ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ชาเวซ ท่าทางจะไม่ยอมน้อยหน้าญี่ปุ่น ตอนนี้เวเนซูเอลา ลดค่าเงินตัวเองไปร้อยละ ๔๖ เรียบร้อยแล้ว

ซีโร่เฮดจ์เปรียบการลดค่าเงินครั้งนี้(ไว้อย่างขำๆ) เท่ากับการปล่อยระเบิดนิวเคลียร์ลูกแรกของสงครามค่าเงิน

ใครมี ของจริง (สินทรัพย์ที่จับต้องได้) กอดไว้แน่นๆ พยายามอย่าเอาไปแลกกระดาษคืนมาเด้อ

ที่มาhttp://www.zerohedge...its-currency-32

恭喜发财 - 万事如意 - 主里蒙恩

:01 :01 :01

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ประชาชนชาวเวเนซูเอลาที่เตรียมพร้อมถือโลหะมีค่าตั้งแต่แรก ที่ผ่านมาทองคำราคาไม่ไปไหนเขาไม่มีกำไร แต่เหตุการณ์บางอย่างอาจมาฉับพลัน คนที่เตรียมพร้อมแต่แรกงานนี้ลอดตัว ผมมั่นใจในโลหะมีค่าและเตรียมพร้อมแล้ว เพราะบางครั้งเหตุการณ์บางอย่างจะมาเร็วมากแบบไม่มีเวลาเตรียมตัว

รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับทองแท่งดังนี้ค่ะ

1. ทองแท่ง 99.99 ที่เป็นลักษณะอยู่ใน packing ขนาด 100 กรัม เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีผิวเรียบ มัน เหมือนเหรียญ กับทองแท่ง 500 กรัม (รูป 2 แบบในแถวล่าง) มีความแตกต่างกันอย่างไรคะ post-6010-0-30544600-1360388933_thumb.jpg

2. มีคนบอกว่าทองที่ UAE หรือ Dubai ราคาถูกกว่าที่อื่น ๆ จริงเท็จแค่ไหนคะ

3. มีเงิน 9000 US dollars (ต้นทุนประมาณ 40 บาท) ควรจะซื้อเป็นทองคำในต่างประเทศ เปลี่ยนเป็นเงินไทย หรือถือไว้อย่างเดิมดีคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ถ้าถามผิดห้องต้องขอโทษด้วยค่ะ

รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับทองแท่งดังนี้ค่ะ

1. ทองแท่ง 99.99 ที่เป็นลักษณะอยู่ใน packing ขนาด 100 กรัม เป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีผิวเรียบ มัน เหมือนเหรียญ กับทองแท่ง 500 กรัม (รูป 2 แบบในแถวล่าง) มีความแตกต่างกันอย่างไรคะ post-6010-0-30544600-1360388933_thumb.jpg

2. มีคนบอกว่าทองที่ UAE หรือ Dubai ราคาถูกกว่าที่อื่น ๆ จริงเท็จแค่ไหนคะ

3. มีเงิน 9000 US dollars (ต้นทุนประมาณ 40 บาท) ควรจะซื้อเป็นทองคำในต่างประเทศ เปลี่ยนเป็นเงินไทย หรือถือไว้อย่างเดิมดีคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ถ้าถามผิดห้องต้องขอโทษด้วยค่ะ

1. เท่าที่พอทราบ ทอง .๙๙๙๙ หลายๆยี่ห้อ (เช่น แพมพ์, เพิร์ธ มินท์, เครดิตสวิส ฯลฯ) ขนาดเล็กหน่อย เช่น ๑ ออนซ์, ๑๐ กรัม, ๑ กรัม เป็นต้น เขาจะปิดผนึกอย่างดีครับ โดยที่ใบรับรองจะพิมพ์อยู่ด้านหลัง แต่ถ้าเริ่มขนาดใหญ่ขึ้นเขาจะขายเป็นแบบแท่งขวาล่าง ใบรับรองจะเป็นกระดาษแยกต่างหาก (ยกเว้นว่าคนซื้อทองที่ปิดผนึกไว้แล้วแกะออกมา เวลาขายต่อจะอยู่นอกแพค) --- ซื้อขาย(ปลีก)นอกประเทศไทย แบบปิดผนึกช่วยให้ทำธุรกรรมง่ายหน่อย เพราะมันดูเสี่ยงที่จะเป็นของปลอมน้อยกว่า นอกนั้นทองเหมือนกันครับ

