ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่หมอชวนน้องๆ เสียคนอีกละ 555+++ หาสารคดีสัตว์โลกน่ารักอะไรพวกนี้มาแนะนำน้องๆ ดิ 07baa27a.gif

สารคดีสัตว์ ที่ Yellow Stone เป็นแผ่นบลูเรย์ ถ่ายทำดีมากเลยครับ สวยมาก

ถ่ายทำแต่ใน Yellow Stone ตลอดโดยแยกเป็นฤดูเลยครับ

แต่ดูแล้วผมน้ำตาร่วง สงสารสัตว์ที่ต้องอยู่ในธรรมชาติที่โหดร้ายจริง หนาวจัด แล้งจัด ไฟป่า โอย สารพัดเลยครับ

Strongly recommend d5f02ecd.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สารคดีสัตว์ ที่ Yellow Stone เป็นแผ่นบลูเรย์ ถ่ายทำดีมากเลยครับ สวยมาก

ถ่ายทำแต่ใน Yellow Stone ตลอดโดยแยกเป็นฤดูเลยครับ

แต่ดูแล้วผมน้ำตาร่วง สงสารสัตว์ที่ต้องอยู่ในธรรมชาติที่โหดร้ายจริง หนาวจัด แล้งจัด ไฟป่า โอย สารพัดเลยครับ

Strongly recommend d5f02ecd.gif

โห ดูหนังพวกนี้ก็เป็นแฮะ นึกว่าดูแต่หนังแบบนั้น 5555+++ อ๊ะๆ อย่าคิดมาก ละครหลังข่าว และ sitcom :lol:

คำเตือนสำหรับเพือนๆที่เล่น GF น่ะครับ ถ้าเห็น ราคา premium สูงมากเกิน อย่าไปไล่น่ะครับ เพราะคนที่มีทองของจริงอยู่เค้าจะshort ป้องกันความเสี่ยงถึงราคาไปต่อเค้าก็ได้กำไรชัวร์

เช่น มีทอง 100 บาท ต้นทุน 25500 บาท แต่ วันนี้ ราคา สมาคม 26050 บาท แต่ GFV 26600 บาท คนที่เห็นโอกาส จะ S GFV 50บาท2สัญญาทันทีแล้วรอจนหมดอายุ เค้าได้กำไรทันที

ประมาณ 1000 โดยแทบไม่มีความเสียงแล้ว เหลือแต่ว่าถ้ามันขึ้นไปเวอร์อีกอย่าให้สัญญาที่ S ไว้โดน call โดน fore ที่เค้าออกแบบ future มาเพราะแบบนี้แต่ คนส่วนใหญ่เล่นเก็งกำไรซะส่วนใหญ่ไม่แปลกหรอกครับที่ฟองลูกที่แล้วระเบิด ที 2-3 พัีน ใครที่มีของที่รู้เทคนิคนี้ ก็ S ทั้งนั้น ถึงบอกเก็บของจริงชัวร์สุด ยิ่งปีหน้าสงสัย premium คงแพงสุดแถมต้องระวังว่าจะระเบิดวันไหนทำให้นอนไม่หลับป่าวๆ

โห เปลี่ยนแนวซะแล้ว น่าเสียดาย B)

คำเตือนสำหรับเพือนๆที่เล่น GF น่ะครับ ถ้าเห็น ราคา premium สูงมากเกิน อย่าไปไล่น่ะครับ เพราะคนที่มีทองของจริงอยู่เค้าจะshort ป้องกันความเสี่ยงถึงราคาไปต่อเค้าก็ได้กำไรชัวร์

เช่น มีทอง 100 บาท ต้นทุน 25500 บาท แต่ วันนี้ ราคา สมาคม 26050 บาท แต่ GFV 26600 บาท คนที่เห็นโอกาส จะ S GFV 50บาท2สัญญาทันทีแล้วรอจนหมดอายุ เค้าได้กำไรทันที

