ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณ 'สาวกคุณnext' เอ๊ะ!!!แต่ผมก็สาวกคุณnextเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ผมผ่อนรถอยู่ครับตอนนี้ เงินเก็บที่มีเอาไปจ่ายได้พอไม่ต้องผ่อน แต่เอาเงินไปซื้อทองดีกว่าได้เยอะกว่า ผมยังนึกเล่นๆเลยอยากได้เงินที่ดอกเบี้ยเท่ากับซื้อรถ แต่ไม่เอารถเอาไปซื้อทองแทนอิอิ คุ้ม :upstrong:

อิอิผมทำอยู่ตอนนี้ตั้งแต่ปีก่อนแล้วครับ มูลค่าทรัพย์สินตอนนี้เฉพาะที่เพิ่มขึ้นไม่รวมทุนที่ซื้อมานะครับสามารถตัดจ่ายค่าผ่อนที่เหลือได้แล้วครับ

แต่ยังไม่ตัดครับถือต่อไปเรื่อยๆ ใช้วิธีเล่นรอบสั้นๆ รอบละสี่ถึงห้าเดือน ปีนึงสองรอบได้ค่าผ่อนทั้งปีแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย baskie30

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อิอิผมทำอยู่ตอนนี้ตั้งแต่ปีก่อนแล้วครับ มูลค่าทรัพย์สินตอนนี้เฉพาะที่เพิ่มขึ้นไม่รวมทุนที่ซื้อมานะครับสามารถตัดจ่ายค่าผ่อนที่เหลือได้แล้วครับ

แต่ยังไม่ตัดครับถือต่อไปเรื่อยๆ ใช้วิธีเล่นรอบสั้นๆ รอบละสี่ถึงห้าเดือน ปีนึงสองรอบได้ค่าผ่อนทั้งปีแล้วครับ

เยี่ยมเลยครับ !57 ผมอยากเล่นรอบเหมือนตามคุณ baskie30 บ้างจัง แต่ไม่ค่อยมีเวลาเลยถือยาวๆๆๆ เพราะผมทำงานต่างจังหวัดบ่อยๆ เวลาขึ้นเยอะไม่ค่อยได้อยู่บ้าน เวลาย่อมากๆก็ไม่ค่อยได้อยู่ รอเวลาอยากใช้เงินค่อยแบ่งขายน้องทอง แต่จะขายทีไรเห็นน้องทองแสงมันสวยแวบทิ่มตา เลยขายไม่ลง หุๆ !uu ส่วนตัวผมน้องทองอย่าได้ย่อถ้าย่อนิดหน่อยตอนผมอยู่บ้านก็ทำเป็นหลับหูหลับตาซื้อเพิ่มกร้ากก รัดเข็มขัดสุดชีวิตใจร่มๆครับผม!Dh !gvme :upstrong:

ถูกแก้ไข โดย ตี๋น้อย

พอร์ต GF ปกติผมถือจำนวนสัญญาสูงสุดเต็มที่แค่ให้ระดับ margin แตะประมาณ 30% ของวงเงินที่ฝากไว้เท่านั้นครับ ตอนนี้ก็แตะตรงนี้แล้วด้วย

ตอนนี้กำลังตัดสินใจครับ รอดูทิศทางอีกนิดหน่อย แต่ภายในคืนนี้ต้องตัดสินใจ หากตลาดเลือกทางขึ้น ก็อาจปล่อย let profit run หรือ take profit บางส่วน

แต่หากตลาดเลือกทางลง ก็คงขายทั้งหมด

หากตลาดไม่ตัดสินใจยัง sideway ต่อไป ผมคงลดจำนวนสัญญาที่ถือครองลงกว่าครึ่งครับ

(GF ส่วนหนึ่งถือเป็นการ Hedge กับเงินที่รอซื้อทองคำแท่งด้วยครับ หากทองแพงไปเรื่อยๆ ก็เท่ากับว่าเรา lock ราคาทองไว้ที่ปัจจุบัน ไว้แล้ว)

ผมใช้วงเงินซื้อที่ สูงสุด 30% ของวงเงินฝาก เหมือนคุณ JohnCM เลย

แต่ขออนุญาตเสริมครับ บางครั้งผมซื้อแล้วลืมดู ปล่อยให้ราคาวิ่งไป วิ่งมา แต่ไม่ได้ดูว่า status ของ port เป็นเท่าไหร่ เกิดความเสี่ยงไม่รู้ตัว

