ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ลุ้นอยู่ครับ ตอนนี้ราคาก็เริ่มไหลลง เหมือนกับฝนที่กำลังตกเลยครับ

ฝนตกแถวไหนรึครับ ท่าทางไม่ดีครับ อาจออกไปปล่อยสัก 1-2 แท่ง เพื่อเอากำไรสั้นๆและรอซื้อที่ราคาต่ำกว่า 20400 เมื่อให้ราคาเฉลี่ยสะสมลดลงครับผม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไปก่อนครับเพื่อน ว่าจะไปเดินงานบางกอกพริตตี้โชว์หน่อย จะไปเดินดูพริตตี้ เฮ้ยดูรถหน่อย วันนี้เป็นวันสุดท้ายครับ

ไม่มีอะไรครับ เห็นราคารูดลงก็เลยเซ็งๆ เย็นนี้ร่วมด้วยช่วยกันใหม่นะครับ

ครับคุณ DonJuan ผมว่าจะไปเหมือนกันครับไม่ค่อยดี มันเล่นแต่บ่ายเลยครับ ฝนตกแถวดอนเมืองครับ

จะรีบกันปายไหน

ไม่รอคืนนี้หรือครับ

เผื่อพี่ขาใหญ่เค้าจัดให้อีก อิอิ

ฝนตกแถวไหนรึครับ ท่าทางไม่ดีครับ อาจออกไปปล่อยสัก 1-2 แท่ง เพื่อเอากำไรสั้นๆและรอซื้อที่ราคาต่ำกว่า 20400 เมื่อให้ราคาเฉลี่ยสะสมลดลงครับผม

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

อย่าตกใจไปครับ สำหรับการพึ่งเปิดตลาด London เมื่อวาน เปิดตลาด London ขึ้น วันนี้ ก็ขอลงสักนิดหน่อยพอเป็นพิธีในการทำกำไร

ส่วนมุมใหญ่ๆ ในตลาดฝั่ง Euro Zone ต้องทำราคาทองให้ขึ้น

สมมุติ ราคาทองตลาดโลก ขึ้นเกิน US$1,440 ไปแล้ว ราคา Fair Price เกินนิดเกินหน่อย เด็กขายของว่า ราคาสมาคมฯ นิ่ง ครับ

20,500/20,600 ถ้าคุณ DonJuan อยากได้เพิ่มจากราคา 20,500 บาท และ ทองแท่งที่คุณถืออยู่ ตีตรา ฮ หรือ จ แล้วไซร้ สามารถ

โทรฯ สอบถามราคา + เมื่อนำไปขายก็ได้ เด็กขายของว่า ช่วงนี้ อาจจะ + 20 บาท ก็ได้นะครับ

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

อย่าตกใจไปครับ สำหรับการพึ่งเปิดตลาด London เมื่อวาน เปิดตลาด London ขึ้น วันนี้ ก็ขอลงสักนิดหน่อยพอเป็นพิธีในการทำกำไร

ส่วนมุมใหญ่ๆ ในตลาดฝั่ง Euro Zone ต้องทำราคาทองให้ขึ้น

สมมุติ ราคาทองตลาดโลก ขึ้นเกิน US$1,440 ไปแล้ว ราคา Fair Price เกินนิดเกินหน่อย เด็กขายของว่า ราคาสมาคมฯ นิ่ง ครับ

20,500/20,600 ถ้าคุณ DonJuan อยากได้เพิ่มจากราคา 20,500 บาท และ ทองแท่งที่คุณถืออยู่ ตีตรา ฮ หรือ จ แล้วไซร้ สามารถ

โทรฯ สอบถามราคา + เมื่อนำไปขายก็ได้ เด็กขายของว่า ช่วงนี้ อาจจะ + 20 บาท ก็ได้นะครับ

