ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Sixth_Sense

Update ค่า NAV และราคาปิดล่าสุดในแต่ละวันของกองทุนทอง, น้ำมัน, ตราสาร ฯลฯ กันหน่อยดีไหม ^____^

โพสต์แนะนำ

ย่องไปแอบซนที่ห้อง Sinthorn ของ Pantip.com มา มีแต่คนบอกว่า ทองจะไป 1300 หุหุ แล้วใครจะกล้าซื้อล่ะ ราคาสูงซะขนาดนี้ "ขอเป็นน้อง(ม๋า)มองเครื่องบินละกาน ช่วงเนี้ยะ หุหุ"

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

+ 1 แต้มให้ไปเลยคะ ได้ความรู้เยอะแยะเลยคะ ต้องขอขอบคุณ คุณซิก และเจ้าแม่กองทุนอย่างคุณปุณณ์ มากม้ากๆๆคะ :wub:

+ 1 แต้มให้ไปเลยคะ ได้ความรู้เยอะแยะเลยคะ ต้องขอขอบคุณ คุณซิก และเจ้าแม่กองทุนอย่างคุณปุณณ์ มากม้ากๆๆคะ :wub:

ยินดีครับ คุณกอด วันนี้กำลังเก็บข้อมูลอยู่เหมือนกัน แต่หิวข้าวซะแล้ว เดี๋ยวค่อยมา Update กันตอนบ่ายละกาน เนอะ ^_^

17/9/10 ข้อมูล Update ช่วงเวลา 13.30 น.

ราคา Realtime

ทองแท่ง

ซื้อ 18500 ขาย 18600

น้ำมัน

74.94 (+0.37)

SET-50

631.29 (-2.07)

ราคาปิดล่าสุด (ที่ Update ได้ ณ ตอนนี้)

Oil ปิด 74.55 (ตีสี่เช้าที่ผ่านมา)

Gold ปิด 1272.500 (ห้าโมงเย็นเมื่อวานนี้)

SET50 ปิด 633.36 (สี่โมงครึ่งเย็นเมื่อวานนี้)

NAV ล่าสุด (ที่ Update ได้ ณ ตอนนี้)

K-Gold NAV 11.2866

K-Oil NAV 9.2462

K-SET50 NAV 15.9749

K-Money NAV 10.5484

KF-Oil NAV 8.7706

****ความคิดเห็นส่วนตัว****

- คิดว่า K-Gold ซึ่ง ณ ตอนที่ Post อยู่นี้คือเวลาประมาณ 13.46 น. ราคาทองเรียลไทม์ขึ้นมาอย่างรวดเร็วเป็น 1279.20 แล้ว แต่แกว่งขึ้นๆลงๆมาก ผมลองประเมินดูคร่าวๆว่าถ้าวันนี้มันปิดตลาดที่ซัก 1278 น่าจะได้ NAV ที่ประมาณ 11.30-.33 (ลองใช้ในการพิจารณาเผื่อจะซื้อจะขายนะครับ)โดยส่วนตัวยังไม่กล้าเข้าซื้อทองคำช่วงนี้ครับ รอดูก่อน

- น้ำมันราคา Real Time ตอนนี้อยู่ที่ 74.85 และทำท่าทางเหมือนจะเด้งขึ้นในช่วงสั้นๆ ผมมองว่า KF-Oil (กรุงศรี) น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีในการเข้าทยอยซื้อเก็บช่วงนี้ โดยเฉพาะเมื่อบาทมีแนวโน้มจะอ่อนลงบ้างนะครับ ถ้าซื้อตอนบาทแข็ง และไปขายตอนบาทอ่อนจะกำไรสองเด้งเลย

- SET50 ยังเดาทางไม่ออกครับ คงต้องขอดูเวลาใกล้ตลาดปิดอีกซักนิด

- ตราสารหนี้เปลี่ยนแปลงอยู่เป็นระยะ ตอนนนี้ตัวที่น่าสนใจคือ TMBCB ดังตัวอย่างในตารางเปรียบเทียบจาก Pantip.com ซึ่งได้รับคำแนะนำมาจากคุณ Gotmotion อีกทีนึงครับ ลองเปรียบเทียบดูนะครับ http://topicstock.pantip.com/sinthorn/topicstock/2009/06/I7960092/I7960092.html นาทีนี้ที่ผมเคยถืออยู่ 3 ตัว (ตราสารฯ) ทั้ง AYFCASHPLS, AYFSPLUS และ K-Money เห็นได้ชัดเจนว่า K-Money ดีกว่า เลยปิด 2 กองของ AYF ไปชั่วคราวก่อน เพื่อดูแนวโน้มอีกทีครับ ส่วนใครถือบัญชีของ TMB อยู่ ก็แนะนำตราสาร TMBCB เลยนะครับ เปิดได้เลย

มีอะไรก็มาแบ่งปันกันได้นะครับ ยินดีเสมอ

SiXtH

เพิ่งหัดเข้ากองทุน ขอตามหลังคุณงู พี่ปุณณ์ คุณซิกและทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ !thk !thk !thk

เพิ่งหัดเข้ากองทุน ขอตามหลังคุณงู พี่ปุณณ์ คุณซิกและทุกท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ !thk !thk !thk

ผมเล่นมาเกือบ 2 ปีละ แต่ส่วนใหญ่จะพูดคุยอยู่ในห้อง Chat C|Box ของ Thaigold มากกว่า แทบจะไม่เคยเข้ามา Post อะไรในเว็บบอร์ดเลย นี่เป็นครั้งแรกๆเลย ยังไงก็ฝากตัวกับคนใน Webboard ด้วยนะครับ :lol:

สมาคมบวก 50 แล้ว เป็น 18,650 (ราคาขาย) และราคาทอง Realtime ก็ไป 1282.20 แล้วด้วย มาดูกันต่อไปว่า จะเป็นยังไงต่อ ณ ตอนนี้เวลา 14.16 น. ครับ :angry:

นอกเรื่องนิดหนึ่ง **** วันนี้โปรแกรมพยากรณ์อากาศในมือถือบอกว่า ฝนตกหนัก (Hard Rain) แล้วก็กำลังตกหนักหนาอยู่ตอนนี้จริงๆด้วย

ราคาทองสมาคม 18,650 ทั้งที่หลายคนมองว่ามันจะพุ่งขึ้นอีก แต่เท่าที่ผมทราบ เหล่าเพื่อนนักลงทุนที่รู้จักกัน หลายคนต่างไม่มีของ ไม่กล้าเข้าซื้อ ตัวผมเองด้วย มันเข็ดจากอาการซื้อสูงแล้วดิ่งลงให้ติดดอยล่ะครับ เขาเรียก (ลาก) ลากขึ้นไปให้ติดดอย แต่งานนี้ไม่รู้ว่าจะไปยังไง ไม่แน่ใจนัก "การลงทุนมีความเสี่ยง" ต้องคิดให้ดีหน่อยครับ

ถูกแก้ไข โดย Sixth_Sense

*** ยังนอกเรื่องอยู่ ฟ้าร้องแรงมากเลยครับ เจ้าหมามันกลัวฟ้ามายืนมองผมตาแป๋ว

มาว่าเรื่องน้ำมันกันบ้าง ผมว่า ผมเห็นน้ำมันกำลังจะขึ้นนะ ผมตัดสินใจเก็บ KF-Oil เพิ่มดีกว่า ราคา ณ ตอนนี้ Real Time อยู่ที่ 75.06 แล้ว (ราคาปิดตีสี่ที่ผ่านมา 74.55) รอซักพักน่าทำกำไรได้ แต่ไม่เก็บมากครับ เผื่อลงอีก -_-

พี่ปุณณ์ขอเพิ่มเติมข้อมูล ของ TMB จากคุณซิกหน่อยนะคะ

ถ้าไม่ได้มีจุดประสงค์ไว้สับเปลี่ยนกองทุนใน TMB น่าจะเก็บเงินไว้ใน TMBTM(ธนรัฐ) เดือนนี้ตั้งแต่สิ้นเดือน สค. ให้ผลตอบแทนดีกว่า TMBCB และ TMBMF(ธนบดี) (1.25 , 1.01 , 1.00 %ต่อปี ตามลำดับ)

แต่ถ้าจะใช้สับเปลี่ยนเข้ากองอื่นๆ ทั้ง3 กองสับเข้าได้พร้อมกัน แต่เวลาสับเปลี่ยนจากกองอื่นมาเข้า 3 กองนี้ TMBCB จะเข้าเร็วกว่า MF และ TM 1-2วัน

TMBCB เป็นกองทุนหุ้นกู้ ตราสารหนี้อายุยาวกว่า กองทุนตลาดเงิน บางครั้ง NAV จะผันผวนมีติดลบได้นะคะ

ช่วงที่มีแนวโน้มจะขึ้นดอกเบี้ยกองทุนกลุ่มนี้ก็จะผันผวนติดลบหรือขึ้นน้อยลงได้ค่ะ

+ 1 แต้ม ให้ภาคบ่ายคะคุณซิก ดีใจมากคะที่ได้เป็นส่วนร่วมในการให้ข้อมูลเพื่อนๆๆ พี่ๆๆน้องๆๆ เป็นประโยชน์ในทางการลงทุนต่อไป

:D ขอบคุณค่ะ คุณซิก ขายเคโกลด์ม่ายทันอ่า มะกี้เน็ตหลุด ถือไปลุ้นวันจันทร์ต่อ !53 !thk !thk

พี่ปุณณ์ขอเพิ่มเติมข้อมูล ของ TMB จากคุณซิกหน่อยนะคะ

ถ้าไม่ได้มีจุดประสงค์ไว้สับเปลี่ยนกองทุนใน TMB น่าจะเก็บเงินไว้ใน TMBTM(ธนรัฐ) เดือนนี้ตั้งแต่สิ้นเดือน สค. ให้ผลตอบแทนดีกว่า TMBCB และ TMBMF(ธนบดี) (1.25 , 1.01 , 1.00 %ต่อปี ตามลำดับ)

แต่ถ้าจะใช้สับเปลี่ยนเข้ากองอื่นๆ ทั้ง3 กองสับเข้าได้พร้อมกัน แต่เวลาสับเปลี่ยนจากกองอื่นมาเข้า 3 กองนี้ TMBCB จะเข้าเร็วกว่า MF และ TM 1-2วัน

TMBCB เป็นกองทุนหุ้นกู้ ตราสารหนี้อายุยาวกว่า กองทุนตลาดเงิน บางครั้ง NAV จะผันผวนมีติดลบได้นะคะ

ช่วงที่มีแนวโน้มจะขึ้นดอกเบี้ยกองทุนกลุ่มนี้ก็จะผันผวนติดลบหรือขึ้นน้อยลงได้ค่ะ

ขอบคุณมากครับ คุณ ปุณณ์ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ :D

+ 1 แต้ม ให้ภาคบ่ายคะคุณซิก ดีใจมากคะที่ได้เป็นส่วนร่วมในการให้ข้อมูลเพื่อนๆๆ พี่ๆๆน้องๆๆ เป็นประโยชน์ในทางการลงทุนต่อไป

ดีใจมากเช่นกันครับ แบ่งปันกันต่อไป โลกสดใสสวยงามครับ ^_^

:D ขอบคุณค่ะ คุณซิก ขายเคโกลด์ม่ายทันอ่า มะกี้เน็ตหลุด ถือไปลุ้นวันจันทร์ต่อ !53 !thk !thk

ดีแล้วละครับ ผมว่ามันมีทางจะขึ้นอีกอยู่นะ ^_^