ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้ลูกศิษย์คนนี้ขอเดาชื่ออาจารย์ next

next to nothing = แทบจะไม่มีค่า

หมายถึงเงินกระดาษ ซึ่งคือเศษกระดาษที่มนุษย์เสกให้มีค่าตั้งแต่นิกซันแพ้สงครามเวียดนาม แต่มันขัดกับค่านิยมของบรรพชนที่เห็นทองคำแล้วอดจ้องและโลภไม่ได้

ถูกไหมครับอาจารย์ แต่อาจารย์เฉลยเป็นม้าแข่ง

เอาตามความหมายภาษาอังกฤษ

Next to Nothing แปลว่า ไม่เป็นสองรองใคร ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ลูกศิษย์คนนี้ขอเดาชื่ออาจารย์ next

next to nothing = แทบจะไม่มีค่า

หมายถึงเงินกระดาษ ซึ่งคือเศษกระดาษที่มนุษย์เสกให้มีค่าตั้งแต่นิกซันแพ้สงครามเวียดนาม แต่มันขัดกับค่านิยมของบรรพชนที่เห็นทองคำแล้วอดจ้องและโลภไม่ได้

ถูกไหมครับอาจารย์ แต่อาจารย์เฉลยเป็นม้าแข่ง

แล้วแต่จะ "ตีความ" .. เลยครับ ได้หมดไม่ซีเรียส :lol:

Next to Nothing แปลว่า ไม่เป็นสองรองใคร ครับ

งั้นเอาตามคุณ JohnCm ว่าดีกว่า "เท่ห์ดี" !57 !57

อ้าวติดไข้หวัดกระทิงไปซะแล้ว :lol: ยังไงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับเรื่อง GF คือมีความรู้ไว้บ้างน่าจะมีประโยชน์มากกว่าไม่มีเลย

คุณเน็กซ์เข้ามาแล้วแบบนี้ขอฟันธงแบบไม่กลัวธงหักว่า จรวดจะมาคืนนี้แหละ จิตติ indicator ก็ไม่กลัว :lol:

คำเตือน: เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลที่มี bias สูงมาก โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล :lol:

ปล. คุณ Next เล่นเข้ามาตอนนี้ แล้วผมจะเก็บของถูกยังไงหละเนี่ย เดี่ยวก็ได้วิ่งระเบิดระเบ้อกันพอดี

สงสัยต้องออกไปร้านทองซื้อทองแท่งแล้วซิเนี่ย ว่าจะรออีกหน่อยแล้วเชียว :lol: :lol:

ปล2. แอบอิจฉา พอร์ตคุณ Next สวยงามอร่ามจริงๆ :D :D

อ้าวติดไข้หวัดกระทิงไปซะแล้ว :lol: ยังไงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับเรื่อง GF คือมีความรู้ไว้บ้างน่าจะมีประโยชน์มากกว่าไม่มีเลย

คุณเน็กซ์เข้ามาแล้วแบบนี้ขอฟันธงแบบไม่กลัวธงหักว่า จรวดจะมาคืนนี้แหละ จิตติ indicator ก็ไม่กลัว :lol:

คำเตือน: เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลที่มี bias สูงมาก โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล :lol:

จริงๆช่วงนี้ผม เชียร์ลงเหมือนกันนะครับ เข้า Mania phase เวลาลงมันคือโอกาสทั้งนั้น

พื้นฐานยังสามารถส่งให้ทองไปได้อีกไกล ตอนนี้ผมกลัวคนเอาไมค์ไปยื่นให้เบนพูด

แล้วเผลอหลุด QE3 ออกมาล่ะก็เกาะจรวดกันไม่ทันแน่ๆเลย

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ไมโครโฟนอันล่ะเท่าไร ... ไปหามาเร็วววววว :D

มีบทความจาก Zerohedge มาฝากครับ

25 เหตุผลที่คุณควรจะตื่นตระหนก

Is It Time For The Financial World To Panic? 25 Reasons Why The Answer May Be Yes

บทความค่อนข้างยาว ยังไงเข้าไปอ่านรายละเอียดข้างในกันเลยนะครับ

ผมขอยกแต่บทสรุปมาก็แล้วกัน

Things have not looked this bad for global financial markets since 2008. Unless someone rides in on a white horse with trillions of dollars (or euros) of easy credit, it looks like we are headed for a massive credit crunch.

