ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ชื่อ อนุสรณ์

Mainland China bought 75,842 kilograms (75.84 metric tons) of gold in July, including scrap and coins, almost double the 38,143 kilograms a year earlier, according to export data from the Census and Statistics Department of the Hong Kong government which was reported by Bloomberg.

http://goldsilver.com/news/gold-imports-to-china-from-hong-kong-double-again-on-haven-demand/

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

COTสัปดาห์นี้ยังน่าหว่ง

http://news.goldseek.../1347046394.php

---ทองขาใหญ่ยังเพิ่มshortอีกเยอะ

---SILVER ขาใหญ่ลดlongเยอะ เพิ่มShort

สรุป --- ขาใหญ่เพิ่มฝั่งแทงลงเพิ่มเยอะ แล้วหาจังหวะทุบหนักวันไหน

--- ขาใหญ่ต้านไม่อยู่ กองทัพมดจากทีไหนก็ไม่รู้จำนวนมหาศาล เลยได้แต่ถอยและประครองสถานการณ์เพื่อรอเวลา

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

COTสัปดาห์นี้ยังน่าหว่ง

http://news.goldseek.../1347046394.php

---ทองขาใหญ่ยังเพิ่มshortอีกเยอะ

---SILVER ขาใหญ่ลดlongเยอะ เพิ่มShort

สรุป --- ขาใหญ่เพิ่มฝั่งแทงลงเพิ่มเยอะ แล้วหาจังหวะทุบหนักวันไหน

--- ขาใหญ่ต้านไม่อยู่ กองทัพมดจากทีไหนก็ไม่รู้จำนวนมหาศาล เลยได้แต่ถอยและประครองสถานการณ์เพื่อรอเวลา

เป็นไปได้มั้ยครับที่กองทัพมดที่ว่าเป็นการสร้างขึ้นมาเองเพื่อปั่นราคาเพราะก็เพิ่งมีเงินออกจาก ecb แล้วรอจังหวะทุบแรงๆ

คนตัวดำดำ ที่ชื่อว่า ยิ้ม

‎.. 3 รอบของรายงาน COT หลังสุด...Commercial ยังคง Short อย่างมุ่งมั่นต่อไป...แต่ราคายังคงสูงขึ้นเรื่อยๆ ... พาให้เสียวหลังเลยครับ !!!!

เฉยๆ· ·ติดตามโพสต์· 23 นาทีที่แล้ว

•  
    คุณและ Jimmy Siri ชอบสิ่งนี้

Jimmy Siri
      การขึ้นเมื่อคืนดูดีแต่ก็ทะแม่งๆครับ เพราะได้ 2 แรงบวกจากทั้งดอลล่าที่ลบลงไป $1.03 ซึ่งถือว่าแรงส์มากกกกสำหรับใน session เดียว กับแรงซื้อเข้ามาเสริม จะว่าไปแล้วก็พอมีเหตุผล แต่ก็ไม่น่าจะแรงขนาดนี้ เพราะอัตราว่างงานที่ประกาศออกมาลดลงถึง 0.2%
      คือจาก 8.3 ลงมาที่ 8.1 ตัวเลขนี้ดีขึ้นเรื่อยๆเพื่อไปช่วยโอบาม่า ใกล้เลือกตั้งก็อย่างนี้แหละครับ ดังนั้นค่อนข้างจะมีความขัดแย้งในตัวเลขว่างงานเมื่อคืนครับ เพราะมันไม่ได้เกิดขึ้นให้เห็นบ่อยๆ

ต่อไปก็ต้องดูว่าดอลล่าจะไปทางไหน ทิศทางหลักจะเปลี่ยนจากจุดนี้หรือไม่ เพราะการเปลี่ยนทิศทางที่สำคัญๆแต่ละครั้งมักจะเกิดจากช่วงการประกาศตัวเลข non-farm นี่แหละครับ ดังนั้นต้องดูส่วนสุดท้ายของ COT ในแต่ละวีค เพื่อดูความเคลื่อนไหวของแต่ละกลุ่มต่อดอลล่าประกอบครับ

นั่นสิ พี่ส้มโอมือ เริ่มแอบหนาว ขาใหญ่ช็อตกันโหดตลอดหลายอาทิตย์ที่ผ่านมา เริ่มแอบเสียวแล้ว

ผมขออนุญาตเสริมคุณส้มโอมือจากการวิเคราะห์ COT ล่าสุดของนาย Harvey Organ หน่อยนะครับ

http://harveyorgan.blogspot.com/

แกเขียนไว้ในวันเสาร์ที่ 8 กันยายน 2555 ตามข้อความด้านล่างครับ ที่ผมเห็นว่าสำคัญ

I would also like to point out that the lease rates in gold ended this week all in the negative. The bankers would lower the lease rates trying to encourages imbeciles to lease.