ประมาณ 1000 โดยแทบไม่มีความเสียงแล้ว เหลือแต่ว่าถ้ามันขึ้นไปเวอร์อีกอย่าให้สัญญาที่ S ไว้โดน call โดน fore ที่เค้าออกแบบ future มาเพราะแบบนี้แต่ คนส่วนใหญ่เล่นเก็งกำไรซะส่วนใหญ่ไม่แปลกหรอกครับที่ฟองลูกที่แล้วระเบิด ที 2-3 พัีน ใครที่มีของที่รู้เทคนิคนี้ ก็ S ทั้งนั้น ถึงบอกเก็บของจริงชัวร์สุด ยิ่งปีหน้าสงสัย premium คงแพงสุดแถมต้องระวังว่าจะระเบิดวันไหนทำให้นอนไม่หลับป่าวๆ

ขอบคุณครับ

คุณก็ซื้อทองจริงตอนนี้ 10 บาท ใช้เงิน 260000 แล้วก็เปิด short GF10Z11 1 สัญญา ที่ราคา 28000

ถึงตอนสิ้นสุดระยะเวลาสัญญา(สิ้นเดือนธ.ค.) ไม่ว่าทองจะราคาเท่าไหร่คุณก็ได้กำไรแน่ๆ 20000 บาทครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ toffee blue

ผมเพิ่งอ่านเรื่องการทำ Arbitrage ของสินค้า 2 ชนิดพร้อมกัน มีประโยชน์คือสามารถทำกำไรได้โดยไม่ต้องกังวลว่าราคาขึ้นหรือลง จากบทความคุณลุงโฉลก แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจนัก

ไม่คิดว่าจะใช้กับทองแท่งและ gf ได้ด้วย คุณ toffee blue อธิบายได้เข้าใจแจ่มแจ้งดีจังครับ :D

ถูกแก้ไข โดย milo

โห เปลี่ยนแนวซะแล้ว น่าเสียดาย B)

จุ๊ย์ๆ อย่าเอ็ดไป ผมมีแบบนี้แผ่นเดียวแค่นั้นแหละ เอาไว้หลอกว่าเป็นคนรักสัตว์07baa27a.gif

:lol: งั้นคุณ Potgarn ก็ไม่ต้องส่งลิงค์ไปให้ละ 55

จุ๊ย์ๆ อย่าเอ็ดไป ผมมีแบบนี้แผ่นเดียวแค่นั้นแหละ เอาไว้หลอกว่าเป็นคนรักสัตว์07baa27a.gif

ก๊าก ใครไปเที่ยวบ้านพี่หมอ อย่าเผลอเปิดตู้เสื้อผ้าหละ เดี่ยวตกใจ หากเห็นชุดนางแมว ชุดลายเสือในตู้ !87 !87

โพสต์ เมื่อวานนี้, 06:02 PM

toffee blue, เมื่อ 30 August 2011 - 12:10, กล่าวว่า:

ผมของมองต่างมุมกับคุณ kunghdy ครับ ที่ว่าคนเล่น GF ต้องเก่งทาง TA จริง ตัวผมไม่รู้เรื่องทาง TA เลยสักกะติ๊ด อ่านกราฟอะไรไม่รู้เรื่องเห็นแล้วเวียนหัว แต่มั่นใจในเรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำที่ได้ศึกษามาจากกระทู้นี้และศึกษาเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ

ผม"ลงทุน"ใน GF มายังไม่เคยขาดทุน (แถมกำไรมามากพอดู) แม้แต่ตอนที่ทุบลงมาจาก 19xx มา 17xx ก็ไม่ขาดทุนเพราะยังไม่ได้ปิดสัญญา ที่สำคัญคือเราต้องมีเงินทุนสำหรับวางมาร์จิ้นมากพอต่างหาก คุณลองวางมาร์จิ้นดูสัก 50% ของมูลค่าสัญญาสิครับ ลองดูสิว่าเค้าจะสามารถทุบราคาทองคำลงเหลือครึ่งนึงได้มั้ย

