ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สำนักข่าวรอยเตอร์ รายงานว่า แนวโน้มหุ้นไทยวันนี้ปรับลงตามตลาดหุ้น ตปท. จับตาเลือกตั้งสหรัฐสัปดาห์นี้

*นักวิเคราะห์คาดหุ้นไทยวันนี้ ปรับตัวลงในทิศทางเดียวกับตลาดหุ้นต่างประเทศ

โดยเฉพาะตลาดหุ้นสหรัฐที่ปรับตัวลงมามาก โดยสัปดาห์นี้จะต้องติดตามการ

เลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐในกลางสัปดาห์

*ตลาดหุ้นสหรัฐปิดดิ่งลงในวันศุกร์ โดยตลาดหุ้นพุ่งขึ้นในช่วงแรกโดยได้รับแรงหนุน

จากตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรที่พุ่งขึ้นอย่างแข็งแกร่งเกินคาดในเดือนต.ค.

ก่อนที่ตลาดจะร่วงลงในช่วงต่อมา ขณะที่หุ้นกลุ่มพลังงานถ่วงตลาดดิ่งลง หลังจาก

บริษัทเชฟรอน คอร์ป เผยตัวเลขผลกำไรที่ต่ำเกินคาด

*ราคาน้ำมันดิบในตลาดล่วงหน้า NYMEX ส่งมอบเดือนธ.ค. ปิดเมื่อวันศุกร์ ดิ่งลง

2.23 ดอลลาร์ หรือ 2.6% มาที่ 84.86 ดอลลาร์/บาร์เรล โดยได้รับแรงกดดัน

จากการแข็งค่าของดอลลาร์ และจากการที่นักลงทุนลดความกังวลเรื่องภาวะ

ขาดแคลนเชื้อเพลิงหลังพายุแซนดีพัดผ่านไป

*วันศุกร์ต่างชาติซื้อสุทธิ 539.12 ลบ.จากวันพฤหัสบดี ซื้อสุทธิ 1.51 พันลบ.

*เช้านี้บาท/ดอลลาร์อยู่ที่ 30.75/79 จากเมื่อวันศุกร์อยู่ที่ 30.70/73

*นักวิเคราะห์มองแนวรับที่ 1,295 และ 1,285 ส่วนแนวต้านที่ 1,314

"ตลาดวันนี้คงจะอ่อนตัวลงมา เพราะดูจากดาวโจนส์ที่ลงขนาดนี้แล้ว ตลาดเราก็น่าจะลง" นายเทิดศักดิ์ ทวีธีระธรรม ผู้อำนวยการฝ่ายวิจัย บล.เอเซีย พลัส กล่าว

นายเทิดศักดิ์ กล่าวว่า ตลาดหุ้นในช่วงต้นสัปดาห์นี้ยังไม่มีปัจจัยใหม่ นอกจากการติดตามผลการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐ ในช่วงกลางสัปดาห์นี้ว่า ผลการเลือกตั้งจะเป็นอย่างไร

ดัชนีตลาดหุ้นสัปดาห์นี้จะมีแนวรับแรกที่ 1,295 หากหลุดแนวรับ ต่อมาอยู่ที่ 1,285 ขณะที่แนวต้านอยู่ที่ 1,314

ดัชนีตลาดหุ้นสำคัญ

*ดัชนีตลาดหลักทรัพย์เมื่อวันศุกร์ ปิดบวก 8.61 จุด หรือ 0.66% มาที่ 1,306.60

ด้วยมูลค่าการซื้อขาย 38,340.87 ล้านบาท

*ดัชนีอุตสาหกรรมดาวโจนส์เมื่อวันศุกร์ ปิดลบ 139.46 จุด หรือ 1.05% มาที่

13,093.16 และดัชนีแนสแดค ปิดลบ 37.93 จุด หรือ 1.26% มาที่ 2,982.13

*ตลาดหุ้นในภูมิภาคเช้านี้ ส่วนใหญ่ปรับตัวลง โดยตลาดหุ้นสิงคโปร์ ลบ 0.53%,

ญี่ปุ่น ลบ 0.31% ,เกาหลีใต้ ลบ 0.45%, ไต้หวัน ลบ 0.34% และฮ่องกง

ลบ 0.25%

จับตาหุ้น

*SNC เผยกำไรสุทธิ Q3/55 ลดลงเหลือ 79.15 ลบ.

*TCAP เผนขาย"ธนชาตประกันชีวิต"ให้พรูเด็นเชียลประกันชีวิตราว 1.8 หมื่นลบ.

