ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รอบนี้มีลุ้น 1700 เลยนะครับเนี่ย

ถ้ารอบนี้หมายถึงเดือน2เดือนนี้ ผมกลับไม่คิดอย่างงั้น ไง โอบามาต้องหาทางพิมเงินออกมาหรือหาทางอื่นเพื่อให้ได้เงินมาให้ได้ ถึงจะต้องเสียอะไรไปบ้าง แล้ว ทองกับเงิน อาจเด้งไปที่ 1650-1680 แล้วก็ดิ่งกลับลงมาอีก รอปรับฐานเสร็จ ก็ไปรับราคาที่ 1700 ปลายปีอะ (เดาและมั่วล้วนๆจากที่วิเคราะข่าวเองนะครับ) ^_^

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

MONDAY, JULY 18, 2011

James Turk we are heading towards a summer of all records for Gold and silver prices

James Turk of goldmoney.com on the Kerry Lutz - July 18, 2011 : " we are at $1600for gold and silver is back in the $40 , I made a contrary call because normally gold and silver are pretty quite during the summer months , because it is a seasonal pattern that tends to repeat , but it does not always work that way " says James Turk " I keep going back to 1982 when gold prices rose 50 percent in three months during the Mexican debt default and my point has been is this summer is going to be a repeat of 1982 it is not Mexico that is going to default this time it is going to be somebody else whether it is Greece United Kingdom Belgium Italy Spain United States Japan or anyone of a dozen other countries who knows , but it looks like it is gonna be a good couple of months for the metals as people worry about the default and move into the security of gold and silver ".....

http://goldbasics.bl...ng-towards.html

เขาบอกว่าหน้าร้อนนี้ทองอาจจะซ้ำรอยหน้าร้อนปี 1982 ที่ทองขึ้น 50 % ใน3เดือน จากการชักดาบของเม็กซิโก แต่งานนี้ คนที่จะชักดาบมีตั้งแต่ กรีซ อังกฤษ เบลเยี่ยม อิตาลี่ สเปน อเมริกา ญี่ปุ่น และประเทศอื่นๆเป็นกระตั้ก ผู้คนก็เลยพากันหนีไปหาที่ปลอดภัยจากการซื้อทองและเงิน

คุณหมอเล็ก

ถ้าจะซ้ำ 1982 อย่างนี้ผมก็ต้องเตรียมตัวขายแล้วสิครับ

โห นี่กะจะไม่ลงมารับเราจริงเหรอ ใจร้ายจัง :0eeeff42: 5555++++

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

คุณหมอเล็ก

ถ้าจะซ้ำ 1982 อย่างนี้ผมก็ต้องเตรียมตัวขายแล้วสิครับ

อิอิ คงซ้ำในเรื่องราคาที่พุ่งขึ้นครับ แต่ผมว่าน่าจะพุ่งแรงกว่าเพราะคนจะชักดาบมันใหญ่กว่าและมากกว่ากันเยอะมากกกกกohmy.gif

ที่ไม่เหมือนกันก็คือแต่ก่อนถ้ามีปัญหา เขาก็จะพากันขายทองใช้หนี้ ทำให้ราคาทองลงคืนangry.gif

แต่ครั้งนี้ผมคิดว่า ทุกๆคนไม่ขายทองเพื่อใช้หนี้แน่ๆ เพราะถ้าขายละก็คือการเจ๊งเลย มิสู้พากันชักดาบ 555 cool.giftongue.gif

เขาบอกว่าหน้าร้อนนี้ทองอาจจะซ้ำรอยหน้าร้อนปี 1982 ที่ทองขึ้น 50 % ใน3เดือน จากการชักดาบของเม็กซิโก แต่งานนี้ คนที่จะชักดาบมีตั้งแต่ กรีซ อังกฤษ เบลเยี่ยม อิตาลี่ สเปน อเมริกา ญี่ปุ่น และประเทศอื่นๆเป็นกระตั้ก ผู้คนก็เลยพากันหนีไปหาที่ปลอดภัยจากการซื้อทองและเงิน

คุณหมอเล็กค่ะ หน้าร้อนนี้จะหมายถึงภายในเดือนกันยาหรือในไตรมาส3 นี้หรือป่าวค่ะ ลุ้นๆค่ะ ^_^

คุณหมอเล็กค่ะ หน้าร้อนนี้จะหมายถึงภายในเดือนกันยาหรือในไตรมาส3 นี้หรือป่าวค่ะ ลุ้นๆค่ะ ^_^

เรากำลังอยู่ในหน้าร้อนของฝรั่งแล้วครับ ตามปกติส่วนมากราคามันลง แต่นี่มันทำนิวไฮมาหลายวันแล้วครับ cool.gif

นี่ขนาดว่าการชักดาบยังไม่เกิดขึ้น แค่ตั้งท่าเท่านั้นเองนะครับ ถ้าชักจริงอดใจรอโปรแกรมหน้าครับ อิอิtongue.gif

coming soon at (the theater next to) your home.

5555 อ่านคุณหมอเล็กตอบหรือโพสทีไร ขำทุกทีเลยค่ะ :lol:

เดี๋ยวตั้งใจรอโปรแกรมหน้านะคะ รอลุ้นโปรแกรมแรกตอนต้นเดือนสิงหานี้ก่อนนะคะ ^_^

งืม มีใครเล่น silver future ป่าวครับ มะคืนกำไร เยอะแล้ว วันนี้เงินบาดกลายเป็นขาดทุนเรย silver ก็ราคาสูงกว่าบ่ายเมื่อวานๆ แต่ถือต่อบ่ยั่นครับ :mad:

อิอิ คงซ้ำในเรื่องราคาที่พุ่งขึ้นครับ แต่ผมว่าน่าจะพุ่งแรงกว่าเพราะคนจะชักดาบมันใหญ่กว่าและมากกว่ากันเยอะมากกกกกohmy.gif

ที่ไม่เหมือนกันก็คือแต่ก่อนถ้ามีปัญหา เขาก็จะพากันขายทองใช้หนี้ ทำให้ราคาทองลงคืนangry.gif

แต่ครั้งนี้ผมคิดว่า ทุกๆคนไม่ขายทองเพื่อใช้หนี้แน่ๆ เพราะถ้าขายละก็คือการเจ๊งเลย มิสู้พากันชักดาบ 555 cool.giftongue.gif

หวังว่าคงจะเป็นอย่างนั้นครับ กลัวว่าพุ่งแรงไปแล้วเดี๋ยวผมจะ panic sell ซะก่อน laugh.gif

เห็นด้วยกับเรื่องความใหญ่ของผู้ที่จะชักดาบเหมือนกันครับ

น่าเสียดาย อุตส่าห์ทำ new high ได้แล้วยังโดนทุบด้วยค่าเงินบาทอีก เลยเจอ -50 เลยวันนี้huh.gif

งืม มีใครเล่น silver future ป่าวครับ มะคืนกำไร เยอะแล้ว วันนี้เงินบาดกลายเป็นขาดทุนเรย silver ก็ราคาสูงกว่าบ่ายเมื่อวานๆ แต่ถือต่อบ่ยั่นครับ :mad:

ท่องไว้ "เดี๋ยวมันก็ขึ้น" สัญญาณขายก็ไม่มี 555+++ volume น้อยก็งี้แหละ

อีกอย่างพวกที่สติไม่ดี มา short silver ยังไม่รู้จักเจ้าจิ๋วซะแล้ว เดี๋ยวได้จุกไม่รู้ตัว ทอง short ไปก็เจอเก่งๆ ประมาณ 1% เจ้าจิ๋วตอนมันวิ่งมันวิ่งที 3-4 % นะ 555+++ ถ้าไม่ช่วยกันซื้อก็ขอแนะนำให้นั่งดู อย่ามายุ่งกะมันเด็ดขาด เราเตือนท่านแล้ว :wub:

ถ้ารอบนี้หมายถึงเดือน2เดือนนี้ ผมกลับไม่คิดอย่างงั้น ไง โอบามาต้องหาทางพิมเงินออกมาหรือหาทางอื่นเพื่อให้ได้เงินมาให้ได้ ถึงจะต้องเสียอะไรไปบ้าง แล้ว ทองกับเงิน อาจเด้งไปที่ 1650-1680 แล้วก็ดิ่งกลับลงมาอีก รอปรับฐานเสร็จ ก็ไปรับราคาที่ 1700 ปลายปีอะ (เดาและมั่วล้วนๆจากที่วิเคราะข่าวเองนะครับ) ^_^

ถือว่าแลกเปลี่ยนกันนะครับ

ที่ผมเชื่อ และ ลุ้นอยู่ว่าทองมีโอากาสลุ้นถึง 1700 (หรือเกินกว่านั้น) ก่อนสิ้นเดือน สิงหานี้

ขอผ่านเรื่องปัจจัยผลักดันตามข่าวต่างๆ ที่พวกเราคุยกันอยู่นะครับ แต่ผมขอยกความเห็นของกูรู 2 ท่านแล้วกันครับ

1. ลุงจิมซินแคลร์เขียนวันนี้สั้นๆ แต่ชัดเจนว่า The key number is neither $1600 or $1650. The number is $1764.

2. Mr. Martin Armstrong (MA) ออกบทความสั้นๆ เนื้อหาส่วนหนึ่งมาอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับมุมมองเรื่องทองครับ

http://www.martinarmstrong.org/files/Clarification%2007-15-2011.pdf

ตามกราฟแนบมานี้ แกมองกราฟ month ครับ กรอบสีเขียวที่ระบายสีเขียวอ่อน แกเรียก primary channel คือกรอบที่ราคาจะวิ่ง และแกเชื่อว่ามีโอกาสวิ่งไปทดสอบกรอบบน ได้ไม่ยากเย็นอะไร ซึ่งค่าแนวต้านตามกรอบ primary channel ของแกในเดือนสิงหา (เส้นแนวตั้งสีแดง) จะอยู่ที่ประมาณ 1750 ตัวเลขใกล้เคียงกับของลุงจิมครับ

อย่างไรก็ตาม ตามกราฟของ MA จะมีอีกเส้นหนึ่ง ซึ่งแกตั้งชื่อว่า breakout line ซึ่งจะเห็นว่าอยู่ห่างมาก และมีช่องว่างราคาให้วิ่งไปได้ไกล เป้าหมายเกิน 2000 เหรียญ

That gap will be filled - a thrust will take place big time and that will coincide with an Economic crisis event.

แกก็บอกว่าให้จับตาดูตรงแนวต้านของ primary channel (กรอบสีเขียว) ให้ดี หากทะลุผ่านขึ้นไปได้ก็จะขึ้นไปถึง BREAKOUT LINE เลย

(อาจเพราะวิกฤตเศรษฐกิจใดๆ ที่มีโอกาสเกิดขึ้นในช่วงนี้)

It is the top of these Primary and Uptrend Channels that we need to watch.

Moving above that could cause a spike panic to the upside to test the Breakout Line.

Then there would be a mini crash, rebuilt support, and then get ready for the moon shot.

ความคิดเห็น ความเชื่อส่วนตัวนะครับ

ช่วง 1-2 เดือนนี้ไม่แนะนำให้ใครขาย หรือ short GF เลยในทุกกรณี (หากไม่จำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ)

เพราะโอกาสที่ทองจะทำราคาสูงขึ้นในระดับ 100-500 เหรียญในเวลา 1-2 เดือนเปิดกว้างอยู่ข้างหน้า

(หลังสิงหาค่อยมว่ากันใหม่)

ทองแท่งน่าจะหาจังหวะสะสมเพิ่ม

GF อย่า overtrade เด็ดขาด (เผื่อเหลือเผื่อขาดให้ตัวเอง มีวงเงินคงเหลือมากกว่าวงเงิน margin 3-4 เท่าเป็นอย่างน้อย)

เพราะไม่มีใครรู้อนาคตครับ ที่เขียนมาทั้งหมดก็แค่การคาดาการณ์ซึ่งมีโอกาสเกิดขึ้นหรือไม่เกิดก็ได้

post-2573-028358800 1311050535.gif

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

หวังว่าคงจะเป็นอย่างนั้นครับ กลัวว่าพุ่งแรงไปแล้วเดี๋ยวผมจะ panic sell ซะก่อน laugh.gif

เห็นด้วยกับเรื่องความใหญ่ของผู้ที่จะชักดาบเหมือนกันครับ

น่าเสียดาย อุตส่าห์ทำ new high ได้แล้วยังโดนทุบด้วยค่าเงินบาทอีก เลยเจอ -50 เลยวันนี้huh.gif

เลือกเอาระหว่าง

1. ค่าเงินบาทอ่อนและทองลง กับ

2. ค่าเงินบาทแข็งแต่ทองขึ้นเอาแบบไหนจ๊ะ :P

เลือกเอาระหว่าง

1. ค่าเงินบาทอ่อนและทองลง กับ

2. ค่าเงินบาทแข็งแต่ทองขึ้นเอาแบบไหนจ๊ะ :P

3. เงินบาทอ่อน และ gold spot ขึ้น เป็นคำตอบสุดท้าย ครับ ..

ผมไม่โลภ

จริง จริ๊ง biggrin.gif