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ

ขอบคุณครับ ผมใช้บริการ ม ครับผม คงได้บวกแค่ 10 บาท อาจไปขายบ้างเล็กน้อยวันนี้ครับ เพราะเชื่อว่าอาจจะลงอีกครั้งก่อนขึ้นใหญ่ครับ

อาจออกไปปล่อยสัก 1-2 แท่ง เพื่อเอากำไรสั้นๆและรอซื้อที่ราคาต่ำกว่า 20400 เมื่อให้ราคาเฉลี่ยสะสมลดลงครับผม

สิ่งที่คุณ Don Juan กล่าวว่า ขายออกไปก่อนบางส่วน แล้วรอไปเก็บเพิ่มที่ราคาต่ำกว่า ที่เราไปขายเป็นสิ่งที่ทำให้เรา ไม่เสียค่า Opportunity Cost

ครับ การถือนิ่งๆ อยู่หลายๆ วัน ถือว่า เป็นการเสียโอกาสทำกำไร เข้ากระเป๋าไป เมื่อเราขายออกไป เราก็ต้องนำเงินที่ได้มาไปฝากธนาคารฯ ก่อน

แล้วค่อยเบิกเงินออกมาซื้อทองแท่งก้อนใหม่ ก็ทำให้เราได้ Opportunity Cost ในเรื่องของดอกเบี้ยธนาคารฯ + ความปลอดภัยในธนบัตร + ความ

ไม่สบายใจเวลาทองทิ้งดิ่ง

จะรีบกันปายไหน

ไม่รอคืนนี้หรือครับ

เผื่อพี่ขาใหญ่เค้าจัดให้อีก อิอิ

สวัสดีครับ คุณ jaiy

ผมขายบางส่วนครับ 10-20 เปอร์เซ็นต์ครับ ปรับฐาน(ตัวเอง) รอซื้อที่ราคาต่ำลงมา น่าจะ 20300-20400 ครับผม

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณเด็กขายของ

อย่างนี้ต้องไปยืนรอที่หน้าร้านเลยสิคะ รอราคาสมาคมปรับขึ้นค่อยขาย วันนี้คาดว่าช่วงบ่ายๆน่าจะขึ้นอีกนะคะน่าจะผ่าน1440ได้สักที(เดาล้วนๆ) :lol:

สวัสดีครับ คุณ puk 88

เด็กขายของ ว่า สมาคมฯ ผู้ค้าทอง คงต้องขอเช็คแนวโน้มคืนนี้ก่อนว่า เป็นอย่างไร

ถ้าเป็นแนวโน้มตลาดทองลง สงสัย จะได้เพิ่ม +50 บาท 20,550/20,650 บาท

ถ้าเป็นแนวโน้มตลาดทองขึ้น ราคา Fair Price เกินนิด เกินหน่อย คงถูถูไถไถ ราคาเดิมไปก่อนล่ะครับ 20,500/20,600 บาท

ถ้าเป็นแนวโน้มตลาด Side Way ยัง งง ว่า เอายังไงดีน่ะ และเฮียแกก็คง เกรงใจ ค่าเงินบาท บาดมือ ด้วยล่ะ ขอยืนราคา 20,500/20,600 บาท

ก่อนก็แล้วกัน เพราะราคานี้ ถือว่า นักลงทุน ส่วนใหญ่ เก็บไว้มากโข

ครับคุณ DonJuan ผมว่าจะไปเหมือนกันครับไม่ค่อยดี มันเล่นแต่บ่ายเลยครับ ฝนตกแถวดอนเมืองครับ

สวัสดีครับ คุณ FOR GOLD

ไม่ใช่ว่า เด็กขายของ ไม่มีของในมือ ถึงต้องเชียร์ลงไว้ก่อนนะครับ แต่ ณ.จุดใดจุดหนึ่ง เป็นเหมือนการทำรอบเอากำไรกลับมาบ้าง