*PPS เผยมีงานในมือ 400 ลบ.ทยอยรับรู้รายได้ถึงปี 2560

*EARTH/KTB:กรุงไทยเพิ่มเงินกู้อีก 2.5 พันลบ.แก่เอ็นเนอร์ยี่เอิร์ธ,ขยายธุรกิจ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ก้มหน้า รับชะตากรรม ไปก่อน ลาก t ยาวๆ

Cluster of support at 1675, daily Ichimoku cloud base / 90 day MA; 1668, Fib 61.8% and 1663, 200 day MA, would come in near-term focus on a break lower

สวัสดีครับ คุณ GB2514

ขอตอบ

1. ก่อนวันเลือกตั้ง เมื่อวันที่ 4/11/2008 เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ถูกต้องครับ คือช่วง 30-31 ตุลาคม 2008 ราคาทองลดลงมา 40 เหรียญ เมื่อลงมาแล้ว ราคาจะวิ่งแบบ Sideway ตลอดระดับ 10-15 เหรียญ ซึ่งผมก็เคยโพสต์ไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 ตุลาคม 2012 ไปแล้วรอบหนึ่ง

2. หลังวันเลือกตั้ง ปีนั้น ทองจะขึ้นวันที่ 24 /11 หรือผ่านไปแล้ว 20 วัน แต่มาคราวนี้ น่าจะเกิดเร็วขึ้น ด้วยเทคโนโลยี่ที่ทันสมัย และ เม็ดเงินจาก QE จากหลายประเทศ รอคอยอัดฉีดต่อเนื่องอยู่ ถ้า โอบามา ได้เป็นสมัย 2

ราคาทองอาจหล่นได้อีก 100-200 บาท แต่ไม่รู้เวลาไหน อาจจะบ่าย หรือค่ำ แต่ถ้ามองย้อนหลังข้อมูล ระดับราคาแบบนี้ ขอให้ตั้งแบบแฟร์ๆ หน่อย ถ้ามีตังค์เย็น น่าทยอยเก็บบางส่วนได้ ส่วนกระผม ปวดตับ ถ้าจะเก็บเฉลี่ยยอดที่ 24,880 บาท จะขอรอลดราคามากกว่านี้ สัก 100 บาท 24,350/24,450 บาท ว่าแต่เขียนถึงยอดราคานี้ วันก่อนเพื่อนป้าฯ ข้างบ้าน บอกว่า จะรอซื้อ 24,500 บาท มันมาก่อนกำหนดตั้ง 2 เดือน 20 วัน หุหุ

พี่ dkk ค่ะ ถ้าหากว่า โอบาม่าไม่ชนะการเลื่อกตั้ง ทองจะลงลึกประมาณปี 2008 เลยมั้ยค่ะ วันนี้เป็นวันที่กิ๊บเก๋ต้องตัดสินใจหนักมากเลยค่ะ ขอความคิดเห็นด้วยนะค่ะ เพราะติดไว้เยอะพอสมควรที่ยังไม่ได้ปล่อยของออกมาค่ะ แต่ว่าถ้าโอบาม่าได้ทองน่าจะไ้ด้เห็นเกือบ 1800 อีกรอบมั้ยค่ะ กลัวรอมนี่จะได้จังค่ะ ถ้าชนะทองคงร่วงงงงกระจุยกระจายเลยใช่มั้ยค่ะ

Resistance: 1696.75 minor / 1705.17 minor / 1710.06 moderate

Support: well below forecasted values

Overall trend in XAUUSD is bearish though Hourly charts appear to be overextend. With a mid level reversal pattern, Bullish Engulfing we risk a technical correction though this is likely to be limited to 1696.75. The prudent course of action is to remain sidelined.

นักวิฯ ฝรั่งมองว่า เทรนช่วงสั้นๆ อ่อนล้า แต่อย่างไรก็ตาม ก็มองว่าระยะกลางมีจังหวะที่จะถูกดันราคามาที่ 1696.75 ค่อยดูต่อไปว่า จะมีแรงดันเพิ่มอย่างไร หรืออาจจะวิ่งวน

Cluster of support at 1675, daily Ichimoku cloud base / 90 day MA; 1668, Fib 61.8% and 1663, 200 day MA, would come in near-term focus on a break lower