ตั้งแต่วิกฤตปี 2008 เป็นต้นมา สถานการณ์ไม่เคยเลวร้ายเท่าตอนนี้

หากไม่มีอัศวินม้าขาวมาช่วย ดูเหมือนว่าเราจะมุ่งเข้าสู่สภาวะเงินตึงตัว (credit crunch) อย่างรุนแรงที่สุด

What we witnessed back in 2008 was absolutely horrifying. Very few people want to see a repeat of that. But as things in the U.S. and Europe continue to unravel, it appears increasingly likely that the next wave of the financial crisis could hit us sooner rather than later.

สิ่งที่เราได้เห็นมาแล้วในปี 2008 นั้นน่าตื่นตะลึงมาก คงจะมีน้อยคนมากๆ ที่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้นอีก

แต่มันกลับปรากฏชัดขึ้นเรื่อยๆ ว่าจะมีวิกฤตการณ์ทางการเงินในยุโรปหรือสหรัฐ เกิดขึ้นเร็วๆ นี้

None of the fundamental problems that caused the crisis of 2008 have been fixed. The world financial system is still one gigantic mountain of debt, leverage and risk.

ตั้งแต่ปี 2008 ไม่ได้มีการแก้ปัญหาที่รากเหง้าของปัญหาเลย โลกการเงินยังต้้งอยู่บนหลักของหนี้ก้อนมหึมาที่ง่อนแง่น

Authorities around the globe will certainly do all they can to keep things stable, but in the end it is inevitable that the house of cards is going to come crashing down.

หน่วยงาน องค์กรต่างๆ รอบโลก แน่นอนว่าจะต้องร่วมกันพยายามทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างสงบ มั่นคงที่สุด แต่ ในที่สุดแล้ว ประสาทไพ่ หลังนี้จะต้องล่มลงมา

Let us hope for the best, but let us also prepare for the worst.

ให้เราหวังว่าไว้สำหรับสิ่งที่ดีที่สุด แต่เตรียมพร้อมสำหรับเรื่องเลวร้ายที่สุด

ปล. เลห์แมนบราเธอร์ล้ม วันที่ 15 ก.ย. 2008

หากมีเหตุการณ์เลวร้ายเกิดขึ้น (คาดว่าอาจมาภายในเดือนนี้ แต่หากตาเบนมาก่อนอาจรอด 55) History may repeat itself สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วในอดึต อาจเกิดขึ้นอีก

ลองดูกันครับว่า ได้รับผลกระทบยังไง จากเหตุการณ์นั้น

ปล. ไม่ทราบคุณ Next หรือพี่หมอ หรือท่านอื่นๆ ที่ผ่านเหตุการณ์ช่วงนั้น พอจำได้ไหมครับ ว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ราคาทองตกลงกว่า 10% ในช่วง 4-5 วันก่อนที่ Lehman Bro. ล้มครับ

อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูล พิจารณาหากเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นอีกครับ ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

อยากเรียนถามคุณjohncm ว่าไม่รอดู5-9กันยา ที่อาร์สตรองบอกไว้ แล้วเหรอ แล้ววันที่ 5 นี้ โอบามา ก็ออกมาแถลงด้วย น่าจะมีมาตรการณ์อะไรมาแก้ปัญหาบ้างไหม แล้วน่าจะมีผลอะไรกับทองบ้าง (รบกวนถามคุณnext)ด้วยเลยนะคะ แต่ถ้าคุณจอห์นอยากซื้อแท่ง ก็อยากเสนอทางเลือกให้ในฐานะคนเจียงใหม่ เพราะเคยอ่านเจอคุณจอห์นซื้อที่กาดหลวงแล้วเจ๊บอกว่าครั้งสุดท้ายนะ คุณจอห์นลองโทรไป อุดมศรีโกลด์053289642เขาขายแท่งแบบเป็นสมาชิกวางเงินประกันแล้วโทรล็อกราคาซื้อขายได้แบบ T+2 และมีGFด้วยเขาเป็นตัวแทนรายเดียวในภาคเหนือของฮั่วเซ่งเฮง พอดีตัวเองเป็นลูกค้าอยู่สะดวกและเป็นธรรมดีค่ะ ราคาตามสมาคมเดะ จะจ่ายเงินสดหรือโอนเงินได้หลายธนาคาร จะรับแท่งหรือใบฝากก็ได้

ขอบคุณมากสำหรับบทความนะครับ คุณ john CM ยังเยี่ยมเหมือนเดิมนะครับ

ส่วนคุณ next นี่ขั้นเทพมานาน ทุก ๆ คนรู้ดี

ตอนนี้ทองน่าจะเป็น sideway up นะครับ ค่อย ๆ กระดึบ ๆ ขึ้น ๆ ลง ๆ ตามความเห็น

แต่ 1900 น่าจะได้เห็นเดือนนี้

ช่วงปลายเดือนนี้ถึงเดือนตุลาคมนี้ อาจจะมีเซอร์ไพร์ส โปรดติดตามชม

ถือทองและเงินกันแน่น ๆ นะครับ (physical) รีบไปจัดซื้อจัดหาเลยนะครับ

ผมแทบจะฟันธงได้เหมือนกันเลยว่า หลังจากเดือนตุลาคมผ่านไป เราอาจจะหาซื้อ physical กันไม่ได้แล้วก็ได้

ถูกแก้ไข โดย zagio

ปล. เลห์แมนบราเธอร์ล้ม วันที่ 15 ก.ย. 2008

หากมีเหตุการณ์เลวร้ายเกิดขึ้น (คาดว่าอาจมาภายในเดือนนี้ แต่หากตาเบนมาก่อนอาจรอด 55) History may repeat itself สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วในอดึต อาจเกิดขึ้นอีก

ลองดูกันครับว่า ได้รับผลกระทบยังไง จากเหตุการณ์นั้น

ปล. ไม่ทราบคุณ Next หรือพี่หมอ หรือท่านอื่นๆ ที่ผ่านเหตุการณ์ช่วงนั้น พอจำได้ไหมครับ ว่าอะไรเป็นสาเหตุที่ราคาทองตกลงกว่า 10% ในช่วง 4-5 วันก่อนที่ Lehman Bro. ล้มครับ

อยากทราบเพื่อเป็นข้อมูล พิจารณาหากเกิดเหตุการณ์นั้นขึ้นอีกครับ ขอบคุณครับ

จากกราฟ เหตุการณ์นี้เกิดในช่วงพื้นที่สีฟ้า ….

จากเหตุการณ์ ในครั้งนั้น เมื่อ ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตก ในปี 2008

- ตอนนั้นในหลายๆประเทศเรียกว่า “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ (Hamburger Crisis)

ตลาดแตกตื่นและตกใจ เทขายสินทรัพย์เสี่ยงทิ้งทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น หุ้น ทองคำ น้ำมัน ราคาร่วงชนิดหาคนซื้อไม่เจอ

ประชาชนทุกคน เลือกที่จะถือ “เงินสด” โดยเชื่อว่าการถือ “ดอลล่าห์” ในขณะนั้นปลอดภัยที่สุด

ทองคำ ถูก เทขายออกอย่างรุนแรง ร่วงจากระดับ 1000$ ลงสู่ระดับ 712$

ในขณะนั้น ทองคำจากบาทละกว่า 15,000 ร่วงลง เหลือที่ระดับ 12,000

กระทิงเหมือนจะถูก น็อค อีกครั้ง เสียงจากนักวิเคราะห์ ทั้งไทยและต่างประเทศ ต่างออกมาร้องเตือน

ถึง การล่มสลายของตลาดทองคำ

ถึงขนาดมีนักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียงของไทยเราคนนึง เขียนบทความออกมาทำนองว่า

ผมยอมเปลืองตัวออกมาเตือนพวกคุณว่า ทองคำกำลังเจอประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนเมื่อปี 1980 ระวังกันให้ดีๆ ทองคำจะลดลงไปต่ำกว่า “หมื่น”

(สุดท้ายก็ได้เปลืองตัวจริงๆ แต่ก็ต้องขอนับถือที่อย่างน้อยก็กล้ามาออกฟันธง)

เราต้องมาย้อนดูกัน ว่าสาเหตุที่ทองคำถูกเทขาย นั้นไม่ได้ มาจากตัวของทองคำเอง

แต่เป็นเพราะตลาดตอนนั้นตกใจกับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และ ในขณะนั้น ทุกคนยังไม่รู้ว่า โอบาม่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง?

สินทรัพย์เสี่ยงทุกชนิดจึงเกิดการเทขาย

ไม่ใช่เฉพาะแต่ทองคำ

:excl: น้ำมันลดราคาลง 70%

:excl: ตลาดหุ้น S&P ลดลง 50%

:excl: สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ไม่รวมหมวดพลังงาน ลดลง 40%

:excl: ในขณะที่ทองคำลดน้อยที่สุด 30%

แต่เมื่อตลาดได้รับรู้ถึงวิธีการแก้ปัญหา ของ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ ว่าจะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE1)

ตลาดจึงฉุกคิดได้ว่า หากแก้ไขแบบนี้ ดอลล่าห์ก็จะอ่อนค่าลงไปอีกมาก ทองคำจึงน่าจะเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่า

ราคาทองคำนอกจากจะไม่ลดลงต่ำกว่าหมื่นแล้ว ยังดีดตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็วอีกครั้ง ระดับ 1000$ ซึ่งเป็นแนวต้านทางจิตวิทยาคราวนี้ไม่สามารถต้านทานเอาไว้ได้อีกต่อไป

(ไปทำจุดสูงสุดที่ระดับ 1200$ ภายในปีต่อมา 2009)

เท่ากับว่า ทองคำลงไป 30% (น้อยที่สุดในบรรดาสินทรัพย์ที่ถูกเทขาย) แต่ขึ้นสวนกลับมาได้ถึง 70% ทำสถิติใหม่ (New record high)

......... ในขณะที่ สินทรัพย์เสี่ยงกลุ่มอื่นๆ ทุกวันนี้ ยังหาทางกลับไปยืนที่เดิมไม่เจอ

*************************************************************************************************************

ปล. เอาบทความเก่ามาอธิบาย เป็นช่วงเวลาต่อเนื่องกันครับ หากเกิดวิกฤตอีกตลาดรู้แล้วว่า QE3 จะมา

ทองคำอาจจะไม่ถูกเทขายก็ได้ครับ แต่กลายสภาพเป็น Safe Heaven แทนที่ดอลล่าร์ เหมือนที่ทำตัวอยู่ทุกวันนี้

ส่วนโอบาม่าจะออกมาแถลงอะไรวันที่ 5 กันยา

ผมเองไม่รู้เลยจริงๆครับ หากจะกระทบทองยังไงก็ช่วงเวลาสั้นๆ....

ผมเชื่อ "พื้นฐาน" ระยะยาวเหมือนเดิม พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้

แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เป็นไปได้ว่า รอบนี้ถ้าเกิดวิกฤตรุนแรงขึ้นจริง ทองคำอาจจะขึ้นสวนอย่างรุนแรงทันที คล้ายกับตอนเพิ่มเพดานหนี้ที่คนคิดว่าทองต้องลง แล้วสุดท้ายขึ้นสวนเหมือนกัน

แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ เพราะฉะนั้น ทำอย่างที่คุณ Next บอก เห็นด้วยที่สุดเลยครับ "พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้ แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ "

อยากเรียนถามคุณjohncm ว่าไม่รอดู5-9กันยา ที่อาร์สตรองบอกไว้ แล้วเหรอ แล้ววันที่ 5 นี้ โอบามา ก็ออกมาแถลงด้วย น่าจะมีมาตรการณ์อะไรมาแก้ปัญหาบ้างไหม แล้วน่าจะมีผลอะไรกับทองบ้าง (รบกวนถามคุณnext)ด้วยเลยนะคะ แต่ถ้าคุณจอห์นอยากซื้อแท่ง ก็อยากเสนอทางเลือกให้ในฐานะคนเจียงใหม่ เพราะเคยอ่านเจอคุณจอห์นซื้อที่กาดหลวงแล้วเจ๊บอกว่าครั้งสุดท้ายนะ คุณจอห์นลองโทรไป อุดมศรีโกลด์053289642เขาขายแท่งแบบเป็นสมาชิกวางเงินประกันแล้วโทรล็อกราคาซื้อขายได้แบบ T+2 และมีGFด้วยเขาเป็นตัวแทนรายเดียวในภาคเหนือของฮั่วเซ่งเฮง พอดีตัวเองเป็นลูกค้าอยู่สะดวกและเป็นธรรมดีค่ะ ราคาตามสมาคมเดะ จะจ่ายเงินสดหรือโอนเงินได้หลายธนาคาร จะรับแท่งหรือใบฝากก็ได้

55 เรื่องซื้อทองแท่งยังตัดสินใจไม่ตกเลยครับ ยังอยากต่อราคาอีกซักหน่อย ได้ส่่วนลดเป็นทองซัก 3-4 บาทก็ยังดี :lol: :lol:

เรื่อง MA ก็อยากรอดูอาทิตย์หน้าเหมือนกันครับ แต่บทความล่าสุดที่แกตั้งชื่อ Gold Dodges the Bullets (ทองหลบกระสุนได้) แกไม่พูดถึงเรื่องสัปดาห์หน้าเลย

ผมเลยงงกับแกเหมือนกัน ว่าตกลงมันยังไง :lol: :lol:

แกไปสรุปว่า beware November อ้าว! แล้ว labour day ที่เคยพูดถึงยัง valid อยู่ไหม ไม่รู้เลยเหมือนกันครับ 55

เทคนิคที่พอดูได้งูๆ ปลาๆ ของผมก็บอกว่าน่าซื้อแล้ว หุหุ

แต่อนนี้ ตามบทความลุงจิมเมื่อ2 วันก่อน ลุงจิมอ้างถึง Kenny Adams ซึงบอกว่า

Kenny Adams points out that he feels 15 to 18 days from the first break is the fastest that this chop can resolve itself to a new high.

ทองจะทำจุดสูงสุดใหม่ ได้อย่างเร็วที่สุดต้องใช้เวลาประมาณ 15-18 วัน หลังจากการปรับลง(จากไฮ) รอบที่แล้ว

ตอนนี้ยังไม่ถึง 15 วันเลยครับ ต้องรอผ่านสัปดาห์หน้าไปก่อน

สับสนไปหมดครับ เอิ๊ก เอิ๊ก

จริงๆ ยังคิดอยู่ว่า หากไม่โลภมาก ยอมซื้อๆ ไปเลยไม่ต้องหวังซื้อตรงจุดต่ำสุด ก็หลับสบายไปแล้ว !53 !53

ขอบคุณที่แนะนำร้านทองครับ น่าจะสะดวกกว่าร้านเก่าเยอะ !01 !01

นับถือๆๆ คุณ JohnCM แปลได้เด็ดขาดจริงๆ

จากกราฟ เหตุการณ์นี้เกิดในช่วงพื้นที่สีฟ้า ….

จากเหตุการณ์ ในครั้งนั้น เมื่อ ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตก ในปี 2008

- ตอนนั้นในหลายๆประเทศเรียกว่า “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ (Hamburger Crisis)

ตลาดแตกตื่นและตกใจ เทขายสินทรัพย์เสี่ยงทิ้งทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น หุ้น ทองคำ น้ำมัน ราคาร่วงชนิดหาคนซื้อไม่เจอ

ประชาชนทุกคน เลือกที่จะถือ “เงินสด” โดยเชื่อว่าการถือ “ดอลล่าห์” ในขณะนั้นปลอดภัยที่สุด

ทองคำ ถูก เทขายออกอย่างรุนแรง ร่วงจากระดับ 1000$ ลงสู่ระดับ 712$

ในขณะนั้น ทองคำจากบาทละกว่า 15,000 ร่วงลง เหลือที่ระดับ 12,000

กระทิงเหมือนจะถูก น็อค อีกครั้ง เสียงจากนักวิเคราะห์ ทั้งไทยและต่างประเทศ ต่างออกมาร้องเตือน

ถึง การล่มสลายของตลาดทองคำ

ถึงขนาดมีนักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียงของไทยเราคนนึง เขียนบทความออกมาทำนองว่า

ผมยอมเปลืองตัวออกมาเตือนพวกคุณว่า ทองคำกำลังเจอประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนเมื่อปี 1980 ระวังกันให้ดีๆ ทองคำจะลดลงไปต่ำกว่า “หมื่น”

(สุดท้ายก็ได้เปลืองตัวจริงๆ แต่ก็ต้องขอนับถือที่อย่างน้อยก็กล้ามาออกฟันธง)

เราต้องมาย้อนดูกัน ว่าสาเหตุที่ทองคำถูกเทขาย นั้นไม่ได้ มาจากตัวของทองคำเอง

แต่เป็นเพราะตลาดตอนนั้นตกใจกับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และ ในขณะนั้น ทุกคนยังไม่รู้ว่า โอบาม่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง?

สินทรัพย์เสี่ยงทุกชนิดจึงเกิดการเทขาย

ไม่ใช่เฉพาะแต่ทองคำ

:excl: น้ำมันลดราคาลง 70%

:excl: ตลาดหุ้น S&P ลดลง 50%

:excl: สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ไม่รวมหมวดพลังงาน ลดลง 40%

:excl: ในขณะที่ทองคำลดน้อยที่สุด 30%

แต่เมื่อตลาดได้รับรู้ถึงวิธีการแก้ปัญหา ของ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ ว่าจะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE1)

ตลาดจึงฉุกคิดได้ว่า หากแก้ไขแบบนี้ ดอลล่าห์ก็จะอ่อนค่าลงไปอีกมาก ทองคำจึงน่าจะเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่า

ราคาทองคำนอกจากจะไม่ลดลงต่ำกว่าหมื่นแล้ว ยังดีดตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็วอีกครั้ง ระดับ 1000$ ซึ่งเป็นแนวต้านทางจิตวิทยาคราวนี้ไม่สามารถต้านทานเอาไว้ได้อีกต่อไป

(ไปทำจุดสูงสุดที่ระดับ 1200$ ภายในปีต่อมา 2009)

เท่ากับว่า ทองคำลงไป 30% (น้อยที่สุดในบรรดาสินทรัพย์ที่ถูกเทขาย) แต่ขึ้นสวนกลับมาได้ถึง 70% ทำสถิติใหม่ (New record high)

......... ในขณะที่ สินทรัพย์เสี่ยงกลุ่มอื่นๆ ทุกวันนี้ ยังหาทางกลับไปยืนที่เดิมไม่เจอ

*************************************************************************************************************

ปล. เอาบทความเก่ามาอธิบาย เป็นช่วงเวลาต่อเนื่องกันครับ หากเกิดวิกฤตอีกตลาดรู้แล้วว่า QE3 จะมา

ทองคำอาจจะไม่ถูกเทขายก็ได้ครับ แต่กลายสภาพเป็น Safe Heaven แทนที่ดอลล่าร์ เหมือนที่ทำตัวอยู่ทุกวันนี้

ส่วนโอบาม่าจะออกมาแถลงอะไรวันที่ 5 กันยา

ผมเองไม่รู้เลยจริงๆครับ หากจะกระทบทองยังไงก็ช่วงเวลาสั้นๆ....

ผมเชื่อ "พื้นฐาน" ระยะยาวเหมือนเดิม พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้

แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ

ขอบคุณ คุณ Next อย่างสูงครับ

คลายข้อสงสัยได้อย่างยอดเยี่ยมที่สุดเลยครับ

!_087 !_087