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

หลายคนบอกว่าทองจริงซื้อแล้วถือไปถึงเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ GF มีวันหมดสัญญา คุณก็ roll over สัญญาสิครับ ปิดตัวเดิมเปิดตัวใหม่ที่ไกลที่สุดไปเรื่อยๆ หลายคนก็บอกอีกว่าเปลืองค่าคอมฯ ผมว่าค่าคอมของ GF ยังถูกมากเมื่อเทียบกับส่วนต่างราคาซื้อ-ขายของทองจริง ลองคิดดูนะครับ ทองจริงส่วนต่างราคาซื้อ-ขาย 100 บาทต่อบาททอง ถ้าซื้อ 10 บาททอง ก็เท่ากับเสีย 1000 บาท แต่ GF สัญญา 10 บาท เสียค่าคอมคิดไป-กลับคิดแล้วแค่ 200 บาท ถ้าให้เสียเท่ากับทองจริง คุณสามารถ roll over สัญญาได้ 5 ครั้งๆละ 6 เดือน คิดแล้วก็เป็นเวลาถึง 2ปีครึ่ง ถ้าคุณเป็นคนที่มั่นใจในปัจจัยพื้นฐานเหมือนผม คุณคิดว่าราคาที่คุณซื้อตอนนี้ไม่ว่าเท่าไหร่อีก 2ปีครึ่ง คุณจะขาดทุนได้หรือ

เรื่องสำคัญของ GF อีกเรื่องก็คือค่าพรีเมี่ยม ในช่วงตลาดขาขึ้นนี่ค่าพรีเมี่ยมนี่จะขึ้นไปจนเยอะเว่อร์อย่างตอนช่วงก่อนนี้เคยขึ้นไปเกือบ 2000 แบบนี้ไม่น่าซื้อครับ ให้ short เพื่อทำ arbitrage จะดีกว่า ได้กำไรโดยไม่มีความเสี่ยง แต่ช่วงขาลงที่พรีเมี่ยมลดลงมาจนถึงมี discount นี่แบบนี้ซื้อได้ครับ

ที่ว่ามาเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ ยินดีน้อมรับคำวิจารณ์ของทุกท่าน

อันนี้ ขอแจมหน่อยนะครับ

ความจริงผมก็ใช้วิธีคล้ายกัน แต่ที่สำคัญการใช้วิธีนี้ จะต้อง ถูก เทรน นะครับ ไม่งั้น น่าดูชมครับ

หมายความว่าถ้าผิดเทรนก็มีความเสี่ยงหรือครับ?

รบกวนคุณมีดบินหลีน้อย และ ผู้รู้ทุกท่านอธิบายหน่อยครับ

มีแนวทางหนึ่งที่ผมคิดอยู่คล้ายๆ arbitrage ที่อยากเสนอให้ลองพิจารณากันครับ

ที่ผมยังไม่อยากบอกว่าเป็น Arbitrage เพราะยังเห็นว่ามีความเสี่ยงอยู่บ้าง

ที่ผมคิดอยู่คือ การพยายามหาผลกำไรจากพรีเมียมของตลาด GF ที่สูงเวอร์ในช่วงนี้ โดยไม่ต้องใช้เงินมากเท่าไหร่ เกือบจะเป็น จับเสือมือเปล่า เลยครับ

หลักการก็ก็คือ กินส่วต่างระหว่างช่วง พรีเมียมสูง และ พรีเมี่ยมปกติ (หรือต่ำผิดปกติ)

แนวคิด

1. เวลาขึ้นแรงๆ พรีเมียมชอบสูงเวอร์ ตัวยาว (6 เดือน) มักจะเกิน 1000 บาท ในขณะที่สถานการณ์ปกติน่าจะอยู่ที่ 600 บาท แต่ระยะหลังๆ คนให้พรีเมียมเยอะประมาณ 800 บาทแล้วมั้ง

ตัวสั้น (2 เดือน) เวลาเวอร์ๆ พรีเมียมก็จะขึ้นไปเป็น 4-500 ก็มี แต่เวลาลงปกติก็น่าจะประมาณ 200 ไม่เกิน 300 ประมาณนี้ครับ

