ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แล้วจากสถานการณ์ปัจจุบันน่าทำแบบที่ว่าหรือเปล่าครับรบกวนด้วยครับตัว V กะตัว G ห่างกันเกือบ 700

จากการคำนวน ได้คำตอบชัดเจนครับ spread ที่ 700 บาทตามที่คุณถาม ใกล้เคียงกับค่าเฉลี่ย spread ในช่วงเดือนที่ผ่านมา

ยังไม่เหมาะสมกับการทำด้วยประการทั้งปวงครับ

ส่วนตัวผมมองว่าประมาณ +2SD น่าจะพอใช้ได้ ตัวเลขตอนนี้ก็ตกที่ spread ประมาณ 1500 แบบนี้แทบไม่เสี่ยงเลยครับ

ลองดูตามกราฟเลยนะครัรบ น่าจะทำให้เห็นภาพอะไรมากขึ้นเยอะเลยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากการคำนวน ได้คำตอบชัดเจนครับ spread ที่ 700 บาทตามที่คุณถาม ใกล้เคียงกับค่าเฉลี่ย spread ในช่วงเดือนที่ผ่านมา

ยังไม่เหมาะสมกับการทำด้วยประการทั้งปวงครับ

ส่วนตัวผมมองว่าประมาณ +2SD น่าจะพอใช้ได้ ตัวเลขตอนนี้ก็ตกที่ spread ประมาณ 1500 แบบนี้แทบไม่เสี่ยงเลยครับ

ลองดูตามกราฟเลยนะครัรบ น่าจะทำให้เห็นภาพอะไรมากขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณครับ..ผมว่าน่าไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ GF โดยเฉพาะไปเลยครับ ถูกแก้ไข โดย kai5976

ขอบคุณครับ..ผมว่าน่าไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ GF โดยเฉพาะไปเลยครับ

แหมประชด :rolleyes:

คุณ JohnCM เก่งมาก ๆ เลยค่ะ แต่ยอมรับว่าพี่ดู กราฟไม่ค่อยรู้เรื่อง เส้นกราฟนั่นเป็น แนว spread เหรอคะ ตามอ่านมาหลายวันแล้ว น่าสนใจมาก ๆ ทีเดียว เพราะGF รอบที่ผ่านมาทำเจ็บปวดมาก แต่ว่า มีมาร์ที่เค้าแนะนำให้ทำ spread เหมือนกัน แต่ตอนนั้นฟังก็ยังไม่เข้าใจ จนได้เข้ามาอ่านที่ผู้รู้หลายท่านโพสต์ในที่นี้ รู้สึกว่าน่าสนใจ และต้องเรียนรู้ให้เข้าใจให้จงได้ ขอรบกวนให้คุณ John และท่านผู้รู้เปิดเป็นกระทู้ใหม่เลยก็ดีค่ะ คิดว่าคงจะมีอีกหลายคน ที่อยากรู้และสนใจเหมือนพี่นี้เหมือนกัน เราจะได้คุยกันได้เต็มที่ ตามประสาผู้รักในการลงทุนทองคำทั้งแท่งและ GF ค่ะ..ขอบคุณค่ะ

ถึงเวลากลับบ้านไปเลี้ยงลูกอีกแว้ว ... อย่าประมาทกันเน้อ อีก 900 บาท ก็ถึง high ล่าสุดแล้วนะ

คิดง่าย ๆ ว่าขึ้นกันวันละ 500 บาท ก็อีก 2 วันเอง ... ดอยของกระผมจะกลายเป็นที่ราบไปแว้ว ... เย้!

ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าราคาจะกลับมาเร็วขนาดนี้...พอราคาถึง 27,000 ก็มาเฮ้อ...รู้งี้ช่วงนั้นเก็บไว้บ้างก็ดี

ได้กำไรโขอยู่...ก็ธรรมดาของคนที่ถือของไว้เต็มพอร์ตล่ะครับ...เชียร์ให้ของราคาขึ้นตา-หลอด

วันนี้สังเกตได้ชัดว่าราคาทอง sensitive กับข่าวมากอยู่นะ ทีนึงกระดึบ 500 บาท แต่ดูเหมือนพวกเราจะเริ่มชาชินกันนะ

เมื่อก่อนถ้าขึ้นวันเดียว 500 ดูจะตื่นเต้นกันมาก แต่ Mania Phase ดูเฉย ๆ กันไป ถ้าวันเดียว 1000 up หรือ down ค่อยดูหวือหวากระทู้แตก

ราคาขยับวันละ +-200 เฉย ๆ และคำถามอมตะ ก็คือ "ช่วงนี้เข้าเล่นกระโดดเชือกดีม่ะ หรือรอราคาย่ออีกหน่อย"

ตามมาด้วยคำตอบอมตะ คือ "ก็แล้วแต่คุณตัดสินใจเอง"

"...ช้างตายทั้งตัวเอาใบบัวปิดไม่มิด..." สถิติทั้งหลายจากประเทศหนี้สาธารณะท่วมหัวก็วนกลับมาทำให้ทองมีราคาแพงขึ้น

"...ประวัติศาสตร์ย่อมซ้ำรอยเสมอ..." ก็ทำให้คนเล่น future เริ่มเข้าไปลงทุนใหม่และหวังจะกินเจ้ามือสักตานึง

"...มีทองเท่าหนวดกุ้ง นอนสดุ้งจนเรือนไหว..." ก็ทำให้ผมลุ้นราคาทองทุกคืนว่าขึ้นหรือลง สนุกไปวัน ๆ แต่ไม่ฝันร้ายเพราะถือทองแท่ง 100%

ชอบอย่างไหนก็ดีทั้งนั้น เพราะอย่างน้อยก็ยังสนใจลงทุนในทองคำ ช่วยเพิ่ม demand กันเยอะ ๆ นะก้าบ...เหมือนกับกดโหวตให้จรวดได้ไปต่อ

พบกันพรุ่งนี้จ้า..... :D

เห็นด้วยครับ ตั้งกระทู้ใหม่สำหรับ GF ไปเลยดีกว่า กระทู้คุณ Next จะได้พูดถึงข่าว+ปัจจัยพื้นฐานล้วนๆเลย

(ผมก็เป็นคนเปิดประเด็น GF ในนี้คนแรกๆเลย รู้สึกผิดจัง (///)

------------------------------------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมข่าวสำหรับวันนี้นิดนึงครับ

วันนี้ตัวเลขสำคัญอีกอย่างนึงที่จะออกมาคือ Challenger Job Cuts ซึ่ง ของเดือนที่ผ่านมาก็แย่มาก ตัวนี้จะกระทบชิ่งไปหลายส่วนเลยครับ

ทั้งการจ้างงาน ทั้งผู้ขอรับสวัสดิการ แล้วก้อกระทบไป GDP ไปยาวอีกครับ

U.S. August ADP private-sector jobs up 91,000 นักเศรษฐศาสตร์คาดว่า จะเพิ่มขึ้น 100,000 ตำแหน่ง

ถูกแก้ไข โดย paeman

ทำไมวันนี้หุ้นขึ้นแรงจังครับ จะส่งผลทองตกหรือเปล่าครับ

จดหมายล่าสุดจากลุงจิม

หลานๆที่รัก

ทองมีการ correct ลงมา $212.40, วิ่งขึ้นไป $50, หล่นลงมา $50 และวันนี้ ก็พยายามจะวิ่งขึ้นไปอีก $50

นี่หมายถึงว่าราคาทองวิ่งขึ้นลงอยู่ในช่วง $275 ในเพียงเวลาไม่กี่วัน

นี่คือสิ่งที่ลุงเรียกว่า "จัดหนัก" และในครั้งนี้ ก็มีโอกาสสูงที่จะทะลุทำ new high อีก

เคนนี่ อดัมส์ บอกว่า เขารู้สึกว่าประมาณ 15-18 วันหลังจาก new high ครั้งก่อน (22 ส.ค.)

การจัดหนักครั้งนี้จะทำให้เกิดเป็น new high อีกครั้ง

ลุงบอกกับครอบครัวของลุงว่า ... นอกจากตัวลุงเองแล้ว ... ยังมีอีกสองคน ที่จะสามารถปกป้อง

ครอบครัวของลุงจากความเหี้ยมของตลาดการเงินได้ ก็คือ มอนตี้ กิลด์ (เพื่อการลงทุน) และ

เคนนี่ อดัมส์ (เพื่อการเก็งกำไร)

ทั้งสองคนนี้มีความสามารถ และจรรยาบรรณ

ลุงจิม

Dear Extended Family,

Gold corrects $212.50, rises $50, drops $50 and today is trying to rise another $50.

That is a range of roughly $275 in just a few days. That is certainly what I call a hard chop, this time with a penchant to break out to new highs. That is exactly what I expect.

Kenny Adams points out that he feels 15 to 18 days from the first break is the fastest that this chop can resolve itself to a new high.

I have told my family, outside of myself, that there are two people who would protect them in these outrageous world markets. It would be Monty Guild for investments and Kenny Adams for speculation. Both match uncommon skill with absolute ethics.

Regards,

Jim

สวัสดีคะคุณNEXT เลื่อมใสความคิดของคุณNEXT มานาน นั่งอ่านบทความอยู่ 3 คืน (กลางวันทำงาน) โดนล้างสมองไปเลยในหัวมีแต่ทอง ทอง แล้วก็ทอง 5555

คุณจิตติบอกว่าทองจะมี new high อีก :o

ชักน่ากลัว :lol:

ประมาณวันที่ 4 สิงหาคมอ่านบทความของคุณNext โดยมีรุ่นพี่คนหนึ่งแนะนำครับ ใช้เวลาอ่านอยู่ประมาณ 2 - 3วัน

อ่านแบบเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง แต่ก็พอจะสรุปความหมายค่าระหว่างทองคำ กับค่าของเงินกระดาษได้ ก็เลยเริ่มเก็บก้อนแรกวันที่ 9 สค 54

ได้มา 24900 ก้อนสอง 25100 แล้วก็ขายก้อนสองตอน 26150(ความโลบเริ่มมา) แต่ตอนนี้ซื้อคืนมาแล้ว ตอน 25150 กะว่าคราวนี้จะใจแข็ง

ไม่ขาย อยากจะตั้งเป้าก่อนขายครับ ขอขอบคุณ คุณ Next สำหรับบทความ และสมาชิกทุกท่านที่มาโพสให้ความรู้ครับ

คุณจิตติบอกว่าทองจะมี new high อีก :o

ชักน่ากลัว :lol:

แหม นานๆแกก็มีแม่นบ้างครับ07baa27a.gif

แหม นานๆแกก็มีแม่นบ้างครับ07baa27a.gif

แม่นแบบตรงข้ามป่าวครับ :D :D :D