ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1. ดอกเบี้ยบ้าน 3.45% ต่อปี คงที่ 3 ปี ไม่ทราบว่ามีสัญญาผูกพันกี่ปีครับ ถ้าครบ 3 ปี ผ่านช่วงดอก fix หากปิดบัญชี จะเสียค่าปรับไหมครับ ยังไงก็ตามค่าปรับ 18000 ก็ถือว่าไม่มาก (3% ของวงเงิน)

2. ที่ผมกังวลเรื่องดอกลอยตัว เพราะหากเศรษฐกิจมีปัญหา เข้า hyperinflation ดอกเบี้ยจะขึ้นสูงมากครับ (สองหลัก)

3. ทองคำช่วงที่ผ่านมาแพงขึ้นโดยเฉลี่ย 15% ต่อปี (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ช่วงนี้ราคาผ่าน 1764 เหรียญมาแล้ว ผลตอบแทนช่วงนี้จะดีขึ้นแน่ครับ

4. เห็นบอกว่ามีผลตอบแทนจากการลงทุนทองคำเป็นเงินสด กับที่เป็นตัวเลข เลยต้องขอเดาว่า ลงทุนแบบเล่นรอบใช่ไหมครับ ซื้อๆ ขายๆ

ผมแนะนำว่าถือยาวดีกว่าครับ แล้วจะไม่พลาดคลื่นใหญ่

1. ผูกพัน3 ปี ที่ 3.45% หลังจากนั้นลอยตัว กะว่าครบ 3 ปี ก็ปิดเลยไม่เสียค่าปรับ

2. ไม่ต้องห่วงเพราะตั้งใจว่ายังไงครบ 3 ปี ปิดแน่ หรืออาจปิดก่อนก็ได้

3. เพราะเหตุนี้แหละ จึง Re บ้าน เพื่อเอามาซื้อทอง คิดว่ายังไงก็คุ้ม

4. ถูกต้องแล้ว เอามาเล่นรอบ ตอนนี้กำลังปรับแผน กะว่าครึ่งหนึ่งเล่นรอบ อีกคึ่งหนึ่งเก็บยาว เพียงแต่ว่ากำลังกังวลเรื่องที่เก็บที่ผ่านมาจึงเอาออกมาเล่นรอบไปพลางๆก่อน

ลองทำข้อมูลเปรียบเทียบระหว่างเล่นรอบ กับถือไว้เฉยๆ พบว่าถือไว้เฉยๆ ผลตอบแทนดีกว่า เพราะที่ผ่านมาทองขึ้นเร็ว ขายออกไปส่วนใหญ่ซื้อกลับมาแพงกว่าเดิม ตอนนี้กำลังศึกษาและวางแผนการเล่นอยู่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Gold Morning! ผมกำลังจะซื้อรถ ... คิวนานมาก จะได้ก่อนปีใหม่โน้น ... ยังแอบเอาเงินมาซื้อทองแท่งก่อนเลย

ตอนแรกว่าจะซื้อเงินสด พอมองไปมองมา เห็นดอกเบี้ยผ่อน 48 เดือนแค่ 2.6% ต่อปี

กำลังคิดว่าจะผ่อนดีไหม ยังไม่อยากขายทองออกไปเพราะเสียดาย แล้วเมื่อถึงวันรับรถ ราคาทองคงแพงกว่าดอยที่ผมอยู่

ถ้ากำไรจากทองตก 20% ต่อปี ผมว่าผมยอมผ่อน 2.6% ต่อปีดีกว่า

ก็เลยได้คำตอบว่า จะจ่ายแต่เงินดาวน์ 15% แล้วผ่อนเอา...พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่า ผ่อนแบบผมนี้ดีไหม...ติเตือนได้นะครับ

เพื่อนๆ คิดยังไง ที่ตั้งใจว่าจะปิดบัญชีกู้บ้านประมาณ1ล้าน แต่เปลี่ยนใจ Re-finance ไปออมสินแต่ขอ Re แค่ 600,000 ดอกเบี้ย Fix 3 ปี ที่ 3.45% เพื่อนำมาลงทุนทองแท่ง ซึ่งเพิ่งหัดเล่นได้ 2 เดือน เดือนแรกได้กำไรที่เป็นตัวเงินจริง ๆ 2% กว่า ส่วนเดือนที่ 2 กำไรที่เป็นตัวเงินประมาณ 2% หากรวมกำไรที่เป็นตัวเลขด้วยก็เยอะอยู่ คิดว่ายังไงก็คุ้ม กะว่าหากไม่ประสบความสำเร็จจะเลิกลงทุนทองแล้วเอาเงินไปคืนออมสินซะ ยอมเสียค่าปรับ 3% ก็แค่ 18,000

เพื่อนๆ เคยลองทำตัวเลขมั๊ยว่าเดือนๆ หนึ่งได้กำไรกี่ % แล้วเทียบกับเงินเฟ้อ และดอกเบี้ยเงินฝากคิดว่าโอ เค หรือเปล่า

โดยส่วนตัว ก็มีหนี้กู้อสังหาฯ อยู่หลายตัว เอาไว้เก็บค่าเช่า เจ้าหนี้ ก็มีทั้งออมสิน TMB*3 BBL และกู้ประกัน ดอกเบี้ยที่จ่ายอยู่ ก็มี 3.45 (MLR-1)*3, 7.5

และก็มี ลงทุนอยู่ในแท่ง ใน GF ใน SET ในยาง ในกองทุนฯ ส่วนตัว คิดว่า ผลตอบแทนที่ได้ สูงกว่าดอกเบี้ย แทนที่จะเอาทุน ไปจ่ายหนี้ทั้งหมดเพื่อลดหนี้ ลดดอกเบี้ย ซึ่ง ก็จ่ายไม่หมดอยู่ดี

ทุกวันนี้ ก็จ่ายมากว่า Minumum นิดหน่อย เงินที่เหลือ ก็เอามาเติมในตลาดทุน มีกำไรเป็นก้อน (ถ้ามีมา)ก็จะซื้อแท่ง หรือ Silver บ้างครับ

กู้อสังหาฯ โดยปกติ จะ Refinance ทุก 3 ปี เพื่อปรับอัตราดอกเบี้ยลง ไม่ให้ลอยตัว แต่ก็มีหลายตัว ไม่ได้ทำ Refinance แล้ว เพราะยอดกู้เหลือน้อยแล้ว ธนาคารไม่รับทำ Refinance ก็ทนจ่ายไป โดยจัดวงเงินจ่าย ให้จ่ายอันที่อัตราดอกเบี้ยสูง มากหน่อย

ถูกแก้ไข โดย lekster

เรื่องนี้อาจสำคัญครับ

Massive Wave Of Lawsuits To Be Filed By The US Against America's Biggest Banks As Soon As Tomorrow

In a move that could either send BAC stock limit down overnight or send it soaring (we are still trying to figure out just what is going on here), the NYT has broken major news that the US is preparing to go nuclear on more than a dozen big banks among which Bank of America, JPMorgan Chase, Goldman Sachs and Deutsche Bank, in an attempt for Fannie and Freddie to recoup $30 billion if not much more. The lawsuit is expected to hit the docket in the next few days: "The suits stem from subpoenas the finance agency issued to banks a year ago. If the case is not filed Friday, they said, it will come Tuesday, shortly before a deadline expires for the housing agency to file claims." Now, taken at face value, this would mean that Bank of America can kiss its ass goodbye as unlike the Walnut Place litigation, this will take place in Federal Court where Article 77 is not applicable. Yet there is something that gives us pause: namely logic, captured by the following words: "While I believe that F.H.F.A. is acting responsibly in its role as conservator, I am afraid that we risk pushing these guys off of a cliff and we’re going to have to bail out the banks again,” said Tim Rood, who worked at Fannie Mae until 2006 and is now a partner at the Collingwood Group, which advises banks and servicers on housing-related issues." In other words: if the banks are sued, and if justice prevails, the end of the world is nigh and cue TARP 2 - XXX. Now where have we heard that argument over, and over, and over before.

