ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กร๊าก ไม่ใช่แบบน๊าน จริงๆแล้วก็คือรู้ว่ามันเป็นขาขึ้น ยิ่งซื้อช้าก็ยิ่งได้ของแพงต่างหากครับ tongue.gif

มีเรื่องเล่าจากร้านทองให้ฟังครับ laugh.gif

อาแปะอาอึ้มตอนทองราคา 2 หมื่นพูดว่า "หมอโบ้ย ค่ะกุ่ย"(ไม่ควรซื้อ แพงเกินไป)แล้วก็ไม่ซื้อ

แต่พอทองขึ้นไป 26900 แล้วลงมา 25000 ทั้งสองรีบไปซื้อทอง แล้วพูดว่า "พีซี่"(ถูกตายห่า) 70bff581.gif

55555 พี่หมอคะ... อาอึ้มคนนี้น่าเป็นจะม่าม้าน้องเล็ก... :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรนะครับ แต่ใช้สังเกตุเอา

ก่อนอื่นอธิบายนิดนึงเผื่อบางท่านอาจจะยังไม่ทราบ premium คือราคาส่วนต่างระหว่างราคาทองปัจจุบัน(สป็อต)กับราคาทองในสัญญาล่วงหน้า GF

ช่วงตลาดปกตินี่ premium ของสัญญาตัวใกล้สุดถ้ายังเหลืออายุเต็มๆสองเดือน ส่วนมากก็จะบวกจากราคาสป็อต 200-400 ส่วนซีรี่ย์ถัดไปก็บวกเพิ่มไปอีกทีละ 200 อะไรทำนองนี้

แต่ช่วงที่ตลาดขึ้นแรงๆนี่บวกกันไปเป็นพันเลยครับ ตัวไกลสุดนี่ถึง 2000 ได้ กรณีที่เกิดเหตุการ์ณแบบนี้ผมแนะนำให้ทำ arbitrage ดีกว่า โดยการเปิดสัญญาขายล่วงหน้า (short)แล้วซื้อทองจริงๆที่ปริมาณเท่ากันไว้

ยกตัวอย่างให้เห็นเป็นรูปธรรมเลยดีกว่า สมมติว่าราคาทองสป็อตตอนนี้บาทละ 26000 ราคาสัญญาล่วงหน้า GF10Z11 28000 (เคยเกิดขึ้นจริงๆมาแล้ว :lol: )

คุณก็ซื้อทองจริงตอนนี้ 10 บาท ใช้เงิน 260000 แล้วก็เปิด short GF10Z11 1 สัญญา ที่ราคา 28000

ถึงตอนสิ้นสุดระยะเวลาสัญญา(สิ้นเดือนธ.ค.) ไม่ว่าทองจะราคาเท่าไหร่คุณก็ได้กำไรแน่ๆ 20000 บาทครับ

ยกตัวอย่างเช่นถ้าตอนนั้นทองราคาลงมาเหลือ 24000 คุณก็จะขาดทุนจากทองแท่งบาทละ 2000 รวมเป็นเงิน 20000 บาท แต่คุณจะได้กำไรจาก GF บาทละ 4000 รวมเป็น 40000 บาท หักกันแล้วก็กำไร 20000

หรือถ้าทองขึ้นไปที่ 29000 คุณก็จะกำไรจากตัวทองแท่งบาทละ 3000 รวมเป็นเงิน 30000 บาท แต่ขาดทุนจาก GF แค่ บาทละ 1000 รวมเป็น 10000 บาท หักกันแล้วก็ยังเหลือกำไร 20000

กำไรที่ว่ามานี่ยังไม่ได้หักค่าธรรมเนียมของ GF นะครับ แต่ถึงหักค่าธรรมเนียมแล้ว ผมเคยลองมาคิดดูก็ยังได้กำไร 17-18% ต่อปี ซึ่งก็ถือว่าสูงมากเลยทีเดียวสำหรับการลงทุนที่ไม่มีความเสี่ยงแบบนี้

ทีนี้พรีเมี่ยมสูงเท่าไหร่ถึงน่าทำ arbitrage แบบนี้ อันนี้ก็แล้วแต่บุคคลล่ะครับว่าต้องการผลตอบแทนมากแค่ไหนกับการที่ต้องทิ้งเงินแช่ไว้แบบนี้จนหมดสัญญา สำหรับผม ถ้าบวกเกิน 1000 ขึ้นไป นี่ผมก็ว่าน่าสนแล้วนะครับ (กำไรประมาณ 8-9% ต่อปีขึ้นไป)

ส่วนตอนที่ตลาดลงแรง premium จะลดลงมาจนบางทีกลายเป็น discount ก็คือราคาล่วงหน้าถูกกว่าราคาสป็อต แบบนี้ถ้าเป็นผมจะซื้อสัญญาล่วงหน้า (เปิด Long)เพราะมั่นใจในปัจจัยพื้นฐานของทองคำว่าระยะยาวยังไงก็เป็นขาขึ้นแน่ แต่คุณต้องมีเงินวางประกัน(มาร์จิ้น)ที่มากพอนะครับ เพื่อป้องกันถ้าหากทองลงต่ออีกแรงๆคุณจะไม่โดนบังคับปิดสัญญา ส่วนถ้าถือยาวไปจนหมดอายุสัญญาแล้วทองยังไม่ขึ้นมาถึงราคาที่ซื้อ (ยังไม่เคยเกิดขึ้นเลยสำหรับตัวผม :lol: ) ก็ roll over ไปถือสัญญาตัวไกลสุดต่อไปแบบนี้น่ะครับ

ขอบคุณคะ คุณtoffee blue การทำ arbitrage เท่าที่เคยเช็คดูเราจะต้องใช้ส่งมอบทองของโบรคที่เราเทรด(ใช้ของยีห้ออื่นไม่ได้)ใช่ไม๊คะ และบวกค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก ไม่ทราบเหมือนกันทุกโบรคไม๊คะ

แค่วันเดียว ต้องตามอ่านตั้งหลายหน้า ขาดไม่ได้เลยนะเนี่ย กระทู้นี้ ^^

ถ้าผมจำไม่ผิด ที่อ่านจากเว็บ Bloomberg หรือ CNBC เมื่อซักสัปดาห์ก่อน ที่ออสเตรเลีย (หรือสหรัฐ) ก็เกิดเหตุการณ์แบบนี้เช่นกันครับ

พอวันหยุดจะมีคนจากในเมือง เข้าไปยังเมืองชนบทเล็กๆ เมืองหนึ่ง ไปร่อนทองตามแม่น้ำ เป็นการพักผ่อน และ หารายได้เสริมด้วยครับ

เคยไปร่อนเหมือนกันค่ะ แต่มันได้แค่ผงทองมาเองอะค่ะ แล้วก็ต้องไปซื้อขวดใส่ 2 เหรียญ 555

หลายคนบอกว่าทองจริงซื้อแล้วถือไปถึงเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ GF มีวันหมดสัญญา คุณก็ roll over สัญญาสิครับ ปิดตัวเดิมเปิดตัวใหม่ที่ไกลที่สุดไปเรื่อยๆ หลายคนก็บอกอีกว่าเปลืองค่าคอมฯ ผมว่าค่าคอมของ GF ยังถูกมากเมื่อเทียบกับส่วนต่างราคาซื้อ-ขายของทองจริง ลองคิดดูนะครับ ทองจริงส่วนต่างราคาซื้อ-ขาย 100 บาทต่อบาททอง ถ้าซื้อ 10 บาททอง ก็เท่ากับเสีย 1000 บาท แต่ GF สัญญา 10 บาท เสียค่าคอมคิดไป-กลับคิดแล้วแค่ 200 บาท ถ้าให้เสียเท่ากับทองจริง คุณสามารถ roll over สัญญาได้ 5 ครั้งๆละ 6 เดือน คิดแล้วก็เป็นเวลาถึง 2ปีครึ่ง ถ้าคุณเป็นคนที่มั่นใจในปัจจัยพื้นฐานเหมือนผม คุณคิดว่าราคาที่คุณซื้อตอนนี้ไม่ว่าเท่าไหร่อีก 2ปีครึ่ง คุณจะขาดทุนได้หรือ

อยากจะขอเสริมครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) จริงๆต้นทุนการ roll over ไม่ได้มีแค่ค่าคอมฯซื้อขายนะครับ

ยังมีส่วนต่างราคาของสัญญาที่กำลังจะหมดไป กับ สัญญาใหม่ตัวไกลสุดด้วย ซึ่งไม่รู้ว่าจะมี premium นะตอนนั้นมากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณคะ คุณtoffee blue การทำ arbitrage เท่าที่เคยเช็คดูเราจะต้องใช้ส่งมอบทองของโบรคที่เราเทรด(ใช้ของยีห้ออื่นไม่ได้)ใช่ไม๊คะ และบวกค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก ไม่ทราบเหมือนกันทุกโบรคไม๊คะ

ผมก็ไม่แน่ใจเรื่องโบรคอื่นนะครับ แต่ที่ผมใช้อยู่ใช้ยี่ห้ออื่นได้แต่โดนหักเงินเพิ่มอีกนิดหน่อย ถ้าจำไม่ผิด 20 บาทต่อบาททอง

แต่จะบอกว่าค่าธรรมเนียมการเปลี่ยนสัญญาขายล่วงหน้าเป็นการส่งมอบทองจริงนั้นค่อนข้างสูงนะครับ ยังไงลองเช็คดูก่อนว่าเท่าไหร่

ส่วนตัวผมใช้วิธีขายทองแท่ง แล้วปิดสัญญาล่วงหน้าโดยการเปิด L ให้หักลบกันไป ราคาตอนใกล้จะหมดสัญญาก็จะลงมาใกล้เคียงกับราคาสป็อตแล้วล่ะครับ ถึงต่างกันนิดหน่อยก็ยังคุ้มกว่าค่าธรรมเนียมที่จะส่งมอบทองจริง :)

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

อยากจะขอเสริมครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) จริงๆต้นทุนการ roll over ไม่ได้มีแค่ค่าคอมฯซื้อขายนะครับ

ยังมีส่วนต่างราคาของสัญญาที่กำลังจะหมดไป กับ สัญญาใหม่ตัวไกลสุดด้วย ซึ่งไม่รู้ว่าจะมี premium นะตอนนั้นมากน้อยแค่ไหน

ใช่แล้วครับ ผมลืมไปซะสนิท ต้องขอโทษจริงๆครับ !_087

สงสัยเพราะเวลา roll over ทีไรได้กำไร(ค่อนข้างมาก)ตลอด เลยลืมนึกถึงตรงนี้ไป :lol:

ยังไงทุกท่านอย่าลืมพิจารณาถึงความเสี่ยงตรงนี้ด้วยนะครับ :)

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

Gold Morning! โอย...จรวดกระทิงลำนี้ขึ้น ๆ ลง ๆ แบบ roller coaster จนผมมึนหัวไปหมดแล้ว

เมื่อวานก่อนกลับยัง 178x อยู่เลย พอตื่นมา 3 ทุ่ม ปาเข้าไป 182x ไหนว่า ฝรั่งไม่ค่อยซื้อไง

เอ...แล้ววันนี้ฝั่งเอเซียที่มีเหล่าอาเสี่ยอย่างพวกเราอยู่ตรึมจะซื้อกันเยอะไหมนะ....น่าลุ้นทั้งวัน

ทองต้องเป็น 26,xxx อีกแล้ววันนี้ ขึ้นลงกันวันละ 500-1000 เป็นปกติของ Mania Phase จริง ๆ

ขอให้กระพ้มพ้นดอยไว ๆ เน้ออ้านเน้อ...

ก็มาทักทายกันก่อนเว็บจะล่มอีกเร็ว ๆ นี้จ้า .... :D

อยากทราบว่าบริษัทจีทีโกลด็ และบ.ออสสิริส ที่เปิดซื้อขายออนไลน์ น่าเชื่อถือไหมครับที่เราจะซื้อขายออนไลน์

Ausiris +1 ครับ !gd

รบกวนถามท่านที่เป็นสมาชิก MTS Onlines ว่าเงินค้ำประกันที่ว่างไว้กับบริษัท

เค้าออกหนังสือคำประกันให้เมื่อไร ครับ

เพราะไปทำไว้ตั้งแต่วันที่ 20 ส.ค.ที่ผ่านมา และเจ้าหน้าที่บอกจะส่งมาให้ที่บ้าน

ภายหลัง แต่ผ่ามมา 10 วันแล้วยังไม่เห็นมีเอกสารส่งมาให้เลยครับ

ขอบคุณครับ

India makes buying Gold easier

http://www.zerohedge...ing-gold-easier

ร้านขายทองอินเดียเอาใจมนุษย์เงินเดือน

เนื่องจากราคาทองที่แพงขึ้นทำให้มนุษย์เงินเดือนที่เคยซื้อทองเป็นประจำไม่สามารถซื้อได้(เพราะเงินเดือนยังไม่ได้ขึ้น)

ร้านขายทองในอินเดียจึงลดขนาดของทองที่ขายลง จากแต่ก้อนมีก้อนละ 1 กรัม มาเหลือเป็นก้อนละครึ่งกรัม

นอกจากนี้ยังมีขนาดหนากว่าทองคำเปลวอีกหน่อยนึงด้วย คือแผ่นละ 100 มิลลิกรัม

อือ เมืองไทยมีแบบนี้บ้างก็ดีเน๊าะ มนุษย์เงินเดือนจะได้ซื้อได้ทุกเดือนcool.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

555 รีบไปหามาดูเลยครับ ภาษาดีๆแบบคุณจอห์นรับรองสนุกสาหัสเลยtongue.gif

พี่หมอชวนน้องๆ เสียคนอีกละ 555+++ หาสารคดีสัตว์โลกน่ารักอะไรพวกนี้มาแนะนำน้องๆ ดิ !ee

รบกวนถามท่านที่เป็นสมาชิก MTS Onlines ว่าเงินค้ำประกันที่ว่างไว้กับบริษัท

เค้าออกหนังสือคำประกันให้เมื่อไร ครับ

เพราะไปทำไว้ตั้งแต่วันที่ 20 ส.ค.ที่ผ่านมา และเจ้าหน้าที่บอกจะส่งมาให้ที่บ้าน

ภายหลัง แต่ผ่ามมา 10 วันแล้วยังไม่เห็นมีเอกสารส่งมาให้เลยครับ

ขอบคุณครับ

ใจเย็นครับ ไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์ ถ้าเกินลองโทรถามนะครับ ของผมเดือนนึง พนักงานโทรมาถาม ปรากฎว่า บ้านเลขที่ผิด เวรกรรม อิอิ