ้าง ฝันร้ายบ้าง ทำให้รู้สึกหนักใจ เป็นทุกข์

หรือ สุข ซึ่งจะส่งผลร้าย ต่อ สุขภาพร่างกายมวลรวม และ ความสุขในครอบครัว ก็เป็นไปได้

ความเครียด น่าจะมีสาเหตุอยู่ 2 ข้อ คือ

1. สภาพปัญหาที่เกิดในช่วงราคาผันผวน เช่น เดี๋ยวดิ่งลงเป็นเหว หรือ พุ่งเป็นจรวด หรือ อาจจะพุ่งเป็นจรวดก่อนดิ่งลงเป็นเหว ก็ทำให้เกิด

ความเครียดได้

2. การคิด และ ประเมินสถานการณ์ ซื้อเข้า หรือ ขายออก ยกหูโทรฯ ซื้อดี ไม่ซื้อดี เอาไงดีว่ะ แต่ จะสังเกตุได้ว่า คนที่มองโลกในแง่ดี

ใจเย็น หนักแน่น มีเป้าหมายจุดซื้อเข้า และ ขายออก และมีความพอใจในราคาซื้อ และความพอใจในราคาขาย จะมีความเครียดน้อยกว่า

คนที่ ชอบคิดไปเองถึงไหนแล้วก็ไม่รู้ คิดไปเรื่อยๆ คิดได้ตลอด แล้วพอคิดมองโลกในแง่ร้าย เอาจริงเอาจัง กลัวว่าจะเกิดอย่างนั้น อย่างนี้

ในสิ่งที่ไม่รู้ว่าจะเกิดในชั่วชีวิตเราหรือเปล่า ก็ยิ่งทำให้เครียดมากยิ่งขึ้น

ความเครียดของนักลงทุนทองคำ ส่วนมากแล้ว เกิดพร้อมกันจากสาเหตุ 2 ข้อข้างต้น คือ สภาพปัญหาที่เกิดในช่วงราคาทองผันผวน เป็นตัวกระตุ้น

แล้ว ก็มีความคิด และประเมินสถานการณ์เป็นตัวเร้า ซึ่งจะเป็นตัววัดว่า จะมีระดับความเครียด สูงหรือต่ำ เพียงใด

เมื่อปัญหาต่างๆ ที่กล่าวมา กระตุ้น และ เร้า การลดความเครียด จำเป็นที่จะต้องมานั่งคิด และ วิเคราะห์ อันได้แก่

1. คิดในแง่ยืดหยุ่นให้มากขึ้น ราคาขึ้นก็ได้ ราคาลงก็ดี หรือ ตัดสินใจผิดก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวก็มา ค่อยๆ ทยอยซื้อ ค่อยๆ ทยอยออก ลดทิฐิมานะ

และที่สำคัญควรให้อภัยตัวเอง ที่ปล่อยหมู หรือ ขึ้นดอย เพราะตัวเองเป็นผู้กระทำ ก็เป็นสิ่งที่จะทำให้ตัวเองมีความสุขขึ้น

2. คิดอย่างมีเหตุผล ไม่รีบร้อนเชื่ออะไรง่ายๆ ไม่ด่วนสรุปอะไรง่ายๆ ควรจะพยายามหาเหตุและผล มาตรวจสอบข้อเท็จจริง และ ความเป็นไปได้ รอบคอบ เพราะเงินลงทุน มาจากเงินทุนของคุณเอง ไม่ใช่ของคนอื่น รวยคุณก็รวย จนลง คุณก็จนลง ก็แค่นั้น

3. คิดหลายๆ มุม มองหลายๆ ด้าน เหรียญมีสองด้าน ก้อยหรือหัว ทุกอย่างในโลกนี้มีทั้งข้อดีและข้อเสีย เป็นของคู่โลก ถ้ามองแต่ด้านเดียวมาก

เกินไป ใจก็อาจเป็นทุกข์ได้ เพราะตัดสินใจพลาด ข้อดีอาจมีมากกว่าข้อเสีย แต่ข้อเสียก็ไม่ควรประมาท อาจนำมาซึ่งความหายนะได้ และที่สำคัญ

คือ คิดถึงคนอื่นด้วย ซึ่งหมายความถึง เอาใจเขามาใส่ใจเรา ก็จะช่วยให้เรามองอะไรได้กว้างไกล

4. คิดแต่เรื่องบวก เพราะหากว่า นักลงทุนคิดแต่เรื่องลบๆ เรื่องของความล่มสลายระบบเศรษฐกิจ หรือ เรื่องที่เป็นทุกข์ ก็จะทำให้ทุ่มเงินเก็บที่มีเข้า

ซื้อทองคำ ให้มีปริมาณมากๆ เข้าไว้ ถ้าเกิดวิกฤติอะไรบางอย่างขึ้นมา ไม่ว่า จะเป็นภัยจากธรรมชาติ, ภัยจากน้ำมือมนุษย์, ภัยจากสภาวะสังคม หรือ

ภัยจาก อุปสงค์หรืออุปทาน เปลี่ยนไป โดยไม่มีการกระจายการลงทุนในสินทรัพย์อื่นๆ บ้าง เพื่อลดความเสี่ยง ก็จะยิ่งเครียด

มากขึ้น เมื่อมีสัญญานเปลี่ยนไป มองโลกในแง่บวกให้มากๆ นอกจากไม่เครียดแล้ว ทำให้ใจสบายมากขึ้นด้วย

5. คิดถึงเรื่องส่วนรวมบ้าง อย่าหมกมุ่นแต่ความมั่งคั่งของตัวเองเท่านั้น เปิดใจให้กว้างในการรับรู้ข้อมูลต่างๆ ในสังคม ปัญหาหรือความเครียด

ที่กำลังคิดอยู่นั้น เป็นเรื่องที่มีความเป็นไปได้มากน้อย หรือ อาจเกิด แต่ไม่หนักหนาสาหัสกว่าที่คิดไปถึงไหน แล้วก็ไม่รู้ ก็เป็นไปได้ ซึ่งอาจจะ

ทำให้เครียดน้อยลง และช่วยทำให้ดีขึ้น และยิ่งถ้าสามารถช่วยให้คนอื่นๆ แก้ไขปัญหาได้ ก็จะทำให้สุขใจมากขึ้นเป็นทวีคูณ

ช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา 4-5 ปีที่แล้ว ก็มีวิกฤติบางอย่างเกิดขึ้น ทำให้ นักเก็งกำไรบางคน เจ็บตัว ล้มละลาย จากรวยเปลี่ยนเป็นจน มาแล้ว

แล้วก็นำความเครียดมาให้กับตัวเขาเอง และ ครอบครัว ขออย่าให้เกิดกับ นักลงทุนทองคำ เลยครับ

ว่าจะไปนอนแล้ว อ่านเจอ กระทู้นี้

สุดยอดเลยครับ ข้าน้อย ขอ คารวะ !_087

ตั้งใจว่าจะค่อยๆเก็บกลับแล้วถือไว้มากกว่านะ

ที่พิมพ์มื่อกี้นี้มันโดด ที่จริงอะไม่อยากซ๋า 555 :D

เฮียแบท :rolleyes: หลายวันมานี่Ginger ได้ทำความดีหลายเรื่อง

ขอให้ความดีที่ทำส่งผลถึงคุณแม่และครอบครัวของเฮีย

และทุกคนด้วย

ขอบพระคุณมากครับ ผม !thk

เป็นลูกค้าอยู่ค่ะ มาช่วยเชียร์ให้อีกเสียงนึงค่ะ :lol: :lol:

โพสต์ เมื่อวานนี้, 11:03 PM

สวัสดีรอบดึกครับนายห้าง คุณเด็กขายของ คุณ DonJuan คุณ ginger คุณ add คุณ raty คุณ Jaiy คุณ puk88 คุณ thon

และเพื่อนๆ ทุกคนด้วยครับ เพื่อนยังอยู่กันครบหรือเปล่าครับ สงสัยหลับกันหมดแล้วแน่เลย

แก้ไขโดย FOR GOLD: วันนี้, 12:20 AM

สวัสดีครับ ปกติผมไปนอนนานแล้วครับ พอดีมีงานลนก้นอยู่ :) เลยดึกหน่อยคืนนี้

สวัสดีทุกๆท่านที่ยังไม่นอน ตอนนี้เสร็จงานแล้ว ขอตัวครับ บ้ายบาย

(วันนี้ ไม่น่าจะใช่วันสยองของราคาทองนะผมว่า มันน่าจะเปนนนวัน ศุกร์สยองมากกว่านะครับ !_cd ผมว่าเตรียมจัดสัมภาระรอไปตั้งแคมป์ได้เลย) ป.ล. ที่ว่ามาผมโม้ครับ โปรดใช้กึ๋นวิแคะอีกที !37 บายครับ