(อีกหน่อยคงลงไปอีก เพราะคนจะ arbitrage มากขึ้น หากใครสังเกตตลาด future ต่างประเทศ ผมดูตัววิ่งหน้าทีวีจาก bloomberg ราคาฟิวเจอร์ทองเดือน ธ.ค. ห่างจากราคา spot ประมาณ 1-3 เหรียญ ไม่เกินนี้ เพราะเมืองนอกเขามี algorithm ที่คอยดักจับช่องว่างในการ arbitrage หากมีโอกาสปุ๊ป คอมจะส่งคำสั่่งซื้อ/ขายทันที)

2. เวลาเริ่มพัก หรือเปลี่ยนทิศ พรีเมียมจะลดลง หรือหากลงหนักเหมือนขาลงที่ผ่านมา กลายเป็น discount (ราคา gf ถูกกว่า spot)

วิธีการ

1. เวลาพรีเมียมสูงเวอร์ ก็ short ตัวยาว Long ตัวสั้นครับ (ทำแบบนี้ position square วงเงิน Margin ไม่ถูกตัดด้วยนะครับ)

สมมุติ ขณะนั้น ตัวยาว (6 เดือน) มีพรีเมียมจาก spot 1200 บาท ตัวสั้น (2 เดือน) 400 บาท ดังนั้นส่วนต่าง = 800 บาท

2. เวลาพรีเมียมกลับเข้าสู่สภาวะปกติ ก็ ซื้อปิดสถานะตัวยาว ขายปิดสถานะตัวสั้น

สมมุติ ขณะนั้น ตัวยาวมีพรีเมียมจาก spot เหลือ 600 บาท ตัวสั้นเหลือ 200 บาท ดังนั้นส่วนต่าง = 400 บาท

ส่วนต่างที่เราจะได้กำไรก็จะเท่าำกับ 800-400 = 400 บาทต่อบาททอง (20000 บาทต่อสัญญาตัวใหญ่)

ความเสี่ยงจากราคาทองผันผวนไม่มีครับ เพราะราคาจะวิ่ง hedge กันไปตลอดทาง

ความเสี่ยงอีกอันคือหากราคายังวิ่งต่อ spread (ส่วนต่าง) ของพรีเมียมจะยังไม่กลับเข้าสู่ปกติง่ายๆ และอาจจะห่างออก

GF มีความเสี่ยงเรื่องการหมดอายุสัญญาของตัวสั้น หากตัวสั้นอายุเหลือน้อยควรหลีกเลี่ยงครับ

ไม่งั้นถูกปิดโดยไม่สมัครใจ (เพราะหมดอายุ) จะกลายเป็นขาดทุนไปเสีย

เสนอเป็นแนวทาง ให้พิจารณาความเสี่ยงกันเองนะครับ :lol: :lol:

คิดเหมือนกันว่าจะเสนอดีไหม เพราะหากคนนำไปใข้ไม่ระมัดระวัง และไม่เข้าใจหลักการก็จะเสียหายได้

(เพราะเป็นการจับเืสือมือเปล่าจริงๆ วงเงินแสนเดียว เทรดได้เป็นสิบ เป็นร้อยสัญญาก็ได้ :ph34r: :ph34r: เพราะสถานะ square กันระหว่างซื้อขาย )

แต่หากคนเข้าใจหลักการก็เป็นโอกาสในการทำกำไร แบบจับเสือมือเปล่า ได้หากพร้อมด้วยความรู้ความไว และวินัย

สิ่งที่ตลาดจะได้รับก็คือ ตลาดจะมีคนจ้อง arbitrage ตลอดเวลา ทำให้พรีเมียมในทุกช่วงสัญญา มีความสมเหตุสมผลมากขึ้น ไม่ถูกครอบงำจากมือที่มองไม่เห็นอีกต่อไปครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

;

