ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

แปลว่าปล่อยหมดแล้วเหรอเฮีย?

สวัสดีครับ Mr. Li เด็กขายของ ปล่อย ทองแท่ง หมดแล้วครับ 21,060 บาท ก็ OK แหละ สำหรับราคานี้

แล้วไม่คิดว่าราคาจะเด้งขึ้นมาได้อีก จากขึ้นมาติดต่อกันแล้ว 15 วันต่อเนื่อง น่าจะมีการขายทำกำไรกันบ้าง

แล้วมาเจอ S&P ตอน สองทุ่มนี่แหละ แต่เห็นๆ นักการเมือง และ นักลงทุน กำลังมานั่งพิจารณาเอกสารของ

S&P แล้วว่า นี่เป็น ครั้งแรกของสหรัฐ ที่โดนมุมมอง ลบ ต่อ เสถียรภาพเศรษฐกิจ

ติดตามต่อไป อาจจะ Sideway ตื่นมาตอนเช้า มาที่ราคาเดิม US$1,486 ก็ย่อมได้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โถๆ พี่เด็กขายของ อ้ายที่ฝังเอาไว้ยังมีเหลืออยู่อีกมั๊ยคะพี่ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องเสียใจนะคะ รอปลายสัปดาห์อย่างที่คุณDonJuanบอกเอาไว้ จะได้ต้อนหมูเข้าคอก รอบใหม่ค่ะ

เหลือแต่รูปพรรณ กับ พระเครื่อง ครับ แค่ไม่มีเหลือ " ทองแท่ง " เท่านั้น ครับ

ถ้าฝรั่งหายตกใจแล้ว ทองน่าจะย่อนะครับ

สงสัยต้อรอปลายสัปดาห์ ค่อยเข้าเพิ่ม

คุณเด็กขายของปล่อยหมูไปแล้ว ไม่ต้องกลัว

เด่วต้อนเข้าคอกใหม่ พร้อมผมปลายสัปดาห์

ผมคงต้องใช้วิธีคุณเน็กในการเล่นแล้ว

ซื้อขายแค่ 5% ที่เหลือเก็บยาวน่าจะได้กำไรมากกว่านะ B)

สำหรับ เด็กขายของ " ทองแท่ง " ซื้อ-ขาย ระยะสั้น 2 ชุด ปล่อยทีละชุด หมดแล้ว หมดเลย รอเก็บใหม่ ดูทิศทางว่าเป็นอย่างไร

ส่วนเก็บยาว ชอบ " ทอง " แบบเป็นชิ้นงาน มากกว่า สามารถเอามาชม ส่อง โชว์ ได้สารพัด เพราะคนมีน้อย และไม่เหมือนใคร

แต่ละคนมีวิธีการออม ไม่เหมือนกันครับ

ปล่อยไปอีก 1ก้อน ขี้เกียจรอจะเที่ยงคืนแล้ว ได้ราคา 21243บาท พรุ่งนี้ยุ่งกลัวไม่มีเวลาดู ต้องพาคุณแม่ไปหาหมอ ได้ค่าหมอแล้วคร้าาาาาาาา คริคริ

พรุ่งนี้ลุ้นลง ลง ลง ลง

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ ไปนอนฝันหวานแล้วค่ะ

ถูกแก้ไข โดย nuchaba

สำหรับ เด็กขายของ " ทองแท่ง " ซื้อ-ขาย ระยะสั้น 2 ชุด ปล่อยทีละชุด หมดแล้ว หมดเลย รอเก็บใหม่ ดูทิศทางว่าเป็นอย่างไร

ส่วนเก็บยาว ชอบ " ทอง " แบบเป็นชิ้นงาน มากกว่า สามารถเอามาชม ส่อง โชว์ ได้สารพัด เพราะคนมีน้อย และไม่เหมือนใคร

แต่ละคนมีวิธีการออม ไม่เหมือนกันครับ

ครับ

แต่ทองชิ้นต้องเสียค่ากำเหน็ด นี่ครับ

ราคาก็สูงกว่าทองแท่ง ผมมีแค่พอใส่ออกงานครับ

ที่เหลือผมเก็บแท่งอย่างเดียวครับ

จะทยอยซื้อแท่งเพิ่มอย่างเดียว และขายเมื่อจำเป็นครับ B)

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน

เมื่อคืนนี้ เจอ S & P Rating Bombshell : U.S. Outlook turns Negative

( ระเบิดที่คาดไม่ถึงในการจัดอันดับความน่าเชื่อถือของ สแตนดาร์ดแอนด์พัวร์ : มุมมองจาก เสถียรภาพ stable ปรับเป็น ลบ Negative

โดย S&P จ้องมุมมองไปที่นักการเมืองที่ถกเถียงในเรื่องการขาดดุลการค้า และ หนี้สินสาธารณะ ทำให้ S&P ดำเนินการในสิ่งที่ใครๆ ก็คาดไม่ถึงว่า

จะกล้าทำ กับ เงินดอลล์ และ พันธบัตรสหรัฐ ต้องมีมุมมองลดลง

ในโลกใบนี้ S&P ให้ AAA ซึ่งก็ต้อง Stable อยู่

17 ประเทศ คือออสเตรเลีย, ออสเตรีย, แคนาดา, เดนมาร์ก, ฟินแลนด์, ฝรั่งเศส, เยอรมัน, ฮ่องกง, ลิทเทนสไตน์, ลักเซมเบริก์,

เนเธอร์แลนด์, นอรเวย์, สิงค์โปร์, สวีเดน, สวิสเซอร์แลนด์, อังกฤษ และ

ล่าสุด คือ สหรัฐ ที่ให้ AAA ก็จริง แต่มุมมอง เป็น Negative

การทิ้งระเบิดเข้าใส่ US Dollar & Bond ทำให้ตลาดหุ้นทั่วโลก ดิ่งลง และมองหาสินทรัพย์ปลอดภัย เพื่อดูกระแสการแก้ไขต่อไป

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีตอนเช้าครับ เฮียนายห้างฯ และ คุณ เด็กขายของ และเพื่อนๆทุกๆท่าน

ผมกลับชื่นชมและยินดีกับคุณเด็กขายของด้วยความจริงใจ การลงทุนรู้จักจุดที่เพียงพอ รู้จักความปลอดภัย เมื่อราคามาถึง หรือถึงจุดปลดภัย ก็ทำอะไรให้สบายใจ ไม่ต้องมาคิดให้ปวดสมอง กำไรน้อยมากหรือขายหมูหรือขายได้ราคา มันก็แค่ความยินดีปรีดา ณ ช่วงนั้น ที่สุดของคุณค่าผมยังเชื่อว่า ขึ้นอยู่กับว่าเราเอาเงินจำนวนนั้นไปทำอะไร หาความสุขปลดปล่อยตัวเองได้มากน้อยขนาดไหน ดีกว่าต้องมานั่งจมทุกข์ คอยคิดว่าจะขายดีไหม ราคาจะลงหรือยัง จะไปต่อไป กลัวนั่นนี่ไปหมด สุดท้ายเกิดผลร้ายต่อร่างกาย เงินที่ได้เพิ่มมา กลับไม่ได้ใช้ไปในทางหาความสุขให้ตนเอง

ลองคิดดูให้ดีๆว่า แบบไหนคือความสุข และเป็นการให้รางวัลกับชีวิตที่แท้จริง

ผิดกับผม บางครั้งกำไรแล้วแต่ก็ยังไม่ขาย คิดมากวุ่นวาย บางครั้งนอนไม่หลับตื่นเต้นว่าราคาพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรแต่ส่วนหนึ่งเพราะเสียดายและหลงเสน่ห์ในน้องทอง ก็ยังพอทำใจปล่อยวางในราคาได้บ้าง) ชีวิตลืมหาความสุขให้กับตัวเอง ผิดจากตอนลงทุนใหม่ๆ(ตอนนั้นเล่นปลอดภัยกำไรน้อย สบายใจสบายกาย)

สุดแท้ว่าแต่ละท่านจะลุงทุนแบบไหน สนุกกับกำไรและให้รางวัลชีวิตอย่างไร ไม่มีอะไรเหมาะสมที่สุดในทางใด ขอให้เดินสายกลาง แล้วจะมีความสุขนะครับ

ปล. ผมมักหวั่นไหวกับคำพูดของเจ๊ขาใหญ่อยู่เรื่อยเลย อิอิ

ปล.2 เฮ้อ ชีวิต เมื่อคืนอยู่เกือบถึงเที่ยงคืน ขายได้อีกก้อนที่ราคา 21,254 แต่ต้องเครียดและนอนน้อย จริงไหมครับ คุณ nuchaba อิอิ :lol:

ถูกแก้ไข โดย DonJuan

เหลือแต่รูปพรรณ กับ พระเครื่อง ครับ แค่ไม่มีเหลือ " ทองแท่ง " เท่านั้น ครับ

สวัสดี เฮีย คุณdonและเพื่อนๆ

สวัสดีคุณคิก เจ้แว่น

คุณพี่ ของที่เเป็นชิ้นงาน พระเครื่อง ประมาณค่าไม่ได้

เตี่ยเราเก็บพระเลี่ยมทองเราได้ไว้2-3องค์ กับของที่เตี่ยให้ไว้ แล้วอยุ๋ที่น้องบ้าง

พระองค์ใหญ่และพระเครื่องในตู้พระในบ้าน อื่นๆ ถูกขโมยเหลือไว้บ้างเสียดาย+เสียใจ เป็นช่วงที่ปิดบ้านไว้ยังไม่ได้เก็บของออกมา :(

พระที่เห็นตั้งแต่เด็กๆทุกวันนี้ยังคิดถึง เป็นความรักของเตี่ยที่สะสมไว้

เดี๋ยวนี้จึงรู้ซึ้ง มองด้วยใจไม่ใช่แค่ตา

สวัสดีครับ คุณ ginger

เข้าใจความรู้สึกครับ ของบางอย่างแม้มีเงินก็หามาไม่ได้ มีคุณค่าทางจิตใจครับผม

ว่าแต่วันนี้อยากให้น้องทองเป็นอย่างไรดีครับ อิอิ

อรุณสวัสดิ์เฮียแบท เฮียเด็กขายของ-donjuan-ginger คุณnuchaba และเพื่อนๆทุกคนครับ :lol:

สวัสดีตอนเช้าครับ เฮียนายห้างฯ และ คุณ เด็กขายของ และเพื่อนๆทุกๆท่าน

ผมกลับชื่นชมและยินดีกับคุณเด็กขายของด้วยความจริงใจ การลงทุนรู้จักจุดที่เพียงพอ รู้จักความปลอดภัย เมื่อราคามาถึง หรือถึงจุดปลดภัย ก็ทำอะไรให้สบายใจ ไม่ต้องมาคิดให้ปวดสมอง กำไรน้อยมากหรือขายหมูหรือขายได้ราคา มันก็แค่ความยินดีปรีดา ณ ช่วงนั้น ที่สุดของคุณค่าผมยังเชื่อว่า ขึ้นอยู่กับว่าเราเอาเงินจำนวนนั้นไปทำอะไร หาความสุขปลดปล่อยตัวเองได้มากน้อยขนาดไหน ดีกว่าต้องมานั่งจมทุกข์ คอยคิดว่าจะขายดีไหม ราคาจะลงหรือยัง จะไปต่อไป กลัวนั่นนี่ไปหมด สุดท้ายเกิดผลร้ายต่อร่างกาย เงินที่ได้เพิ่มมา กลับไม่ได้ใช้ไปในทางหาความสุขให้ตนเอง

ลองคิดดูให้ดีๆว่า แบบไหนคือความสุข และเป็นการให้รางวัลกับชีวิตที่แท้จริง

ผิดกับผม บางครั้งกำไรแล้วแต่ก็ยังไม่ขาย คิดมากวุ่นวาย บางครั้งนอนไม่หลับตื่นเต้นว่าราคาพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไรแต่ส่วนหนึ่งเพราะเสียดายและหลงเสน่ห์ในน้องทอง ก็ยังพอทำใจปล่อยวางในราคาได้บ้าง) ชีวิตลืมหาความสุขให้กับตัวเอง ผิดจากตอนลงทุนใหม่ๆ(ตอนนั้นเล่นปลอดภัยกำไรน้อย สบายใจสบายกาย)

สุดแท้ว่าแต่ละท่านจะลุงทุนแบบไหน สนุกกับกำไรและให้รางวัลชีวิตอย่างไร ไม่มีอะไรเหมาะสมที่สุดในทางใด ขอให้เดินสายกลาง แล้วจะมีความสุขนะครับ

ปล. ผมมักหวั่นไหวกับคำพูดของเจ๊ขาใหญ่อยู่เรื่อยเลย อิอิ

ปล.2 เฮ้อ ชีวิต เมื่อคืนอยู่เกือบถึงเที่ยงคืน ขายได้อีกก้อนที่ราคา 21,254 แต่ต้องเครียดและนอนน้อย จริงไหมครับ คุณ nuchaba อิอิ :lol:

คุณ don B) เยี่ยม :lol: เห็นด้วยอย่างยิ่ง

คนเราต้องรู้จักวาง พอ รักตัวเอง :wub:

เราก็กำลังเลียนแบบพี่เขา เมื่อเล่นทองทำไงจะทำได้โดยไม่เบียดเบียนตัวเอง

เราว่ายังไงมันก็ยังไปต่อนะ + ที่มีก็ไม่ได้มาก ลงก็เก็บ คิดว่าเป็นส่วนที่เก็บไว้ให้สบายใจ :P

ถูกแก้ไข โดย ginger

เด็กขายของ กล่าว ขอบคุณครับ คุณ DonJuan ที่เขียนเช่นนั้น คือ อาจจะประมาณว่า คงเจอมาหมด ทั้งขึ้นเขา ลงห้วย อยู่ดอย

เลยเกร็งเวลามันขึ้นถลาเบื้องสูงไปมากๆ ไม่มีใครคาดถึงหรอกที่ สถาบันการจัดอันดับ จะมาปฎิบัติการหักหน้าขาใหญ่ สหรัฐ ได้

ขนาดนี้ เพราะเป็นสิ่งที่น่ารู้ว่า การกระทำของ S&P จะมีผลต่อตลาดหุ้นทั่วโลก ต่อการปรับลดแนวโน้มความน่าเชื่อถือระยะยาวของสหรัฐลงสู่ระดับ " เชิงลบ " และยังจะเจอความเสี่ยงจากแรงกดดันเงินเฟ้อในยูโรโซน และ จีน

ในคำแถลงการณ์ของ สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ มีการกล่าวระบุ เจ้าหน้าที่ของรัฐฯ บางประการ คือ เจ้าหน้าที่ฝ่ายนิติบัญญัติของสหรัฐ ( Lawyer's Officer )

ไม่สามารถดำเนินการให้ประสบความสำเร็จในการเจรจาข้อตกลงด้านงบประมาณในระยะกลางและระยะยาวได้ ก็อาจทำให้ ฐานะเศรษฐกิจสหรัฐตกอยู่ในความเสี่ยง Shut Down

เนื่องจากช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา สหรัฐมีภาวะด้านเสถียรภาพที่เปราะบาง ในด้านการเมือง และ ปัญหาเกี่ยวกับตัวเลขขาดดุลการค้า ประจวบเหมาะ กับ ตัวเลขงบประมาณที่จะต้องมีการตัดทอนลง ก็ยังไม่สามารถบรรลุข้อตกลงที่ดีทั้งสองฝ่ายได้

หรือว่า งานนี้ เป็น สมาคมสมรู้ร่วมคิด ระหว่างกัน เพื่อบีบบังคับให้มีการเปลี่ยนแปลงนโยบายการเงินของสหรัฐ

ติดตามต่อไป

คุณพี่ ของที่เเป็นชิ้นงาน พระเครื่อง ประมาณค่าไม่ได้

เตี่ยเราเก็บพระเลี่ยมทองเราได้ไว้2-3องค์ กับของที่เตี่ยให้ไว้ แล้วอยุ๋ที่น้องบ้าง

พระองค์ใหญ่และพระเครื่องในตู้พระในบ้าน อื่นๆ ถูกขโมยเหลือไว้บ้างเสียดาย+เสียใจ เป็นช่วงที่ปิดบ้านไว้ยังไม่ได้เก็บของออกมา :(

พระที่เห็นตั้งแต่เด็กๆทุกวันนี้ยังคิดถึง เป็นความรักของเตี่ยที่สะสมไว้

เดี๋ยวนี้จึงรู้ซึ้ง มองด้วยใจไม่ใช่แค่ตา

สวัสดีครับ คุณ ginger

ของสะสมประเภทแบบนี้ จะมีหลายอย่างแตกต่างกันไป แต่มีอย่างหนึ่งที่มูลค่าของวัตถุดิบ และ คุณค่า จะมีสูงขึ้นในอนาคต

เหรียญที่ระลึกครับ อาจจะจัดสร้างโดยกรมธนารักษ์ หรือ ที่ไหนก็ตาม ขอให้เป็นเนื้อวัตถุดิบที่เป็น ทอง หรือ เงิน ครับ

คราวไหน ผ่านร้านขายจำพวกนี้ ลองไปส่องๆ ดูแล้วจะเห็น ความงาม มูลค่า และ คุณค่า ของเขาครับ

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ คุณDonJuan คุณginger และเพื่อนๆ

เห็นด้วยกับคุณDonJuanค่ะ ตั้งแต่เล่นมาช่วงที่ทองวิ่งแบบนี้ ขายหมูบ้าง ตกรถบ้าง ตลอดเวลา แล้วก็เครียดนั่งเฝ้าหน้าจอจนไม่อยากจะทำอะไร แม้แต่จะออกไปหาความสุขจากเงินที่ได้กำไรมา จะออกไปกินข้าวนอกบ้านมื้อเย็นก็มักเป็นเวลาที่กราฟกำลังวิ่ง ก็ยอมที่จะหาอะไรก็ได้กินในบ้าน กินแบบรีบๆแทบจะไม่รู้รสชาดของอาหารด้วยซ้ำไป หนักเข้าเดี๋ยวนี้ถือ iphone ดูทั้งวัน นั่งก็ดู เดินก็ดู เหมือนคนบ้า เมื่อคืนก็เฝ้าหน้าจอ เหงื่อออก ตื่นเต้น เครียด ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะปล่อยหรือจะเก็บไว้ลุ้น 1500 ในที่สุดก็ปล่อยไป แต่ก็แฮปปี้แค่แป็บเดียว เพราะหวังจะได้เห็นทองลง แต่กลับไม่ยอมลงมาตามที่คิด ทำให้กลุ้มอีกว่าสงสัยปล่อยหมูอีกแล้ว เห็นมั๊ยคะ ถ้าเราไม่รู้จักพอใจ ถึงขายหรือไม่ขายก็เครียดอยู่ดี เพราะงั้นจงพอใจและไปใช้เงินซะ ทำบุญบ้าง หาความสุขบ้าง ขอบคุณคุณDonJuan ที่เตือนสติค่ะ เตือนบ่อยๆนะคะ เมื่อคืนก็ไม่ได้นอนฝันหวานอย่างที่คิด นอนดึก ตื่นเช้า เพราะอยากรู้ว่าตอนนี้ทองไปทางไหน

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ จากที่เห็นๆมากับตาฟังมากับหู

หลายท่านเสียชีวิตปกติไป บางท่านเคยดู ละคร รายการโทรทัศน์กับครอบครัว แต่เดี่ยวนี้กลางคืนมาดังดูกราฟ เจ๊ขาใหญ่ยังบอกเลยว่า เดี๋ยวนี้ละครไม่ได้ดูเลย ดูแต่กราฟ อิอิ

ท่านหนึ่งอายุมากแล้ว คงคอยตามราคาดึกๆมาหลายคืน วัยที่สูง + ความอ่อนล้า ทำให้เบลอ กดผิดจากขายเป็นซื้อ กำไรหดหายหลักพัน ต้องนั่งเซ็งอารมณ์และเครียดไปทั้งวัน ชีวิต..

บางท่านตกใจเกินเหตุ ทั้งที่เล่นทองแท่งอยู่กับตัวแท้ๆแถมเงินเย็น เมื่อเริ่มติดดอยก็ตกใจ เมื่อราคาลงมาดันขายทั้งซะงั้น(สต็อบลองทองแท่ง) เพื่อให้ราคาที่ลงไปต่ำกว่าจะได้ช้อนซื้อมาถูกกว่าราคาที่ขายไป เอามาขายได้กำไรมากขึ้นตอนทองขึ้น แต่ปรากฎว่าขายปุ๊บทองขึ้นปั๊บ บ่นเซ็งชีวิต เครียดไปหลายวัน

ตัวอย่างเหล่านอกให้หลายๆท่านทราบว่า เดินทางสายกลาง เอาแต่พอดี รอกำไรมากก็ทำได้ แต่อย่าไปเครียดหรือเวลาที่ไม่ได้ตามนั้น

ลงทุนกับทอง แล้วเอากำไรมาหาความสุขในชีวิต อย่าให้ลงทุนทอง แล้วน้องทองมานำชีวิต พาลจะความความสุขไม่ได้เลยครับผม