ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ใครดู data ของ COT เป็นบ้าง พอจะรู้มั๊ยว่าตัวแสบเค้าถือสถานะอะไรอยู่ จะได้ระวังไว้ค่ะ

http://news.goldseek.com/COT/1314991994.php

บ้านเราวันก่อน กองทุน Long เยอะ สงสัยโดน force close ดัน short ติดๆ กันหลายวัน !53 แต่ต่างชาติยังถือ short เหมือนเดิมนะ ยังไม่ได้ปิด อ่านเกมส์ ของ COT ให้ทีนะคะ จะได้ไปช่วยเค้าหน่อย เพื่อเค้าอยากให้ช่วยค่ะ !ee

เท่าที่ดูน่าจะ hold short เยอะอยู่เหมือนเดิมยกเว้นเม่าใหญ่และเม่าน้อยที่ไปช่วยกันดันขึ้นมา (หรือป่าว??) :P

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สังเกตว่าไอ้แมงมุม SPDR ไม่เข้าเลยระวังกันด้วยน่ะคะ :rolleyes:

ขอบคุณครับ จ๊ะระวัง

ใครดู data ของ COT เป็นบ้าง พอจะรู้มั๊ยว่าตัวแสบเค้าถือสถานะอะไรอยู่ จะได้ระวังไว้ค่ะ

http://news.goldseek.com/COT/1314991994.php

เท่าที่ลอง (หัด) ดู

พวกตัวแสบ Commercial ลดสถานะการ S ลงพอสมควรเลยนะครับ

ทั้งทอง และ เงิน ยกตัวอย่าง

Gold COT Report - Futures

L เพิ่ม 1,326 สัญญา

S ลดลง 11,755 สัญญา

รวมเทียบเท่า S ลดลง 13,081 สํญญา ( 1,308,100 ทรอยเอาน์)

เทียบกับสถานะ S สุทธิของเขา 393,831- 176,476 = 217,355 สัญญา

แปลความว่า ในรอบนี้ เขาลดปริมาณการ S ลงถึง 6.02% ของสถานะ S สุทธิของเขา

มากหรือน้อยครับ ???

เพิ่ง short GF ไปเมื่อวันศุกร์. พร้อมๆกับซื้อแท่งในจำนวนที่เท่ากัน เพื่อลองทำ Arbitrage ดูค่ะ

ส่วนตัวไม่เคยเป็นขา short มาก่อนเลย รู้สึกไม่สบายตัว ไม่สบายใจยังไงไม่รู้ ... ทั้งๆที่ มีแท่งช่วยพยุงอยู่ด้วยนะค่ะเนี่ย

กำลังตัดสินใจว่า วันจันทร์หากทองขึ้นต่อ จะ cut loss ตัวGF แล้วถือแต่แท่งไว้ดีกว่า

หรือว่า.... จะทำใจแข็งๆ รอจนครบสัญญา ( จะไหวไหมหนอเรา) แล้วกินส่วนต่าง premium ดีกว่า

รบกวนขอความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยซิค่ะ.....ขอบคุณมากค่ะ

ถูกแก้ไข โดย madam

เรื่องทำ arbitrage นี่ ผมงงอยู่

ในกรณีแนวโน้มราคาทองขึ้นเหมือนปัจจุบัน

สมมติว่า ซื้อแท่งที่ 25,000 บาท Short GF ที่ 26,000 บาท มี premium 1,000 บาท

สมมติว่า พอใกล้หมดอายุ เช่นสัก 2 เดือนข้างหน้า ราคาแท่งอยู่ที่ 28,000 บาท GF ก็อยู่ที่ 28,000 บาท

ได้กำไรจากแท่ง 3,000 บาท ขาดทุนจาก GF 2,000 บาท รวมกำไรคือ 1,000 บาท เท่ากับ premium