ผมเลยหาสูตรตั้งต้นไว้ใน Excel แล้วใช้ตัวเลขนี้คุม port แบบง่ายๆ เร็วๆ ขอลองแบ่งกันดูนะครับ

คำศัพท์

IC = Initial Cash = เงินโอนเริ่มต้น

EC = Excess Cash = วงเงินที่เหลือหลังจากหัก MR และบวก กำไร/ขาดทุน จาก MTM

IM = Initial Marging = เงินวางประกันเริ่มต้น ตามที่ บ.สำนักหักประกัน ประกาศ ตอนนี้ 1 สัญญาเล็ก อยู่ที่ 14800

MR = Margin Rate = จำนวนเงินวางประกันทั้งหมด มีค่าเท่ากับ จำนวนสัญญา คุณด้วย IM

MTM = Mark to Market = กำไรขาดทุน ที่หักลบกลบหนี้ประจำวัน

สูตรที่ผมใช้คือ Total MR หารด้วย Excess Cash

จะได้ค่าหนึ่ง ผมคุมไม่ให้ค่านี้เกินกว่า 0.30

ตัวอย่างเช่น

เงินโอน 200000

ซื้อ 4 สัญญาเล็ก (30% ของเงินเริ่มต้น) จะมี MR = 4*14800=59200

Initial Cash จะเป็น 200000

แต่ excess cash จะลดลงเหลือ 200000-59200 = 140800

ผมจะเอา MR/EC = 59200/140800 = 0.420

แบบนี้ถ้าเป็นขาขึ้นแน่ๆ ผมปล่อยครับถือว่าปลอดภัย แต่ถ้าช่วง เหวี่ยง ผมจะลดลงจะ MR/EC เหลือ ประมาณ 0.25

ดังนั้นเหตุการณ์แบบนี้ ผมจะถือสัญญาแค่ 3 พอ

ระดับความเสี่ยง กรณีที่เราถือ 3 สัญญา ซึ่งมีค่าเทียบเท่า 30 บาททอง

หากราคาวิ่งลงไป 2000 บาทต่อบาททอง จะทำให้เราขาดทุน ทันที 60000 บาท

ตัว MTM จะแสดงเป็น -60000

เนื่องจาก EC จะคำนวณ จาก Initial Cash - MR + MTM

ดังนั้น EC ใหม่ของเราจะเป็น 200000-59200-60000=80800

ถ้าเอาตามกฏเกณท์ ตลาดเรายังมี EC เป็น บวก ยังอยู่รอดปลอดภัย

แต่ถ้าราคาวิ่งลงไป 3000บาทต่อบาททอง MTM = -90000

EC = 200000-59200-90000=50800

ยังปลอดภัย

แต่ถ้าราคาวิ่งลงไป 4000บาทต่อบาททอง MTM = -120000

EC = 200000-59200-120000=20800

ยังปลอดภัย แต่จิตใจน่าจะเริ่มไม่ไหวแล้ว

ถ้าปิดสัญญาตรงนี้จะเสียหาย 120000 บาทจากต้นทุน 200000 คิดเป็น % ที่สูงมากครับ

สำหรับผม ผมใช้ตัวเลข MR/EC นี้เอาง่ายๆ สำหรับคุม port เพราะตัวเลขทั้งหมด จะแสดงอยู่ในหน้าแรก port อยู่แล้ว

ทำให้คำนวณคร่าวในใจได้เลย สำหรับผม ส่วนตัวว่า safe พอสมควรนะครับ

ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพจิตใจตามที่คุณ JohnCM บอกด้วยนะครับ เรานั่งทนดู ราคา วิ่งลง -2000/-3000/-4000 แล้วทนไม่ขายไหวไหม

แต่กับผมถ้ามองเครื่องมือทดแทน ทองแท่ง ผมโอเคอยู่นะ อีกอย่างราคา GF มันมี premium กับ อายุ ดังนั้น ราคามันจะไม่วิ่งกลับไปที่เดิมแน่ หาก trend ไม่ชัดจนเฟ้อ สนั่นตลาด