1675 / 1668 / 1663

พี่ dkk ค่ะ ถ้าหากว่า โอบาม่าไม่ชนะการเลื่อกตั้ง ทองจะลงลึกประมาณปี 2008 เลยมั้ยค่ะ วันนี้เป็นวันที่กิ๊บเก๋ต้องตัดสินใจหนักมากเลยค่ะ ขอความคิดเห็นด้วยนะค่ะ เพราะติดไว้เยอะพอสมควรที่ยังไม่ได้ปล่อยของออกมาค่ะ แต่ว่าถ้าโอบาม่าได้ทองน่าจะไ้ด้เห็นเกือบ 1800 อีกรอบมั้ยค่ะ กลัวรอมนี่จะได้จังค่ะ ถ้าชนะทองคงร่วงงงงกระจุยกระจายเลยใช่มั้ยค่ะ

อะไรจะเขียน อะไรจะมอง อะไรจะเป็น ก็เขียนๆ บ่นๆ ไปหมดแล้ว ก็อยู่ที่คุณฯ จะตัดสินใจเองว่า จะทำอะไรครับ

Support: - 1670.44(main). Break of the latter will give 1665.00, where a correction is possible. Then 1655.30, where a correction is also possible. Be there a strong impulse, we would see 1642.50. Continuation will bring 1624.81.

Resistance: - 1695.75, 1707.84, 1716.23 and 1727.30(main), where a correction may happen. Break would bring 1731.50, where a correction may also happen. Then follows 1739.44. Be there a strong impulse, we’d see 1757.84. Continuation would bring 1764.59.

ขอบคุณและสวัสดีค่ะ คุณเด็กขายของ และท่านอื่นๆ :01 :01

สถานการณ์ตอนนี้ :45 :45 :45 :_18d :_18d (แอบทำแผลให้ตัวเอง หุหุ)

แม่ทองจ๋า ขึ้นซะทีนะๆๆๆๆ ลาก T ไม่ไหวแล้วววววว

เซ็งตัวเองขาดทุน 4000 ไม่เอา ลุ้นขึ้น

ตอนนี้ล่อไป 9000 แล้ววุ้ย

European stocks set to open lower

Mon, Nov 05 2012, 06:33 GMT | Forex Live

By: Gerry Davies

Financial bookies see FTSE opening down as much as -0.5%, DAX down as much as -0.4% and CAC 40 down as much as -0.5%.

คาดว่า ตลาดยุโรปเปิดมาติดลบ

ว่ากันด้วยเวลาก่อนนะ เวลาออกรายงานตอนนี้ ถือว่า ตรงกับวันเวลาเมืองไทย สลับกลางวันกลางคืน แต่ก่อน สหรัฐ ออกรายงาน 08.30 เวลาไทยก็ 07.30 เข้าหน้าหนาว บวก 1 ชั่วโมง เวลาที่ออกคือ 2 ทุ่มครึ่ง

หวังว่าจะไม่เป็นแบบนั้น คือ จุด 1665

พบสูตรทำนายผลเลือกตั้งปธน.สหรัฐถูกทุกครั้ง

ศาสตราจารย์ด้านประวัติศาสตร์ในสหรัฐ พัฒนาสูตรสำเร็จในการทำนายว่าพรรคใดจะชนะการเลือกตั้งผู้นำสหรัฐในทุกๆครั้ง

อลัน ลิคต์แมน ศาสตราจารย์ด้านประวัติศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลัยอเมริกันที่กรุงวอชิงตัน เชื่อว่าเขาพบความลับในการทำนายว่าใครจะเป็นผู้ชนะในการชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐทุกครั้ง และก็มีบันทึกที่ใช้พิสูจน์ในเรื่องนี้มาตั้งแต่การเลือกตั้งปี 2527

ลิคแมนต์ เรียกสูตรการทำนายของเขาว่า "The 13 Keys to the White House" หรือ " กุญแจ 13 ดอก สู่ทำเนียบขาว " เขาพัฒนาระบบนี้ร่วมกับนักคณิตศาสตร์ วาโลเดีย เคลิส - โบร็อค มานานถึง 27 ปี กุญแจ 13 ดอกที่ว่า ก็คือกลุ่มตัวแปรต่างๆ 13 กลุ่มที่จะช่วยในการบอกว่า ตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐจะเปลี่ยนพรรคหรือไม่

ตัวแปร 13 คำถามที่ให้ตอบว่าถูกหรือผิดในการประเมินประธานาธิบดีคนปัจจุบัน เช่น จุดยืนของผู้สมัคร พลังของพรรคในสภานิติบัญญัติ ความมั่นคง เศรษฐกิจ และระดับของพรสวรรค์ของผู้สมัคร หากตอบว่า ผิด 5 ข้อหรือน้อยกว่านั้น พรรคปัจจุบันจะชนะประธานาธิบดี และหากตอบว่า ผิด 6 ข้อหรือมากกว่านั้น พรรคผู้ท้าชิงเป็นฝ่ายชนะ และด้วยหลักการดังกล่าว ลิคต์แมนทำนายถูกว่าการเลือกตั้งประธานาธิบดีเมื่อ 4 ปีที่แล้ว บารัค โอบามา เป็นฝ่ายชนะจอห์น แม็คเคน

เขาบอกว่า ทฤษฎีพื้นฐานที่อยู่เบื้องหลังความสำเร็จในการทำนายของเขาก็คือ การเลือกตั้งสหรัฐ ที่อิงอยู่กับผลงานของพรรคที่ครองทำเนียบขาวอยู่ ประชาชนมองที่ผลงานมากกว่าการหาเสียง เรื่องนี้ทำให้เขาทำนายได้ แม้ยังไม่รู้ว่าใครจะลงสมัคร

และในปีนี้ หากไม่มีเหตุการณ์อะไรใหญ่โตที่จะสร้างความเปลี่ยนแปลง ปัจจัยต่างๆล้วนเกื้อหนุนให้โอบามาได้รับเลือกตั้งอีกสมัย โดยอย่างน้อยเขาจะชนะคะแนนเสียงป็อปปูลาร์โหวตหรือคะแนนเสียงจากประชาชนโดยตรงอย่างแน่นอน ซึ่งการทุ่มเงินโฆษณาทางทีวีได้ผลเพียงเล็กน้อยต่อผู้มีสิทธิออกเสียง แต่การเข้าถึงผู้มีสิทธิออกเสียงและการลงคะแนนแบบกลุ่มจะส่งผลกระทบต่อการลงคะแนนของคณะผู้เลือกตั้งมากกว่า

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

โอ๊คโพสต์FBวอนเสื้อแดงห้ามทักษิณไปท่าขี้เหล็ก

นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชาย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร โพสต์เฟซบุ๊กในชื่อ Oak Panthongtae Shinawatra แสดงความเป็นห่วงพ.ต.ท.ทักษิณที่จะเดินทางมาท่าขี้เหล็ก ประเทศพม่า สืบเนื่องจากเหตุการณ์จับอาวุธสงครามได้เมื่อวานนี้ โดยนายพานทองแท้กังวลว่าอาวุธสงครามที่จับกุมได้ดังกล่าวจะมีความเชื่อมโยงกับการลอบสังหารบิดา

ทั้งนี้ นายพานทองแท้ ได้โพสต์ขอร้องมวลชนเสื้อแดง ให้ช่วยกันบอกพ.ต.ท.ทักษิณ ให้ยุติการเดินทางมาท่าขี้เหล็ก แล้วหาโอกาสดีๆ สถานที่เหมาะๆ แล้วค่อยเจอกันใหม่ เพื่อความปลอดภัยของทุกคน แต่ถ้าพ.ต.ท.ทักษิณยังยืนยันจะไปให้ได้ ลูก 3 คนจะขอใช้ไม้ตาย ขอตามไปด้วย ดังนี้

"คุณพ่อผมเป็นคนที่ไม่เคยกลัวตายครับ

หลายครั้งที่คุณพ่อผมอยู่ในสถานการณ์ที่ล่อแหลม เวลามีคนทักด้วยความเป็นห่วง คุณพ่อมักจะบอกว่า "ไม่ต้องห่วง ผมมีพระดี" แล้วก็เปิดคอเสื้อให้ดูพร้อมกับบอกว่านี่ไง "หลวงพ่อหนัง" (คือหนังล้วนๆไม่มีอะไรแขวนคอเลยครับ)

การจะไปท่าขี้เหล็กครั้งนี้ก็เช่นเดียวกัน คุณพ่อผมก็ไม่กลัวเหมือนเช่นเคย จากข้อมูลจริงในพื้นที่, สมมุติฐานที่สอดคล้องกับการเคลื่อนไหวใน กทม. และข้อมูลจากการลอบสังหารในอดีต ซึ่งผมได้ลงในโพสต์ที่แล้ว พื้นที่นี้ยังเป็นพื้นที่ ที่ทาง ปปส.กำหนดให้เป็นสีแดง มีชนกลุ่มน้อยกลุ่มต่างๆที่เกี่ยวข้องกับยาเสพติด และผู้ค้ายาของไทยที่มีคดีติดตัว หลบหนีไปอยู่เป็นจำนวนมาก