ซื้อก้อนเล็ก เสียค่าพรีเมี่ยมแพงกว่าก้อนใหญ่ แต่เวลาขาย ก้อนเล็กๆช่วยให้ทยอยขายได้สะดวกกว่าก้อนใหญ่ (อันนี้เหมือนกันทั้งไทย ทั้งเทศ)
  2. ลองสำรวจราคาดูสิครับ ทองคำที่ไหนในโลกก็เหมือนกัน คำนวณเทียบเป็นต่อกรัม เดี๋ยวก็รู้ว่าที่ใครแพงกว่ากัน (ต้องเอาเวลาเดียวกันด้วยนะ เพราะทองคำราคามันเปลี่ยนตลอด) ส่วนตัวที่เคยลองเปิดเวบสำรวจราคามา (ไทย,ญี่ปุ่น,มะกัน,แคนาดา,ออสเตรเลีย) ทองเยาวราชบ้านเรานี่ค่า "พรีเมี่ยม" หรือส่วนต่างที่คิดเกินราคาสปอต ถูกกว่าทุกเจ้าครับ
  3. เรื่องทำไงกับเงินนี่ ไม่มีคำตอบให้ แต่ถ้าลังเล อยากให้ไปที่หน้าแรกกระทู้นี้ แล้วค่อยๆไล่อ่านสิ่งที่คุณเน็กซ์ เจ้าของกระทู้เขียนไว้ครับ หาข้อมูลไว้ให้มาก แล้วคุณจะได้คำตอบเอง // ส่วนซื้อทองไทย/เทศดี ถ้าอยากซื้อขายสะดวก เลือกทองที่เป็นที่รู้จัก/คุ้นเคย ในที่ๆคุณอยู่ครับ

รูปแพมพ์ที่อยู่ในถาดนี่ขายในไทย หรือขายที่อื่นครับ

เห็นทองยี่ห้อนี้มานานแล้ว ผมว่าสวยดี อยากซื้อเก็บไว้บ้าง

ถูกห้องแล้วครับ ห้องนี้นิยมเก็บเป็นของ เก็บยาว เก็บจนลูกลืมครับ ไม่นิยมเล่นรอบ

ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆ นะครับ

ข้อ 1 ถ้าตามที่บอกคือ 99.9 เหมือนกัน (เนื่องจากมองตัวหนังสือไม่ออก) บนและล่างไม่ต่างกันครับ ต่างกันที่น้ำหนักเฉยๆ ครับ ทองแท่งชิ้นเล็กๆ นิยมทำให้สวยแบบนี้แหละครับ เพื่อเพิ่มความดึงดูดในการซื้อ แต่ทั้งนี้เมือสวยกว่าก็ย่อมต้องมีค่าแรงเพิ่มมาบ้างจะมากจะน้อยก็แล้วแต่แบบแล้วแต่ร้านครับแต่ก็ไม่ต่างกับทองชิ้นใหญ่ซักเท่าไหร่นัก

ข้อ 2 ทองที่ UAE เป็นเครื่องประดับนะครับ ไม่ใช่ทอง 99.9 ถ้าอยู่ที่เมืองไทยซื้อมา แล้วเวลาจะมาขายที่เมืองไทยจะถูกกดราคาครับ แต่ตัว 99.9 อย่างในรูปเองเอาไปขายยังหาร้านขายได้ยากเลยครับ

ข้อ 3

ขึ้นอยู่กับว่าคุณพี่อาศัยอยู่ที่ไหนเป็นหลัก และอยากอยู่ที่ไหนในระยะยาวครับ อยู่ที่ไหนซื้อทองของประเทศนั้นครับ ถ้าซื้อของประเทศอื่นก็คงเป็นในลักษณะการสะสมครับ แต่ละประเทศนิยมทอง % ไม่เท่ากันครับ อย่างรัซเซียที่นิยมทองผสมเป็นต้น

และถ้าถามคนในให้นี้เก็บงบสดหรือทอง....ก็ต้อง "ทองแท่ง" สิครับ เพราะพวกผมบ้าทองกัน :D

ไม่ใช่ละ....เรามองกันในเรื่องผลตอบแทนเทียบกับเงินเฟ้อครับ และยังมองในเรื่องของความเสี่ยงด้วย ซึ่งถ้าคุณชอบความตื่นเต้นวูบวาบหัวใจ หุ่นตอนนี้ก็ดูเป็นทางเลือกที่ดีอีกตัวเลือกนึงนะครับ ก็เงินมันล้นโลกอะ จะให้เงินไปไหนได้ :)

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณทั้งคุณ WCG และ leo_attack ค่ะ

• คุณ WCG รูปทองที่ Show นั้นจากร้านทองใน UAE ค่ะ เพื่อนที่ไปถ่ายส่งมาให้ดูค่ะ

อ้อ เป็นทอง 99.9 ขอบ UAE สินะครับ ปรกติเห็นแต่เครื่องประดับ นานๆ จะได้เห็น 99.9 ของ UAE เป็นบุญตาซักครั้ง

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

Worawit Chockijkarn

"If you don't hold it..You don't own it", หรือ ถ้าแปลเป็นไทยก็

" ถ้าคุณไม่ได้ถืออยู่ในมือ ก็แสดงว่าคุณไม่ได้เป็นเจ้าของมัน." นี่ เป็นวลีสุดฮิตของนักสะสมโลหะมีค่า.

อย่างที่ผมเคยบอกไปว่า โลหะมีค่าส่วนมาที่ขายกันในตลาดหุ้น ฟิวเจอร์ และ ETF ซื้อขายกันโดยใช้กระดาษ เป็นตัวซื้อขาย.แต่ละวัน มีโลหะมีค่า เปลี่ยนมือกันเป็น สิบ เป็น ร้อย ล้าน ออนซ์.ซึ่งในตามความเป็นจริง โลหะมีค่าในโลกไม่ได้มีมากขนาดนั้น แต่เพราะว่าการซื้อขายโดยใช้กระดาษ ( contract ) และการ settlement โดยใช้เงินสด เป็นหลัก ทำให้การซื้อขาย และการกดราคาของแบงค์ใหญ่ๆ เป็นไปได้ง่าย.อย่างที่ผมเคยเขียนไว้ว่า ปริมาณโลหะเงินที่มีในตลาดส่วนใหญ่ล้วนแล้วเป็นผลมาจากการคำนวณปริมาณสัญญา ซื้อขาย (ETF Derivatives)ที่เป็นสัญญากระดาษโดยมีโลหะเงินจริงๆมาเป็นตัวค้ำประกัน ซึ่งสัญญาซื้อขายนี้เองเป็นตัวปัญหาสำคัญเพราะช่วงไม่กี่ปี ที่ผ่านมานั้นมีหลักฐานมากมายที่เป็นข้อวิพากษ์วิจารณ์ในการเปิดโปงการ ทุจริตของพวกกลุ่มธนาคารที่ปล่อยสัญญาซื้อขายออกมาโดยไม่มีโลหะเงินจริงๆ อยู่ในมือ (Naked Selling) ซึ่งจากหลักฐานต่างๆเชื่อว่าการทุจริตในรูปแบบนี้ทำกันในอัตราที่สูงมาก มีการประมาณการว่าโลหะเงินบริสุทธิ์ 1 ทรอยเอาซ์ จะถูกพวกกลุ่มธนาคารเหล่านี้แปลงเป็นสัญญาซื้อขายโลหะเงินที่มีปริมาณมากถึง 100 ทรอยเอาซ์. การกำหนดราคาจึงเกิดขึ้นได้ง่าย เพราะ สัญญาซื้อขาย ที่เป็นกระดาษใบหนึ่งที่กำหนดราคาของโลหะเงินไว้. การซื้อขายเป็นสิบ ล้าน หรือ ร้อยล้าน ออนซ์ ต่อวัน จะเกิดขึ้นไม่ได้ถ้าใช้โลหะเงินจริงในการซื้อขาย. ก็เลยเป็นที่มาของการปั่นราคาในตลาดโลหะ.

ถึงตอนนี้คุณก็คงจะสงสัย และ มีคำถามว่า อ้าว ถ้ามันเป็นอย่างนี้ ราคาโลหะเงิน ก็ต้องถูกกดไว้ตลอด แล้วจะมีทางไหนที่จะปลดปล่อยราคาโลหะเงินให้เป็นไปตามกลไกของตลาดละ? คำตอบก็คือ ซื้อโลหะจริงแล้วเก็บไว้ครับ เอาโลหะจริงออกจากตลาดให้ได้มากที่สุด. อย่างที่ผมบอก ถึงแม้จะแลกเปลี่ยนกันโดยใช้สัญญากระดาษ แต่สัญญากระดาษถ้าคนซื้อต้องการ พอถึงวันส่งมอบ ก็สามารถรับเป็นโลหะเงินจริงได้ . อย่างที่เคยเอ่ยว่า การซื้อขาย มีมากกว่าโลหะเงินจริง ถึง 100 เท่า. ถ้าเราเอาโลหะเงินออกจากตลาดให้ได้มากที่สุด ถ้าวันหนึ่ง แบงค์ไม่มีโลหะจริงที่จะส่งมอบ ตลาดฟิวเจอร์ที่เป็นตัวกำหนดราคาของโลหะเงินก็จะล่มสลายทันที.ถ้าถึงเวลานั้น คุณอยากจะมีสัญญากระดาษอยู่ในมือ หรือมีโลหะเงิน? ถ้าวันนั้นมาถึง พอตลาดเสรีได้รู้แล้วว่า แท้จริงไม่ได้มีโลหะเงินอยู่มากมายในตลาดเทียบเท่ากับปริมาณสัญญาที่คนถืออยู่. กลไกการค้นหาราคาที่แท้จริงก็จะเกิดขึ้น วันนั้น อัตราส่วนของทองคำกับโลหะเงินอาจจะกลับมาอยู่ที่ 1/16 อีกครั้ง (วันนี้ อัตราส่วนยังอยู่ที่ 1/53) หรือ อาจจะน้อยกว่านั้นเพราะโลหะเงินทุกวันนี้ มีน้อยกว่าทองคำมาก...ถ้าวันนั้น คุณยังถือสัญญากระดาษอยู่ ก็ตัวใครตัวมันแล้วนะครับ..

การซื้อของจริงแล้วเก็บกับตัว มีประโยชน์อยู่ 2 อย่าง คือ

1) คุณช่วยเอาโลหะเงินออกจากตลาด ทำให้เกิดภาวะโลหะจริงขาดตลาด ( ทุกๆวันนี้ ก็มีข่าวการ ขาดตลาดของโลหะเงินเพิ่มมากขึ้นทุกวัน ) เมื่อถึงวันส่งมอบ แบงค์ต่างๆที่เป็นคนขายสัญญากระดาษ ก็ต้องหาโลหะเงินเพื่อที่จะมาส่งมอบให้ได้ ยิ่งของจริงมีในตลาดน้อยลงเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีต่อมูลค่าของโลหะเงิน เพราะถ้าแบงค์ต้องการปิดสัญญา ก็ต้องหาซื้อโลหะเงิน แล้วถ้ามันมีน้อย ราคาก็ต้องปรับตัวขึ้น จนถึงวันหนึ่งที่ไม่มีโลหะเงินในตลาดเพื่อส่งมอบอีกแล้ว เพราะอยู่ในมือประชาชนหมด วันนั้นก็จะถึงจุดจบของตลาดฟิวเจอร์ ...แล้วกลไกการค้นหาราคาโลหะเงินจริงๆก็จะเกิดขึ้น

2) การที่คุณมีโลหะมีค่าอยู่กับตัว มันสร้างความอุ่นใจได้ ว่าคุณตื่นมาพรุ่งนี้ ไม่ว่าประเทศไหนจะล่ม ใครจะก่อสงคราม หรือใครจะมีไอเดียดีๆเพื่อที่จะพลาญเงินชาติ ที่ประชาชนเป็นคนรับผิดชอบ คุณก็ได้เก็บความมั่งคั่งที่คุณสร้างมาไว้กับตัวแล้ว. วิกฤตทุกวิกฤต จะทำให้โลหะมีค่ามีมูลค่าเพิ่ม. ถ้าไม่มีวิกฤต ก็ไม่จำเป็นจะต้องเก็บโลหะมีค่าไว้ ... เราเห็นได้ง่ายๆ ว่าการพิมพ์แบงค์จากอากาศ มันทำได้ง่ายๆ ระบบเงินตราที่ผูกขาดกับการพิมพ์เงิน เป็นระบบที่ไม่เคยอยู่ยั่งยืน แต่ถ้าคุณเก็บโลหะมีค่าไว้ คุณก็ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวล. มันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรกับคุณเก็บเงินในแบงค์เลย แต่แค่ตอนนี้ คุณเก็บเป็นโลหะมีค่าแทน.วันหนึ่งถ้าต้องการใช้เงิน ก็เอาไปขายได้ตลอดเวลา ก็เหมือนไปเบิกเงิน..แต่สิ่งที่แตกต่างคือ เงินที่เก็บในแบงค์อำนาจการซื้อมีแต่จะลดลง ต่างจากโลหะมีค่า ที่มีแต่มูลค่าจะสูงขึ้น ยิ่งเงินกระดาษในระบบมากเท่าไหร่ มูลค่าโลหะมีค่าก็เพิ่มขึ้นไปเท่านั้น..

วันนี้ ถ้าคุณมองไปรอบตัว แล้วทุกอย่างปรกติ ราคาอาหารปรกติ เศรฐกิจปรกติ โลกสันติสุข เพราะมีเนยรักโลกอยู่ 555โลหะมีค่าก็ไม่จำเป็นที่จะเก็บไว้ . แต่ถ้าเนยเริ่มไม่รักโลกเมื่อไหร่ 555 เศรฐกิจและสถาบันการเงินเริ่มสั่นคลอน อาหารแพง ถ้าคุณมีความกลัวต่ออนาคตที่จะเกิดขึ้น ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม โลหะมีค่า จะปกป้องกับสิ่งที่คุณกลัวได้...ทุกวันนี้ ผมกลัวกับหลายๆอย่างที่เกิดขึ้นในโลก ผมเลยเลือกโลหะเงินให้เป็นองค์รักษ์ของผม อย่างน้อยผมตื่นมา ผมก็รู้ว่าผมยังมีโลหะเงินอยู่ข้างๆตัว ไม่ว่า อเมริกา จะล้มหรือไม่ ก็ไม่มีใครมันเอามันไปจากผมได้ทั้งนั้น.... ยกเว้นโจร.....

ชาเวซ ท่าทางจะไม่ยอมน้อยหน้าญี่ปุ่น ตอนนี้เวเนซูเอลา ลดค่าเงินตัวเองไปร้อยละ ๔๖ เรียบร้อยแล้ว

ซีโร่เฮดจ์เปรียบการลดค่าเงินครั้งนี้(ไว้อย่างขำๆ) เท่ากับการปล่อยระเบิดนิวเคลียร์ลูกแรกของสงครามค่าเงิน

ใครมี ของจริง (สินทรัพย์ที่จับต้องได้) กอดไว้แน่นๆ พยายามอย่าเอาไปแลกกระดาษคืนมาเด้อ

ที่มาhttp://www.zerohedge...its-currency-32

恭喜发财 - 万事如意 - 主里蒙恩

:01 :01 :01

ขอบคุณครับ คุณwcg

post-6267-0-48938400-1360422013.jpg ซาเวซ.....นายแน่มาก!

.....

ข้อ 2 ทองที่ UAE เป็นเครื่องประดับนะครับ ไม่ใช่ทอง 99.9 ถ้าอยู่ที่เมืองไทยซื้อมา แล้วเวลาจะมาขายที่เมืองไทยจะถูกกดราคาครับ แต่ตัว 99.9 อย่างในรูปเองเอาไปขายยังหาร้านขายได้ยากเลยครับ

....

คุณลีโอ -- จิม ริคเคิร์ดส เทียบ ดูไบ กับ ริคส์ คาเฟ่ อเมริเคน ในหนังเรื่อง คาซาบลังกา เลยนะครับ

ในหนัง ไนท์คลับแห่งนี้ เป็นศูนย์กลางของการพูดคุย แลกเปลี่ยน ตกลงธุรกิจ ของทั้งคนที่เป็นมิตรกัน และเป็นศัตรูกัน

ทองเปลี่ยนมือกับอิหร่าน หลายๆสำนักเขาก็บอกว่าส่วนหนึ่งก็เปลี่ยนกันที่ดูไบนี่ละครับ

