ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

โปรแกรมออมทองก็ดีครับ แต่เดี๋ยวนี้มีหลายๆร้านที่ขายทองแท่งขนาด 50สต. ด้วยถ้ามีเงินพอสะสมแบบไม่เต็มบาทแบบผมก็ได้สะสมเรื่อยๆเดี๋ยวก็เยอะเองครับ

ขอบพระคุณครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัด เข้าเมืองยากเหลือเกิน เลยไม่ค่อยได้ไปร้านทองเท่าไรครับ ไว้จะสะสมไปเรื่อยๆครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รู้สึกเป็นเกียรติจังที่คุณ NEXT มาตอบ .... ขอบคุณทุกๆคนด้วยนะคะสำหรับกำลังใจ (ตุณ ตี๋น้อย, Plaifa, banchap, wcg, we are, jocho, เนเน่, leo_attack, คนหลงอ่าง, kunghdy !10

คุณ Next ฟันธงแบบนี้อาการปวดท้อง ปวดหัว คลื่นไส้ หายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ (ไม่ได้โกหกนะคะ ร่างกายออกอาการตั้งแต่วันแรกที่มันเท แท่งแดงยาวๆช่างทิ่มแทงหัวใจ)

ที่เครียดเป็นเพราะทำให้แม่ผิดหวังและเสียความเชื่อมั่นในตัวเราค่ะ พอแม่ยิ่งเสียดายตัง ยิ่งกังวล เราก็รับความรู้สึกมาไว้ทั้งหมด เลยหดหู่บอกไม่ถูก

แต่ลองคุณ Next พูดแบบนี้นะ เชื่อไม๊ว่าแม่ไม่ยอมขายหรอกค่ะ (กลัวแต่ว่าแม่จะไปซื้อเพิ่มอ่ะสิคะ) !17

จะอธิบายให้แม่ฟังว่าให้ใจเย็นๆถึงสิ้นปี รอลงจากดอยและอาจมีกำไรกลับมาบ้าง

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ห้องนี้อบอุ่นมากๆ !10

ถ้าเป็นแต่ก่อน ไม่กล้าฟันธงว่าจะนานแค่ไหนถึงได้ลงจากดอย แต่ถ้าไปดูกราฟการแกว่งของทองคำที่เพิ่มความกว้างของการเหวี่ยงของราคาที่มากขึ้นระดับ 60-100 เหรียญต่อวัน เชื่อว่าไม่นานค่ะ ก่อนปลายปีนี้แน่นอน $2000 ใจเย็นๆ ค่ะ ตัวเองก็รอซื้อเพิ่มยังไม่ยอมลงมารับเลย !ee แต่รอได้ค่ะ เผื่อเค้าเอามา onsale คุณเข้าผิดจังหวะไปนิด แต่ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ใช่ขาลง และไม่ใช่ major correction สบายๆ ใจเย็นๆๆๆ นะคะ !gd

ผมขอเสนอซื้อ "ดอย" ของคุณ toktak ที่ราคา 27,000

(จะไปจ่ายค่าบ้านปีหน้าใช่มั๊ยครับ?) งั้นชำระเงินกัน สิ้นเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าแล้วกัน

วางมัดจำ 10% ก่อน (กันเบี้ยว) .. ถึงเวลามาเคลียร์กันครับ

"เสนอขายไหมครับ??" รับถึงเย็นนี้นะครับ (หากพรุ่งนี้ทองลงผมลดราคานะ..เอ้า) :rolleyes:

หากคุณ toktakตกลง

นี่คือหลักการเดียวกับ Gold Future เปี๊ยบ แต่มาประยุกต์ใช้แบบบ้านๆ

เกรงว่าถึงเวลานั้นคุณ Toktak จะไม่ขายผมสิครับ เพราะทองคงขึ้นไปไกลแล้ว .....

ตอนต้นปีเคยมีรุ่นพี่คนนึงกังวลเรื่อง "ทองแพง" ไปเจอกันในงานแต่งงานของเพื่อน ผมบอกเค้าซื้อไปเลย

หาก 31 ธันวาคม 2554 ราคาไม่ถึง 22,000 ผมยินดีรับซื้อพี่ที่ราคา 22,000

ถ้าพี่ "......." อ่านอยู่ อย่าลืมสัญญาปลายปีนี้ของเรานะครับ :lol:

แต่ถ้าปัญหาคือ "แม่บ่น" แนะนำให้เค้าอ่านกระทู้นี้หรือเอาหนังสือโอกาส"ทอง"(จริงๆ)

ให้อ่านครับ สำหรับทองคำแท่งความเสี่ยงจากการขาดทุนต่ำมากๆในระยะยาวครับกับสถานะการณ์

เศรษฐกิจและการเงินโลกในปัจจุบัน

:P+1+1+1+1+1 คร้าคุณเน็กซ์ อิอิ :P รอขาย 30,000-คร้า :P

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกหน่อย

ว่าตำลึงทองนี่ขายราคาทองแท่ง หรือราคารูปพรรณ

แล้วก็น้ำหนักก้อนละประมาณกี่บาทครับ?

ขออนุญาตตอบนะคะ

ที่ร้านฮั่วเซ่งเฮงมีขายนะคะ เคยซื้อที่ร้านนี้ค่ะ จะเป็นตำลึงแบบเรียบๆคล้ายๆในรูปของคุณ next ค่ะ แล้วมีโลโก้ร้านอยู่ตรงกลาง

มี 3 ขนาดค่ะ 2.5 บาท , 5 บาท และ 10 บาท

ขายในราคาทองคำแท่งนะคะ (แต่ถ้าวันนั้นร้านมีส่วนลดให้ทองคำแท่ง ตำลึงจะไม่ได้รับส่วนลดนะคะ )

แล้วก็มีค่าบล็อคด้วยค่ะ ขนาดเล็กสุด 250 บาท แต่ขนาดอื่นจำไม่ได้แล้วค่ะ

พอดีว่าตอนซื้อ มีตังไม่พอซื้อ 5 บาทค่ะ อันนี้น่ารักดีก็เลยซื้อแต่ขนาด 2.5 บาทค่ะ :blush:

แต่บางร้านเห็นมีทำเป็นตำลึงที่มีลวดลายสวยๆด้วยนะคะ เหมือนจะเคยเห็นที่เล่งหงษ์นะคะ

ถูกแก้ไข โดย aomsin

ถ้าเหตุการณ์เป็นแบบปี 08 ขอแนะให้ซื้อหุ้นด้วยครับ

pttch ตอนนั้น 28 บาท ผมยังต่อราคา

cpf cpall นี่เข้าไปเถอะครับ

kbank นี่กลับมานิวไฮเลย น่าจะสูงกว่าปี 40 แล้วนะ

ถูกแก้ไข โดย milo

ถ้าเหตุการณ์เป็นแบบปี 08 ขอแนะให้ซื้อหุ้นด้วยครับ

pttch ตอนนั้น 28 บาท ผมยังต่อราคา

cpf cpall นี่เข้าไปเถอะครับ

kbank นี่กลับมานิวไฮเลย น่าจะสูงกว่าปี 40 แล้วนะ

แต่ติดปัญหาอยู่ตรงที่จะเทของ แล้วเตรียมเงินสดเอาไว้ทันหรือไม่นี่สิครับ :mad:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

Update News:

ISM manufacturing index at lowest since July 2009

...By Steve Goldstein

WASHINGTON (MarketWatch) -- Manufacturing activity grew in August, but at the slowest rate since July 2009, according to the closely followed Institute for Supply Management's index of purchasing managers. The index slipped 0.3 points to 50.6%, as new orders and production fell. Economists polled by MarketWatch expected a reading of 48.8% for August. Activity has expanded, or been above 50%, for 27 straight months.

July construction spending drop biggest since Jan

...By Greg Robb

WASHINGTON (MarketWatch) -- Outlays for U.S. construction projects fell 1.3% in July, the largest decline since January, the Commerce Department reported Thursday. The decline came as a surprise to economists surveyed by MarketWatch who were expecting a 0.3% increase.

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกหน่อย

ว่าตำลึงทองนี่ขายราคาทองแท่ง หรือราคารูปพรรณ

แล้วก็น้ำหนักก้อนละประมาณกี่บาทครับ?

ขออนุญาตตอบนะคะ

ที่ร้านฮั่วเซ่งเฮงมีขายนะคะ เคยซื้อที่ร้านนี้ค่ะ จะเป็นตำลึงแบบเรียบๆคล้ายๆในรูปของคุณ next ค่ะ แล้วมีโลโก้ร้านอยู่ตรงกลาง

มี 3 ขนาดค่ะ 2.5 บาท , 5 บาท และ 10 บาท

ขายในราคาทองคำแท่งนะคะ (แต่ถ้าวันนั้นร้านมีส่วนลดให้ทองคำแท่ง ตำลึงจะไม่ได้รับส่วนลดนะคะ )

แล้วก็มีค่าบล็อคด้วยค่ะ ขนาดเล็กสุด 250 บาท แต่ขนาดอื่นจำไม่ได้แล้วค่ะ

พอดีว่าตอนซื้อ มีตังไม่พอซื้อ 5 บาทค่ะ อันนี้น่ารักดีก็เลยซื้อแต่ขนาด 2.5 บาทค่ะ :blush:

แต่บางร้านเห็นมีทำเป็นตำลึงที่มีลวดลายสวยๆด้วยนะคะ เหมือนจะเคยเห็นที่เล่งหงษ์นะคะ

กิมตุ้ง หรือ ตำลึงทอง หรือ ทองรูปถ้วย ==> เหมาะสำหรับซื้อเป็นของขวัญ ของกำนัล หรือใช้ในงานมงคล

ขายออก คิดราคาทองคำแท่ง + ค่าบล็อก (ค่าแรง หรือ ค่ากำเหน็จ)

ซื้อเข้า ส่วนมากจะรับซื้อคืน ตามราคาทองรูปพรรณ ไม่ได้คิดราคาล่างตามทองคำแท่ง นะครับ

กิมตุ้ง หรือ ตำลึงทอง ถือเป็น ทองรูปพรรณ อีกแบบหนึ่ง

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย 888

ช่วงนี้ยุ่งๆ แวะเข้ามาเช็คอินค่า :wub:

รอเข้าเพิ่ม ไปซื้อตำลึงทองมั่งดีกว่า ที่ร้านคุณ next มีมั๊ยคะ

ขอบคุณคุณ 888 กับ คุณ aomsin สำหรับความรู้ครับ

เดี๋ยวมีเงินกระดาษซื้อได้อีกซักหน่อย จะซื้อ "กิมตุ้ง" เก็บไว้ซักชิ้นครับ

ขอมีเท่ๆซักชิ้น อยากเป็นจอมยุทธกับเค้าบ้าง laugh.giflaugh.gif

กิมตุ้ง หรือ ตำลึงทอง หรือ ทองรูปถ้วย ==> เหมาะสำหรับซื้อเป็นของขวัญ ของกำนัล หรือใช้ในงานมงคล

ขายออก คิดราคาทองคำแท่ง + ค่าบล็อก (ค่าแรง หรือ ค่ากำเหน็จ)

ซื้อเข้า ส่วนมากจะรับซื้อคืน ตามราคาทองรูปพรรณ ไม่ได้คิดราคาล่างตามทองคำแท่ง นะครับ

กิมตุ้ง หรือ ตำลึงทอง ถือเป็น ทองรูปพรรณ อีกแบบหนึ่ง

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ผมขอตอบเพิ่มอีกหน่อยนะครับ พอดีวันก่อนไปซื้อเห็นทองตำลึงเหมือนกัน เลยถามคนขายว่าราคาเท่าไร เจ๊บอกว่าถ้าไม่มีลายเป็นก้อนๆซื้อขายราคาเท่าทองแท่งมีตั้งแต่หนึ่งบาทขึ้นไป แต่ถ้ามีลายสวยๆนั่นซื้อขายเหมือนทองรูปพรรณ ผมอยู่เชียงใหม่ คิดว่าคงเหมือนกันหมดนะครับ

ผมขอตอบเพิ่มอีกหน่อยนะครับ พอดีวันก่อนไปซื้อเห็นทองตำลึงเหมือนกัน เลยถามคนขายว่าราคาเท่าไร เจ๊บอกว่าถ้าไม่มีลายเป็นก้อนๆซื้อขายราคาเท่าทองแท่งมีตั้งแต่หนึ่งบาทขึ้นไป แต่ถ้ามีลายสวยๆนั่นซื้อขายเหมือนทองรูปพรรณ ผมอยู่เชียงใหม่ คิดว่าคงเหมือนกันหมดนะครับ

ขอบคุณครับคุณตี๋น้อย

ใช่ครับตามร้านมีทั้งแบบทองแท่งและรูปพรรณต่างกันตรง

1.ทองแท่งที่เป็นรูปตำลึงจะตันครับ ราคาขายเป็นราคาทองแท่ง+ค่าบล๊อค

2.รูปพรรณที่เป็นกิมตุ้งจะเป็นเหมือนทำโป่งขึ้นมาลายจะค่อนข้างสวยกว่า ราคาขายก็จะเป็นรูปพรรณ+ค่ากำเหน็จสูงกว่าแบบทองแท่ง

การรับซื้อแบบแรกจะรับซื้อเป็นราคาทองแท่ง ส่วนแบบที่สองเป็นราคารับซื้อทองรูปพรรณ (ราคาทองแท่งหัก 5%)

ปล.ที่ร้าน ฮ. มีเป็นแบบทองแท่ง(กิมตุ้ง)หนัก 2.50 บาทครับ ค่าบล๊อค 150 บาท

ร้านอื่นเคยเห็นอยู่มีแบบ 1 บาทด้วยครับค่าบล๊อค 100 บาท

ถูกแก้ไข โดย Kott

ขอโทษที่มาตอบช้า ไม่ทันการ นะครับ คุณ wcg พอเข้า ท่านอื่น ๆ ก็ให้ความกระจ่าง ครบถ้วนหมดแล้ว ขอบคุณทุกท่านนะครับ

"มีสลึงพึงบรรจบให้ครบบาท" ปู่ย่าตายายสอนมาตั้งแต่ยังเด็ก ตอนนี้คงใช้ได้อย่างดียามทองแพง ขอเป็นกำลังใจให้นักสะสมทองทุกคน รวมถึงผมเองด้วยค๊าบ