ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

คืนนี้ผมบังเอิญลองเข้าไปดูใน http://en.wikipedia.org/wiki/Gold_reserve เห็นว่าจีนมีทองเหลือพันกว่าตันเลยสงสัยอะคับ เพราะคราวก่อนก็เห็นกะตาในเวปเดียวกันนี้ว่าจีนมีทองอยุ่4พันกว่าตัน หรือว่าจีนแอบซุ่มขายออกไปครับ หรือมีการแก้ไขข้อมูลอ่าครับ !45

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คืนนี้ผมบังเอิญลองเข้าไปดูใน http://en.wikipedia.org/wiki/Gold_reserve เห็นว่าจีนมีทองเหลือพันกว่าตันเลยสงสัยอะคับ เพราะคราวก่อนก็เห็นกะตาในเวปเดียวกันนี้ว่าจีนมีทองอยุ่4พันกว่าตัน หรือว่าจีนแอบซุ่มขายออกไปครับ หรือมีการแก้ไขข้อมูลอ่าครับ !45

ขออนุญาติตอบแทนว่า

น่าจะเป็นความผิดพลาดจาก Wikipedia ครับ

เรื่องนี้ได้คุยกับ Mr. Bullish แล้ว ผมเลยลองไปเช็คตัวเลขล่าสุดจาก

World Gold council : WGC

ปรากฎว่าตัวเลขยัง อยู่ที่ 1 พันกว่าตันเหมือนเดิม และถือครองเพียง 1.9% ของทุนสำรอง

ก็คงต้องยึดตามตัวเลขอย่างเป็นทางการนี้ไปก่อนครับ แต่ ผมเชื่อว่าเค้าแอบเพิ่มเรื่อยๆมากกว่าแอบขายครับ

โห ต้องให้แกไปอยู่ทีม รีอัล มาดดริดกะหนูโด้ละครับ สับขาหลอกเก่งแบบนี้นะ:unsure: :unsure:

ขออนุญาติตอบแทนว่า

น่าจะเป็นความผิดพลาดจาก Wikipedia ครับ

เรื่องนี้ได้คุยกับ Mr. Bullish แล้ว ผมเลยลองไปเช็คตัวเลขล่าสุดจาก

World Gold council : WGC

ปรากฎว่าตัวเลขยัง อยู่ที่ 1 พันกว่าตันเหมือนเดิม และถือครองเพียง 1.9% ของทุนสำรอง

ก็คงต้องยึดตามตัวเลขอย่างเป็นทางการนี้ไปก่อนครับ แต่ ผมเชื่อว่าเค้าแอบเพิ่มเรื่อยๆมากกว่าแอบขายครับ

ขอบคุณมากครับคุณเน๊ก

ขอถามต่ออีกนิดนะครับว่า ในเวปWorld Gold councilตรงไหนที่เขารายงานตัวเลขการถือครองทองคำอะคับ ผมหาไม่เจอ(แบบว่าไม่เคยเข้ามาก่อนเลยครับ) เผื่อวันหลังอยากเข้าไปดูบ้างจะได้ไม่ต้องรบกวนคุณเน๊ก ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Wikipedia เป็นข่าวที่ใครๆก็เข้ามาแก้ไขกันได้

มันก็เหมือนสารนุกรมแหล่งข่าวไม่กรอง

ดังนั้น ยังไม่มีความน่าเชื่อถือพอที่จะอ้างอิงได้

ต้องอ้างจากแหล่งข่าวโดยตรงจะดีกว่าครับ

ขอตอบแทนคุณ Next ละกัน

ข้อมูล Gold Holdings หาดูได้ที่ http://www.reserveasset.gold.org/

ให้หน้านั้น อยู่ตำแหน่งเดียวกับหัวข้อ Statistics

ขณะนี้มีแต่ข้อมูลประจำเดือน ก.ย. 10 เท่านั้นเอง

http://www.gold.org/deliver.php?file=/value/stats/statistics/archive/pdf/World_Official_Gold_Holdings_September_2010.pdf

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณเหมียวโจ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ตามที่คุณ Meaw_Joe ว่าเลยครับ

จะเข้าดูเหมือนต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับ

ขอโทษคุณ AunTonio ที่ตอบช้า และขอบคุณคุณ Meaw_Joe ครับสำหรับรายงาน :D

สวัสดีเช้าวันพุธครับเฮียกัมทุกๆคน

ช่วงเวลาที่จะถึงอีกอาทิตย์สองอาทิตย์ข้างหน้า ผมกำลังจะต้องไปทำโปรเจคใหญ่ อาจจะมีเวลามาเขียนบทวิเคราะห์ได้น้อยลง !065 แต่ก็พยายามจะหาช่องว่างเข้ามาเขียนเรื่อยๆ จะทำให้ดีที่สุดนะครับ

หลังจากวันศุกร์ที่แล้วแหกด่าน เทรนขึ้นสีเหลืองและเทรนขึ้นสีฟ้าได้ลงไปเทส 1351 ปรากฏว่าด่านนี้ยันได้อยู่หลายครั้ง เมื่อวานซืนถือว่าเป็นวันชี้เป็นชี้ตายวันนึง เนื่องจากมีการเทสเทรนลงสุดท้ายของขาลงคราวนี้(เส้นประสีน้ำตาล) ซึ่งเป็นตัวตัดสินตัวนึงว่าตกลงการดีดตัวคราวนี้มันเป็นคลื่น1 หรือ คลื่นB กันแน่ แต่แล้วน้องทองก็เด้งไม่่ผ่านเทรนน้ำตาล ทำให้รูปกราฟดูแย่ลงเรื่อยๆ สุดท้ายมาเทส 1351 อีกรอบ(แต่ได้ลึกสุดจริงแค่ 1354.59)

ต่อมาในช่วงกลางคืน ด้วยเหตุผลที่ข่าวออกมาคือ นักลงทุนซื้อทองกลับเข้ามาด้วยฐานะ safe-Heaven จากความกังวลต่อวิกฤติยูโร จึงทำให้ทองดีดย้อนกลับ ไปหาเทรนลงสีน้ำตาลอีกครั้งในช่วงเช้าเมื่อวาน

ผมตื่นเช้ามามีเวลาดูไม่มากต้องรีบออกไปทำธุระแล้ว พบว่ามันกำลังเทสเส้นประสีน้ำตาลอย่างเมามันส์ และ พบว่ากองทุนได้ทำการซื้อเข้าไปตันนึงคืนเมื่อวานซืนทำให้ราคาไม่หลุด 1351 หรือทำให้เกิด "lower low" ไม่สำเร็จ จากปรากฏการณ์นี้จึงทำให้คิดได้ว่า เหตุผลที่แท้จริงคือ ขาใหญ่ "buy the dip"(เข้าซื้อเมื่อทองกำลังจะลงเต็มตัว หรือความกลัวต่อการทิ่มหัวลงเต็มตลาด) หลังจากก่อนหน้านี้ใส่ข่าวลบเข้าไปเต็มตลาดทำให้รายย่อยคายทองออกมา

หลังจากราคาเทสสีน้ำตาลผ่านเรียบร้อยในช่วงเช้าบ้านเรา แต่ราคาทองก็ยังsidewayในภาคกลางวันเหมือนกับว่า เอเชียจะยังไม่แน่ใจว่าราคาจะขึ้นยังหว่า พอช่วงเย็นหลังปิดตลาดฮ่องกงเท่านั้นแหละ ลอนดอนก็ซื้อกระจายทันที ราคาพุ่งไปเทสแนวต้าน 1376 ทันที (ถึงจุดนี้ SAR รายวันได้แตกเด้งไปอยู่ข้างล่างเรียบร้อยแล้ว เพื่อนนักลงทุนคนไหนติดตามกระทู้ผมมาตั้งแต่แรก จะรู้ทันทีว่าทางเทคนิคมันหมายความว่าไง) และยึกยักอยู่บริเวณนี้จนพี่ใหญ่มาอเมริกามาบอกว่า "ทองได้เวลาขึ้นราคาแล้วนะหนูๆ" ลากทองขึ้นไปเทสถึง 1387 ก่อนส่งไม้ให้เอเชียเทสต่อในวันนี้

จากเหตุการณ์ที่ตลาดไม่ชัดเจนทางเทคนิคช่วงก่อนหน้า แต่ด้วยพื้นฐานที่แข็งแกร่งของทองคำ ก่อนช่วงที่ทองจะเข้าสู่ mania phase ผมจึงได้แนะนำให้นักลงทุนรายย่อยหรือว่าพอร์ตเล็ก รับความเสี่ยงได้ต่ำ ลดพอร์ตลงแทนที่จะShort ส่วนใครพอร์ตใหญ่ทุนหนา รับความเสี่ยงได้สูงหรือลงทุนระยะยาว ให้ถือของต่อไป มันก็เป็นเช่นนี้แหละ ยังไงใครที่ลดพอร์ตไปก่อนหน้านี้ สัญญาณบวกมาแล้วครับ เข้าซื้อได้ในวันนี้ ทองคำยังมีช่องว่างให้ขึ้นอีกเยอะ

"ขายหมูดีกว่าติดดอย ตกรถดีกว่าขาดทุนยับ" ประโยคนี้เราจะไม่คิดถึง หากมันไม่ได้เกิดขึ้น ดังนั้นช่วงก่อนหน้านี้ใคร พอร์ตเล็กรับความเสี่ยงได้น้อย ลดพอร์ตไปแล้ว อย่าได้เศร้าไปครับ ราคายังขึ้นได้อีกเยอะ เป้าหมายครั้งนี้ หวังได้ถึง "high เดิม" เป็นอย่างน้อย

ยูโรยังคงรูดต่อไป หาจุดกลับตัวยังไม่ได้ ขณะที่ดอลล่าร์ หากยูโรยังไม่พลิกกลับมาก็ยังขึ้นทำคลื่นที่3 ต่อไป แนวรับแนวต้านอยู่ในกราฟนะครับ

:excl: ในทางเทคนิค

1. ในเมื่อกราฟให้แสดงให้เห็นแล้วว่า ก่อนหน้านี้ 1382.15 คือคลื่นที่1 และ 1350.33 คือคลื่นที่2 ดังนั้นขณะนี้ เรากำลังอยู่ช่วงต้นของคลื่นที่3 กันนะครับ

สัญญาณซื้อมาแล้ว

2. sto รายสี่ชั่วโมงร้อนแรงมาก อยู่แนว 88 ทั้ง %K %D แต่sto รายวันยังขึ้นได้อีก ปัจจุบัน (14,3,3) อยู่ที่ 85 64 สำหรับ %K %D ตามลำดับ สัญญาณขึ้น "strong"

3. MACD แท่งเทียนตัดขึ้นมาแล้วทั้งรายสี่ชั่วโมงและรายวัน

4. RSI ตัดผ่านแนวต้านเรียบร้อยแล้ว ในรายสี่ชั่วโมง หลังจากเกิด Divergence มาตลอด

5. ADX +DI ตัด -DI ขึ้นมาแล้วใน รายวัน และ เส้น ADX สีฟ้ากำลังสูงขึ้น

กราฟทอง

กราฟดอล

กราฟยูโร

กองทุน วันก่อนซื้อไปตันกว่า แต่เมื่อวานไม่ได้ทำอะไร บาทอ่อนแข็งขึ้นหลังจากความผ่อนคลายจากคดียุบพรรค แป๊ะให้ 19800/19700 อาจมองร้อนแรงเกินไปในรายสี่ชั่วโมง แต่ผมว่าน่าซื้อครับราคานี้

มุมมองส่วนตัว สัญญาณซื้อมาแล้ว ระยะกลาง ระยะสั้น ระยะยาว เติมพอร์ตกันได้ !ee แต่รายสี่ชั่วโมงถ้ายังฝ่าแนว1387 ไปเทส 1395 ไม่ได้อาจมีการถอยกลับมารวมกำลังอีกสักพัก ย่อไม่น่าหลุด 1371 แนวรับ 1376 1371 1365 แนวต้าน 1387 1395

R1/R2/R3 1394.15/1405.15/1421.05

S1/S2/S3 1367.25/1351.35/1340.35

Pivot 1378.25

ถูกแก้ไข โดย bullish

Wikipedia เป็นข่าวที่ใครๆก็เข้ามาแก้ไขกันได้

มันก็เหมือนสารนุกรมแหล่งข่าวไม่กรอง

ดังนั้น ยังไม่มีความน่าเชื่อถือพอที่จะอ้างอิงได้

ต้องอ้างจากแหล่งข่าวโดยตรงจะดีกว่าครับ

ขอตอบแทนคุณ Next ละกัน

ข้อมูล Gold Holdings หาดูได้ที่ http://www.reserveasset.gold.org/

ให้หน้านั้น อยู่ตำแหน่งเดียวกับหัวข้อ Statistics

ขณะนี้มีแต่ข้อมูลประจำเดือน ก.ย. 10 เท่านั้นเอง

http://www.gold.org/deliver.php?file=/value/stats/statistics/archive/pdf/World_Official_Gold_Holdings_September_2010.pdf

อย่างคุณเหมียวโจ ว่าไว้ครับวิกิเชื่อถือได้ในระดับนึง หลังจากวันก่อนที่วิกิโชว์ึขึ้นมาผมก็พยายามไล่ต่อตามลิงค์เหมือนกัน แต่ยังหาอะไรยืนยันนอกจากวิกิไม่ได้ว่าจีนเข้าถือทองคำ 4000 ตันตั้งแต่เมื่อไร่ จนล่าสุดวิกิ ก็ได้ปรับลดรายงานการถือครองทองคำของจีนลง สับขาหลอกได้เก่งจริงๆ วิกิ !_09

แต่ที่แน่ๆ ข่าวกรองแล้วคือ จีนมี "เหมืองทองคำ" อยู่ทั้งในจีนและแอฟริกาครับ

เมื่อผลิตแล้วหากเหมืองอยู่ในจีน จีนจะไม่ส่งออก และจะอ้างว่าการบริโภคทองคำในจีนสูง ไม่พอส่งออก

ส่วนเหมืองในแอฟริกาใต้ เมื่อผลิตแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าส่งไปไหนบ้างเหมือนกัน แต่หลักๆน่าจะส่งเข้าจีนน่ะแหละครับ

ข้อมูลใน วิกิ อาจจะถือ "Real Money" ไม่มากนักเมื่อเทียบกับสินทรัพย์ทั้งหมด แต่จีนมี "แท่นพิมพ์ Real Money" เลยครับ !57

ขอบคุณที่สละเวลามาเขียนบทวิเคราะห์ ทั้ง ๆ ที่มีงานใหญ่

ขอบคุณจากใจจริง ๆ คะ คุณ Mr.Bullish :wub: :wub: :wub:

อย่างไรก็ตาม ติดตามอ่านทุกวันนะคะ :P :P :P