คุณ toffee blue คะขอความรู้หน่อยคะ เราจะดูค่า premium ว่าเวอร์หรือมี discount หรือเปล่า จะดูอย่างไรและที่ไหนคะ ขอบคุณคะ

ขอตอบข้อความนี้นะครับ เพื่อเป็นการเตือนใจ ความจริงผมไม่อยากตอบเลย จะกลายเป็นคุยเรื่อง GF มากเกินไป แทนที่จะลงทุนในแท่งจริงๆ

GF คือการกำหนดราคาซื้อ ขายในอนาคต โดยอาศัยราคาทองปัจจุบัน ดังนั้นเมื่อมีเวลาเข้ามาเกี่ยวข้องเราต้องการคิด NFV (net future value) ให้เป็นตัวชดเชย

มี factor ที่ใช้คือ time + interest rate

ในระบบการซื้อขาย GF จะมีคำศัพท์ที่เรียกว่า Fair Value ใช้เพื่ออ้างถึง เจ้า NFV นั่นแหละ

สูตรที่ใช้คือ GF = ราคา spot ที่แปลงเป็น ราคาแท่งไทย * [1+(int*จำนวนวันที่เหลือ/365)]

หรือถ้ากำหนด อัตราดอกเบี้ย 2.5% ตายตัว จำนวนวันที่เหลือคิดปัดเป็นเต็มเดือน

GF fair value = ราคาสมาคม * (1+ จำนวนเดือนที่เหลือของสัญญา*2/1000)

หาก งง กับสูตร ผมแนะนำให้ใช้ค่าตารางง่ายๆ ต่อไปนี้

Fair Value ของ GF ที่เหลือตามระยะเวลาสัญญา +/- นิดหน่อย เอาคร่าวๆนะครับ

1เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.002)

2เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.004)

3เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.006)

4เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.008)

5เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.0010)

6เดือน GF = ราคาสมาคม * (1.0012)

ตัวอย่าง ราคาสมาคม เวลานี้ 26050

GFV11 มีอายุ 2เดือนเต็ม ราคาที่เหมาะสมอยู่ประมาณ 26050*1.004 = 26154

แต่ราคาซื้อขายใน tfex เวลานี้คือ 26480

แบบนี้ เรียกว่ามี premium อยู่ 430 บาท

(แต่บ้านผมเรียกโดนโขกจาก fair value ไป 300บาท 26480-26154)

GFZ11 มีอายุ 4เดือนเต็ม ราคาที่เหมาะสมอยู่ประมาณ 26050*1.008 = 26258

แต่ราคาซื้อขายใน tfex เวลานี้คือ 26850

แบบนี้ เรียกว่ามี premium อยู่ 800 บาท

(แต่บ้านผมเรียกโดนโขกจาก fair value ไป 600บาท 26850-26258)

เมื่อเวลาทองโลกลง สัก $100 แทนที่ GF จะลงสัก 1400บาท คนซื้อจะไปกดราคาเอาจาก premium อีกทำให้ GF ลงไปมากถึง 2000 บาท คนซื้อถ้าไม่รู้ก็ขาดทุนเอาดื้อๆ

ดังนั้นจะซื้อจะขายทอง ดูแท่งเป็นหลักดีกว่าครับ

GF อันตรายมาก

ถูกแก้ไข โดย totonx

มันคืออย่างไรนะครับ คือแบบว่ากำลังเริ่มศึกษานะครับ

ที่ว่าค่า premium สูงแล้ว คนที่รู้เทคนิคจะเปิด S กัน แล้วพอหมดสัญญาก็ได้กำไร นี่ได้เพราะอย่างไหรหรอครับ คือกำลังสงสัยนะครับที่ว่าได้กำไร 1000 โดยแทบไม่มีความเสี่ยง พอจะอธิบายรายละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับว่ามันทำงานอย่างไรนะครับ ขอบคุณครับ

