ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับๆ ทุกท่าน ยังหนุกหนานเหมือนเดิมครับ และก็ขอบคุณในข่าวสารต่าง ๆ ด้วยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดีใจจังที่อ่านเจอเด็กขายของมาทักทายรู้สึกอบอุ่นใจจริงฯเลยมีเพื่อนร่วมทางเชียร์ขึ้นทางเดียวกันเลยดอยไปแล้วเหลือแต่รอกินลำไยหวานฯพวงใหญ่ฯตามคุณใหญ่แบบไม่ถึงเป้าหมายไม่ขายแล้วรอขายพร้อมคุณเด็กขายของจะได้ไม่ขายหมูตกรถนะคะ :wub:

อยากไปบ้างจัง ไม่ได้ไปวัดโสธร-วังมุก-อ่างศิลา หลายปีแล้วคะ นึกแล้วก็คิดถึง คิดถึง3473749b.gif

ดีใจจังที่อ่านเจอเด็กขายของมาทักทายรู้สึกอบอุ่นใจจริงฯเลยมีเพื่อนร่วมทางเชียร์ขึ้นทางเดียวกันเลยดอยไปแล้วเหลือแต่รอกินลำไยหวานฯพวงใหญ่ฯตามคุณใหญ่แบบไม่ถึงเป้าหมายไม่ขายแล้วรอขายพร้อมคุณเด็กขายของจะได้ไม่ขายหมูตกรถนะคะ :wub:

สวัสดีครับ คุณ GODRON สรุปสั้นๆว่า " ทองขึ้น เราสู้ถือต่อ แต่ถ้าลง เราจะสำรองเพิ่มเติม " ถูกหรือเปล่าครับ

แต่สุดท้าย ยังไง ก็ต้องขอให้มีทองแท่ง อยู่ในพอร์ต ไม่มีแล้ว เหงา

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีครับ คุณ GODRON สรุปสั้นๆว่า " ทองขึ้น เราสู้ถือต่อ แต่ถ้าลง เราจะสำรองเพิ่มเติม " ถูกหรือเปล่าครับ

แต่สุดท้าย ยังไง ก็ต้องขอให้มีทองแท่ง อยู่ในพอร์ต ไม่มีแล้ว เหงา

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ถูกใจมาก :rolleyes:

ถูกต้องและถูกใจไม่มีทองอยู่ในมือจะเหงาเพราะไม่ได้ลุ้นแล้วก็ไม่ทันยุคทันสมัยเวลาเพื่อนคุยก็ได้แต่ฟังตาปริบฯถ้ามีถือแม้จะไดกำไรก็ดีหรือติดดอยก็ดีอย่างน้อยก็อุ่นใจเพราะทองยังไงก็ขึ้นตลอดอยู่ดีถ้าลงมาถูกก็ซื้อเพิ่มถ้าขึ้นถึงเป้าหมายพอใจก็ขายแบบสนุกฯขำฯ :lol:

อยากไปบ้างจัง ไม่ได้ไปวัดโสธร-วังมุก-อ่างศิลา หลายปีแล้วคะ นึกแล้วก็คิดถึง คิดถึง3473749b.gif

สวัสดีครับ คุณ put42

ปกติทริป ไหว้หลวงพ่อโสธรฯ 9 โมงเช้า แล้วเข้าไปไหวัวัดจีนด้านหลังฯ แล้วขับไป วัดจีนประชาสโมสรฯ (เล่งฮกยี่ ) ประมาณ 11.30 น.

แวะทานข้าว ที่ร้านป้าหนู ( ตลาดบ้านใหม่ ) วิวดี ครับ มีอยู่ครั้งหนึ่ง ไปกับเด็กๆ หลายคน เลยขับรถตรงขึ้นไปอีก จะมี สวนปาล์มฟาร์มนก

สุดยอดความมหัศจรรย์ ของ นกมาคอว์ ครับ ขากลับ ก็จะแวะร้าน ปู กับ เอ อยู่ที่ถนนทางเข้าวัดฯ ตรงข้ามปราสาททราย ลูกชุบ อร่อยมาก

แต่ทำไม คนซื้อแต่ ชิฟฟอนเค็ก ก็ไม่รู้ ข้างๆ ร้าน ปูกับเอ ทำกรอบพระเงินและทอง สวยมากครับ

อิ่มท้อง เที่ยวเหนื่อย มีขนมตุนแล้ว ขับรถต่อไป อ่างศิลา ทานอาหารอีกที ตอน 4 โมงเย็นพอดี แดดร่มลมตก อากาศเย็นสบายๆ