ถ้าเราไม่ short GF เราได้กำไรจากแท่ง 3,000 บาท แล้วเราจะทำ arbitrage ไปทำไม

ถ้าเป็นกรณ๊ที่แนวโน้มไม่แน่นอน หรือ ขาลง การทำ arbitrage น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า ตอนขาขึ้น

ผมคิดถูกไหมครับ

เท่าที่ลอง (หัด) ดู

พวกตัวแสบ Commercial ลดสถานะการ S ลงพอสมควรเลยนะครับ

ทั้งทอง และ เงิน ยกตัวอย่าง

Gold COT Report - Futures

L เพิ่ม 1,326 สัญญา

S ลดลง 11,755 สัญญา

รวมเทียบเท่า S ลดลง 13,081 สํญญา ( 1,308,100 ทรอยเอาน์)

เทียบกับสถานะ S สุทธิของเขา 393,831- 176,476 = 217,355 สัญญา

แปลความว่า ในรอบนี้ เขาลดปริมาณการ S ลงถึง 6.02% ของสถานะ S สุทธิของเขา

มากหรือน้อยครับ ???

แต่ข้อมูลรายงานของ COT ต้องระวังไว้นิดนึงด้วยนะครับว่ามันเป็นข้อมูลที่ค่อนข้างย้อนหลัง เช่นชุดนี้รายงานวันที่ 2 แต่เป็นค่าตัวเลขของวันที่ 24-30 ซึ่งย้อนหลังไปพอควร เอาแค่ดูประกอบการตัดสินใจ ไว้ให้รู้รายละเอียดว่าขาใหญ่ขาย่อย ใครคิดยังไงกันแน่ในอดีตครับ

เรื่องทำ arbitrage นี่ ผมงงอยู่

ในกรณีแนวโน้มราคาทองขึ้นเหมือนปัจจุบัน

สมมติว่า ซื้อแท่งที่ 25,000 บาท Short GF ที่ 26,000 บาท มี premium 1,000 บาท

สมมติว่า พอใกล้หมดอายุ เช่นสัก 2 เดือนข้างหน้า ราคาแท่งอยู่ที่ 28,000 บาท GF ก็อยู่ที่ 28,000 บาท

ได้กำไรจากแท่ง 3,000 บาท ขาดทุนจาก GF 2,000 บาท รวมกำไรคือ 1,000 บาท เท่ากับ premium

ถ้าเราไม่ short GF เราได้กำไรจากแท่ง 3,000 บาท แล้วเราจะทำ arbitrage ไปทำไม

ถ้าเป็นกรณ๊ที่แนวโน้มไม่แน่นอน หรือ ขาลง การทำ arbitrage น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า ตอนขาขึ้น

เราทำ ก็เพื่อ ปิดเอากำไรที่แน่นอน เลยนะครับณ.เวลานั้นไม่สนใจว่าราคาในอนาคตจ๊ะเป็นอย่างไร

แต่การทำ ต้องเพื่อเงินใน GFเยอะพอสมควรนะ เพราะ เราเปิดSHotไว้ ถ้าราคาขึ้น เราต้องมีเงินมาในหลักประกันนะครับ ข้อนี้สำคัญ

ครับ ผมก็มองๆ ตรงนี้อยู่เหมือนกัน ในขณะที่ราคามีการแกว่งขนาดนี้เหตุใด กองทุนแมงมุมจังยังนึ่งเฉยซึ่งค่อนข้างผิดสังเกตุอยู่เหมือนกันนะครับ :lol:

น่ากลัวแทนครับ

การทำ arbitrage ก็เพื่อล๊อกกำไรชัวร์ ไม่ว่าจะขึ้นจะลง ยังไงเราก็กำไรแน่ๆ คือเงินฟรีๆนะ ไม่ต้องรุ้นให้ทองขึ้น เกิดมันไม่ขึ้นก็ไม่เป้นไร เกิดขึ้นเราก็เสียโอกาศกำไรเยอะๆ

เพราะฉนั้น การทำ arbitrage ควรแยกออกจาก การถือทองพอร์ทหลัก พอร์ทหลักเราปล่อยให้ทองขึ้นไปเรื่อยๆ

แต่ arbitrage ทำเพื่อเงินระหว่าทางฟรีๆ เพราะได้แน่ๆไม่ต้องเสี่ยง แต่เงินต้องพร้อม 1 ทองจริง 1 ช๊อท

ผมว่าถูกครับ ถ้าคิดว่าขึ้นแน่ๆ ถือแท่งเพียวๆ เลยครับ

สังเกตว่าไอ้แมงมุม SPDR ไม่เข้าเลยระวังกันด้วยน่ะคะ :rolleyes:

ปกติรายงานของ spdr จะล้าหลังหลายวันนะครับ

ดีไม่ดี วันอังคาร อาจจะประกาศว่าที่ขึ้นเมื่อวาน ฝีมือเขาเอง

spdr เป็นกองทุนที่คนฝากเงินรวมๆ ไปซื้อทอง

เท่าที่ผ่านมาผมสังเกตได้ว่า มักจะถือครองไม่น้อยกว่า 1200ตัน (เพราะถือครองน้อย มักจะเป็นช่วงราคาทองต่ำ)

แต่เวลาใกล้ 1300ตันมักจะเป็นคนนำขาย (เพราะราคาทองสูง)

ถ้าเอาสมมติฐานนี้เป็นตัวตั้ง ผมว่าช่วงนี้เขารอซื้อมากกว่า รอขายนะครับ

ถูกแก้ไข โดย totonx

แมงมุมอาจจะเงียบนึดนึงครับ เพราะ อาทิตย์ที่แล้วโดนอัดว่า "มีทอง" จริงรึเปล่า

---------------------------------

ส่วนการทำ arbitrage นี่มันมีนอกเหนือจากนั้นอีกครับ มีทั้งทำให้ราคาพรีเมียม จาก "กว้างมาแคบ" แล้วก้อมี "แคบไปกว้าง" ด้วยครับ

ซึ่งจะไม่เหมือน Spread ครับ เพราะต้องทำกับทองแท่งจริงเหมือนกัน ซึ่งตัวนี้ล่ะครับ ที่หลังๆทำให้ตลาด GF บ้านเราแอบป่วนพอสมควร (^ ^)

CNN Poll: 8 in 10 think we're in a recession

http://politicaltick...sion/?hpt=hp_t2

โพลจาก CNN : 8.ใน10 ของคนเมกันเชื่อว่าเมกากำลังเจ๊ง

Two thirds of Germans surveyed in a poll think their parliament should not ratify more money for the euro-zone bailout fund

http://www.reuters.c...E7811ML20110902

โพลจากรอยเตอร์: 2ใน3 ของคนเยอรมันคิดว่าไม่ควรให้ความช่วยเหลือกลุ่มยุโรปด้านการเงินอีกต่อไป

ขอถามนิดนึงนะครับ

ปกติ ซื้อทองแท่ง อยู่ต่างจังหวัดเนี่ย สั่งกว่าจะได้ 3 สัปดาห์เนี่ย นานเกินไปรึเปล่าครับ

พอดีสั่งซื้อไปตั้งแต่ วันที่ 20นิดๆ เดือนที่แล้ว พนักงานเขียนในใบสั่ง ว่าได้ วันที่ 16 เดือนนี้

ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่า มันปกติ หรือปล่าวอ่ะครับ เพราะพอดี เมื่อวานผ่านไปแถวๆร้าน น้องที่ร้านเค้าบอกเดี่ยววันนี้ได้

พอกลับมาบ้าน สักสามสี่ชั่วโมง พนักงานก็โทรมาแจ้งว่า ได้ตามเดิมวันที่ 16 ก็เลย งงๆ ไม่แน่ใจว่า เค้าเอาของเราไปขายก่อนรึเปล่า

ขอบคุณครับ