ผมใช้วงเงินซื้อที่ สูงสุด 30% ของวงเงินฝาก เหมือนคุณ JohnCM เลย

แต่ขออนุญาตเสริมครับ บางครั้งผมซื้อแล้วลืมดู ปล่อยให้ราคาวิ่งไป วิ่งมา แต่ไม่ได้ดูว่า status ของ port เป็นเท่าไหร่ เกิดความเสี่ยงไม่รู้ตัว

ผมเลยหาสูตรตั้งต้นไว้ใน Excel แล้วใช้ตัวเลขนี้คุม port แบบง่ายๆ เร็วๆ ขอลองแบ่งกันดูนะครับ

คำศัพท์

IC = Initial Cash = เงินโอนเริ่มต้น

EC = Excess Cash = วงเงินที่เหลือหลังจากหัก MR และบวก กำไร/ขาดทุน จาก MTM

IM = Initial Marging = เงินวางประกันเริ่มต้น ตามที่ บ.สำนักหักประกัน ประกาศ ตอนนี้ 1 สัญญาเล็ก อยู่ที่ 14800

MR = Margin Rate = จำนวนเงินวางประกันทั้งหมด มีค่าเท่ากับ จำนวนสัญญา คุณด้วย IM

MTM = Mark to Market = กำไรขาดทุน ที่หักลบกลบหนี้ประจำวัน

สูตรที่ผมใช้คือ Total MR หารด้วย Excess Cash

จะได้ค่าหนึ่ง ผมคุมไม่ให้ค่านี้เกินกว่า 0.30

ตัวอย่างเช่น

เงินโอน 200000

ซื้อ 4 สัญญาเล็ก (30% ของเงินเริ่มต้น) จะมี MR = 4*14800=59200

Initial Cash จะเป็น 200000

แต่ excess cash จะลดลงเหลือ 200000-59200 = 140800

ผมจะเอา MR/EC = 59200/140800 = 0.420

แบบนี้ถ้าเป็นขาขึ้นแน่ๆ ผมปล่อยครับถือว่าปลอดภัย แต่ถ้าช่วง เหวี่ยง ผมจะลดลงจะ MR/EC เหลือ ประมาณ 0.25

ดังนั้นเหตุการณ์แบบนี้ ผมจะถือสัญญาแค่ 3 พอ

ระดับความเสี่ยง กรณีที่เราถือ 3 สัญญา ซึ่งมีค่าเทียบเท่า 30 บาททอง

หากราคาวิ่งลงไป 2000 บาทต่อบาททอง จะทำให้เราขาดทุน ทันที 60000 บาท

ตัว MTM จะแสดงเป็น -60000

เนื่องจาก EC จะคำนวณ จาก Initial Cash - MR + MTM

ดังนั้น EC ใหม่ของเราจะเป็น 200000-59200-60000=80800

ถ้าเอาตามกฏเกณท์ ตลาดเรายังมี EC เป็น บวก ยังอยู่รอดปลอดภัย

แต่ถ้าราคาวิ่งลงไป 3000บาทต่อบาททอง MTM = -90000

EC = 200000-59200-90000=50800

ยังปลอดภัย

แต่ถ้าราคาวิ่งลงไป 4000บาทต่อบาททอง MTM = -120000

EC = 200000-59200-120000=20800

ยังปลอดภัย แต่จิตใจน่าจะเริ่มไม่ไหวแล้ว

ถ้าปิดสัญญาตรงนี้จะเสียหาย 120000 บาทจากต้นทุน 200000 คิดเป็น % ที่สูงมากครับ

สำหรับผม ผมใช้ตัวเลข MR/EC นี้เอาง่ายๆ สำหรับคุม port เพราะตัวเลขทั้งหมด จะแสดงอยู่ในหน้าแรก port อยู่แล้ว

ทำให้คำนวณคร่าวในใจได้เลย สำหรับผม ส่วนตัวว่า safe พอสมควรนะครับ

ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพจิตใจตามที่คุณ JohnCM บอกด้วยนะครับ เรานั่งทนดู ราคา วิ่งลง -2000/-3000/-4000 แล้วทนไม่ขายไหวไหม

แต่กับผมถ้ามองเครื่องมือทดแทน ทองแท่ง ผมโอเคอยู่นะ อีกอย่างราคา GF มันมี premium กับ อายุ ดังนั้น ราคามันจะไม่วิ่งกลับไปที่เดิมแน่ หาก trend ไม่ชัดจนเฟ้อ สนั่นตลาด