!38 !38 !38

ผมของมองต่างมุมกับคุณ kunghdy ครับ ที่ว่าคนเล่น GF ต้องเก่งทาง TA จริง ตัวผมไม่รู้เรื่องทาง TA เลยสักกะติ๊ด อ่านกราฟอะไรไม่รู้เรื่องเห็นแล้วเวียนหัว แต่มั่นใจในเรื่องปัจจัยพื้นฐานของทองคำที่ได้ศึกษามาจากกระทู้นี้และศึกษาเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ

ผม"ลงทุน"ใน GF มายังไม่เคยขาดทุน (แถมกำไรมามากพอดู) แม้แต่ตอนที่ทุบลงมาจาก 19xx มา 17xx ก็ไม่ขาดทุนเพราะยังไม่ได้ปิดสัญญา ที่สำคัญคือเราต้องมีเงินทุนสำหรับวางมาร์จิ้นมากพอต่างหาก คุณลองวางมาร์จิ้นดูสัก 50% ของมูลค่าสัญญาสิครับ ลองดูสิว่าเค้าจะสามารถทุบราคาทองคำลงเหลือครึ่งนึงได้มั้ย

ส่วนตัวผมเห็นว่า GF ก็ไม่ต่างอะไรกับทองแท่ง ทะยอยซื้อสะสมได้ทุกเมื่อที่เค้าลดราคาให้และเรามีเงินเย็นเยอะพอ จริงแล้วดีกว่าด้วยซ้ำเพราะไม่ต้องลงทุนเต็มจำนวน เพราะถึงคุณวางมาร์จิ้นเยอะถึง50% ของมูลค่าแล้วก็เท่ากับว่าคุณยังใช้เงินแค่ครึ่งเดียวของที่ซื้อทองแท่งจริงๆ

พึ่งได้มาอ่านละเอียด วิธีการแบบนี้ก็เป็นวิธีที่น่าสนใจมากๆๆ เลยค่ะ !gd แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า "สติ" กับ "สตางค์" เราจะแข็งพอหรือป่าว แค่ลงวันละ 2000 บาท หายไปหลักแสนก็ประสาทเสียแล้ว 555+++ ทำใจลำบากมากเลยนะคะ แต่ดีค่ะ เป็นความคิดที่ดี เพราะคุณลงทุนเพียงใช้วงเงินเพียงครึ่งเดียวของสินค้าจริง ทอง 50 บาทวางเงิน 500000 บาท โดยประมาณ ดีเหมือนกัน แต่จะมีคนทำแบบนี้ซักกี่คนนะ เฮ้อๆๆๆๆ !38

แต่ปัญหามันจะเกิดตอนระบบกระดาษ crash สิ หายไปหมดเลยนะ กำไร ขาดทุนมันจะไปเอากับใครเนี่ย สรุปคือลงใน future บางส่วนแต่เน้นทองแท่งน่าจะดีกว่า รู้สึกอุ่นใจดี ถ้าเน้นกระดาษทั้งหมด เกิดตลาดปิดด้วยเหตุอะไรก็ตาม เราก็เอาเงินออกมาไม่ได้อีก ทองแท่งใช้เมื่อไรก็ได้ !01 เย้ๆๆๆๆ

หมายความว่าถ้าผิดเทรนก็มีความเสี่ยงหรือครับ?

รบกวนคุณมีดบินหลีน้อย และ ผู้รู้ทุกท่านอธิบายหน่อยครับ

อ้าว แล้วกัน สมมติคุณ Long แล้ววางเงิน 50% ของสินค้าจริง แต่มันเป็นขาลง คุณก็โดนกินไปเรื่อย จนหมดตัวค่ะ การวางแบบนั้นก็ต่อเมื่อคุณรู้ว่าสินค้าตัวนี้ trend ใหญ่ เป็นแบบไหน ขึ้นหรือลง ถ้าขึ้น แล้วคุณซื้อสินค้า มันจะมีการลงบ้างก็อย่าไปสนใจ แต่ถ้า trend เป็นขาลง ยังไปซื้อก็ตายพอดี หมดตัวค่ะ :wub: