ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

จำนวนคนเข้าขอรับสวัสดิการลดลงต่อเนื่อง >> ข่าวดี ??

ถูกแก้ไข โดย chinchilla

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ พี่เด็กขายของ

พี่เด็กขายของ ถ้าเกิดสมมติว่า ในอนาคตข้างหน้า FED ประกาศขึ้นดอกเบี้ย

แล้ว ทอง จะไปทางไหน อย่า่งไรครับ

เพราะ USD Index คงแข็งแรงขึ้น (หรือเ้ปล่าครับ)

สวัสดีครับ คุณ chinchilla

สำหรับคำถามนี้ ในภาครวมแล้ว การขึ้นดอกเบี้ย จะทำให้ US Dollar แข็งค่าขึ้น แต่ก็มีองค์ประกอบร่วม คือ

1. ขึ้นมากไหม ถ้าขึ้นน้อย แบบที่นักวิเคราะห์มองว่า ขึ้นแค่นี้ ขึ้นไปทำไม ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นในกอใผ่ คุณฯ ก็คงถามว่า สักเท่าไหร่ที่

บอกว่าน้อย ก็คือ แค่ 0.25 - 1.00 %

2. ขึ้นมากกว่า 1.25% - 2.00 % ก็แรงพอดู จะทำให้ ประชาชน เริ่มหันมาใช้สอยอย่างประหยัดมากขึ้น เพราะ ดอกเบี้ยไม่ใช่ขึ้นเฉพาะ

ฝั่งฝาก อย่างเดียวนะครับ ฝั่งกู้ หรือ สินเชื่อนี่แหละ ที่จะทำให้ อเมริกันชน เริ่มตื่นตัว และ ตื่นตกใจ ต่อภาระรายจ่ายที่เพิ่มขึ้น

ทั้งดอกเบี้ยซื้อบ้าน ซื้อรถยนต์ ก็จะเกิด ความต้องการที่ลดลง

แต่สรุปแล้ว ประเด็นหลักๆ ที่ต้องจับตาอย่างใกล้ชิด เกี่ยวกับ Fed ก่อนการมองการขึ้นดอกเบี้ย คือ มาตราการผ่อนคลายด้านปริมาณ QE 2

ที่จะสิ้นสุดในปลายเดือนมิถุนายน 54 แล้วมาตราการที่จะมาทดแทน มีหรือเปล่า ก่อนที่จะขึ้นดอกเบี้ย Fed ต้องมองหา และ ประกาศให้

นักลงทุน ได้ทราบถึงทิศทางฯ ครับ ถามว่า แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรล่ะ ก็คงต้องดูความประพฤติของพวกขาใหญ่ กองทุน ว่า มันกำลังทำ

อะไร และ คิดจะทำอะไร ( แต่ความคิดของพวกนั้น คือ ล่อ ให้ แมงเม่า เข้าไปติดกับดัก นะครับ )

แล้ว คุณฯ อย่าเปรียบเปรยประเด็นขึ้นดอกเบี้ย แบบพี่ไทยให้ดูนะครับ ขึ้นทีละ สลึงเดียว ทุกๆ 3 เดือน เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า กับค่าเงิน

ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ค่าเงินบาทก็ยังผันผวนเหมือนเดิม วันพุธหน้า 1 มิถุนายน 54 ก็จะขึ้นอีก สลึง ตัวเลขผลิตภัณฑ์มวลรวมของประเทศ

สหรัฐอเมริกา ใหญ่มาก ถ้าขึ้นแบบพี่ไทย อายไปทั่วโลก ครับ

จำนวนคนเข้าขอรับสวัสดิการลดลงต่อเนื่อง >> ข่าวดี ??

ในรายอาทิตย์ล่าสุด เพิ่มขึ้น 10,000 คน ไปอยู่ที่ 424,000 คน ที่เดินเข้าแถวลงทะเบียนคนว่างงาน แต่ กระทรวงแรงงาน กำลัง

ชี้ให้นักลงทุน มองไปที่ยอดสุทธิ รายปี ที่ลดลงอย่างต่อเนื่อง เปรียบเทียบปีที่แล้ว กับ ปีนี้ ไอ้พวกนักข่าว มองไม่เป็น เป็นแต่

รายงาน " ตกงานเพิ่มขึ้น 10,000 คน " มันมอง ต้องมองลึกๆ ว่า รัฐบาลฯ ประสบความสำเร็จ ที่ทำให้ คนว่างงานลดลง

จาก 9.98 ล้านเมื่อปีที่แล้ว เหลือแค่ 7.74 ล้านคน ในอาทิตย์ ของวันที่ 7 พฤษภาคม 54

The total number of people receiving some kind of state or federal benefit, which is reported with a two-week lag, sank 196,976 to 7.74 million in week of May 7, the lowest level in more than two years.

One year ago, 9.98 million people were receiving unemployment compensation

นักลงทุนฝรั่ง มันยัง งง & สับสน เลยครับ ตัวเลข GDP ออกมาเท่าเดิม 1.8% ว่างเงินรายอาทิตย์เพิ่มขึ้น 10,000 คนในอาทิตย์ล่าสุด

แต่ ภาครัฐฯ กลับพยายามชี้นำไปอีกรูปแบบหนึ่ง ว่า มีการปรับตัวดีขึ้น แบบที่ ไกน์เนอร์ บอกไว้ เมื่อวานนี้ ( ก็แหง่ แหละ พอตัวเลข

ออกมาที ก็มีการขอ Revise เกือบทุกครั้ง )

ในรูปแบบบริษัทฯ ถ้าแผนกขายส่งยอดประมาณการขายไปยัง กรรมการผู้จัดการ แล้วถูกตีกลับ แสดงว่า เฮ้ย ข้าฯ ไม่พอใจตัวเลข

แบบนั้นนะ ไปแก้ไข หรือ ปรับปรุงมาเสนอใหม่ เด็กขายของ ก็จะถามว่า เพื่อนๆ ว่า ผู้จัดการฝ่ายขาย จะกลับไปแก้ไขตัวเลข

Forecast (ประมาณการณ์ ) ในรูปแบบไหนครับ แน่นอน ! ก็ต้อง เชลียร์ไว้ก่อน ใช่ไหมครับ ใส่ตัวเลขให้ดูเยอะๆ สวยงาม

ขายได้ขายไม่ถึง เป็นคนละเรื่องกัน เดี๋ยวกูค่อยหาข้ออ้าง มาบอกมันทีหลัง ก็ได้ แต่วันนี้ ขอเอาตัวรอดถูกด่า ก่อน มันชอบตัวเลขสูง

ฉันใดก็ฉันนั้น ตอนนี้ ยังไม่เกิดอะไรขึ้น ก็เหมือนแก้ผ้าเอาหน้ารอดไว้ก่อน ติดตามต่อไปครับ

:rolleyes: ขอบคุณค่ะ คุณเด็กขายของติดตามอ่านต่อไป

อ่า แสดงว่า พี่เด็กขายของ กำลังบอกเป็นนัยๆ ว่า

ให้จับตาดู ตัวเลขจำนวนคนว่างงาน และ จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการ

ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะ มันเป็นดัชนี บ่งบอก การฟื้นตัวของอเมริกา

ตราบใดที่มันยังไม่ต่ำกว่า 8% (เมื่อเปรียบเทียบกับปีที่แล้ว)

แสดงว่ามันก็ยังไม่เป็นสัญญาณที่ดี (หรือเปล่าครับ)

มันเป็นภาระอย่างหนึ่งที่รัฐบาลแบกรับ ถ้าเปลี่ยนเป็นพวกเขามีงานทำ รัฐบาล ก็จะมีรายได้ในรูปภาษีจากพวกเขา

และเป็นการเพิ่มคะแนนเสียงให้กับ รัฐบาลโอบามา ในการที่จะดำรงตำแหน่งอีกวาระ แต่ปัจจุบันนี้ ทำไมต้องมีการ

Revise บ่อยๆ เด็กขายของ ไม่เข้าใจครับ ทำไมถึงไม่มีการขอเอกสารไปดูตัวเลขก่อน การประกาศออกมา

อย่างนี้ ทำให้ขาดความน่าเชื่อถือไปเยอะในสายตานักลงทุน และ ประเทศอื่นๆ ทั่วโลก

สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานโดยอ้างผลการสำรวจที่มีการเผยแพร่ในหนังสือพิมพ์รายวัน ภาษาจีนในประเทศมาเลเซีย ว่า

เจ้านายฮ่องกง เป็นเจ้านายที่ใช้งานผู้ใต้บังคับบัญชา " หนักที่สุด " รองลงมา คือ เจ้านาย สิงคโปร์

ผลสำรวจ ระบุว่า เจ้านายชาวฮ่องกง และ สิงค์โปร์ ได้ชื่อว่า เป็นเจ้านายสุดหินที่ใช้ลูกน้องหนักที่สุดในภูมิภาคเอเชีย-แปซิฟิก

โดยผลสำรวจ ระบุว่า ร้อยละ 68 ของผู้เป็นเจ้านายในฮ่องกง มีความคาดหวังว่า พวกเขาจะยังคงสามารถใช้งานผู้ใต้บังคับบัญชาได้

โดยไม่คำนึงว่าเป็นวันหยุด หรือ เป็นเวลาเลิกงานของลูกน้องหรือไม่ ขณะที่ร้อยละ 45 ของเจ้านายในสิงคโปร์ ยอมรับว่า ตนมี

ความคาดหวังดังกล่าวเช่นเดียวกัน

ในทางกลับกัน ผลสำรวจความคิดเห็นของกลุ่มตัวอย่างที่เป็นลูกจ้างในภูมิภาคเอเชีย-แปซิฟิค เกี่ยวกับลักษณะนิสัยของเจ้านายที่น่ารังเกียจที่สุด

ซึ่งผลปรากฎว่า ร้อยละ 40 ของลูกจ้างรู้สึกรังเกียจเจ้านายที่ทำตัวเป็น " เผด็จการ " ถือตนเป็นใหญ่ โดยไม่รู้จักเปิดใจ รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น คิดแต่เพียงว่า ความคิดตัวเอง ถูกที่สุด

รองลงมาร้อยละ 20 ระบุว่า รู้สึกรังเกียจเจ้านายที่ชอบ " ขโมย " ความคิด และ ผลงานของลูกน้องไปสร้างความดีความชอบให้ตัวเอง

ขณะที่อีกร้อยละ 15 ระบุว่า ไม่ชอบเจ้านายที่ " ไร้วิสัยทัศน์ " ในการบริหารงาน

ผลสำรวจยังชี้เพิ่มเติมสิ่งที่ลูกจ้าง มองเห็นจากที่ เจ้านายที่ใส่หัวโขนระดับผู้บริหาร จะ ทำให้อุปนิสัย ย่ำแย่ ในเรื่องของการขอข้อมูล และ ตัวเลข ที่ถูกใจ แต่ไม่ถูกต้อง โดยมีทัศนคติในการสร้างภาพให้ตัวเองดูเด่น หรือ ทำงานตามอำเภอใจของตัวเอง ไม่มีการคิดไตร่ตรอง เมื่อเกิดความเสียหายหรือผิดพลาด ก็จะโยนความผิดไปยัง

ลูกน้อง ว่า ไร้ความสามารถ หรือ ไม่มีฝีมือ หรือ เจ้านายบางคนพยายาม ค้นหาสิ่งใหม่ๆ เพื่อเพิ่มเติม

กิจการ แต่ไม่ได้เข้าใจปัจจัยพื้นฐานของธุรกิจสินค้าประเภทนั้นๆ โยนให้ลูกจ้างคิดต่อ แล้วเมื่อทดลองปฎิบัติผิดพลาด คำเดียวที่ออกมา คือ " เดี๋ยว ลองตัวอื่นใหม่ " ซึ่งเปรียบเสมือน การหมักหมมอาหารที่กินเหลือ รอวันที่มันจะส่งกลิ่นเน่า ออกมา หรือ เจ้านายบางคน พยายามที่จะแสดงวิสัยทัศน์ ( Vision ) ว่า ตัวเองมองไกล แต่หารู้ไม่ว่า สิ่งที่ตัวเขามอง คือ คำไทยๆ ตรงๆ กับคำภาษาฝรั่ง คือ " วิสั้น " ไม่สนใจว่าจะมีปัญหาอะไรเกิด เพียงขอให้ลูกน้องได้มีงานทำ เพื่อไปคอยแก้ไข เท่านั้น

สรุปสุดท้าย เดี๋ยวนี้ เป็นลูกน้องเนี่ย เหนื่อยมาก เงินเดือนก็น้อย มิน่าเล่า จึงหันมาหารายได้พิเศษ

ซื้อขายทองคำแท่ง กันมากขึ้น ( ย่อหน้าสุดท้าย เด็กขายของ เติมเองนะครับ )

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ขอบคุณคะคุณเด็กขายของว่าแต่ว่าคืนนี้คงลุ้นมันส์กว่าทุกคืนพรุ่งนี้จะได้ซื้อหมูเพิ่มหรือปล่อยหมูดีเดี๋ยวพรุ่งนี้ก็ลุ้นระทึกใจตอนเปิดดูนึกแล้วเชียวหรือรู้งี๊จะมาในใจหรือเปล่าหนอลุ้นกันต่อไปฮิฮิ :lol:

ซื้อเข้าครับ คุณ GODRON แต่ยังไม่รู้ว่า ใจจะกล้าพอหรือเปล่าครับ

เพราะว่า เห็นเขาบอกให้ซื้อใกล้วันหวยแห่งชาติออก แล้วลุ้นราคาวันหวยออกครับ 55555

พี่เด็กขายของครับ

ส่วนใหญ่วันหวยออก เค้าถูก(รับประทาน)กันนะครับ ฮาๆๆ