ขอบคุณมากๆ เลยครับ !_087 !_087

เดี่ยวขอศึกษาดูก่อน หากมีข้อสงสัยคงต้องรบกวนสอบถามครับ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ !_087 !_087

เดี่ยวขอศึกษาดูก่อน หากมีข้อสงสัยคงต้องรบกวนสอบถามครับ

คือจริงแล้ว ผมอยากซื้อแท่งนะครับ แต่ความจำเป็นทำให้ผมซื้อ GF ด้วยเงื่อนไข สองข้อ

ข้อแรก ผมไม่อยากพกเงิน ไปร้านทองมากๆ อีกทั้งไปรอคิวนานๆ เคยไปรอคิวร้านคุณ... ดิโอสยาม นานเข็ดเลยครับ

ข้อสอง ผมไม่มีตู้เก็บทอง ทุกวันนี้ก็วางแถวๆตู้หนังสือ

เลยซื้อ GF เทียบเคียงทองแท่งครับ

ผมก็เพิ่งหัด ได้ปี สองปีนี้เอง หากมีอะไร แนะนำ จักขอบคุณมากครับ

คือจริงแล้ว ผมอยากซื้อแท่งนะครับ แต่ความจำเป็นทำให้ผมซื้อ GF ด้วยเงื่อนไข สองข้อ

ข้อแรก ผมไม่อยากพกเงิน ไปร้านทองมากๆ อีกทั้งไปรอคิวนานๆ เคยไปรอคิวร้านคุณ... ดิโอสยาม นานเข็ดเลยครับ

ข้อสอง ผมไม่มีตู้เก็บทอง ทุกวันนี้ก็วางแถวๆตู้หนังสือ

เลยซื้อ GF เทียบเคียงทองแท่งครับ

ผมก็เพิ่งหัด ได้ปี สองปีนี้เอง หากมีอะไร แนะนำ จักขอบคุณมากครับ

55 คุณ totonx มีอะไรคล้ายๆ ผมเยอะเลย แม้กระทั่งที่แอบซ่อนทอง :lol: :lol:

ผมก็เพิ่งลงทุนได้ เกือบๆ ครบปีนี่แหละครับ จำได้เพราะว่าสัญญา Z มันกลับมาแล้ว 55

(ผมนิยมเล่นเฉพาะตัว 4 เดือนครับ สภาพคล่องใช้ได้ และ ไม่ถูกกดดันด้วยเวลามากเกินไป)

โห มีข้อเสนอแนะและประสบการณ์ดีๆ เกี่ยวกับ GF เยอะแยะเลย !gd ใครที่ใช้บริการ GF อยู่น่าเอาไปศึกษาและประยุกต์ใช้นะคะ ตอนนี้รู้สึก GF มันน่ากลัวและเล่นกัน ร้าย โหดด้วย คนที่ถือ Long เวลาทองโดนทุบทีก็โดนกดค่า premium ราคา GF ต่ำกว่าของสมาคมอีก (น่าจะเป็นการกดราคาแบบจงใจ) ใครถือ Short เวลาทองบวกทีก็บวกซะเว่อร์ในตอนแรก เวลา spot ขึ้นต่อ GF ไม่ขยับซักบาทแถมยังจะลงอีก ร้ายมาก ต้องระวังมากๆๆๆ ตอนนี้ wave B ดีด ได้เกิน 61.8 ก็คงขยับเข้า zone 78.6% แถวๆ 1870 (อาจจะไม่ถึงหรืออาจจะถึง) วันนี้หรือไม่ก็อาทิตย์หน้าคงได้ทิศทางชัดขึ้น จุด stop loss คือ 1757 คนที่เข้าตามระบบก็ Ok คนที่ไม่ได้เข้าตามระบบ รอดีกว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลย รอรอบใหม่ อีกไม่นาน คงจะได้เริ่ม wave 5 ใหญ่ เป้าหมาย 2000+/-