In silver all of the lease rates were positive probably indicating a shortage of metal to lease.

แกบอกว่า การเปิด Short จำนวนมหาศาลในสัปดาห์ที่ผ่านมา (ดูได้จาก COT ที่ออกมาของสัปดาห์นี้) Bankers (Commercials) ได้พ่ายแพ้ไปอย่างราบคาบ โดยจะเห็นได้ว่าอาทิตย์นี้ราคาทั้งทองและเงินเพิ่มสูงขึ้นมาก แต่ให้ระวังสิ่งที่เกิดขึ้นในขณะนี้คือ อัตราการยืมทอง (Gold Lease Rate) นะเวลานี้เป็นลบ (negative) คือธนาคารสามารถเอาทองไปให้ยืม แล้วคนที่ยืมทองไปได้เงิน คือดอกเบี้ยยืมทองติดลบนะครับ ซึ่งแสดงให้เห็นว่ายังมีซัพพลายของทองเหลือให้ Bankers สามารถนำไปทุบราคาทองลงได้

แต่ในทางกลับกันสำหรับโลหะเงิน ถึงแม้ว่าราคาจะพุ่งขึ้นสูงมามากว่าทอง (โดยวัดจากเปอร์เซนต์การเพิ่มของราคา) แต่อัตราการยืม (Silver Lease Rate) ยังเป็นบวก แสดงว่า Bankers ไม่มีซัพพลายเหลือที่่จะให้คนยืมไปทุบราคาได้ ทำให้อัตราการยืมเงินเป็นบวกอยู่ครับ

นัยยะของ Harvey Organ คือทองยังคงมีโอกาสโดนทุบได้ในระยะสั้นๆนี้ แต่เงินคงลงได้ยากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย Jeng

ผมขออนุญาตเสริมคุณส้มโอมือจากการวิเคราะห์ COT ล่าสุดของนาย Harvey Organ หน่อยนะครับ

http://harveyorgan.blogspot.com/

แกเขียนไว้ในวันเสาร์ที่ 8 กันยายน 2555 ตามข้อความด้านล่างครับ ที่ผมเห็นว่าสำคัญ

I would also like to point out that the lease rates in gold ended this week all in the negative. The bankers would lower the lease rates trying to encourages imbeciles to lease.

In silver all of the lease rates were positive probably indicating a shortage of metal to lease.

แกบอกว่า การเปิด Short จำนวนมหาศาลในสัปดาห์ที่ผ่านมา (ดูได้จาก COT ที่ออกมาของสัปดาห์นี้) Bankers (Commercials) ได้พ่ายแพ้ไปอย่างราบคาบ โดยจะเห็นได้ว่าอาทิตย์นี้ราคาทั้งทองและเงินเพิ่มสูงขึ้นมาก แต่ให้ระวังสิ่งที่เกิดขึ้นในขณะนี้คือ อัตราการยืมทอง (Gold Lease Rate) นะเวลานี้เป็นลบ (negative) คือธนาคารสามารถเอาทองไปให้ยืม แล้วคนที่ยืมทองไปได้เงิน คือดอกเบี้ยยืมทองติดลบนะครับ ซึ่งแสดงให้เห็นว่ายังมีซัพพลายของทองเหลือให้ Bankers สามารถนำไปทุบราคาทองลงได้

แต่ในทางกลับกันสำหรับโลหะเงิน ถึงแม้ว่าราคาจะพุ่งขึ้นสูงมามากว่าทอง (โดยวัดจากเปอร์เซนต์การเพิ่มของราคา) แต่อัตราการยืม (Silver Lease Rate) ยังเป็นบวก แสดงว่า Bankers ไม่มีซัพพลายเหลือที่่จะให้คนยืมไปทุบราคาได้ ทำให้อัตราการยืมเงินเป็นบวกอยู่ครับ

นัยยะของ Harvey Organ คือทองยังคงมีโอกาสโดนทุบได้ในระยะสั้นๆนี้ แต่เงินคงลงได้ยากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขโดย Jeng, วันนี้, 12:03 AM.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------ ขอบคุณมากครับ พวกเราจะชนะเขาพวกเราต้องช่วยกันครับ เพราะทุกคนมีจุดด้อย ผมชอบอ่านแต่ภาษาผมอ่อน บางคนไม่ชอบอ่านแต่TAเยี่ยม บางคนถนัดวิเคราะห์ถ้ามีข้อมูลให้เขามากพอ

-----เขาทำงานเป็นทีม เอาข้อมูลมาิวิเคราะห์ถกเถียงกัน เมื่อได้ผลลัพธ์ของกลุ่มขาใหญ่แล้ว เขาก็เดินไปตามแนวทางเขา

----ส่วนตัวผมบางครั้งจะลงความเห็นแย้งบางท่าน แต่ถ้ามองที่เนื้อหา จะเห็นว่าผมลงที่เนื้อหาไม่ใช่ตัวบุคคล ถ้าลงที่เนื้อหาได้โดยใจกว้างและไม่ต้องการเอาชนะกัน เราจะสู้เขาได้สบายครับ ที่ผ่านมาถ้าความเห็นผมกระทบใครบ้างต้องขออภัยนะแต่เป็นความเห็นอีกด้านเพื่อเสริมมุมองครับ ยิ่งมองหลายด้านยิ่งรู้มากขึ้น

----ส่วนตัวชอบมองความเห็นแย้งที่มีเหตุผล หรือมองต่างอย่างมีเหตุผล เพราะผมจะมองได้กว้างขึ้นและผมจะรู้มากกว่าเดิม

----แต่ถ้าไม่มีเหตุผลประกอบเช่นอเมริกาเขาเครดิตAAA ดีกว่าทุกประเทศจะพังได้ไง(ดูลงลึกถึงสาเหตุด้วยซิ อย่ามองเปลือกนอกที่AAA) อเมริกาเขาฉลาดมากเขาไม่โง่ที่จะพิมพ์เงินมากมายจนทำลายตัวเองหรอก ดอลลาร์ไม่มีทางล้มเพราะไม่มีเงินสกุลอื่นใหญ่พอที่จะเป็นสื่อกลางในการค้า(แล้วถ้าเขาพิมพ์ไม่หยุดใครจะยอมถือดอลลาร์ต่อ ผมคนนึงละที่ไม่) แบบนี้เถียงยากแล้วเพราะตั้งป้อมตั้งแต่แรก

คุณJengครับ สำหรับผมมองต่างหรือแลกเปลี่ยนมุมมองได้เลยนะครับ สำหรับผมคนที่น่าชมคือคุณwcg คือคุณwcgพลาดเล็กๆเรื่องLinda green คุณwcgรีบตรวจสอบข้อมูลแล้วรีบมาเสริมข้อมูลและยังขอโทษผู้อ่านที่ให้ข้อมูลคลาดเคลื่อน คุณwcgไม่เคืองผมเลยและยังค่อนข้างสนิทกันด้วยเพราะจริงๆแล้ววัตถุประสงค์ของพวกเราหลายคนคือต้องการให้และแบ่งปันโดยไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง ยิ่งให้มากยิ่งแบ่งปันมากจะยิ่งรู้มาก แต่ยิ่งให้มากก็มีโอกาสพลาดมากกว่าคนที่ไม่ให้

-----สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ถ้าพวกเราไม่ทักท้วงกันหรือเสริมมุมมองอีกด้านแล้วเราจะสู้เขาไหวหรือครับ---

