ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จาก Zerohedge ครับ

ตั้งข้อสังเกตว่าการตกขอราคาช่วงเช้าผิดปกติ

น่าจ๊ะใช่นะ เพราะ ถ้าคนต้องการขายของออกนะเค้าต้องขายแบบไม่เสียราคา นี้ต้องการทุบ ลองตลาดดูว่ารับอยู่ที่เท่าไหร แล้วมีแรงซือคืนเท่าไหร

นะคัรบ ในความเห็นส่วนตัว เจอมือมืด ทุบราคาอยู่ตอนนี้ แล้วเกิดเpanic ตามมาอีกที นะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ในที่สุดก็เข้าได้สักที ไม่ได้เข้ามาที่นี่รู้สึกเหมือนจะลงแดงจริงๆอย่างที่หลายๆท่านว่า :0eeeff42:

เอ้าพี่น้องรอจ้องซื้อฟักดิบกันให้ดีครับ :lol:

ปรับฐานครั้งที่แล้ว ก็ทำผิดไปแล้วครั้งนีง - ซื้อแพง ขายถูก ด้วยอาการ panic

คราวนี้ - ก็เอาอีกแล้วค่ะ ไปซื้อตอนแพง สุดยอดดอย 27,100 เพราะกลัวตกรถ

แต่...แต่... แต่คราวนี้ จะไม่ยอมผิดซ้ำ ด้วยการขายถูกอีกแล้วค่ะ

จะถือดอยไปข้ามเดือน ข้ามปีเลย

ย่อมาก็จะ Buy the dip and Buy the dip ค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันด้วยนะคะ

สวัสดีครับ :]

เวบกลับเข้ามาใช้ได้ปกติแล้ว เลยขอเข้ามาทักทายหน่อย

แต่ที่ไม่ปกติเอาซะเลยคือ "ราคาทองคำ" ที่สวิงรุนแรงชนิดเกิดมาไม่เคยพบเคยเห็น

Mania phase เคยจินตนาการไว้ในอดีต วันนี้ได้มา "เห็นกับตา"

:excl: ลงทีละ 10-20$ ไม่ถือว่า ลง

:excl: ขึ้น 10-20$ ไม่ถือว่า ขึ้น

เดี๋ยวนี้เหวี่ยงทีละ 100$ มีให้เห็นกันบ่อยๆ

ผมยังคงเชื่อในปัจจัยพื้นฐาน(ปลายปีจะราคาสูงกว่าตอนนี้และปีหน้าจะยิ่งแพง)

แต่ก็เชื่อเช่นกันว่ามีความพยายามจะบิดเบือนราคาตลาดจากธนาคารกลางอยู่ด้วย..

เดือนกันยาคงจะหวือหวาไม่แพ้สิงหาแน่นอน...สำหรับผู้ถือของจริงเย็นๆครับ แต่สำหรับ GF ใจคอคงต้องหนักแน่น

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ..

ถ้าเป็นแบบนี้ ตอนนี้เข้าsilver ดีไหมเอ่ย

ปรับฐานครั้งที่แล้ว ก็ทำผิดไปแล้วครั้งนีง - ซื้อแพง ขายถูก ด้วยอาการ panic

คราวนี้ - ก็เอาอีกแล้วค่ะ ไปซื้อตอนแพง สุดยอดดอย 27,100 เพราะกลัวตกรถ

แต่...แต่... แต่คราวนี้ จะไม่ยอมผิดซ้ำ ด้วยการขายถูกอีกแล้วค่ะ

ย่อมาก็จะ Buy the dip and Buy the dip ค่ะ

เป็นกำลังใจให้กันและกันด้วยนะคะ

คิดเหมือนกันเลย สู้ ๆ ป.ล. ตอนนี้หลุดด่าน 1800 แล้ว กำลังตะลุมบอลอยุ่ 1795 รอดูว่ากำลังเสริมมาทันที่เท่าไหร ค่อยโดดเข้าวงไปช่วยอีกแรง

ถูกแก้ไข โดย WATB

Romania Central Bank to Discuss Reserve Structure, Mediafax Says

Sep 5, 2011 8:47 PM GMT+0700

Romania’s central bank will analyze the future structure of the country’s international reserves and a possible increase of the gold reserve, Mediafax reported, citing Governor Mugur Isarescu.

The bank’s policy board will discuss a proposal made by President Traian Basescu to double the country’s gold reserves to almost 200 tons in the following period, after developing the Rosia Montana gold mine, together with Gabriel Resources Ltd. (GBU), Isarescu said in a speech in the south-eastern city of Constanta, according to Mediafax.

.................................................................

ธนาคารกลางโรมาเนียคือรายต่อไปที่(กำลังคิด)จะตบเท้าเข้าซื้อทองคำนะครับ....ทองลงก็คงไม่นาน

ตอนนี้คงต้องปล่อยให้พวกทองกระดาษเค้า โยกย้ายเงินไปหุ้นบ้าง Take profit บ้าง

ใครยังไม่มีของถือเป็นโอกาสครับ -ทั้งทองและเงิน-

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

รบกวนขอถามคนที่เล่น GF ซักหน่อยครับ แบบว่าพึ่งลอง ยังแอบไม่มั่นใจ คิดว่าการวาง Margin ไว้ประมาณ 14% ของมูลค่าจริงต่อสัญญานี่น้อยไปมั้ยครับ ผมคำนวนเผื่อเสียหายที่เรทสูงสุดต่อวันที่ราคาเคยดิ่งนรกในอดีต ผมตีที 1800 บาท/บาททอง แล้วก็บวกไปอีก 200 สรุปคือตอนนี้ผมรับความผันผวนได้ประมาณ 2000+บาทนิดหน่อย/บาททอง ถือไว้ 2 สัญญาครับ และเหลือทุนไว้สำรองอีก 1 สัญญาที่เรทเท่ากันเผื่อของถูกหรือเผื่อพลาด มันน้อยไปมั้ยครับสำหรับการแบ่งงบแบบนี้

สำหรับสัญญา 4 เดือน แล้วเรื่องค่าพรีเมี่ยมนี่ ตอนนี้นับว่าสูงแล้วหรือยังครับ 2 เดือน 400+, 4 เดือน 800+, 6 เดือน 1200-1400

อยากหาประสบการณ์ครับ เพื่อจะได้รู้เรื่องบ้างว่าพวกพี่ๆ คุยเรื่อง GF กัน

ตอนนี้ผมใช้แนวคิดของคุณ toffee blue ที่ใช้การเก็บ GF เพื่อเพิ่มมูลค่าของการเก็บทองแท่ง เก็บยาวเนื่องจากไม่รู้เรื่อง TA เอามาๆ ลองศึกษาดูแล้วน่าสนใจดี แต่คุณ toffee blue วาง margin ตั้ง 30% แนะ :huh:

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-mania-phase/page__st__9375

ตอนนี้พึ่งลองดู จะซื้อขาย ยังต้องโทรไปตามมาร์เก็ตติ้งเลยครับว่ากดตรงไหน :lol:

ขอคำแนะนำด้วยครับ

อ่านแล้วผมสรุปประเด็นแบบนี้นะครับ

วางเงิน 120,000 บาท

เปิด L สัญญาเล็ก 2 สัญญา คิดเป็น MR 2*14,820 = 29,640

Excess Equity จะเหลือ 90,360 (คิดจาก 120,000-29,640)

ถ้าสมมติว่า ราคาทองวิ่งลง -2,000 จะคิดเป็น MTM = -2,000*20 = 40,000 จะทำให้ Excess Equity เหลือ 50,360 ซึ่งยังอยู่ปลอดภัยครับ

MR/EE ratio = 29640/90360 = 0.33

แต่บอกว่ามีเงินเหลือ ซื้อได้ 3 สัญญา อันนี้ไม่ปลอดภัยครับ

วางเงิน 120,000 บาท

เปิด L สัญญาเล็ก 3 สัญญา คิดเป็น MR 3*14,820 = 44,460

Excess Equity จะเหลือ 75,540 (คิดจาก 120,000-44,460)

ถ้าสมมติว่า ราคาทองวิ่งลง -2,000 จะคิดเป็น MTM = -2,000*30 = 60,000 จะทำให้ Excess Equity เหลือเพียง 15,540 แม้ว่าจะปลอดภัย แต่ถ้าโดนสวิงอีกนิดเดียว ผมว่าจิตใจจะเป็นทุกข์นะครับ

MR/EE ratio = 44460/75540 = 0.59

จากกรณีแบบนี้ ถ้าเอาง่ายๆ นะครับ ดู MR/EE ให้ต่ำกว่า 0.3 แล้วจิตใจจะสบายครับ

น่าจะเป็นการลดราคาครั้งสุดท้ายของปีนี้ ใครยังถือของไม่ครบวงเงิน หาจังหวะเข้าซื้อกันนะ ช่วงนี้ไปเข้าคิวซื้อทองแท่งคงเหนื่อยแย่เลย

ผมไม่แน่ใจแฮะ นี่ยังกันยาอยู่เลยครับ

currency war เกิดขึ้นเต็มรูปแบบแล้วด้วย

ทองคำเราก็ถูกถือเป็น Currency หนึ่งเสียด้วยแล้วซิครับ คงโดนพายุอีกหลายลูกเชียวหละ

นึแล้วสมน้ำหน้าตัวเองไม่เชื่อที่ MA เตือนว่า Things will go nuts after labor day.

เมื่อวานตอนเที่ยง(่ก่อนลง) ผมดันไปซื้อแ่ท่ง (เม็ดเงินมาด้วยหน่อย) มาจนเงินหมด เจอราคายอดดอยมาหมดเลย :lol: :lol:

Romania Central Bank to Discuss Reserve Structure, Mediafax Says

Sep 5, 2011 8:47 PM GMT+0700

Romania’s central bank will analyze the future structure of the country’s international reserves and a possible increase of the gold reserve, Mediafax reported, citing Governor Mugur Isarescu.

The bank’s policy board will discuss a proposal made by President Traian Basescu to double the country’s gold reserves to almost 200 tons in the following period, after developing the Rosia Montana gold mine, together with Gabriel Resources Ltd. (GBU), Isarescu said in a speech in the south-eastern city of Constanta, according to Mediafax.

.................................................................

ธนาคารกลางโรมาเนียคือรายต่อไปที่จะตบเท้าเข้าซื้อทองคำนะครับ....ทองลงก็คงไม่นาน

ตอนนี้คงต้องปล่อยให้พวกทองกระดาษเค้า โยกย้ายเงินไปหุ้นบ้าง Take profit บ้าง

ใครยังไม่มีของถือเป็นโอกาสครับ -ทั้งทองและเงิน-

สั่งหนังสือ กับ ทอง พร้อมกันเลยครับ (26950) พยายามจะไม่ panic แต่ เหมือนเสียความเชื่อมั่นไปส่วนหนึ่งเลยครับ เสียโอกาสไปด้วย (เงินหมด) ไม่คิดว่าจะเสียจริงหรอกครับ แต่ ได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น สิ เศร้า จะทำอย่างไรได้บ้างครับ

ผมไม่แน่ใจแฮะ นี่ยังกันยาอยู่เลยครับ

currency war เกิดขึ้นเต็มรูปแบบแล้วด้วย

ทองคำเราก็ถูกถือเป็น Currency หนึ่งเสียด้วยแล้วซิครับ คงโดนพายุอีกหลายลูกเชียวหละ

นึแล้วสมน้ำหน้าตัวเองไม่เชื่อที่ MA เตือนว่า Things will go nuts after labor day.

เมื่อวานตอนเที่ยง(่ก่อนลง) ผมดันไปซื้อแ่ท่ง (เม็ดเงินมาด้วยหน่อย) มาจนเงินหมด เจอราคายอดดอยมาหมดเลย :lol: :lol:

เหมือนกันเลยค่ะคุณ JohnCM

เพื่อนๆ คง เชื่อมั่น ว่าระยะยาว ไม่น่าวิตก บางคนยังยิ้มได้ แต่ผมอยากปรึกษาอะไรหน่อย พวกเราเข้าจังหวะนี้ เนื่องจากอะไร บทเรียนนี้ ใครสรุปอะไรได้บ้างครับ แชร์กันหน่อย

มีใครได้ข่าว สวิต ก่อนไหม หรือ กลัวตกรถ กันคร้าบ

เหมือนกันเลยค่ะคุณ JohnCM

ดอยเดียวกันเหรอครับ 55

ไม่ต้องกังวลหรอกครับ อาจเสียวนิดหน่อย แต่เหงาอยู่ไม่นานหรอกครับ ไม่เกินปลายเดือน เดี๋ยวเพื่อนๆ ก็กลับมารับ :rolleyes: :rolleyes:

่เป็นคืนที่อบอุ่นครับทุกท่านมาให้กำลังใจกัน

ว้าย...เหมือนกันเลยค่ะ คุณmadamขา

เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

เหมือนกันค่ะ เหมือนกันค่ะ

ไม่จำเลย