ไม่งั้น นั้นคือ การเสียโอกาสการทำกำไร

ขอบคุณนะครับ ที่กล่าวว่า เด็กขายของ คิดแบบ พ่อค้า เพราะเป็นพ่อค้า ก็ต้องหากำไรนิดๆ หน่อย เพื่อมาค้ำจุนบริษัทฯ ให้อยู่รอด

(จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าจ้างพนักงาน) ถ้าจะให้เก็บ Stock สินค้ามากๆ เข้าไว้ ยิ่งดี เดี๋ยวรวย โดยไม่คิดว่า จะต้องขายออกไปบ้าง

เพื่อสร้างกำไรสงสัยว่า เด็กขายของ ต้องโดน กระทรวงพาณิชย์ จับ ข้อหา " กักตุนสินค้า เพื่อเก็งกำไร " ฮ่า ฮ่า ฮ่า

หักมุข จนสับสนเลยใช่ไหมครับ

สวัสดีครับ คุณ jaiy

ผมขายบางส่วนครับ 10-20 เปอร์เซ็นต์ครับ ปรับฐาน(ตัวเอง) รอซื้อที่ราคาต่ำลงมา น่าจะ 20300-20400 ครับผม

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณเด็กขายของ

ราคาทองช่วงนี้ อาจจะถือว่าผันผวน แต่คำว่าผันผวนไม่ใช่ระยะยาว เป็นการผันผวนของการข้ามไปมาของช่วงเวลา ของตลาด นะครับ

จาก ตลาดลอนดอน > ตลาดสหรัฐ > ตลาดออสเตรเลีย > ตลาดเอเชีย มีความไม่สมดุลในเรื่องของ ค่าเงิน และ ภาวะเงินเฟ้อ และ

ราคาน้ำมันดิบโลก ซึ่งมีผลกระทบทางอ้อมกับราคาทองตลาดโลก

ตลาดลอนดอน อาจจะส่งเสริมให้ ราคาทองขึ้น > แต่มาลงในตลาดสหรัฐ > แล้วมาขึ้นใหม่อีกทีในตลาดออสเตรเลีย + เอเชีย ถ้าเกิดสิ่งนี้

เป็นสิ่งดีสำหรับ นักลงทุน ทองแท่งระยะสั้น ที่สามารถซื้อทองแท่ง ได้ทันเวลา

ปัจจัยตอนนี้ ในแต่ละตลาด ไม่เหมือนกันเลย

ตลาดลอนดอน = พึ่งพานำเข้าน้ำมัน มีผลกระทบอย่างมาก ถ้าราคาแพง, มีข่าวดอกเบี้ยนโยบายขึ้น, ปัญหากลุ่ม PIGS สถานะการเงิน

ตลาดสหรัฐ = มีบ่อน้ำมันเอง นำเข้าบางส่วน ปริมาณสต็อค น้ำมัน + GAS ก็พอสมควร, QE 2, ประชาชนมีรายได้ไม่พอกับรายจ่าย, เงินทุน

ไหลออก เนื่องจาก ดอกเบี้ย 0% จึงต้องหาแหล่งสร้างผลกำไร

ตลาดเอเชีย = ค่าครองชีพสูงขึ้น, ราคาอาหาร + พลังงาน สูงขึ้น น้ำมันก็ต้องนำเข้า ยิ่งราคาสูง ก็ยิ่งแย่ เงินทุนไหลเข้า ทำให้ค่าเงิน

แข็งค่าทั้งภูมิภาค, ปัญหานิวเคลียร์ที่รั่วไหล, ปัญหาภัยธรรมชาติ ทั้งพายุ แผ่นดินไหว

สวัสดี คุณ เด็กขายของ คุณ Don และเพื่อนๆ

วันนี้เฮียยังไม่มา

gingerปล่อยไปบ้างแล้ว ไว้รอเข้าใหม่

ขอบคุณ ข่าวและความเห็นคำแนะนำ

เมื่อไรจะมีเรื่องเล่าเรื่องของคุณมีชีวิตชีวาของผู้คนดีออก ถือเป็นการเล่าสู่ก้นฟัง :D