สรุปคร่าวๆ คือ ไม่วันนี้ ก็อย่างช้าวันอังคาร Frannie Mae กับ Freddie Mac จะฟ้องร้องธนาคารขนาดใหญ่ในสหรัฐ Bank of America, JPMorgan Chase, Goldman Sachs and Deutsche Bank เพื่อเรียกร้องเงินที่คาดว่าจะตกที่ประมาณ 3 หมื่นล้านเหรียญ เรื่องนี้อาจทำให้ราคาหุ้นธนาคารเหล่านี้ดำดิ่งลง และอาจถึงขนาดกดดันให้ FED ต้องออก TARP2 เพื่อมา bailout ธนาคารเหล่านี้ก็เป็นได้

(แต่ก็ต้องระวังว่า เนื่องจากผลกระทบต่อธนาคารจะเยอะ สุดท้ายอาจมีการแทรกแซง ไม่ฟ้อง ซึ่งจะทำให้หุ้นย้อนขึ้นแรงก็ได้ เพราะคดีจะหมดอายุความ และฟ้องไม่ได้อีก - ผู้แปล)

ปล. จากการอ่านข่าว และ บทความหลายแหล่ง เข้าใจว่าภายในสุดสัปดาห์นี้ หรือต้นสัปดาห์หน้า โอบามาจะออกมาตรการสร้างงาน ให้กับประชาชนอเมริกัน ขนานใหญ่ครับ

น่าจะใหญ่พอที่จะทำให้ตลาดหุ้นสหรัฐ rally ได้ชั่วคราว (และอาจทำให้ทองปรับฐานลงไปได้อีกรอบ)

อย่างไรก็ตาม มีการคาดการณ์ว่า แม้แผนการสร้างงานจะมีขนาดใหญ่เพียงใด ก็จะเพียงพอได้แค่ประคับประคองสถานการณ์ไม่ให้เลวร้ายลงเท่านั้น

เพราะตัวเลขต่างๆ ของ private sector ดูกำลังเลวร้ายลงเรื่อยๆ และจะมีการปลดพนักงานจำนวนมากรออยู่ในไม่กี่เดือนข้างหน้าครับ

Guest Post: Why Unemployment Is About To Surge

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ผมคิดเหมือนคุณ kunghdy เปี้ยบ เลย ปกติ ถ้าจะทำเวฟขึ้น ควรจะขึ้นไปตั้งแต่วันพุธแล้ว แต่แปลกที่มาค้างแถว ๆ ราคานี้ 1830 นานเกินไป

ตอนนี้ OI สัญญา ทั้งเล็กและใหญ่รวม ๆ ประมาณ 25000 แต่พี่เล่นช็อต 2 วัน ไปประมาณ 4-5 พันสัญญา ซึ่งเป็นลักษณะที่ไม่ดี

เลยเดาว่า อาจจะต้องลงมาทำเป็น W -shape ก่อน แถว ๆ 1700-1720 เหรียญ โดยต้องพยายามทำราคาให้ปิดต่ำกว่า 1757 ซึ่งเป็นจุด stop loss

และจากที่ผ่านก็ไม่รู้ว่า จะทำราคาลงวันเดียว 100+ เหรียญ เลยมัย เพราะหลัง ๆ เจ้าภาพโหดมาก ๆ บี้คนถือ FUTURE ทั้งยาวและสั้นตายกันเรียบ

ภาพที่เดา ๆ ไว้ double TOP 1840 แล้วลงมาทำ double bottom ตรง แถว 1700-1710 ปิดต่ำกว่า 1757

อันนี้เป็นภาพที่เดา ๆ ไว้นะครับ เราต้องเตรียมกระสุนไว้ให้พร้อม เสมอ ความประมาทเป็นหนทางแห่งความตาย นะครับ

ปล.MR paulson ยังเหลือทองในมือ ประมาณ 30 ตัน ซึ่งไม่รู้ว่าจะสาดมาวันไหน ต้องคอยระวังครับ

post-2628-036696600 1314941470.png

ถูกแก้ไข โดย zagio

:wub: สวัสหวัดดีค่ะ คุณJohnCM คุณZAGIO คุณKunghdy และทุกท่านค่ะขอเรียนปรึกษานะคะ ตอนนี้ยังถือแท่งไว้อยู่ น่าจะขายออกมาก่อนดีป่าว เพราะถ้าขาใหญ่ขายทำกำไรออกมาจริง อาจทำให้ทองมีราคาที่ต่ำกว่านี้ 1757 ที่ว่า เราจะได้มีเงินซื้อได้ ขอคำชี้แนะด้วยคะ การตัดสินใจจะทำด้วยความรอบคอบ และยืนยันว่าจะรับผิดชอบด้วยตัวเองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ถูกแก้ไข โดย beam

ยาว..มี ไม่หนี ไม่ขาย

ไม่มี.........รอซื้อ

กำลังมาครับ 1840 ของคุณ zagio สั้นๆ คงเหวี่ยงน่าดู

ถูกแก้ไข โดย milo

ปัญหาของทองแท่งก็คือ. ต่อให้ราคาลงจริงแล้วคนก็จะแห่ไปซื้อทำให้เราไปซื้อคืนยาก

ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ขายทองแท่ง. อยากให้รอจังหวะซื้อตอนย่อดีกว่า

ตอนนี้แรงกดดันเงินเฟ้อลดลงเพราะมีการลดราคาภาษีน้ำมัน. ราคาน้ำมันเมืองไทยลง

ก็อาจเป็นข้ออ้างให้ทองลงได้บ้าง แต่หลังจากเดือนนี้เป็นต้นไป น้ำมันน่าจะขึ้นเกินร้อยเหรียญ

ก็จะทำให้ทองกลับมาได้. ราคาทองที่เกิน. 1850 แปลว่าเข้าสู่ภาวะเงินเฟ้อเต็มตัว

ทางรัฐบาลแต่ละประเทศก็คงพยายามยื้อสุดชีวิต. อาจจะได้อีกสักพัก แต่สุดท้ายก็เชื่อว่าไม่สามารถหนีความจริงได้ครับ

ขอบพระคุณมากครับ ทั้งคุณ Tossa, John, wcg, lekster สำหรับคำแนะนำที่ดีมาก ๆ

ผมจะนำกลับไปคิดต่อเป็นการบ้าน โดยจะเลือกให้เหมาะกับตัวเองที่สุด ยังมีเวลาเหลืออีกหลายเดือนให้คิด

ส่วนหนึ่งก็กลัวว่าจะเกิดเงินเฟ้อจัด ดอกเบี้ยสูง 2 หลักในช่วง 4 ปีที่ผ่อน ขอกลับไปถามบริษัทก่อนว่า ลดต้นลดดอกหรือเปล่า fix กี่ปี

แต่รถผมราคาไม่แพง เป็น ecocar ก็อาจจะตัดใจขายทองออกสัก 2 ก้อนก็ซื้อได้แล้ว

ยังมีเจ้าโดมิโน่เหลืออยู่พอสมควรให้กอดแน่น ๆ มีเงินใหม่ก็ทะยอยสะสมมาเพิ่ม ช้อยนี้ก็ดีเหมือนกัน

ขอบคุณนะครับ บ้านนี้อบอุ่นจริง ๆ :rolleyes:

อ่านเรื่องโค้ง W แล้วก็น่าสนใจและติดตาม เสียดายแต่ไม่มีเงินจะซื้อของถูกตอนลง bottom เอาไว้โอกาส W หน้าละกันนะ

:wub: สวัสหวัดดีค่ะ คุณJohnCM คุณZAGIO คุณKunghdy และทุกท่านค่ะขอเรียนปรึกษานะคะ ตอนนี้ยังถือแท่งไว้อยู่ น่าจะขายออกมาก่อนดีป่าว เพราะถ้าขาใหญ่ขายทำกำไรออกมาจริง อาจทำให้ทองมีราคาที่ต่ำกว่านี้ 1757 ที่ว่า เราจะได้มีเงินซื้อได้ ขอคำชี้แนะด้วยคะ การตัดสินใจจะทำด้วยความรอบคอบ และยืนยันว่าจะรับผิดชอบด้วยตัวเองค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

จริงๆ ระดับการรับความเสี่ยง วินัย ความมั่นคงของจิตใจ และ จำนวนเงินในพอร์ต ที่แตกต่างกันมีผลต่อการตัดสินใจทั้งนั้นครับ การแนะนำซื้อ ขาย ผมจะหลีกเลี่ยงตลอด

เพราะตัวเอง ที่ผ่านมาผมนิยมความเสี่ยงพอสมควรครับ พอร์ตส่วนใหญ่จึงเป็น GF และนิยมถือกลางๆ ไม่สั้นไม่ยาว พยายามเล่นรอบใหญ่ เห็นว่าน่าจะจบรอบก็จะขาย (บางส่วน หรือทั้งหมด)

สภาพตลาดปั่นป่วนอย่างนี้ ตอนนี้ผมเข้า safe mode มากขึ้นครับ กลายเป็นว่าจำนวนเงินที่ถือทองคำแท่ง มากกว่าจำนวนเงินที่เล่น GF แล้ว

ที่เล่ามา เพื่อเป็นพื้นฐานประกอบ ให้คุณตัดสินใจได้วา เราลงทุนในแนวทางใกล้เคียงกันหรือไม่ เพื่อจะได้พิจารณาได้ว่าแนวทางแบบผมเหมาะสมกับคุณหรือไม่ครับ

เอาเป็นว่าผมบอกการตัดสินใจที่ผมทำกับตัวเองแล้วกันนะครับ

พอร์ตทองคำแท่ง ตอนนี้ผมมีทองคำแท่งอยู่ประมาณครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งหนึ่งยังถือเงินสดครับ

ทำแบบนี้ก็เพราะ เผื่อมีการปรับฐานมาจริง ผมก็จะได้มีโอกาสเก็บของถูกได้บ้าง

และหากทองยังขึ้นต่ออย่างน้อยผมก็ไม่ตกขบวนกับเขาครับ

ทองแท่งผมถือยาวจนลืมไปเลย และตั้งใจว่าจะไม่เล่นรอบเด็ดขาดครับ

พอร์ต GF ปกติผมถือจำนวนสัญญาสูงสุดเต็มที่แค่ให้ระดับ margin แตะประมาณ 30% ของวงเงินที่ฝากไว้เท่านั้นครับ ตอนนี้ก็แตะตรงนี้แล้วด้วย

ตอนนี้กำลังตัดสินใจครับ รอดูทิศทางอีกนิดหน่อย แต่ภายในคืนนี้ต้องตัดสินใจ หากตลาดเลือกทางขึ้น ก็อาจปล่อย let profit run หรือ take profit บางส่วน

แต่หากตลาดเลือกทางลง ก็คงขายทั้งหมด

หากตลาดไม่ตัดสินใจยัง sideway ต่อไป ผมคงลดจำนวนสัญญาที่ถือครองลงกว่าครึ่งครับ

(GF ส่วนหนึ่งถือเป็นการ Hedge กับเงินที่รอซื้อทองคำแท่งด้วยครับ หากทองแพงไปเรื่อยๆ ก็เท่ากับว่าเรา lock ราคาทองไว้ที่ปัจจุบัน ไว้แล้ว)

ปล. ขณะเขียนอยู่(นานไปหน่อย) โพสท์เสร็จกลับมาดูราคาทอง ดูเหมือนตลาดเลือกที่จะขึ้นต่อ ดังนั้น GF ผมถึงตอนนี้คง let profit run ไปก่อน

รอบดึกคงหาโอกาส ลดสถานะลงหน่อยครับ (ยังกลัวอาทิตย์หน้าอยู่ 555)

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

:wub: จริงมากเลยค่ะ ตอนที่ต้องไปรอทั้งซื้อ และขาย คนเยอะมากปกติจองราคาซื้อขายราคาที่พอใจอีกวัน ถึง2วันไปเคลียร์ ก็เรียบร้อยแต่เดี๋ยวนี้ คนแน่นตลอดเลย จะซื้อจะขายทำกำไรก็ยาก พนักงานที่แจกบัตรคิวก็ ก็........เหมือนไปนั่งรออะไรก็ไม่รู้ น่าเบื่อสุดๆๆ แต่อยากได้ตัง ทำงัยดี :unsure: :unsure:

+1 สำหรับทุกคำตอบที่ชี้แนะ ขอบคุณมากนะคะ จะพยายามอยู่เฉยๆๆๆๆนิ่งๆๆๆๆ ไม่รน ไม่กลัว และมีสติให้มากที่สุด !thk !thk

Gold Morning! เอเช้านี้ผิดสังเกตนะ...ขาใหญ่ไม่อยู่หลายคน...ไปช้อนทองเก็บเข้ารังหรือเปล่านี่...

หรือว่าพากันป่วยเป็น "ไข้หวัดกระทิง" ตามอาจารย์ next ไปอีกคน

"ไข้หวัดกระทิง" ต้องแก้ด้วย "ดีหมี" เน้อ ...แต่แถวนี้ไม่มีขายนะ ... ต้องไปหาแถว "Wall Street" มีเพียบเลย

ชอบชื่ออาจารย์จัง ... สามารถตีความได้หลายความหมาย

ของคุณ John ก็ดี คุณ Alex ก็ดี คุณ Tossa ก็เจ๋ง...ของคุณ Tossa ออกแนวบรรลุโส..เลยนะนี่ :D

คงมีหลายคนเป็นเหมือนกับคุณ Toktak ต๊อกแต๊กชื่อเหมือนเพื่อนของผมเลย คือ ติดดอยด้วยเงินที่กำลังจะนำไปใช้

ผมก็ดอยแท่ง 26,700 ผมซื้อให้พี่ชายด้วยที่ 26,650 ถูกกว่าผมอีก 50 บาท แต่พอซื้อเสร็จ แกดันไม่เอาแล้วเพราะทองมันลง

เดือดร้อนผมต้องเก็บไว้เอง ... สวรรค์แกล้งให้ผมมีทองเพิ่มซะงั้น :lol:

ผมกำลังจะซื้อรถ ... คิวนานมาก จะได้ก่อนปีใหม่โน้น ... ยังแอบเอาเงินมาซื้อทองแท่งก่อนเลย

ตอนแรกว่าจะซื้อเงินสด พอมองไปมองมา เห็นดอกเบี้ยผ่อน 48 เดือนแค่ 2.6% ต่อปี

กำลังคิดว่าจะผ่อนดีไหม ยังไม่อยากขายทองออกไปเพราะเสียดาย แล้วเมื่อถึงวันรับรถ ราคาทองคงแพงกว่าดอยที่ผมอยู่

ถ้ากำไรจากทองตก 20% ต่อปี ผมว่าผมยอมผ่อน 2.6% ต่อปีดีกว่า

ก็เลยได้คำตอบว่า จะจ่ายแต่เงินดาวน์ 15% แล้วผ่อนเอา...พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่า ผ่อนแบบผมนี้ดีไหม...ติเตือนได้นะครับ

สวัสดีครับ คุณ 'สาวกคุณnext' เอ๊ะ!!!แต่ผมก็สาวกคุณnextเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ผมผ่อนรถอยู่ครับตอนนี้ เงินเก็บที่มีเอาไปจ่ายได้พอไม่ต้องผ่อน แต่เอาเงินไปซื้อทองดีกว่าได้เยอะกว่า ผมยังนึกเล่นๆเลยอยากได้เงินที่ดอกเบี้ยเท่ากับซื้อรถ แต่ไม่เอารถเอาไปซื้อทองแทนอิอิ คุ้ม :upstrong:

โอย...น้ำขึ้นจะท่วมดอยผมแล้ว มาปริ่ม ๆ ไวเกินคาด 185x แว้ว :D

ขอบคุณครับคุณตี๋น้อย เป็นสาวกเหมือนกันนะครับ ขอน้อมรับคำแนะนำครับ