ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

15.20 น.ธปท.ลั่นลดแทรกแซงค่าเงินบาท

Posted on Friday, February 03, 2012

นายสิงห์ชัย บุณยโยธิน ผู้อำนวยการ สำนักตลาดการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) เปิดเผยว่า ธปท.จะปล่อยให้ตลาดอัตราแลกเปลี่ยน โดยเฉพาะเงินบาทเมื่อเทียบกับเงินดอลลาร์สหรัฐ เคลื่อนไหวตามทิศทางของกลไกลตลาด โดยจะทยอยลดการเข้าแทรกแซงเพื่อกำหนดทิศทางของตลาด ซึ่งจะทำให้ค่าเงินบาทสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงมากที่สุด เพื่อให้เป็นไปตามการพัฒนาของตลาดโลกที่จะเห็นว่าค่าเงินโลกก็มีความผันผวน

ขณะที่ที่ผ่านมา ธปท.ต้องการให้เกิดการเคลื่อนไหวแบบค่อยเป็นค่อยไปเพื่อให้ผู้เกี่ยวข้องมีเวลาในการปรับตัว จึงทำให้ยังเข้าไปดูแลค่าเงินบาท

นายสิงห์ชัย กล่าวต่อว่าสถานการณ์ค่าเงินบาทตลอดปี 55 น่าจะยังมีความผันผวนมากขึ้น โดยค่าเงินบาท ค่อนข้างผันผวนไปตามยูโรที่ผันผวนค่อนข้างมาก แต่ความผันผวนในช่วงที่ผ่านมาคนก็ปรับตัวได้ดี ถ้าเทียบกับประเทศเพื่อนบ้านถือว่าไม่สูง เช่น อินเดียช่วงสิ้นปีที่แล้วอ่อน 10% ต้นปีแข็งขึ้นเยอะ 6% กว่า เราต้นปี 1.7% เราเกาะติดในกลุ่มแข็ง มาเลเซีย 2% กว่า จึงไม่น่ากังวลมาก

ขณะนี้เริ่มเห็นแรงกดดันจากความผันผวนของค่าเงินยูโรที่มีค่าความผันผวนต่อวันอยู่ที่ประมาณ 6% เร่งตัวจากระดับ 3% แต่ก็ถือว่าอยู่ในระดับกลางๆ หากเทียบกับภูมิภาคที่มีค่าความผันผวนมากกว่า 10% ดังนั้น จึงเป็นระดับที่ ธปท.ไม่กังวล

ประกอบกับ ที่ผ่านมาภาคธุรกิจก็เริ่มมีการปรับตัวรับกับสถาณการณ์ความผันผวนของค่าเงินได้ดียิ่งขึ้น เพียงแต่ให้ความเคลื่อนไหวเป็นไปอย่างค่อยเป็นค่อยไป ส่วนการทำประกันความเสี่ยงอัตราแลกเปลี่ยนของภาคธุรกิจนั้น ขณะนี้ยังมองไม่ชัดเจนนัก เนื่องจากในปีก่อนธุรกรรมดังกล่าวปรับลดลงมากตามการส่งออกที่ชะลอการเติบโตลง ในขณะที่ปีนี้การส่งออกยังอยู่ในช่วงค่อยๆ ปรับตัวเพิ่มขึ้น

http://www.moneychannel.co.th/Menu6/NewsUpdate/tabid/89/newsid491/168061/Default.aspx

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ ขอคืนส้มตำครับ ทานไม่เป็น รับแต่ ข้าวเหนียวไก่ย่างน้ำจิ้มแจ่ว ครับ

เฮียงั้นเสริฟข้าวให้แทนนะคะ วันหยุดไม่ไปไหนเหรอคะเฮีย ขอบคุณนะคะ like :32

ทองคำปิดร่วง 19ดอลล์

04 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 06:58 น. |

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลง 19ดอลล์ หลังสหรัฐเผยข้อมูลแรงงานที่สดใส

สัญญาทองคำที่ตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนเม.ย.ปรับตัวลดลง 19 ดอลลาร์ หรือ 1.1% ปิดที่ 1,740.3 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนมี.ค.ร่วง 42.6 เซนต์ หรือ 1.2% ปิดที่ 33.749 ดอลลาร์/ออนซ์

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือนม.ค.พุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบ 9 เดือนที่ 243,000 ตำแหน่ง ซึ่งมากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้นราว 150,000 ตำแหน่ง และมากกว่าระดับ 203,000 ตำแหน่งในเดือนธ.ค.

ด้านอัตราว่างงานปรับตัวลดลงเป็นเดือนที่ 5 สู่ระดับต่ำสุดในรอบเกือบ 3 ปีที่ 8.3% จากระดับ 8.5% ของเดือนธ.ค. ซึ่งสวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะทรงตัว ซึ่งข้อมูลแรงงานทั้งสองตัวที่ออกมาดีกว่าที่มีการคาดการณ์กันไว้นั้นได้ช่วยสนับสนุนมุมมองที่เป็นบวกว่า การฟื้นตัวของเศรษฐกิจสหรัฐอาจจจะเริ่มมีเสถียรภาพ

ราคาทองคำได้ปรับตัวสูงขึ้นในระยะนี้ เนื่องจากมีกระแสคาดการณ์ว่า ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจอัดฉีดสภาพคล่องเพิ่มเติมเพื่อพยุงเศรษฐกิจ หลังจากที่ในการประชุมครั้งล่าสุดนั้น เฟดระบุว่าจะยังคงรักษาอัตราดอกเบี้ยให้อยู่ในระดับต่ำเป็นพิเศษต่อไปอย่างน้อยจนถึงปี 2557

อย่างไรก็ตาม นักวิเคราะห์มองว่า มีโอกาสน้อยลงที่เฟดจะใช้นโยบายการเงินแบบผ่อนคลายเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจอีกระลอก หลังจากที่ข้อมูลเศรษฐกิจหลายตัว ซึ่งรวมถึงตัวเลขจ้างงานและอัตราว่างงานล่าสุด ตลอดจนผลผลิตภาคอุตสาหกรรมที่เพิ่งมีการเปิดเผยเมื่อวันพฤหัสบดี ได้ส่งสัญญาณว่า เศรษฐกิจสหรัฐกำลังปรับตัวดีขึ้น

ถึงกระนั้น ทองคำก็ยังได้รับแรงหนุนอยู่บ้าง หลังจากเบน เบอร์นันเก้ ประธานธนาคารกลางสหรัฐ แถลงต่อคณะกรรมาธิการด้านงบประมาณของสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐเมื่อวันพฤหัสบดีว่า แนวโน้มของเศรษฐกิจสหรัฐยังไม่มั่นคง และการฟื้นตัวยังเป็นไปอย่างเชื่องช้า รวมทั้งแสดงความวิตกว่า ความเปราะบางในสหภาพยุโรปอาจส่งผลกระทบมาถึงเศรษฐกิจสหรัฐ

http://www.posttoday.com/

ถึง ท่านตี๋ ( พอดีเห็นว่าอยู่ในห้อง ) เห็นไหมครับ ว่า บางครั้ง การเข้าซื้อทองแท่งแบบออนไลน์ ก็อาจจะซื้อแพงกว่า ซื้อทองแท่งที่ร้านทองตู้แดง เล่นซื้อขายแบบเดิมๆ ดีแล้วครับ เด็กขายของ ก็เล่นแบบเดิมๆ สมองช้า เวลาซื้อขาย ต้องใช้เวลาไตร่ตรองครับ

วันนี้ ประกาศราคา 25,200 / 25,300 บาท ลดลง 400 บาท หุหุ ราคานี้ อยากทยอยเข้าซื้อ เล่นสั้น ก็ไม่สามารถ เพราะ นโยบาย งดขายทองแท่ง วันเสาร์อาทิตย์ ฝากไว้ก่อนนะ ฉันจะรอฟังข่าวกรีซก่อน เผื่ออาจได้ราคาต่ำกว่านี้

รับทราบครับ ตอนนี้ผมก็รออีกทีวันจันทร์ครับ แล้วข่าวกรีซนี่วันไหนหรอครับ แต่วันอังคารนี่น่าจะมีการปรับตัวขึ้นลงตามการออกมาพูดของเบอร์นันกี้ใช่มั้ยครับ ยังไงจันทร์นี้ผมรอตามพี่เด็กขายของนะครับ อย่าปล่อยผมไว้คนเดียว ^_^

เฮียในรูปแค่2ตัวคงกินอาหารไม่มาก แต่ลูกนกผมมีเป็นเล้าแถมกินจุอีกต่างหาก 5555555

OK เลย ก่อนวันวาเลนไทน์ ขอให้เป็นแบบนี้ โอมเพี้ยง มะลึกกึกกี๋ย

เฮียในรูปแค่2ตัวคงกินอาหารไม่มาก แต่ลูกนกผมมีเป็นเล้าแถมกินจุอีกต่างหาก 5555555

ลูกนกของคุณ jumbo A อาการร่อแร่เหมือน 2 ตัวนี่หรือเปล่าคะ ขอเปลี่ยนรูปหน่อย คุณเด็กขายของ เอาแบบลูกนกเริงร่า ได้ไหม เสาร์ อาทิตย์ ค่อยมีแรงป้อนอาหารหน่อย

ทันใจเลยค่ะ เฮีย นก กลายเป็น ฮิปโปบินได้ โอมเพี้ยง ขอให้บินได้นานๆ

OK เลย ก่อนวันวาเลนไทน์ ขอให้เป็นแบบนี้ โอมเพี้ยง มะลึกกึกกี๋ย

เฮียเป็นพ่อมดแน่ๆ เปลี่ยนลูกนกเป็นหมูบิน เฮ้อ....ฮิปบินได้ แต่ก็okนะดีกว่าเป็นลูกนก5555555

ถึง ท่านตี๋ ( พอดีเห็นว่าอยู่ในห้อง ) เห็นไหมครับ ว่า บางครั้ง การเข้าซื้อทองแท่งแบบออนไลน์ ก็อาจจะซื้อแพงกว่า ซื้อทองแท่งที่ร้านทองตู้แดง เล่นซื้อขายแบบเดิมๆ ดีแล้วครับ เด็กขายของ ก็เล่นแบบเดิมๆ สมองช้า เวลาซื้อขาย ต้องใช้เวลาไตร่ตรองครับ

วันนี้ ประกาศราคา 25,200 / 25,300 บาท ลดลง 400 บาท หุหุ ราคานี้ อยากทยอยเข้าซื้อ เล่นสั้น ก็ไม่สามารถ เพราะ นโยบาย งดขายทองแท่ง วันเสาร์อาทิตย์ ฝากไว้ก่อนนะ ฉันจะรอฟังข่าวกรีซก่อน เผื่ออาจได้ราคาต่ำกว่านี้

ปลาวาฬเป็นมือใหม่หัดขับ หงายเก๋งไปเลยเมื่อคืนนี้ สงสัยต้องหันไปใช้ตู้แดงเหมือนปรมาจารย์เด็กขายของบ้างแล้วค่ะ ตอนนี้ทุนเหลือน้อยแล้ว ส่งสัญญาณให้ปลาวาฬบ้างนะคะ

post-4992-0-56842400-1328324873.gifเฮียงั้นเสริฟข้าวให้แทนนะคะ วันหยุดไม่ไปไหนเหรอคะเฮีย ขอบคุณนะคะ like :32

กำลังเดินทางไป หมู่บ้านอนุรักษ์ควายไทย สุพรรณบุรี ครับ มีนักเรียนกรุงเทพคริสเตียน จะมาเยี่ยมชมโครงการฯ ต้องขอไปชมให้เห็นคาตาว่า นักเรียนมีความสนใจเรียนรู้แบบไหน

กำลังเดินทางไป หมู่บ้านอนุรักษ์ควายไทย สุพรรณบุรี ครับ มีนักเรียนกรุงเทพคริสเตียน จะมาเยี่ยมชมโครงการฯ ต้องขอไปชมให้เห็นคาตาว่า นักเรียนมีความสนใจเรียนรู้แบบไหน

ไปด้วยคนได้ป่าวคะ อยู่นฐแวะมารับด้วยอิอิ :32 เฮียเมื่อคืนนึกถึงเฮียขายออก เหลือติดไว้ดอกเดียวม่ายงั้น :17 ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

เซ็งเป็ด..ไปเที่ยวน้ำตกโตนงาช้างดีกว่า :bye

อิจฉาทุกท่านได้ไปเที่ยว ผมยังต้องทำงาน T T

พี่เด็กขายของคะ ทำไมถึงมีนโยบาย งดซื้อทองแท่งวันเสารอาทิตย์ด้วยหรอคะ หมายถึงร้านไม่ขายให้หรอคะ ขอโทดนะคะหนูมือใหม่ไม่ค่อยประสา

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะคะ

post-4992-0-40260700-1328327315.gifpost-4992-0-92600900-1328327337.gif

อิจฉาทุกท่านได้ไปเที่ยว ผมยังต้องทำงาน T T