คุณ don ไปยัง

สวัสดีครับ คุณ ginger อยากฟังเรื่องเล่าของเด็กขายของ เหรอครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

หลังจากอยู่ในช่วงการเล่าเรียนวิชาความรู้ในโรงเรียน, มหาวิทยาลัย มาเป็นที่เสร็จสิ้น ได้รับ ใบประกาศฯ ก็ต้องเริ่มเข้าสู่ชีวิตวัยทำงาน

ก็คงอายุประมาณ 25-26 ปี ดังนั้น คนส่วนใหญ่ ก็อยากจะหางานการทำในบริษัทดีๆ มั่นคง มีรายได้ที่สูง มีความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่

การงาน ใช่ไหมครับ ก็ต้องไปยืนอ่านฟรี หนังสือตามร้านหนังสือดังๆ ตามห้างฯ อาทิ เช่น ซีเอด หรือ นายอินทร์ฯ เพื่อหายุทธวิธีเพื่อ

สร้างความมั่นใจในการทำงาน ซึ่งส่วนใหญ่ ก็ไม่พ้นเนื้อหา เกี่ยวข้องกับ " วิธีทำให้ผลงานของคุณเข้าตากรรมการผู้จัดการ " ใช่ไหม

ล่ะ หนังสือเล่นนี้ จะเป็นเล่มแรกๆ ที่จะต้องหยิบมาอ่าน ส่วนเล่มรองๆ ต่อมา ก็คงเป็น เรื่องเกี่ยวกับงาน ซึ่งตัวเองจะต้องเข้าไปทำ

หรือ เข้าไปรับผิดชอบ

แต่สำหรับ เด็กขายของ ดันไปหยิบ ตำราเล่มหนึ่ง ชื่อเรื่องว่า " 6 วิธี ทำให้ กรรมการผู้จัดการ ไม่ชอบขี้หน้า แต่ประธานบริหารฯ ชอบ "

มายืนอ่านฟรีครับ เนื้อหาต่างๆ เป็นสิ่งที่น่าสนใจ ดังนี้

1. เถียง คุณจะได้รับความไม่ชอบขี้หน้าจากกรรมการฯ ในทันที เพราะถือว่า เป็นความเสียหน้าของ ผู้มีอำนาจที่สุดในบริษัทฯ แต่ต้องจำไว้

อย่างหนึ่งด้วยว่า การเถียง ของคุณ จะต้องยืนในข้อมูลที่คุณมีในหน้าที่ความรับผิดชอบของคุณ เพราะ กรรมการผู้จัดการฯ ไม่รู้

ทุกๆ อย่าง หรือ รู้ไปหมด ในงานทั้งบริษัทฯ การสั่งงานบางอย่างของเขา อาจเป็นแค่ความอยาก ความต้องการ ณ.ขณะนั้น ของเขา

อาทิเช่น ที่เด็กขายของเจอมา ประมาณว่า MD อยากให้มีโปรแกรมคอมพิวเตอร์ด้านสต็อคสินค้า สามารถส่งเสียงร้อง หรือ สัญญาน

เมื่อ สต็อคหมด ( เป็นไปไม่ได้ ถ้าไม่มี เจ้าหน้าที่มานั่งดูหน้าจอคอมฯ แล้วแจ้งให้ทราบ ) งานในหน้าที่ เราสร้างมากับมือ ทำมากับ

มือทุกๆ อย่าง เพราะฉะนั้น จะรู้ว่า ทำได้ หรือ ทำไม่ได้ เถียง เข้าไปเถอะ แต่คุณอย่าหวังในความเจริญในหน้าที่การงาน

เพราะ MD จะไม่ส่งเสริม แล้วจะหา บริวารที่ห้อมล้อมมาทำแทน แล้วเมื่อทำไม่ได้ ก็จะบอกบริวารว่า เออ ! มันทำไม่ได้ แล้วก็เงียบ

ไปเอง เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา

2. โพนทะนา หรือ ป่าวประกาศให้ทั่วบริษัทฯ ปกติ กรรมการผู้จัดการ จะคิดว่า ตัวเองเก่ง ตัวเองแน่ เสมอ แต่ไม่ดูตัวเองว่า เติบโตมาจากวิธี

การใด ประจบสอพลอ เลียแข้งเลียขา เพื่อตัวเองหรือเปล่า ดังนั้น หาก กรรมการผู้จัดการ ทำผิดพลาด เด็กขายของ จะไม่มองข้าม

ในเรื่องของความผิดพลาดของกรรมการผู้จัดการ ไม่มีการถนอมน้ำใจกัน ต้องพูดถึงความผิดพลาดเยอะๆ เป็นเหมือนกับหักหน้าเขา

ส่วนบุคคลที่สำคัญ เหมือนเป็นกระบอกเสียงกระจายข่าว คือใคร ทราบไหมครับ แม่บ้าน และ/หรือ พนักงานขับรถผู้บริหาร นี่แหละ

ตัวกระจายข่าวที่สำคัญ และอาจทำให้ รู้ไปถึงหู ประธานกรรมการฯ ได้ แต่สุดท้าย กรรมการผู้จัดการ ก็จะคลาน หรือ เดินก้มๆ หน้า

ไปหา ประธานกรรมการฯ พร้อมกับกล่าวว่า ผมผิดไปแล้วครับ จะไม่เกิดปัญหาขึ้นมาอีก แล้วก็จบกันไป พอกรรมการผู้จัดการกลับ

มาบริษัทฯ ก็เหมือนว่า ไม่เคยได้เกิดอะไรขึ้น คุยกันเรียบร้อยแล้ว ดีครับ ดีครับ ผมพิจารณาแล้วว่า ทุกอย่างที่ทำไป ถูกต้อง

ส่วนเด็กขายของ ไปถาม ประธานกรรมการฯ ก็ได้คำตอบว่า ต่อว่า ด่าเขาไปแล้ว ทำไมต้องต่อว่าเขา ต่อหน้ามึงด้วยล่ะ จบข่าว

กรรมการผู้จัดการ ก็จะไม่ชอบขี้หน้า เด็กขายของ ต่อไป

3. ปฎิเสธงานที่ได้มอบหมาย กรรมการผู้จัดการจะคิดเสมอว่า ทุกอย่างทำได้หมด ไม่มีสิ่งไหนๆ ที่จะทำไม่ได้ เด็กขายของ เคยเจอมาว่า

สั่งงานที่ไม่สามารถจะทำได้ อันเกี่ยวกับเนื้อหาข้อความบนซองบุหรี่ซิกาแรตที่ผลิตในต่างประเทศ เพื่อหลบเลี่ยงสาระสำคัญในการเตือน

ผู้บริโภคถึงพิษภัย ที่กระทรวงสาธารณสุข ออกมาเป็นกฎหมายบังคับ ก็สั่งให้ต่อรอง หลบหลีก หรือ พิมพ์ประเทศผู้ผลิตที่ต้องเปิดเผย

ให้เด่นชัดบนซอง ก็ไปหมุนวน อยู่ในตัวเลข 20 มวน เพื่อไม่ให้หาเจอว่า ผลิตในประเทศในกลุ่มเอเชียนี่เอง ไม่ใช่ สหรัฐอเมริกา สุดท้าย

เด็กขายของ ก็ต้องไปขอร้องให้ เจ้าหน้าที่กรมฯ ดำเนินการออกกฎข้อบังคับ ให้ชัดแจ้งไปเลย กรรมการผู้จัดการ จะได้ไม่หา ไอเดียอื่นๆ

