ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

The dollar index DXY -0.03% , which measures the performance of the greenback against a basket of six currencies, traded at 78.487, from 79.460 prior to the report and 79.533 in late North American trading on Monday.

The euro EURUSD -0.04% traded at $1.3191, down from to $1.3199 earlier and little changed versus $1.3188 on Monday.

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

By Kate Gibson and Polya Lesova, MarketWatch

NEW YORK (MarketWatch) — U.S. stock futures maintained Tuesday gains after data had U.S. retail sales climbing just 0.2% in November.

“While weaker than expected, the year-over-year gain is still 6.2% excluding gasoline-station sales,” Peter Boockvar, equity strategist at Miller Tabak, said in emailed commentary.

“The U.S. economy has hung in pretty well of late,” he added.

Futures for the Dow Jones Industrial DJ2H +0.61% were up 51 points at 11,994.

Futures for the S&P 500 +0.68% added 6.6 points to 1,235.9.

Nasdaq 100 futures +0.63% rose 13 points to 2,303.75.

ทิฐิ มี สองประเภทครับ (ตามแนวความคิดแบบพุทธ)

คือ สัมมาทิฐิ และมิจฉาทิฐิ

สัมมา แปลว่า ชอบ ดีงาม

ทิฐิ แปลว่า ความคิด ความเห็น

ส่วนมิจฉา ก็ตรงกันข้ามกับ สัมมา คือ ไม่ชอบ ไม่ดี

(ขอไม่กล่าวถึงมิจฉา แต่ให้นึกถึงสิ่งที่ตรงกันข้ามกับ สัมมาเอานะครับ)

สัมมาทิฐิ แปลว่า ความเห็นถูกต้อง หมายถึงความเห็นที่ถูกคลองธรรม

เห็นตามความเป็นจริงเป็นความเห็นที่เกิดจากโยนิโสมนสิการ ประกอบด้วยปัญญา

ตามวัดส่วนใหญ่เขียนคำนี้ตามแบบภาษาบาลีว่า "สัมมาทิฏฐิ"

สัมมาทิฐิ ที่เป็นอริยมรรคมีองค์ 8 หมายถึง

ความเห็นในอริยสัจ คือเห็นทุกข์ เห็นสมุทัย เห็นนิโรธ เห็นมรรค

สัมมาทิฐิ ที่เป็นมโนสุจริตหมายถึง ความเห็นถูกต้อง 10 อย่าง คือ

+เห็นว่าการให้ทานมีผลจริง (หมายถึงการให้ในระดับแบ่งปันกัน)

+การบูชามีผลจริง(หมายถึงการให้ในระดับสงเคราะห์กันมีผล)

+การเคารพบูชามีผลจริง (หมายถึงการยกย่องบูชาบุคคลที่ควรบูชามีผลดีจริง)

+ผลวิบากของกรรมดีกรรมชั่วมีจริง

+คุณของมารดามีจริง (หมายถึงมารดามีพระคุณต่อบุตรอย่างยิ่ง บุตรควรตั้งใจตอบแทนพระคุณท่านอย่างเต็มที่)

+คุณของบิดามีจริง (หมายถึง บิดามีพระคุณต่อบุตรอย่างยิ่ง บุตรควรตั้งใจตอบแทนพระคุณท่านอย่างเต็มที่)

+โลกนี้มี (หมายถึง โลกนี้มีคุณเป็นอย่างยิ่ง เหมาะสำหรับใช้สร้างบุญบารมี)

+โลกหน้ามี (หมายถึง โลกหน้ามีจริง ตายแล้วไม่สูญ ความเป็นไปของโลกหน้า เป็นผลมาจากโลกนี้)

+พวกโอปปาติกะ (ผุดขึ้นเกิด) มี (หมายถึง สัตว์ที่ผุดขึ้นเกิดแล้วโตทันทีมีจริง อาทิเช่น ในภูมิทุคติ ได้แก่ สัตว์นรก เปรต อสุรกาย ในภูมิสุคติ ได้แก่ เทวดา พรหม อรูปพรหม)

+สมณพราหมณ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจนบรรลุมรรคผลนิพพาน รู้แจ้งเห็นจริงด้วยตนเองแล้วสอนให้ผู้รู้ตามด้วยมีจริง

ปล. ในความเห็นแบบสัมมาข้างต้น บางกรณีไม่สามารถทำความเข้าใจแบบวิทยาศาสตร์ได้(พุทธวิสัย)

ต้องอาศัยการปฏิบัติธรรม เพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริง จึงจะสามารถ ตั้งความเชื่อได้ตรง โดยไม่งมงาย

พุท. (ลมหายใจเข้า) โธ.(ลมหายใจออก)ๆๆๆ สวัสดีค่ะเฮียขายของ ค่ำนี้ สงัดจัง เพื่อนๆที่ยอกเย้าเฮียหายไปไหน...(????)

ขอบคุณนะคะเฮียสำหรับข่าวต่างๆ (ขาดขำขันค่ะ..)

