ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

มาถึงตอนนี้ เงินบาทเเข็งอย่างรวดเร็ว spot ก็ยังนิ่งๆside way จนตอนนี้ gf ชักแย่แล้ว

ตอนนี้เอาไงต่อดีคับ จากกำไรๆ ตอนนี้ชักขาดทุนไปกันใหญ่ละคับ เมื่อไหร่spot จะวิ่งสู้ซักที

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีเช้าวันพุธครับทุกๆคน

วันนี้เป็นวันสำคัญที่จะตัดสิน "ชะตาทองคำและดอลล่าร์" ในระยะต่อจากนี้ไปอีกนาน ราคาก็ได้ปรับตัวขึ้นมาเพื่อรอผลการประชุมเฟดวันนี้แหละครับ และราคาตอนนี้ก็ถือว่าอยู่จุดสมดุลระหว่าง คนที่คิดว่าจะราคาขึ้น กับ คนคิดว่าราคาจะลงเช่นกัน มันเลยsideway ในกรอบ 1348-1365 สร้างความอึดอัดให้กับนักลงทุนอย่างที่เห็น ผลวันนี้ออกได้หลายหน้ามาก แต่ผมเชื่อลึกๆว่าวันนี้เฟดจะใช้ QE2 แน่นอน เพียงแต่ว่าอัดเท่าไร่ อย่างไรเท่านั้น โดยที่แกนกลางของปริมาณการอัดเงินที่คาดการณ์กันคือ $500 billion หากน้อยกว่าลงครับ 1265-1300 ได้เห็นแน่ หากอัดมากกว่า ทองคำที่ราคา 1400-1440 ไม่น่าจะยากเย็นอะไร ดังนั้นใครรับความเสี่ยงได้น้อย มีกำไรอยู่ลดพอร์ตได้ครับแต่ "อย่า short" ใครเชื่อในพื้นฐานและเงินเย็นถือต่อไปได้ ตรงนี้ต้องดูว่าพอร์ตของตัวเองเป็นอย่างไรด้วย (ส่วนตัวผมเชื่อในพื้นฐานครับ)

ตัวแปรสำคัญวันนี้คือเงินบาทครับ เนื่องจากแข็งขึ้นมามากที่เดียว จากแถว29.88 แข็งขึ้นมาถึง 29.74 เนื่องจากเมื่อวานมีการเทขายดอลล่าร์ทิ้งก่อนผลประชุมเฟด และหลายชาติเช่นอินเดีย ออสเตรเลียขึ้นดอกเบี้ย ทำเอาดอลล่าร์ลงไปติดพื้นเลยแถว76.78 (แนวรับที่ให้ไว้คือ76.7) ยูโรขึ้นไปก่อนแล้ว ทำเอา SAR รายวันแตกเป็นที่เรียบร้อย เด้งลงมาข้างล่าง ถือเป็นสัญญาณที่ดี สาเหตุที่ยูโรขึ้นเพราะ คนกลัวดอลร่วง ขณะที่ทองก็ยังไม่รู้หัวก้อย เลยย้ายกันไปตรงนั้นก่อน เนื่องจากความเสี่ยงต่ำกว่า

ในทางเทคนิค

1. ทองคำหลุดเทรนเล็กสีม่วงเข้มแล้ว แต่sidewayอยู่ในกรอบ 1348-1365 คืนนี้แหกทางไหนไปทางนั้น ช่วงกลางวันถึงก่อนผลประชุม จะผันผวนไปเรื่อยๆ

2. MA รายสี่ชั่วโมงระยะสั้น เลื้อยเป็นงูพันกัน ออก sideway ส่วนMA ระยะกลาง MA 25 MA 50 หักหัวขึ้น MA 75 ยังคงลงอยู่ ลักษณะอย่างงี้ระยะกลางคือ sideway up

3. ADX รายสี่ชั่วโมง เส้น+DI พันกับ +DI สลับไปมา และ เส้น ADX สีฟ้า ต่ำกว่า 20 แสดงว่า sideway

4. เนื่องจากอินดี้ Stoch และ RSI รายสี่ชั่วโมงกำลังงุ้มหัวลง ขณะที่ MACD เกิด Divergence ช่วงกลางวันอาจลงมาเทสแนวรับได้อีกครับ (ขณะที่ดอลอาจมีดีดๆบ้าง)

กราฟทอง

กราฟดอล

กราฟ EUR/USD

กองทุนเทกดดันตลาด 0.91137ตัน บาทแข็งโลหิตไหลซิบๆ สมาคมให้ 19100/19000 แป๊ะว่า sideway

ประกาศสำคัญวันนี้

19.15 ตัวเลขจ้างงาน ADPเพิ่ม 20000 จากที่ลดลง 39000 ในเดือนก่อน

21.00 ยอดสั่งซื้อโรงงานเพิ่ม 1.6% หลังจากลดลง 0.5% ในเดือนก่อน

21.00 ดัชนี ISM เพิ่ม 53.5 จาก 53.2

มุมมองส่วนตัว ผันผวนเหมือนเดิมในภาคกลางวัน กลางคืนรอลุ้น (ผลจะอย่างไรตามแต่พี่เบอร์นันเก้จะว่ามา) แต่ผมเชื่อในพื็นฐานทองคำครับ

R1/R2/R3 1359.85/1364.15/1399.25

S1/S2/S3 1350.45/1345.35/1341.05

Pivot 1354.75

ปล. โพสอย่างงี้ทุกวันเหนื่อยจังแฮะ ข้อมูลเยอะจัดไม่ง่ายเลย ฮู้ -_-"

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลแน่นปึก ๆ ๆๆ

เชื่อมั่นในทองคำเหมือนกัน ว่ามันไม่มีวันตาย มีแต่ขึ้น ๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ

ปล. บวก 1 ให้แล้วนะคะ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย kathy

!thk +1ให้กำลังใจเหมือนเดิม

ปล.รู้ว่าเหนื่อยแต่อย่าหนีน๊า !10

Mr. Bullish : มุมมองส่วนตัว ผันผวนเหมือนเดิมในภาคกลางวัน กลางคืนรอลุ้น (ผลจะอย่างไรตามแต่พี่เบอร์นันเก้จะว่ามา) แต่ผมเชื่อในพื็นฐานทองคำครับ

ถูกต้องอย่างที่ Mr.Bullish ลูกพี่ผม ว่าไว้ทุกอย่างครับ :lol:

หมายความว่าอะไรที่ว่าแน่ๆคงไม่แน่แล้วใช่มั๊ยคับ T-T

ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจที่ส่งมาให้นะครับ !01 ผมเองเดิมที่ไม่ใช่นักวิเคราะห์อะไร เป็นนักลงทุนธรรมดาคนนึง กูรูทุกคนในที่นี้จริงๆแล้วคืออาจารย์ของผมด้วยซ้ำไป หลังจากประสบการณ์ความรู้และพื้นฐานสั่งสมมาได้ระดับนึง ผิดถูกลองมันหมดทุกอย่าง ประกอบกับการยุของคุณเน็ก ทำให้ผมลองมาโพสๆอะไรดูเล่นๆบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อสังคมบ้าง(พอกระทู้เริ่มมีคนรู้จัก มีแฟนคลับบ้างผมเลยยุคุณเน็กกลับซะเลย !53 เพราะผมคิดว่าความรู้ของแก น่าจะเป็นประโยชน์มหาศาล ปกป้องนักลงทุนจากการตกเป็นเหยื่อของขาใหญ่ได้)

เทคนิคและข่าวที่ผมนำมาเสนอ เป็นมุมมองและประสบการณ์ส่วนตัวในการวิเคราะห์ อาจจะมีผิดบ้างถูกบ้าง !17 ใช้เป็นเครื่องมือในการตัดสินใจ แต่การลงทุนนั้นมีความเสี่ยง หากผิดพลาดประการใดอย่าว่ากันนะคร๊าบ !10