มาสร้างปัญหาอีก งานหน้าที่ เรามีความรับผิดชอบอยู่ รู้ว่างานของตัวเองคืออะไร ทำไม่ได้ ก็คือทำไม่ได้ แล้ว MD คิดได้อย่างไร ว่า

ทำได้ ก็ต้องปฎิเสธในทันที งานที่ทำก็เป็นผู้ดำเนินการมาตั้งแต่ต้น เมืองไทย ยังไม่มีบุหรี่ซิกาแรตที่ผลิตในต่างประเทศ มาขายอย่าง

ถูกกฎหมาย ใครจะรู้ดีกว่า เด็กขายของ ล่ะ

4. ขับรถหรูกว่า กรรมการผู้จัดการ ขับ สิ่งนี้ ทำให้ กรรมการผู้จัดการบางท่าน จะไม่ชอบขึ้หน้าเป็นอย่างมาก แล้วจะหาเรื่องขอรถใหม่ที่ดี

กว่ามาขับ ซึ่งเมื่อไหร่ ที่ MD เปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยนตาม สมัยนั้น ใช้แต่คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ 3 ชิ้น มีมอนิเตอร์, ซีพียู, คีย์บอร์ด เด็กขายของ

ก็ซื้อมาไว้ใช้ที่โต๊ะทำงาน ของ MD ไม่มี ต้องอาศัยจาก เลขาฯ ซึ่งเป็นธรรมเนียมที่กระทำอยู่แล้ว MD ก็เหล่ ว่าเด็กขายของใช้อะไร เสร็จแล้ว

ก็สั่งฝ่ายจัดซื้อให้หามาประเคนความอยากมีบ้าง แล้วท่านก็มี จากนั้น เด็กขายของ ก็เปลี่ยนเป็น NOTEBOOK เอาชุดใหญ่กลับบ้านไป

ท่านก็เหล่อีกสั่งให้ซื้ออีก ผลาญเงินบริษัทฯ โดยมิได้ประโยชน์ต่องานของบริษัทฯ เพราะตอนนั้น ใช้โปรแกรมของ Microsoft Office ท่านเลย

ไปเข้า Course . Introduction of Computer คนละเรื่องเลย พอจบคอร์ส จะมีสัมมนาบริษัทฯ เครื่องฟิตมาก สั่งให้ เลขาฯ ทำ Presentation โดย

โปรแกรม Powerpoint ผ่านไป 1 อาทิตย์ ผลงานก็ไม่ได้ดั่งใจนึกของ MD เพราะความเพ้อฝันว่า สามารถทำอย่างนั้นได้อย่างนี้ได้ สุดท้าย

งานสัมมนาพนักงานขายคราวนั้น ก็ใช้ แผ่นใส ใส่เครื่อง Overhead Projector ซึ่งเขาบอก นี่แหละ ถูกใจเขามาก ส่วนเด็กขายของ ใช้

POWER POINT : AUTO RUN ต่อเข้าเครื่องฉายภาพ ยิงขึ้นจอ สะใจครับ นี่แหละ เพื่อให้เกิดความเหม็นขี้หน้า อย่างต่อเนื่อง ครับ

5. ข้ามหน้าข้ามตา กรรมการผู้จัดการ ในเรื่องสำคัญ เวลามีเรื่องสำคัญ ที่เกี่ยวกับ สินค้าที่บริษัทฯ จะนำมาขาย ปกติ เด็กขายของ จะ

รายงานโดยตรง ไปที่ ประธานบริษัทฯ ทันที เพราะรู้ว่า กรรมการผู้จัดการ ไม่มีปัญญาในการแก้ไขปัญหานี้ และ ถ้าเด็กขายของ นำปัญหา

ไปบอก MD ก่อน เขาจะแสดงความอวดรู้ ว่า ต้องทำอย่างนั้น ต้องทำอย่างนี้ เป็นการแสดงความสามารถ ที่มีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกล แต่

ที่เขาพูด เป็นการมอง วิสั้น เท่านั้น แล้วเป็นสิ่งที่เอาแต่ความต้องการของตัวเองเป็นที่ตั้ง เพราะฉะนั้น ก็จะสร้างปัญหาตามมา หนทาง

ที่ดีที่สุด คือ การปรึกษา กับ ประธานกรรมการฯ ซึ่งเป็นบุคคลที่มีชื่อเสียง และ สามารถคุยกับผู้ใหญ่ในฝ่ายต่างๆ ในงานบรรลุ ได้เร็วขึ้น อาทิเช่น เมื่อปี 2540 ต้มยำกุ้ง ลอยตัวค่าเงินบาท จาก 25 บาท เป็น 55 บาท ช่วงนี้ บริษัทฯ เจอปัญหานี้ด้วย เพราะนำเข้าสินค้าจากต่างประเทศ เปิด แอลซี ซื้อขายสินค้าเป็นสกุลเงิน US$ กรรมการผู้จัดการ ก็บอกว่า เฮ้ย เด็กขายของ ไปตามแก้ อินวอยซ์ ให้เป็นมูลค่าที่ถูกต้อง แหม ! มันโคตรพูดง่ายเลย พยายามสร้างภาพเป็นผู้เชี่ยวชาญ ทำไปก็ผิดกฎหมายสิ มีบุคคลที่สาม คือ ธนาคารฯ เข้ามาเกี่ยวข้อง ทำได้ยังไงว่ะ แล้วราคานำเข้าก็เป็น US$ ต้องไปแจ้งราคาต่อ กรมศุลกากร กรมสรรพสามิต ในการปรับราคาอีก และ รับราคานำเข้าอีก แต่มันพูดแค่ประโยคเดียว แก้แบบ MD พูด มีแต่สร้างปัญหากลับมาทีหลัง โดยเรียกภาษีย้อนหลังแน่ๆ แถมโดน ธนาคารแห่งประเทศไทย กล่าวหา การโยกย้ายเงินตราต่างประเทศ อีก แล้วเด็กขายของ ก็บอก MD ว่า

อยู่เฉยๆ เถอะ เพราะมันมีขั้นมีตอน ในการแก้ไขปัญหาทีละอย่าง ต้องปรึกษาท่านประธานกรรมการฯ เพื่อให้คุยกับคนที่อยู่เบื้องบน ทั้งของธนาคารฯ และ หน่วยงานรัฐฯ ว่า สามารถทำได้แค่ไหน อย่างไร โดยเราให้แนวคิด แนวนโยบายไปให้เขาพิจารณา ซึ่งก็พบกันครึ่งทาง เรียบร้อยดี เจ้าหน้าที่ระดับล่าง เห็นหนังสือที่ยื่นไป ก็สับสน แต่เด็กขายของ ก็ยืนยันในขั้นตอน โดยเขียนเสนอขึ้นไปข้างบนเถอะ รับรองว่าอนุมัติอยู่แล้ว เป็นการดำเนินงาน จาก สูงมาหาล่าง ซึ่งจะเป็นวิธีที่แก้ไขปัญหาได้รวดเร็วที่สุด แล้วไม่มีปัญหาตามมาภายหลังด้วย เพราะเป็นการอนุมัติภายในขอบเขตของกฎระเบียบ และ กฎต่างๆ ที่วางเอาไว้ หลังจากแก้ปัญหาหมด ทุกวันนี้ ราคาอินวอยซ์ของบุหรี่ซิกาแรตที่ผลิตในต่างประเทศ ก็เป็นการซื้อขายด้วยมูลค่า เงินบาท นับแต่นั้นมาจนถึงปัจจุบัน แต่ กรรมการผู้จัดการ แทนที่จะเห็นเป็นความดีความชอบ ที่ทำให้งานเดินได้เร็ว แต่จะถือว่า เป็นการข้ามหน้าข้ามตา แล้ว เขาก็จะไม่

ชอบขึ้หน้า

6. แสดงความเก่งกาจ ความรู้มาก เหนือ กรรมการผู้จัดการ สมัยที่เด็กขายของ ทำงาน กรรมการผู้จัดการ จบ Commerce มา ส่วนตัวเด็กขายของ

จบมหาลัย ทั้งในประเทศ และ นอกประเทศ มา แล้วเข้ามาทำงานโดยการฝากฝัง ของ ประธานกรรมการฯ ทำให้สามารถสร้างสรรค์งานต่างๆ

ออกมาอย่างต่อเนื่อง วางระบบ LOGISTIC เป็นรุ่นแรก ของธุรกิจบุหรี่ซิกาแรตที่ผลิตในต่างประเทศ แล้วมาวันหนึ่ง ที่ MD เกิดความเหลืออด

ก็ย้ายเด็กขายของ ไปอยู่ในตำแหน่งอื่นๆ ที่ไม่ได้เข้ามายุ่งเกี่ยวกับ Stock สินค้า แล้ว MD ก็นำเอาคนของเขามาดูแลแทน แผนงานต่างๆ ถูก

เปลี่ยนแปลง ตามนโยบาย ความต้องการของ กรรมการผู้จัดการ มีแต่คำ ใช่ครับ นาย ดีครับผม ถูกครับท่าน ตลอด ทำให้ สินค้าเริ่มมีปัญหา

หมดอายุ ไม่มีระบบ FIFO เข้าก่อนออกก่อน ปล่อยสินค้ามั่วๆ เพราะคนใหม่ไม่มีความรู้มาก่อน สนิทกับ MD เท่านั้น สินค้าขาดสต็อคบ่อย

เกิดปัญหาในเรื่องระบบขนส่งยานยนต์

แล้วสุดท้าย เด็กขายของ ก็ผันตัวเองออกไป เพื่อช่วยงานส่วนตัว ของ ประธานกรรมการฯ ดีกว่า ทำงานตามที่สั่ง ซึ่งประธานกรรมการฯ เข้าใจ

ในความจริงของการทำได้ ทำไม่ได้ และไม่ต้องการทราบถึง วิธีการ เพียงแค่บรรลุเป้าหมายเป็นเพียงพอ

แล้วสุดท้าย บริษัทฯ ที่ กรรมการผู้จัดการท่านนี้ บริหารอยู่เป็นไง ปิดบริษัทฯ ครับ พร้อม หนี้สิน ก้อนใหญ่

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ด้วยความที่เชื่อใจ จึงรออ่านอยู่ 555

อ่านแล้วสะใจดีให้มันได้งี้ซิ ถึงจะเป็นเด็กขายของตัวจริง

m

MD ตาไม่ถึงเนอะ ติดอัตตาตัวเองเลยทำให้คนอื่นแย่ไปด้วย แต่คุณก็ใช่เล่น

ไม่ใข่ทำงานเก่งคิดเป็น ยังถนัดทางทำให้คนเหม็นหน้าได้ดีซะนี่ 555

ขอบคุณ สำหรับเรื่องเล่าในวันนี้ :P

สวัสดีค่ะ...คุณพี่ขายเพชร

อ่านเรื่องเล่าของพี่แล้ว...รู้สึกซะใจยังไงไม่รู้นะค่ะ

ความเป็นจริงเจ้านายส่วนใหญ่มักจะเป็นเยี่ยงนี้จริงๆ ชอบเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง

คนไหนไม่เห็นด้วย...อนาคตจบ ไม่ต้องเกิดในหน้าที่การงานกันแล้ว.... :(

จะมีสักกี่คนที่จะเข้าใจ หรือจำอดีตที่เคยเป็นลูกน้องเค้ามาก่อนได้บ้างเนอะ

จะรออ่านเรื่องเล่าของคุณพี่ต่อไปนะค่ะ...ชอบจังนิ :wub: