ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สรุปภาวะ Precious Metals Futures By GT Wealth Management 20 ก.พ. 56 (ภาคบ่าย)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พุธที่ 20 กุมภาพันธ์ 2556 17:20:40 น.

กรุงเทพฯ--20 ก.พ.--GT Wealth Management

แนวโน้มทองคำ นายกมลธัญ พรไพศาลวิจิต ผู้จัดการฝ่ายวิเคราะห์ บริษัท จีที เวลธ์ แมเนจเมนท์ จำกัด กล่าวว่า ราคาทองคำยังคงได้รับแรงกดดันจากตัวเลขเศรษฐกิจที่ส่งสัญญาณการฟื้นตัว จับตาการรายงานการประชุม FOMC ที่ผ่านมาเพื่อดูสัญญาณาการทำนโยบายในอนาคตของ FED ซึ่งที่ผ่านมาการดำเนินนโยบายทางการเงินของ FED เป็นปัจจัยสนับสนุนราคาทองคำ

GT Wealth Management

www.gtwm.co.th

TEL : 02-673-9911

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

**ปัจจัยเทคนิคชี้ทองร่วงต่อ ขณะศก.สดใส,คลายวิตกเงินเฟ้อลดความน่าสนใจในทอง

ปัจจัยทางเทคนิคที่ซบเซาอย่างมากบ่งชี้ว่า ราคาทองอาจจะร่วงลงอีก ในไม่ช้านี้ ขณะที่แนวโน้มเศรษฐกิจโลกที่มีเสถียรภาพขึ้น และการคลายความวิตก เกี่ยวกับภาวะเงินเฟ้อ ได้ลดความน่าสนใจในการลงทุนของทอง

เมื่อวานนี้ ราคาทองสปอตใกล้ที่จะเกิดภาวะ death cross ซึ่งเส้น ค่าเฉลี่ยรอบ 50 วันร่วงลงต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยรอบ 200 วัน โดยเส้นค่าเฉลี่ย รอบ 50 วันอยู่ที่ระดับ 1,665.19 ดอลลาร์ ซึ่งสูงกว่าเส้นค่าเฉลี่ยรอบ 200 วัน อยู่ราว 10 เซนต์

ภาวะ death cross ครั้งล่าสุดเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 12 เม.ย.2012 และราคาทองได้ดิ่งลง 150 ดอลลาร์ หรือเกือบ 10% หลังจากนั้น 25 วัน

ราคาทองทรุดตัวลง 3.5% ในสัปดาห์ที่แล้ว ซึ่งเป็นการร่วงลงมากที่สุด เมื่อเทียบรายสัปดาห์นับตั้งแต่เดือนพ.ค.2012

ตั้งแต่เดือนต.ค.ปีที่แล้ว ราคาทองดิ่งลงอย่างต่อเนื่อง ขณะที่นักลงทุน พากันเข้าซื้อหุ้นสหรัฐจากสัญญาณการฟื้นตัวของตลาดที่อยู่อาศัยของสหรัฐ และแนวโน้ม เศรษฐกิจโลกที่สดใสขึ้น โดยดัชนี S&P 500 พุ่งแตะระดับสูงสุดในรอบ 5 ปีวานนี้

อย่างไรก็ดี นักลงทุนบางคนยังคงวิตกต่อการจ้างงานที่ฟื้นตัวอย่างเชื่องช้า ของสหรัฐ แม้ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ยังคงดำเนินมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ ก็ตาม

"นักลงทุนคลายกังวลเรื่องอันตรายจากภาวะเงินเฟ้อแล้ว ขณะที่ภาวะ เงินฝืดกำลังสร้างความวิตกให้แก่นักลงทุนและธนาคารกลางมากกว่า และนั่นคือ สิ่งที่กำลังกระทบทอง" นายอดัม ซาร์ฮัน ซีอีโอจากซาร์ฮัน แคปิตอล กล่าว

เขากล่าวว่า การที่ราคาทองไม่สามารถพุ่งทะลุระดับเส้นค่าเฉลี่ย รอบ 50 วันได้ และทิศทางช่วงขาลงในรอบหลายเดือน เป็นการยืนยันภาวะ ซบเซาสำหรับทอง

ข่าวที่ว่านักลงทุนสถาบันชื่อดัง อาทิ กองทุน PIMCO ของอัลไลอันซ์, นายจอร์จ โซรอส และนายจูเลียน โรเบิร์ตสัน ส่งแรงเทขายในกองทุน SPDR Gold Trust ในไตรมาส 4 ของปี 2012 เป็นปัจจัยกระทบความเชื่อมั่นด้วย

นักวิเคราะห์กล่าวว่า ความต้องการทองในฐานะเครื่องมือประกัน ความเสี่ยงจากค่าเงิน ซึ่งเป็นวิธีที่ได้รับการแนะนำจากผู้จัดการกองทุนเฮดจ์ฟันด์ ชื่อดัง อาทิ นายจอห์น พอลสัน ได้ลดลงอย่างมีนัยสำคัญ ขณะที่การล่มสลายของ ยูโรโซนมีความเป็นไปได้น้อยลงในขณะนี้

ข้อมูลล่าสุดพบว่า นักลงทุนมีความเห็นในแง่ลบมากขึ้นต่อการลงทุน ในทอง โดยรายงานของคณะกรรมการการค้าสัญญาล่วงหน้าสินค้าโภคภัณฑ์ ของสหรัฐ (CFTC) ระบุว่า สัญญาล่วงหน้าและออปชั่นทองลดลงสู่ระดับต่ำสุด นับตั้งแต่เดือนธ.ค.2008

แต่เทรดเดอร์รายหนึ่งกล่าวว่า สถานะขายที่มีจำนวนมากขึ้นบ่งชี้ว่า ราคาทองอาจจะฟื้นตัวขึ้นในระยะใกล้ แม้ปัจจัยทางเทคนิคบ่งชี้เชิงลบก็ตาม

ฝรั่งกล่าวว่า ระดับ 1588 เป็นราคาที่ถือว่า ต่ำมาก ไม่น่าจะมีต่ำกว่านี้อีกแล้ว จึงต้องขึ้น สูงกว่า 1600

อ้าว ! เงียบ " งง " ลังเล เอาไงดีว่ะ 55555555 ถัวจนหมดพอร์ทแล้ว เสร็จแน่กรู กรูเชื่อฝรั่ง

ฝรั่งกล่าวว่า ระดับ 1588 เป็นราคาที่ถือว่า ต่ำมาก ไม่น่าจะมีต่ำกว่านี้อีกแล้ว จึงต้องขึ้น สูงกว่า 1600

อ้าว ! เงียบ " งง " ลังเล เอาไงดีว่ะ 55555555 ถัวจนหมดพอร์ทแล้ว เสร็จแน่กรู กรูเชื่อฝรั่ง

ลังเล แถม ภารกิจ ทำเอามีนอยู่ป๋า

1588.67 คาดว่าสุดแล้วนะครับ ต่อไปเป็นการดีดบ้างละนะ ต้านแรก 1625 ต่อไป 1640 ครับ

1588.67 คาดว่าสุดแล้วนะครับ ต่อไปเป็นการดีดบ้างละนะ ต้านแรก 1625 ต่อไป 1640 ครับ

กิ๊บเก๋กลัวข่าวตอน 20.30 น.ออกมา จะตบน้องทองร่วงมาอีกหรือต่ำกว่า 1588 อ่ะซิค่ะ ลุ้นให้ขึ้นใจจะขาดแล้วค่ะ ไหลเป็นน้ำตกเลยไม่สงสารคนอยู่บนยอดดอยบ้างเลยค่ะ

กิ๊บเก๋กลัวข่าวตอน 20.30 น.ออกมา จะตบน้องทองร่วงมาอีกหรือต่ำกว่า 1588 อ่ะซิค่ะ ลุ้นให้ขึ้นใจจะขาดแล้วค่ะ ไหลเป็นน้ำตกเลยไม่สงสารคนอยู่บนยอดดอยบ้างเลยค่ะ

คิดว่าสุดนะครับ หรือรับสุดท้ายไม่อยากให้มาคือ 1584 ถ้าเด้งได้เกิน 1650 จะจะเห็นเลขเดิมแตสลับตำแหน่งเป้น 1845 ในอีกไม่นานเกินรอครับ เดานะครับ

ถ้ามา 1610 ก็ออกหมดแล้วค่ะ :_02 :_02 :_02

ถัวไปถัวมา ว้าต้นทุน 22,475 บาท อีก 1 นาที โอม...... แท่งเขียวๆ ยาวๆๆๆ นะจ๊ะ ทีเดียวจบเกม

ขายทิ้งซื้อกลับจนปอด แหกหมดแระ มึนงงอยู่. จะขึ้นจะลงไม่เอาแล้วจะอ๊วก

ขายทิ้งซื้อกลับจนปอด แหกหมดแระ มึนงงอยู่. จะขึ้นจะลงไม่เอาแล้วจะอ๊วก

เหมือนกันเลยค่ะ :_cd :_cd :_cd