และก็สืบเนื่องมาจากสมัยที่คุณพ่อผมเป็นนายกฯ ได้กดดันและปราบปรามผู้ค้ายาเสพติด จนกระทั่งแทบจะหมดไปจากผืนแผ่นดินไทย ซึ่งแน่นอนว่าคนกลุ่มนี้ย่อมเสียผลประโยชน์ และก็จัดอยู่ในกลุ่มที่เป็นปฏิปักษ์กับคุณพ่อผม และเป็นอีกกลุ่มที่มีอิทธิพลในพื้นที่ มากพอที่จะปฏิบัติการโดยใช้ความรุนแรงได้

จากข้อมูลเหล่านี้ ทั้งขาเก่าเจ้าประจำ กลุ่มค้ายา และธุรกิจผิดกฎหมายต่างๆ นี่คือที่มาของโพสต์ที่แล้วตามที่สื่อนำไปพาดหัวว่า "โอ๊คของขึ้นโพสต์แฉแหลก" แต่จริงๆแล้วมันเป็นอีกความรู้สึกนึงครับ สิ่งที่ผมอยากจะพูดก็คือ

"ผมอยากจะบอกว่า ถึงพ่อจะไม่กลัว แต่ลูกๆของพ่อทั้ง 3 คน กลัวพ่อจะเป็นอันตรายครับ"

จนถึงตอนนี้ คุณพ่อผมยังบอกว่าไม่เคยกลัว และยืนยันที่จะไปอยู่เลยครับ แต่เมื่อผมพูดว่า ถ้ามีอะไรเกิดขึ้น มันไม่ใช่พ่อคนเดียว พี่น้องประชาชนที่มาพบกับพ่อจะพลอยถูกลูกหลงไปด้วย ผมสังเกตว่าท่านเริ่มลังเลใจ และอาจเปลี่ยนใจครับ แต่ตอนนี้ผมทราบว่าท่านเกรงใจคนที่เตรียมงาน เกรงใจพี่น้องจากทุกจังหวัดที่ได้ข่าวว่าพ่อจะมา และได้เตรียมตัวเตรียมใจที่จะพบกับคุณพ่อ และที่สำคัญตัวคุณพ่อผมเอง ก็คิดถึงและอยากเจอกับ พ่อแม่พี่น้องมวลชนคนเสื้อแดงทุกท่านครับ

ผมต้องขอกราบเรียนทีมงาน และพี่น้องเสื้อแดงที่รักทุกท่านครับ ทุกท่านให้ความรักความศรัทธากับคุณพ่อผม ทุกท่านมีบุญคุณกับผมและครอบครัว ผมไม่มีวันลืมบุญคุณทุกๆท่าน ผมทราบดีครับว่า ทุกๆท่านอยากเจอคุณพ่อผมตัวเป็นๆ มากกว่าการ โฟนอิน หรือ วิดีโอลิงค์

แต่ในเมื่อการมาเจอกันครั้งนี้อาจเป็นการเจอแบบมีของแถม คือเจอตัวและก็แถม RPG ให้ด้วย ผมเกรงว่ามันจะไม่ใช่"ตัวเป็นๆ"อย่างที่คิดไว้สิครับ ผมว่าเราใจเย็นๆกันก่อน ถ้าครั้งนี้สถานการณ์และสถานที่ มันไม่เอื้ออำนวย เราไว้ค่อยเจอกันใหม่ในสถานที่ ที่ปลอดภัยกว่านี้ ผมว่าเราจะได้เจอกันอย่างสบายใจกว่าครับ

ครั้งนี้นึกว่าเป็นคำขอจากลูกๆของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นะครับ ช่วยกันบอกคุณพ่อผมว่า อย่ามาเลยท่าขี้เหล็ก ยิ่งบอกกันเยอะๆยิ่งดี ให้ท่านรู้ว่าพวกเราเป็นห่วงในความปลอดภัย แล้วหาโอกาสดีๆ สถานที่เหมาะๆ แล้วค่อยเจอกันใหม่ ปลอดภัยกันทุกคน จะเจอกัน 3 วัน 3 คืนก็ยังได้

หากคุณพ่อยังยืนยันว่าจะมาอีก โอ๊ค,เอม,อิ๊งค์ จะใช้ไม้ตายครับ

เราจะบอกพ่อว่า "ถ้าพ่อคิดว่ามันปลอดภัยจริง โอ๊ค+เอม+อิ๊งค์ ก็จะไปกับพ่อด้วยครับ"