ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

หมายความว่าอะไรที่ว่าแน่ๆคงไม่แน่แล้วใช่มั๊ยคับ T-T

อย่าเพิ่งใจเสียครับ ถ้าไม่มั่นใจกลับไปมอง พื้นฐานที่ผมและคุณเน็กโพสเอาไว้ หากเฟดจะมีลูกตุกติก ก็ทำได้เพียงแค่ยืดเวลาออกไปเท่านั้นเอง ทำให้ทองวูบๆลงชั่วคราว ยังไงผมก็เชื่อว่า เฟดยอมลดค่าเงินดอลล่าร์ มากกว่าจะทำให้ เศรษฐกิจ และฐานเสียงของโอบาม่าพังพาบไปอย่างแน่นอน เพราะหากเลือกไม่กระตุ้น อเมริกาตอนนี้น่าจะกลับมายากมากครับ ปัญหามันลุกลามไปทั่วร่างแล้ว พรรคของโอบาม่าก็จะเละเทะไปอีกนานด้วย หรืออาจถึงขั้นกลับมาไม่ได้อีกเลย(ช่วงก่อนหน้านี้ ตัดนิ้วได้ไม่ตัด ตอนนี้ลามถึงหัว จะตัดก็ตายสถานเดียว)

ถูกแก้ไข โดย bullish

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากครับ และเป็นกำลังใจให้นะครับ :D

กัวแต่พี่เก้จะบอกว่า ไหนๆก้อจะเน่าแล้ว เอาให้เน่าแบบตัวเองคุ้ม ถือ S ละประกาศไม่ทำ QE ดีก่า จะเป็นไปได้มะเนี่ย ฮ่าๆ

ขอบคุณคะ

ชอบคำนี้ ตอกย้ำกันบ่อยๆ ก็ดีคะ

"อย่า short" ใครเชื่อในพื้นฐานและเงินเย็นถือต่อไปได้

กัวแต่พี่เก้จะบอกว่า ไหนๆก้อจะเน่าแล้ว เอาให้เน่าแบบตัวเองคุ้ม ถือ S ละประกาศไม่ทำ QE ดีก่า จะเป็นไปได้มะเนี่ย ฮ่าๆ

เรื่องจะประกาศไม่ทำ QE2 ผมเชื่อว่าเป็นไปไม่ได้ครับ รวมขึ้นการขึ้นดอกเบี้ยของเฟดในช่วงนี้ด้วย เนื่องจาก เบอร์นันเก้พูดอยู่เสมอๆว่า เค้ามองเงินเฟ้อของอเมริกานั้น "ยังต่ำเกินไป" พร้อมกับโชว์กราฟยิกๆต่อสภา บรรดาลูกทีมตามรัฐต่างๆ ก็สอดประสานตามลูกพี่เบนเป็นเสียงเดียวกัน

ประกอบกับโพยที่ออกมาก่อนหน้านี้ว่า จะอัดเงินเข้าระบบเพิ่ม ถึง16เสียง ไม่มีความเห็น3เสียง คัดค้าน1เสียง

จากนั้นผมอยากจะให้ลองดูสิ่งที่ผมโพสไว้ในหน้าสามของกระทู้นี้ว่า กูรูระดับโลกมอง ทองคำจะไปถึง $2500-$15000 :blink: ภายในปีสองปีนี้ทีเดียวสำหรับวิกฤติครั้งนี้ เทียบกับ $1440 ที่ผมมองในสิ้นปีนี้ ถือว่า "จิ๊บๆ" ไปเลย เหตุผลของบรรดากูรูเหล่านั้นตามได้จากลิงค์นี้ครับ

http://www.24hgold.com/english/news-gold-silver--5-000-gold-bandwagon-now-includes-these-65-analysts--got-gold-.aspx?article=3141962682G10020&redirect=false&contributor=Lorimer+Wilson (เอามาโพสอีกครั้ง)

เชื่อเหลือเกินว่าคนเหล่านี้ไม่น่าจะผิดไปไกลขนาดนั้น และ ถ้าไม่มีเหตุผลเพียงพอ คงไม่กล้าที่จะทำนายอะไรสุดโต่งขนาดนั้น ตัวผมเองยึดหลักพอประมาณครับ ยังไม่กล้าหวังถึงหมื่นเหรียญ แต่ผมกล้าหวังถึง 1440 ภายในปีนี้ครับ :lol:

ง่าาา พี่ผมทำงานเมกา แบบนี้ค่าเงินเขาน้อยลงแน่เลย หรือบอกให้ไปซื้อทองดีเอ่ย

ง่าาา พี่ผมทำงานเมกา แบบนี้ค่าเงินเขาน้อยลงแน่เลย หรือบอกให้ไปซื้อทองดีเอ่ย

เชื่อไหมครับว่าคนอเมริกาส่วนใหญ่ ยังไม่รู้ว่าเงินในกระเป๋าของตัวเองมันหดเล็กลงเรื่อยๆ และไม่รู้ว่าทองตอนนี้ราคาเท่าไร่

ผมเคยดูคลิปใน youtube มีคนทดลองเอาเหรียญทองคำliberty ขนาด 1 oz หน้าเหรียญมูลค่า $50 (แต่ราคาจริงๆ ตอนนั้นคือ $122x ดอลมาลองขายให้คนเดินถนนในอเมริกาดู

ผลปรากฏว่า พวกเค้าไม่สนใจซื้อครับ เอามาดูๆแล้วก็คืนให้ เดินจากไป หลังๆคนที่ทำการทดลองก็ได้ลดราคาเหลือแค่ $20 ก็ยังมีไม่คนเอาอีก พอบอกให้ฟรีก็ได้ คนที่ถูกถามก็เดินหนีไปเลย (อย่ามาถามผมนะ จะลองต่อราคาเล่นๆ แล้วควักให้ทันทีเลย ;) )

สรุป "หากวิกฤติมา ไม่มีคนอยากถือตั๋วทองครับ แต่ทุกคนอยากจะถือทองจริงๆกันหมด"

ได้คำตอบหรือยังครับว่าเงินควรจะเก็บไว้ที่ไหนดี อย่างน้อยผมคิดว่าไม่ควรเก็บเป็นดอลล่าร์ครับ (อาจแลกกลับมาเป็นเงินสกุลเอเชียเช่น บาท ก่อนได้ถ้ายังไม่มั่นใจ แต่ทองชัวร์สุด) หากพี่คุณ potgarn อยู่ที่โน่น เก็บถั่วเขียวเอาไว้ใช้จ่ายประจำวันพอแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย bullish

ดูท่าว่าคุณกระทิงจะชื่นชอบการชมyoutubeนะครับเนี่ย

ดูท่าว่าคุณกระทิงจะชื่นชอบการชมyoutubeนะครับเนี่ย

youtube หากเลือก Key wordได้ถูกต้อง searchไปเรื่อยๆ ถือว่าเป็นแหล่งค้นหาข้อมูลที่ดีไม่แพ้ google เลยล่ะครับ

นอกจากสามารถดูรายการย้อนหลังของอเมริกา และcomment ส่วนตัวของกูรูทองคำของต่างประเทศได้ ยังมีข้อมูลเชิง "ลับ" มากมายของทองคำ เศรษฐกิจอเมริกา และดอลล่าร์ ถูกซ่อนเอาไว้ในคลิปต่างๆที่เอามาโพสโดยบุคคลวงใน ทั้งทีเปิดเผยตัวและไม่เปิดเผยตัว

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ชอบดูภาพเคลื่อนไหวก่อน มากกว่าอ่านตัวหนังสือเป็นหน้าๆตั้งแต่เริ่ม การดู youtube จึงเหมือนเข้าฟังเลคเชอร์ในมหาลัย ให้อาจารย์ชี้แนวทางก่อนค้นคว้าต่อเอง ทำให้ประหยัดเวลาและกำลังกว่ามาก youtube แต่ละคลิปจะเป็นข้อมูลสำคัญแบบที่เข้าใจได้ในเวลาไม่เกินสิบนาที ส่วนรายละเอียดที่เหลือต้องไปค้นหาเพิ่มเติมเอาเอง จากหนังสือหรือเวปไซต์อื่นๆอีกครับ

แถมกราฟทองรายชั่วโมงก่อนตลาดปิด :lol:

มาทายกันดีกว่าว่าคืนนี้จะแหกสามเหลี่ยมไปทางไหน อิ อิ

แถมกราฟทองรายชั่วโมงก่อนตลาดปิด :lol:

มาทายกันดีกว่าว่าคืนนี้จะแหกสามเหลี่ยมไปทางไหน อิ อิ

เห็นแล้ว มีเสียวเจง ๆ ๆ แต่ขอ ขึ้นนะคะ 55555

เห็นแล้ว มีเสียวเจง ๆ ๆ แต่ขอ ขึ้นนะคะ 55555

ผมขอขึ้นด้วยหนึ่งเสียง เพราะผมเป็นกระทิง ฮ่าๆๆๆ

ผมขอขึ้นด้วยหนึ่งเสียง เพราะผมเป็นกระทิง ฮ่าๆๆๆ

ิอิอิ ถึงแม้อีช้านนน ไม่ใช่กระทิง ก้อเชียร์ขึ้นค่ะ คริ คริ

ปล. คุณ bull ถือ L ไว้เยอะเหรอคะ