ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ทราบครับ

แต่ช่วงแรกตลาดไม่รู้ข้อมูลตรงนี้ครับ ทำให้ทอง ถูกกระหน่ำจากข่าว โซรอส ขายทองอยู่พักใหญ่

(ถ้าจำกันได้ตอนนั้นยังมีคนเข้ามาบอกว่า ทองหมดรอบแล้ว ให้ขายทอง ซื้อดอลล์ :lol: :lol: )

และเรื่องโซรอสซื้อหุ้นเหมืองทองนี่ เข้าใจว่าไม่ปรากฏในสื่อกระแสหลักครับ ดังนั้นหลายคนก็ยังเชื่องว่าโซรอสขายทองไปแล้วอยู่ก็ยังมี

อยากคานน้ำหนัก ความเห็นบ้างครับ ว่าโอกาสที่ทองลงก็ยังมีอยู่ เพราะคู่ต่อสู้เราไม่ใช่เด็กอมมือ ไม่กระจอก แต่โคตรเขี้ยว และ พร้อมจะใช้มาตรการที่ไม่คำนึงถึงจริยธรรมใดๆ ทั้งนั้นครับ

เครื่องมือเขาเยอะนะครับ แค่ขายนำ ปล่อยข่าว(สื่อในมือเยอะแยะ) ก็จะเกิด panic ได้ไม่ยาก

แต่ผมก็เชื่อแบบลุงจิมบอกครับ มีโอกาส ลงลึก (จาก panic) แต่จะลงไม่นาน ลงได้แป๊ปเดียว

สมัยนี้สื่อทางเลือกฉลาดๆ เยอะครับ ซักพักคนจะฉลาด รู้ทันว่าถูกสับขาหลอก แรงซื้อซึ่งมีเหลืออยู่อีกเยอะจะกลับเข้ามาใหม่

ที่แจ้งตรงนี้ ไม่มีเจตนาอะไรหรอกครับ เพียงแต่อยากกระตุกเตือน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ให้ระมัดระวังตัวกันไว้หน่อย

คนที่อยู่มานานไม่น่าห่วงครับ

แต่ช่วงนี้เห็นเข้ามาใหม่กันเยอะ

คนเข้าใหม่ซื้อทองแท่งก็ไม่น่าห่วง

แต่ที่น่าห่วงคือที่ trade GF ครับ ซื้อปุ๊ปกำไรปั๊ป แล้วจะย่ามใจ (ผมเคยผ่านมาแล้ว)

เห็นยอดเพิ่ม Long เพิ่มเข้าไปเรื่อยๆ เผลอกลายเป็น overtrade ไม่รู้ตัว

อย่างที่เขียนไว้เมื่อวานครับ หากราคา spot ปรับลงหลักร้อย แต่ GF จะเจ็บตัวกว่านั้น เพราะเฉพาะค่า premium ตอนนี้สูงมากเทียบเป็นราคาทองกว่า 80 เหรียญแล้ว (ตัว V)

ผมเห็นด้วยเหมือนกันครับ ตอนนี้ทยอยลด GF มา Physical แล้วเหมือนกันครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โห ออกจากบ้านไปแค่ครึ่งวันกลับมาตามอ่านตั้งหลายหน้า กระทูไปไวจริงๆ

ถ้าทองถึง 2,000$ พี่หมอเล็กน่าจะจัด Party พบปะกันนะครับ บรรยากาศมันม่วนซื่น

แหะๆ ต้องบอกคุณเน็กอ่ะครับ เพราะเป็นหัวหน้าใหญ่happy.gif

งั้นขอเสนอให้คุณ "คนหลงอ่าง" เป็นตัวแทนจัดสถานที่นะครับ b048a2d2.gif

อิอิ ผมไม่แน่ใจนะครับว่าหลงอ่างนี่คือไปอ่างไม่ถูก หรือหลงอยู่แต่ในอ่างtongue.gif

เห็นด้วยค่ะพี่หมอเล็ก จะเจอตัวเป็น ๆ พี่หมอเล็ก คุณJohnCM คุณพ่อน้องเอม คุณ next และอีกหลาย ๆ ท่านผู้ร่วมขบวนจรวดทองคำกันมาตั้งแต่คุณ next หน้าแรก ๆ ค่ะ

คงต้องรอคุณเน็กครับ อิอิ เมื่อวานผมก็เพิ่งนัดกับอาของภรรยาผมที่มาซื้อทองตามผมว่าถ้าบาทละแสนเมื่อไรจะไปกินเป๋าฮื้อหม้อละหมื่นกันbiggrin.gif

แค่ไม่กี่วันไม่ได้เข้ามาอ่าน ตามอ่านนานเป็นชั่วโมงๆ มีหลายประเด็นเลย ไม่รุ้ว่าเพื่อนๆท่านอื่นเป็นเหมือนผมไหม ตามอ่านกระทู้นี้เหนื่อยจริงๆ แทบจะพลาดไม่ได้สักกะreplyเดียว อยากจะจับใส่เข็มแล้วฉีดเข้าเส้นเลือดแทนจิงๆ :lol:

ล่าสุดเงินสวิสฟรังก์ ที่สุดแสนจะแข็งแกร่ง

เป็นสกุลเงินที่น่าเชื่อถือมาโดยตลอด ก็ “ถูกระบบกลืน”

ทนเห็นค่าเงินตัวเองแข็งอยู่คนเดียวต่อไปไม่ไหว (กระทบการส่งออกและขาดดุลการค้า)

จัดการเข้าแทรกแซงตรึงค่าเงินตัวเองกับ “ยูโร” ซะอย่างงั้น ???

เงินยูโร กำลังแข่งกันร่วงกับ ดอลล่าร์ อยู่ ดันไปทำ Currency Peg กับเค้า

หมดแล้วครับ ผมหมดศรัทธาแล้วกับเงินทุกสกุล หมดศรัทธาแล้วกับระบบ Fiat Currency

40 ปีหลังจาก นิกสันประกาศยกเลิกเบรตตันวู้ด อีกไม่นานต่อจากนี้

เราทุกคนจะได้ “ตื่น”

ขึ้นมาเห็นกับการเปลี่ยนแปลงของระบบการเงิน (Monetary System)

ครั้งยิ่งใหญ่ที่จะกระทบไปทั่วโลก

[/size]

ตอนแรกผมก็แอบสนใจเงินฟรังสวิสอยู่ พอได้ยินข่าวว่าทางการจะเข้าแทรกแซงค่าเงิน ก็ชะงัก พอเห็นความเห็นคุณเน๊กก็ล้มเลิกไปเลยดีกว่า

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ผมมาสารภาพว่า ... กลั้นใจซื้อไปแว้วที่ 26,700 !!! 4 ก้อนเล็ก

ไม่เอาแล้วกองทุนทองคำ ... เอาแบบจับต้องได้ดีกว่า จะได้ลูบ ๆ คลำ ๆ ขยำขยี้

โทรไม่ติดตอนที่ยัง 26,650 เลยขาดทุน(กำไร)ไป 1,000 บาท

ตัดสินใจว่า buy the dip ... แค่เนี่ยของผมก็เรียกว่า dip แล้วจ้า

เพราะกลัวว่า วันศุกร์ที่คุณเถิกจะออก QE3 พี่กระทิงคงลิงโลดแล้วผมคงหมดปัญญาสู้ให้ครบก้อน

จ่ายเงินวันจันทร์หน้า ... อาศัยเครดิตดี คริ คริ ...

ซื้อเสร็จปิดตาไม่ดูราคาแล้วกัน ... เพราะเสียวววว

กลับบ้านไปเลี้ยงลูกก่อนละครับ ... แล้วพี่ ๆ เพื่อน ๆ ได้ติดมือกันมาบ้างไหม :D

post-442-073171600 1314101467.gifวันนี้ส่งม้าเร็วไปร้านทอง ฮ.ชั้น4 คนเต็มเลยครับ ผมให้เก็บมาอีก2ก้อน กระดาษรอนานก็เอาครับ

คุณ NEXT อยู่หนายยยยยยยยยยย เข้ามาโพสให้ทอง new high หน่อยเร๊วววววววว

หมอเล็กขาาา..อย่าถ่อมตัวไปเลยค่ะ

กำไรทองขนาดนี้ไม่ต้องรอแล้ว..เป๋าฮื้อหม้อละหมื่น..จัดไปเลยยย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

คุณ NEXT อยู่หนายยยยยยยยยยย เข้ามาโพสให้ทอง new high หน่อยเร๊วววววววว

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ คุณ next ขา please please ออกมาเขียนให้กำลังใจ ในยามที่ดูหมิ่นเหม่ ก้ำกึ่งยังไงไม่รู้ค่ะ

หมอเล็กขาาา..อย่าถ่อมตัวไปเลยค่ะ

กำไรทองขนาดนี้ไม่ต้องรอแล้ว..เป๋าฮื้อหม้อละหมื่น..จัดไปเลยยย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

หุหุ ตอนนี้กำลังกินแกลบอยู่ครับ วันนี้เพิ่งสั่งปิดประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ที่ยังส่งไม่หมดเอาเงินมากินครับtongue.gif

ยอมขาดทุนในวันนี้ เพื่อความมั่งคั่งในวันหน้า 555cool.gif

หุหุ ตอนนี้กำลังกินแกลบอยู่ครับ วันนี้เพิ่งสั่งปิดประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ที่ยังส่งไม่หมดเอาเงินมากินครับtongue.gif

ยอมขาดทุนในวันนี้ เพื่อความมั่งคั่งในวันหน้า 555cool.gif

โดนไปเยอะหรือเปล่าครับ กำลังคิดว่าจะไปปิดเหมือนกัน

ตอนนี้เงินสด = lim -> 0

ทองกำลังย่อบางคนอาจรู้สึกเสียวๆ เลยเอาของเก่าที่นักลงทุนระดับโลกบอกไว้มาให้อ่านซ้ำครับ cool.gif

SATURDAY, AUGUST 20, 2011

Bob Chapman : JP Morgan trying to set a psychological new ceiling for Gold at $2500/oz

Bob Chapman : well you heard the song up up and away . that's just the way it is going to be , one of the psychological aspects of this and these people are very good at this , JP Morgan Chase came up a couple of days ago and said Gold is going to $2500 by the end of the year , here there are with the largest short position , naked short position in silver and silver usually runs with Gold , what are they up to ? , what they are up to is this : they are trying to set up a barrier at $2500 because they think on the short term before the end of the year it could go higher than that , they are trying to set a psychological new ceiling , it is just common sense and understanding the criminal mind , if you want to find out what they are doing you have to think like a criminal ...that's what they are trying to do here , they are not frightened about gold they know it is going to $8000 , they are just as smart as we are , but they want it to go as slowly and incrementally as possible

Bob Chapman : เมื่อ2-3วันก่อน เจพีมอร์แกนออกมาบอกว่าทองจะไป 2500 ในปลายปี พร้อมๆกับ S เงินไว้มหาศาล(เพราะราคาทองมักไปพร้อมๆกันกับเงิน)

ทำอย่างนั้นทำไม? ทำอย่างนั้นเพราะพวกเขาเชื่อว่าปลายปีทองมันจะไปสูงกว่านั้น จึงต้องพยายามสร้างเพดานราคาทางจิตวิทยาขึ้นมาที่ 2500 เพื่อให้ราคามันขึ้นช้าๆเท่าที่มันจะช้าได้ บ็อบบอกว่าอ่านการกระทำของพวกอาชญากรพวกนี้ง่ายๆ ถ้าใช้ความคิดแบบอาชญากรcool.gif

SATURDAY, AUGUST 20, 2011

Marc Faber : I do not see a huge downside risk in Gold

Marc Faber : I think that Gold have had a bit of a run-up here that is above the trend line and that a correction can occur but I do not see a huge downside risk in Gold because if you think it through and people are concerned about cash they are concerned about sovereign debt they are concerned about everything and the stock market has given a very powerful sell signal , I think as soon as gold price drops say a 100 - 150 dollars there will be a lot of physical buying ...

http://goldbasics.bl...e-downside.html

มาร์คเฟเบอร์ บอกว่า ทองขึ้นมามากพอสมควรแล้วมีโอกาสที่จะปรับฐาน แต่เขามองว่าไม่น่าจะมีปรับฐานใหญ่

เพราะผู้คนทีห่วงเรื่องเงินในกระเป๋าก็จะกังวลในเรื่องหนี้สุมหัวของประเทศต่างๆ กังวลเรื่องตลาดหุ้นที่มีแต่จะลง

เขาคิดว่าการปรับฐานของทองในเร็วๆนี้ ถ้าลงไปซัก 100-150ดอลล์ ก็จะมีแรงซื้อทองแท่งเข้ามามาก ทำให้ลงไม่แรงcool.gif

SUNDAY, AUGUST 21, 2011

Jim Rogers : Do not sell your Gold (อย่าขายทอง)jim-rogers.jpg

Jim Rogers : I own gold , if it goes down I am going to buy more I do not see any reason to sell gold until it winds up in a big bubble that's may be ten years from now , I do not know when it is going to be all commodities are going to go up a great deal more including gold , do not sell your gold if it goes down buy some more , absolutely it is going to go over 2000 dollars may be not this year I hope not this year but certainly over this decade no question....- in ABC Australia interview

ยังไม่มีเหตุผลที่จะขายทองจนกว่ามันจะขึ้นไปจนเป็นฟองสบู่ซึ่งอาจจะกินเวลาอีกซัก 10 ปี ถ้ามันลงก็ซื้อเพิ่ม ขึ้นเกิน 2000 แน่ๆ(อาจไม่ในปีนี้)

http://goldbasics.bl...-your-gold.html

Marc Faber recommends gradual accumulation of Goldfaber+6.jpg

(สะสมทองไปเรื่อยๆ)

Marc Faber : Gold is likely to correct, possibly by $100 or $150, but I continue to recommend gradual accumulation. As long as the trio of Obama, [u.S. Treasury Secretary Timothy Geithner] and Bernanke are in power, gold is destined to move higher. Long-term U.S. Treasuries are of no value. They will default by paying interest in a worthless currency. - in Baron's Blog

http://goldbasics.bl...dual.html

MONDAY, AUGUST 22, 2011

How to Trade $1,900 Gold

Phil Streible, senior market strategist at MFGlobal, reveals how he is trading gold as it approaches $1,900 an ounce. problems around the world and also in Libya are supporting the Gold rally just recently Hugo Chavez has recalled over $11 billion worth of gold reserves to come back to Venezuela calling gold from the U.S., Europe, Canada and the Swiss Bank. France and Germany met this week in Paris to discuss the EU bail out plan and help get the euro zone back on track. and the FED may announce QE3 .it doesn't matter if gold/silver corrects 20%. by 2012 2013 they will double in value. the global economy is unrepairable and needs to collapse

เขาบอกอย่าสนใจถ้าทองจะปรับฐานซัก 10-20% wacko.gif

เพราะในราวปี 2012-2013 ราคามันจะเบิ้ลlaugh.gif เพราะระบบเศรษฐกิจของโลกมันเกินจะเยียวยารอเจ๊งอย่างเดียวเลยtongue.gif

โดนไปเยอะหรือเปล่าครับ กำลังคิดว่าจะไปปิดเหมือนกัน

ตอนนี้เงินสด = lim -> 0

2 ฉบับเจอไป แสนกว่าๆครับsad.gif

คนในกระทู้นี้ วิ่งไปปิดประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ โดนตบทรัพย์(ค่าปรับปิดสัญญา) ไปตามๆ กัน :lol: :lol:

ยอมขาดทุนในวันนี้ เพื่อความมั่งคั่งในวันหน้าครับ :) :)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

2 ฉบับเจอไป แสนกว่าๆครับsad.gif

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรไปถามดีกว่า

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรไปถามดีกว่า

ตอนผมสั่งปิดผมไม่ได้ถามเลยครับว่าโดนหักเท่าไร

คิดแต่เพียงว่า อีกตั้งหลายปีกว่าจะครบแล้วได้เงินคืน ตอนนั้นมันจะซื้อทองได้กี่บาทเชียว

ไม่สู้เอามาซื้อทองตอนนี้ดีกว่า cool.gif