สวัสดีเฮียเด็กขายของ และเพื่อนๆทุกคนครับ

พุท. (ลมหายใจเข้า) โธ.(ลมหายใจออก)ๆๆๆ สวัสดีค่ะเฮียขายของ ค่ำนี้ สงัดจัง เพื่อนๆที่ยอกเย้าเฮียหายไปไหน...(????)

ขอบคุณนะคะเฮียสำหรับข่าวต่างๆ (ขาดขำขันค่ะ..)

เพื่อนคงพากันอ่อนล้า เพราะติดดอยกันนานจนหมดแรงลุ้นหลายรอบแล้ว อันนี้รวมตัวเองด้วยอิอิ

แถมฟังเพลงที่คุณลูกนำ้เค็มเอามาฝาก. เจ็บนี้อีกนาน เลยพากันรักษาแผลใจกันอยู่มั๊งคะ (เดา)

ใครหายเหนื่อยแล้วแสดงตัวด้วค๊า

เพื่อนคงพากันอ่อนล้า เพราะติดดอยกันนานจนหมดแรงลุ้นหลายรอบแล้ว อันนี้รวมตัวเองด้วยอิอิ

แถมฟังเพลงที่คุณลูกนำ้เค็มเอามาฝาก. เจ็บนี้อีกนาน เลยพากันรักษาแผลใจกันอยู่มั๊งคะ (เดา)

ใครหายเหนื่อยแล้วแสดงตัวด้วค๊า

ไม่ได้ไปไหนหรอกค่ะ คอนนี้กำลังรวมพลังลมปราณกันช่วยเป่าให้กราฟเขียวสูงขึ้นๆ ไม่ให้ไหลลงกันอยู่แน่ๆ วันนี้ช่วยกันเป่าอย่าให้ปิดต่ำกว่านี้นะ

ราคากำลังพุ่ง ไปเลยไม่ต้องหันกลับมา สงสัยตลาดลอนดอนใกล้ปิดหรือเปล่าคะ

เชียร์คนเดียวอิอิ

กระชากได้ใจจริงๆ จาก1663 เป็น 1773 อิอิ 10$. ขอเป็น 100$. จะจุดธูปให้เลย อิอิ

ถูกแก้ไข โดย Aiya

ยังเหนื่อยลุ้นอยู่ค่ะคุณอัยยา เจ็บนี้ไม่รู้จะนานแค่ไหน ตอนติดดอยใหม่ๆ เฮียนายห้างเอาเพลงทาสรัก มาให้ฟัง ยังจำมาเท่าทุกวันนี้

แต่ก็ยังไม่เข็ดนะ

ราคากำลังพุ่ง ไปเลยไม่ต้องหันกลับมา สงสัยตลาดลอนดอนใกล้ปิดหรือเปล่าคะ

เชียร์คนเดียวอิอิ

กระชากได้ใจจริงๆ จาก1663 เป็น 1773 อิอิ 10$. ขอเป็น 100$. จะจุดธูปให้เลย อิอิ

จุดธูปอาจน้อยไปค่ะ +100 คืนนี้จริงพรุ่งนี้จะวิ่งรอบหมู่บ้านเลย

ใครขายสวนลงมาขอให้คันมือ กดซื้อคืนด้วยเทอญ เพี๊ยงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นักกีฬาสีเขียวสู้ๆๆ วันนี้ไม่ได้ใช้คอม เลยไม่มีเครื่องลางของขลัง ใครมีมาช่วยกันลุ้นด้วยจ้า

ร่วมด้วยช่วยกันค่ะเพื่อนๆ 4 ทุ่ม มีตัวเลขสต็อคสินค้าภาคธุรกิจ ใช่ไหมค่ะ คุณเด็กขายของ รบกวนแจ้งด้วยนะค่ะ

คุณอัยยา คุณพลอยสีสวย ขอมาช่ยดันอีกคนค่ะ สู้ๆ ยืนให้ได้ถึงเช้า

คุณอัยยา คุณพลอยสีสวย ขอมาช่ยดันอีกคนค่ะ สู้ๆ ยืนให้ได้ถึงเช้า

นั่นซิ พรุ่งนี้ตื่นมาขอเห็น17++. กลัวเป็นฝันร้ายกลับมายืนที่เดิม เหมือนเพลงของติ๊นา

เดี๋ยวจะบอก เจ้ากองทุนแมงมุม ช่วยจัดสัก 10 ตัน ทีเถอะ จะไปหอมแก้มผู้จัดการกองทุนฟ๊อดใหญ่เลยค่ะ

เดี๋ยวจะบอก เจ้ากองทุนแมงมุม ช่วยจัดสัก 10 ตัน ทีเถอะ จะไปหอมแก้มผู้จัดการกองทุนฟ๊อดใหญ่เลยค่ะ

แต่เห็นด้านบนเหมือนขายไป0.6 ตันหรือเปล่าคะ ฝากหยิกแก้มผู้จัดการหน่อยนะคะ อิอิ