ลองตามนี้ดูนะครับ ถ้ามีโอกาสไป จ.ฉะเชิงเทรา

ผมเลยดอยมาเกือบ 300 เมตรแล้ว ขอถือต่อ

ลุ้นเอามันๆๆๆๆ

รอจรวดคับ

การปิโตรเลียมสหรัฐ (API) ระบุว่า สต็อกน้ำมันและน้ำมันเบนซินของสหรัฐปรับตัวสูงขึ้น ซึ่งบ่งชี้ว่าความต้องการเชื้อเพลิงในสหรัฐกำลังปรับตัวลดลง API เปิดเผยหลังจากตลาดน้ำมัน NYMEX ปิดทำการเมื่อคืนนี้ว่า สต็อกน้ำมันดิบลดลง 860,000 บาร์เรลในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 4 ก.พ. สต็อกน้ำมันกลั่นลดลง 846,000 บาร์เรล สต็อกน้ำมันเบนซินเพิ่มขึ้น 2.4 ล้านบาร์เรล และอัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันเพิ่มขึ้น 1.4%

นักลงทุนจับตาดูรายงานสต็อกน้ำมันประจำสัปดาห์ซึ่งสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐ (EIA) จะเปิดเผยในคืนนี้ตามเวลาประเทศไทย โดยนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าสต็อกน้ำมันดิบจะลดลง 1.6 ล้านบาร์เรล สต็อกน้ำมันกลั่นจะเพิ่มขึ้น 500,000 บาร์เรล สต็อกน้ำมันเบนซินจะเพิ่มขึ้น 500,000 บาร์เรล นอกจากนี้คาดว่า อัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันจะเพิ่มขึ้น 0.5%

ปล. ถ้าคืนนี้ บทสรุปของมันคือ น้ำมันสำรองสต็อคน้ำมันดิบเพิ่มขึ้น > ราคาน้ำมันตลาดโลก ก็จะลดลง ในมุมกลับกัน ถ้าปริมาณลดลง

น้ำมันตลาดโลก ก็ขึ้นต่อ

"(เงินบาท)อ่อนค่าลง บ้านเราเริ่ม out ต่างชาติขายหุ้น และ settlement ดอลลาร์ในตลาดยังดูมี support อยู่"

ช่วงนี้ บาทอ่อน เป็นจังหวะที่ทำให้ราคาทอง ในประเทศ ขึ้นเร็วมาก ประกอบกับ การประกาศราคาฯ

ดีมากครับ

คำว่า Out คือ ไม่น่าสนใจต่อการลงทุน เพราะผลตอบแทนไม่น่าดึงดูด เมื่อเอาความเสี่ยงมาเปรียบเทียบ ส่วนวันที่ 1 มิถุนายน 54

มีการประชุมของ กบง. มีแนวโน้มว่า จะมีการปรับดอกเบี้ยนโยบายเพิ่มขึ้น อีก .25% เป็น 3.75% ผลที่จะตามมา คือ ค่าเงินบาท

อาจจะแข็งค่าขึ้นเล็กน้อย นะครับ แข็งขึ้น 10 - 15 สตางค์

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สำนักข่าวเกียวโดรายงานโดยอ้างแหล่งข่าวว่า บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ คาดว่าจะเพิ่มการผลิตรถในประเทศได้ถึง 90% ของระดับการผลิตปกติ

ในเดือนมิ.ย.นี้ ซึ่งสูงกว่าระดับ 70% ที่ได้มีการวางแผนไว้ก่อนหน้านี้

ถ้าการผลิตรถยนต์กลับเข้าสู่ที่เดิมได้ ก็แสดงว่า พวกอุปกรณ์ชิ้นส่วนสำคัญก็เริ่มกลับมาผลิตได้เช่นกัน ดังนั้น อุปสงค์ของ วัตถุดิบต่างๆ

รวมทั้ง น้ำมัน น่าจะเพิ่มขึ้น ตามการผลิตรถยนต์

คุณ Nuchaba ทำไม การไปไหนมาไหน ค่อนข้างใกล้เคียงเด็กขายของ เลยครับ ชอบไปวัดโสธรฯ วันธรรมดา ส่วนสถานที่จอดรถ

จอดที่วัดจีนด้านหลังวัดโสธรฯ หรือเปล่าครับ แบบริมแม่น้ำบางประกง แล้วเดินทะลุกุฎิฯ เจ้าอาวาส เดินเข้าด้านหลังได้เลย ไม่ต้อง

แออัดกับคนอื่นๆ เข้ามาก็เข้าองค์โสธรฯ จริง ได้เลยครับ ( เออ ! เขียวเสวย วางขายหรือยังครับ ) แล้วก็ตาม Route เลยว่า ต้อง

แวะไปชายหาดบางแสน อ่างศิลา ทานวังมุข ( เออ ! ไม่ทราบว่า ตอนนี้ ปูม้านึ่ง โลละ เท่าไหร่ครับ ) อย่าบอกนะว่า แวะไปที่ชาย

หาดบางแสน ตรงข้ามโรงแรม The Tide หาซื้อไก่เหลืองย่าง กลับบ้านนะครับ ( ราคาขาย แค่ 20% เมื่อเทียบกับที่ราคา Paragon )

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ

ปกติจะไปวันธรรมดาค่ะเพราะวันหยุดคนเยอะมากๆ จอดรถตรงที่วัดจัดไว้ให้ค่ะก็สะดวกดีเดินมานิดเดียวเองค่ะ

ตอนนี้ไม่เห็นมีมะม่วงเลยนะคะ สงสัยใกล้จะวายแล้ว พอไหว้พระเสร็จก๊ไปหาซื้อพวกขนมจาก ข้าวหลาม กุ้งนึ่ง

เอากลับมาเป็นของฝาก แม่ค้าร้องเรียกแข่งกัน แจกขนมจากเอามายัดให้ชิม เราก็พยายามจะไปซื้อเจ้าประจำ

เพราะมั่นใจว่าอร่อยถูกปากแล้ว ก็ไม่อยากจะไปชิมของเจ้าอื่น แต่มีเจ้านึงเป็นป้าแก่ๆ 2คน ตอนกลับเห็นแล้วสงสาร

ก็เลยช่วยซื้อมา 100บาท ปรากฎว่าไม่ค่อยอร่อย หวานเกินไป และเนื้อขนมไม่ค่อยเหนียว

ออกจากวัดก็ตรงไปวังมุขตามสูตร ร้านนี้น้ำจิ้มรสเด็ดจริงๆร้านอื่นสู้ไม่ได้ ไปลองมาหลายร้านแล้วค่ะ

ปูม้านึ่งโลละ 400บาท กุ้งแชบ้วยเผาโลละ 800บาท ปลากะพงทอดราดน้ำปลา 380บาท

หอยแมลงภู่อบหม้อดิน 80บาท โซ๊ยปูม้าไป 2โล หายอยากเลยค่ะ สดมากๆ เนื้อแน่นจริงๆ

ต้ากง โกลบอล บริษัทจัดอันดับความน่าเชื่อถือของจีน ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือระยะยาวสกุลเงินต่างประเทศและสกุลเงินปอนด์ของอังกฤษ ลงสู่ระดับ A+ หล่นลงหนึ่งระดับจาก AA- และยังมีแนวโน้มเชิง "ลบ"

ความสามารถในการชำระหนี้ของอังกฤษที่ถดถอย, มาตรการฟื้นฟูเศรษฐกิจของรัฐบาล ก็ยังไม่แข็งแกร่งพอที่จะทำให้ยอดขาดดุลการคลังและภาระหนี้ระยะยาวปรับตัวลดลงได้ อัตราการขยายตัวของเศรษฐกิจอังกฤษในปี 2553 อยู่ที่ร้อยละ 1.3 ซึ่งต่ำกว่าค่าเฉลี่ยอัตราการขยายตัวของเศรษฐกิจทั่วโลก แต่มียอดขาดดุลงบประมาณร้อยละ 9.8 ของจีดีพี

เรียล รูบินี จากมหาวิทยาลัยนิวยอร์ก ผู้ที่เคยพยากรณ์วิกฤตการเงินโลกเมื่อปี 2551-2552 ล่าสุดพยากรณ์อีกครั้งว่า เมื่อถึงจุดๆ หนึ่ง

เศรษฐกิจจีนจะชะลอตัวอย่างรวดเร็ว คาดว่า จุดๆ นั้นจะเริ่มต้นขึ้นอย่างเร็วที่สุดในปี 2556 เนื่องจากการลงทุนสินทรัพย์คงที่ในจีนจะสะดุดตัวลงอย่างฉับพลัน

หากรัฐบาลจีนไม่ประมาท ควรเห็นตรงกับรูบินี และควรเร่งระดมสมองเพื่อป้องกันช่วงขาลงที่อาจลงอย่างรุนแรง จนจีนกลายเป็นเหยื่อ

อีกหนึ่งรายของภาวะเศรษฐกิจสั่นคลอน ดังที่กำลังเกิดขึ้นกับสหรัฐ ยุโรป และญี่ปุ่น

สวัสดีค่ะพี่เด็กขายของ

ปกติจะไปวันธรรมดาค่ะเพราะวันหยุดคนเยอะมากๆ จอดรถตรงที่วัดจัดไว้ให้ค่ะก็สะดวกดีเดินมานิดเดียวเองค่ะ

ตอนนี้ไม่เห็นมีมะม่วงเลยนะคะ สงสัยใกล้จะวายแล้ว พอไหว้พระเสร็จก๊ไปหาซื้อพวกขนมจาก ข้าวหลาม กุ้งนึ่ง

เอากลับมาเป็นของฝาก แม่ค้าร้องเรียกแข่งกัน แจกขนมจากเอามายัดให้ชิม เราก็พยายามจะไปซื้อเจ้าประจำ

เพราะมั่นใจว่าอร่อยถูกปากแล้ว ก็ไม่อยากจะไปชิมของเจ้าอื่น แต่มีเจ้านึงเป็นป้าแก่ๆ 2คน ตอนกลับเห็นแล้วสงสาร

ก็เลยช่วยซื้อมา 100บาท ปรากฎว่าไม่ค่อยอร่อย หวานเกินไป และเนื้อขนมไม่ค่อยเหนียว

ออกจากวัดก็ตรงไปวังมุขตามสูตร ร้านนี้น้ำจิ้มรสเด็ดจริงๆร้านอื่นสู้ไม่ได้ ไปลองมาหลายร้านแล้วค่ะ

ปูม้านึ่งโลละ 400บาท กุ้งแชบ้วยเผาโลละ 800บาท ปลากะพงทอดราดน้ำปลา 380บาท

หอยแมลงภู่อบหม้อดิน 80บาท โซ๊ยปูม้าไป 2โล หายอยากเลยค่ะ สดมากๆ เนื้อแน่นจริงๆ

สวัสดีครับ คุณ Nuchaba

กล่าวได้ถูกต้องครับ วันธรรมดาคนไม่มาก จอดรถตรงข้ามกับสถานที่ให้ไหว้องค์โสธรฯ จำลอง ครับ สะดวกดี

ตรงนั้น ของกินขายเยอะ เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่า เขาเอาป้าแก่ๆ มาขาย เพราะรู้ว่า คนไทยใจดี สงสารคนสูงอายุหรือเปล่า

ตรงทางออกที่จอดรถ ที่คุณ Nuchaba ไปจอด มีป้าแก่ เหมือนกัน ขายกระยาสารท เห็นหรือไม่ครับ ไม่อร่อย เช่นกันครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับ การบอกให้ทราบถึง ราคาปูม้านึ่ง โลละ 400 บาท แหม ! แล้วยังแถมมาให้อีกมากมาย

ยั่วให้เด็กขายของ น้ำลายไหลเยิ้มเลยนะครับ

ทานปูม้านึ่งที่วังมุข ก็สบายใจ ในหลายๆ เรื่อง ที่จอดรถก็มีมากมาย ในวันหยุด ถ้าคุณ Nuchaba แวะไปตลาดหนองมน

ด้านหลังของตลาดหนองมนจริงๆ ก็จะมีกะละมัง ( แบบที่ เฮียปีรันย่า ใส่ทองมั่ง ) ใส่ปูม้า เป็นๆ เต็มไปหมด แล้วเสมือนว่า

เราต้องเป็นคนตัดสินใจว่า ใครจะโดนเชือด มันวังเวงยังไงชอบกล แล้วแม่ค้าจะถามว่า นึ่งไหม ถ้าบอกว่า นึ่ง เขาก็จับตัว

ที่เราเลือกใส่ใน ซึ่งนึ่ง แล้วคุณ Nuchaba ดูตอนสุดท้าย แล้วจะ เห็น ขาปูหลุดเต็มไปหมด แสดงบ่งบอกถึงความทรมาน

บาปกรรม บาปกรรม ครับ ( ทานที่ร้านวังมุข เบ็ดเสร็จ ไม่เห็นอะไร ฮิ ฮิ )