สถานะเริ่มตลาดใหม่ๆ ขืนลงเลย ก็ไม่ใช่ ตลาด สิครับ รอเชือดครับ

งั้นวันนี้ผมโดดก่อนโดนเชือดดีกว่า

ยึดสโลแกนเพื่อนที่ว่าขายหมูดีกว่าติดดอยฟันธงครับ

สวัสดีตอนเช้าวันศุกร์ค่ะเพื่อนๆทุกท่าน :lol:

เมื่อคืนคงลุ้นกันน่าดู ตื่นเช้ามาก้ออยู่ที่เดิม อิอิ

วันนี้กองทุนมาแปลกซื้อเพิ่มอีกล่ะ 11.74ตัน เหมือนสองวันก่อนเพิ่งขายไป7ตันนี่นา :wacko:

สวัสดีครับพี่น้องทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมปล่อยของไปหมดตัวแล้วครับ

ทีแรกกะจะรอ 21000 แต่ไม่โรภดีกว่า

แท่งยังเหลือพอลุ้นบ้างครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลในรอบนี้ ขอให้ทุกท่านรวยกันถ้วนหน้าครับ. .

สวัสดีครับ คุณ puk88 เมื่อคืนดึกๆเริ่มไม่ลุ้นครับ ไม่ลุ้นเลยทำให้ง่วง นอนดีกว่า อาจมีอะไรดีๆในวันนี้ครับผม

สวัสดีครับ คุณ jaiy ยังพอมีให้ลุ้นขึ้นบ้าง รึลงก็ได้ ยังพอมีความมันส์ลงเหลือนะครับ อิอิ

สวัสดีครับ คุณ news ขายหมูไม่หนาวเหน็บเท่าติดดอยครับ หรือ กำไรดีกว่ากำดอยนะครับ

สวัสดีครับ คุณ add ดึกๆไม่น่าตื่นเต้นแล้วครับ มาลุ้นวันนี้วันสุดท้ายดีกว่า

สวัสดีเช้าวันศุกร์ครับ

ราคาทองคำเมื่อวานนี้ทำสถิติ Unseen สูงสุดเป็นประวัติการณ์อีกแล้วครับ

กล่าวคือราคาทองคำวิ่งทะลุแนวต้านที่วาดไว้ที่1463

ขึ้นไปทำสถิติสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 1464.7

เลยเป้าหมาย1463ไป$1.7หลังจากนั้นก็มีแรงขายทำกำไรออกมา

แต่ราคาทองไม่ไหลลงมาตรงแนวรับที่คาดไว้ที่1450

มีแรงซื้อรับราคาทองคำไว้ตรง1452.55

หลังจากนั้นราคาทองก็ดีดกลับจนสุดท้ายมาเคลื่อนไหวมาอยู่

ตรง1457.5ในเวลานี้

วันนี้ผมมองว่าราคาทองหลังจากที่พุ่งขึ้นไปทำสถิติUnseenแล้วมีแรงเทขายรออยู่

ตามแนวต้านทำให้ราคาทองคำถูกขายทำกำไรไหลลงมาแต่

เมื่อไหลลงมาระดับหนึ่งก็จะมีแรงซื้อดันราคาทองกลับขึ้นไปทันที

แสดงว่ามีการเก็งกำไรเกิดขึ้นตลอดเวลา

ดังนั้นวันนี้คาดว่าราคาทองคำจะมีแนวต้านที่ 1462.5

ยังคาดว่ายังไม่น่าที่จะผ่านไปได้ น่าที่จะร่วงลงมาทดสอบแนวรับที่1455

และแนวรับถัดไปที่ 1453ครับ ถ้ายังมีแรงขายต่อเนื่องอยู่

ตรง1448จะเป็นแนวรับถัดไปนะครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

อรุณสวัสดิ์ครับผม เฮียนายห้างฯ

GT Gold Bullion น่าสนใจมากครับ กำลังคุยกับเพื่อนคนหนึ่งว่า ที่นี่มีไม่ต้องใช้เงินหมุนเวียนในบัญชีมาก(ที่อื่นขอไม่ผ่านกันหลายคนครับ) ตอนนี้ซื้อ-ขายนที่หน้าร้านเป็นหลัก อยากมีออนไลน์เอาไว้บ้างเวลาไหลตอนกลางคืนครับ ..รออ่านบทวิเคราะห์ด้วยนะครับ

ปล. เดี๋ยวจะชวนเพื่อนโทรไปสอบถามรายละเอียดดูครับผม

ถูกแก้ไข โดย DonJuan