แต่ก่อน S50 บ้านเราเล่นกันร้าย เหวี่ยงกันแรง แต่ปัจจุบันทองร้ายและโหดกว่าเยอะ GAP ตั้งแต่ $50-100 ลองดูวันนี้ว่า "ตัวแสบ" ยัง short metal เพิ่มอีกหรือป่าว ทองบวกขนาดนี้ยังกล้า short ไม่แปลกใจบ้างเหรอคะ !38 ให้คอยสังเกตพฤติกรรมของบรรดาเจ้ามือ เค้าเงินเยอะ ตอนนี้พวกนี้เปลี่ยนมา Long set บ้านเรา แต่ short ทอง (เค้าไม่น่า short silver นะ เพราะปริมาณสัญญาน้อยสุดๆๆ Silver นั้นพวกเราเล่นกันเอง 555+++) ระวังไว้หน่อยนะ ไม่ต้องกลัวตกจรวด มันมีเหตุมาทุบจนได้

ทองแท่ง ถ้าปัจจุบันหาที่ซื้อคืนไม่ค่อยได้ ไม่น่าขายออกนะ ถือๆ ไปเถอะ เพราะถ้าจ่ายเงินเต็มจำนวนแต่ได้กระดาษมา สู้เอามา trade GF ดีกว่า วางเงินน้อยกว่าเยอะ !38 แต่ต้องทำแบบคุณ toffee blue นะ วางเงิน 50% ของมูลค่าไม่งั้นจะทำให้เราไม่มีวินัยและ over trade

ถ้าหลุด trend line 60 นาทีก็แสดงว่าครบ wave ดีด แล้ว เตรียมตัว กระโดดออกจากจรวดได้เลยค่ะ ถ้าไม่หลุดก็ hold แต่พวกผีมันจะทุบตอนดึกๆ นี่สิ !ghost กว่าจะกระโดดได้ก็วันจันทร์ แต่ไม่ถือว่าช้านะยกเว้นเค้าทุบวันละ 100 เหรียญเหมือนวันก่อน เฮ่อ.... !Hot โชคดีนะคะ

รอดีกว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลย รอรอบใหม่ อีกไม่นาน คงจะได้เริ่ม wave 5 ใหญ่ เป้าหมาย 2000+/-

สัญญาณ wave 5 ดูได้จากอะไรครับ ดูยังไงถึงจะรู้ว่าเริ่มแล้ว

ให้ความกระจ่างแด่ผุ้น้อยด้วยค้าบบบ

อยากหัดเล่น GF แต่ลองดูคร่าวๆแล้วมี เกร็งขึ้นเกร็งลง เหมือนแทงสูงแทงต่ำ(ไม่รู้ผมเข้าใจผิดรึเปล่า)เสี่ยงน่าดู สะสมซื้อแท่งเก็บไว้นิ่งๆดีกว่าราคาขึ้นอย่างเดียว(เริ่มเก็บตั้งแต่ราคา8000)

ค่ากำเหน็จทองแท่่ง 2฿ บาทละเท่าไหร่ เพราะถามเพือนที่ตจว. บาทละ 190฿

ค่ากำเหน็จทองแท่่ง 2฿ บาทละเท่าไหร่ เพราะถามเพือนที่ตจว. บาทละ 190฿

แพงจังครับร้านที่ซื้ออยู่ แท่งละ 1 บาท ค่าบล๊อค แท่งละ 30฿ ครับ แต่อยู่ใีน กทม.นะ

แพงจังครับร้านที่ซื้ออยู่ แท่งละ 1 บาท ค่าบล๊อค แท่งละ 30฿ ครับ แต่อยู่ใีน กทม.นะ

อยู่ตราด บล็อคละ 300 บาท ค่ะ แท่งละ 1 บาท ค่าบล็อค 300 ซื้อ 2 แท่ง ค่าบล็อค 600 บาท

แต่ถ้าซื้อ แท่งละ 2 บาท ก็ค่าบล็อค 300 บาท ถ้าซื้อ 5 บาท ขึ้นไปถึงจะไม่เสียค่าบล็อค

เมื่อมีทุนน้อยจึงต้องซื้อเป็นตั๋วเอา คือฝากทองไว้ที่ร้าน เจ้าของร้านไม่คิดค่าบล็อคค่ะ

อยากเล่นทอง แต่ทุนน้อย จึงยอมเสี่ยง ไม่มีทองมากอด

แต่เลือกร้านที่ซื้อขายประจำ และไว้ใจได้ค่ะ

สัญญาณ wave 5 ดูได้จากอะไรครับ ดูยังไงถึงจะรู้ว่าเริ่มแล้ว

ให้ความกระจ่างแด่ผุ้น้อยด้วยค้าบบบ

อยากทราบด้วยคนครับ

จะนำไปประยุกต์ใช้ครับ