นึกวิธีอธิบายให้เห็นภาพง่ายกว่าเก่า

-----หลายวันก่อนผมบอกว่า การพิมพ์เงินหรือหรือการออกคิวอี เหมือนการบีบยาสีฟันออกจากหลอด ช่วงจะเอายาสีฟันกลับเข้าหลอดมันยาก หลายคนมองว่าแล้วการเปรียบเทียบว่าเหมือนบีบยาสีฟัน(เหตุผลประกอบไม่ชัด แต่ภาพชัด)

---การพิมพ์เงินหรือการออกคิวอี ก็เหมือนการให้เขายืมเงิน ใครก็ได้ถ้าไม่เชื่อลองวิธีนี้ คุณเอาเงิน10,000มาหนึ่งร้อยมัด คุณให้เพื่อนฝูงหรือคนรู้จักยืมให้ครบ100คน ถามจริงเถอะตอนให้ยืมแสนง่ายแต่ตอนทวงคืนแสนยากเข็ญ บางคนมีก็ยังไม่จ่าย

---การพิมพ์เงินหรือการออกคิวอี ที่จำได้หลักทรัพย์ที่เอามาค้ำการกู้ยืม หลักทรัพย์ที่ใกล้เน่าแล้วก็เอามาค้ำได้ ถ้าเศรษฐกิจดีและฟื้นจริงจนสถาบันการเงินเข้มแข็ง เรื่องเรียกเงินคืนไม่ยาก แต่ถ้าเศรษฐกิจไม่ฟื้น จะกลายเป็นว่าไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายและถ้าไม่ช่วยต่อฉันล้มและนายจะต้องล้มด้วย(ให้ยืมต่อซะดีๆไม่เช่น นั้นฉันล้มนายก็ล้มด้วย)

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

ในเวบนี้อธิบายถูกไหมครับ commercial คือ กลุ่มผู้ผลิต ?

เครดิตจาก thaigold ด้วย

ในฐานะที่ทองคำ มีบทบาทเป็นเงินอีกสกุลที่มีเสถียรภาพมาก ความต้องการใช้งานจริง จะมีผลต่อราคาทองคำเป็นวัฏจักรครับ แต่ตัวขับเคลื่อนหลักในเวลานี้ ต้องบอกว่า คือ ความต้องการในการลงทุนมากกว่า ยิ่งราคาทองคำสูง ความต้องการใช้งานจริงมีแต่จะลดลง ขณะที่ความต้องการสำหรับเพื่อการลงทุนกลับเพิ่มขึ่นเรื่อยๆ กลุ่มที่เข้ามาเกี่ยวข้อง แบ่งได้ 3 กลุ่ม

NON COMMERICAL เป็นกลุ่มสถาบันการเงิน หรือ พวกนักเก็งกำไร หรือกองทุนขนาดใหญ่ พวกนี้เข้ามาตลาดเมื่อไหร่ จะเป็นตัวกำหนดราคาและสร้างความผันผวนในตลาดได้มากครับ เมื่อพวกนี้เข้ามาเมื่อไหร่ ปลาซิวปลาสร้อยอย่างพวกเรา ต้องรีบโดดเข้า และเตรียมโดดออกตามให้ทัน

COMMERCIAL เป็นกลุ่มผู้ผลิต ที่เข้ามาขายกันความเสี่ยงในตลาดล่วงหน้า ซึ่งจะเป็นผู้ขายออก หรืออยู่ตรงข้ามกับนักเก็งกำไรนั่นแหละ พวกนี้ เมื่อไหร่ที่เริ่มซื้อสัญญากลับหรือไม่ค่อยขายเข้ามา ก็เป็นสัญญาณว่า ราคากำลังจะขึ้นแล้ว

NON REPORTABLE พวกนี้คือปลาซิวปลาสร้อยอย่างพวกเรานี่แหละครับ

http://www.thaifxtra...ental-gold.html

ถูกแก้ไข โดย milo

คุณmilo ช่วยส่งข้อมูลตามที่คุณโพสทั้งหมดถึงกัมพลด้วยก็ดีครับ ผมว่าคุณกัมพลน่าจะให้ข้อมูลที่ถูกต้องได้ดี ผมอ้างข้อมูลจะส่งถามคุณกัมพลแล้ว แต่ข้อความจะมาไม่ครบ

ข้อมูลมีที่ไม่ตรงกับที่ผมเข้าใจปนอยู่ด้วย