เคยเห็นมีคนเอามาลงในยูทูป ของปลอดภาษีที่สนามบินเขา นอกจากมีพวกของพื้นๆที่มีกันทุกสนามบินอยู่แล้ว

เขามีทองคำแท่งขายด้วยนะครับ

เคยถามร้านในเยาวราช เขาบอกว่าทอง ๙๙๙๙ เขาซื้อตามราคา ๙๙๙ ของสมาคม (ซึ่งผมมองว่าราคาดีกว่าทอง ๙๖๕) แต่ที่น่าเสียดายคือ เขาซื้อไป เขาก็เอาไปหลอม ไม่ว่าจะเป็นทองยี่ห้ออะไร แต่ผมไม่มีของไปลองขายเขาจริงๆเลยไม่รู้ว่าเขาจะทำตามที่พูดหรือเปล่า

www.youtube.com/watch?v=KlRsZfd1ZGc

ขอบคุณทั้งคุณ WCG และ leo_attack ค่ะ

• คุณ WCG รูปทองที่ Show นั้นจากร้านทองใน UAE ค่ะ เพื่อนที่ไปถ่ายส่งมาให้ดูค่ะ

ขอบคุณครับ อยากเห็นคนเอาทองยี่ห้อนี้มาใส่ถาดขายบ้านเราจัง

Worawit Chockijkarn

"If you don't hold it..You don't own it", หรือ ถ้าแปลเป็นไทยก็

" ถ้าคุณไม่ได้ถืออยู่ในมือ ก็แสดงว่าคุณไม่ได้เป็นเจ้าของมัน." นี่ เป็นวลีสุดฮิตของนักสะสมโลหะมีค่า.

.......................................................................................................................................................................................

.......................................................................................................................................................................................

มา ผมก็รู้ว่าผมยังมีโลหะเงินอยู่ข้างๆตัว ไม่ว่า อเมริกา จะล้มหรือไม่ ก็ไม่มีใครมันเอามันไปจากผมได้ทั้งนั้น.... ยกเว้นโจร.....

ขอบคุณครับ คุณส้มโอมือ

เห็นด้วยกับบทความครับ แต่มีปัญหาเรื่องที่เก็บนี่แหละครับ

เคยมีสมาชิกตั้งกระทู้เรื่องที่เก็บแล้ว หลายท่านมีวิธี โน่น นี่ นั่น โดยเฉพาะวิธีของคุณหมอเล็ก เห็นแล้วหนาวครับ!

แต่ละวิธียากจริงๆ

ปีใหม่แล้ว

ขอให้ทุกท่้านมีความสุข

ร่ำรวยเงินทอง(จริงๆ(Physical))

เฮงๆ ตลอดปีครับ!

คุณลีโอ -- จิม ริคเคิร์ดส เทียบ ดูไบ กับ ริคส์ คาเฟ่ อเมริเคน ในหนังเรื่อง คาซาบลังกา เลยนะครับ

ในหนัง ไนท์คลับแห่งนี้ เป็นศูนย์กลางของการพูดคุย แลกเปลี่ยน ตกลงธุรกิจ ของทั้งคนที่เป็นมิตรกัน และเป็นศัตรูกัน

ทองเปลี่ยนมือกับอิหร่าน หลายๆสำนักเขาก็บอกว่าส่วนหนึ่งก็เปลี่ยนกันที่ดูไบนี่ละครับ

เคยเห็นมีคนเอามาลงในยูทูป ของปลอดภาษีที่สนามบินเขา นอกจากมีพวกของพื้นๆที่มีกันทุกสนามบินอยู่แล้ว

เขามีทองคำแท่งขายด้วยนะครับ

เคยถามร้านในเยาวราช เขาบอกว่าทอง ๙๙๙๙ เขาซื้อตามราคา ๙๙๙ ของสมาคม (ซึ่งผมมองว่าราคาดีกว่าทอง ๙๖๕) แต่ที่น่าเสียดายคือ เขาซื้อไป เขาก็เอาไปหลอม ไม่ว่าจะเป็นทองยี่ห้ออะไร แต่ผมไม่มีของไปลองขายเขาจริงๆเลยไม่รู้ว่าเขาจะทำตามที่พูดหรือเปล่า

www.youtube.com/watch?v=KlRsZfd1ZGc

ขอบคุณครับ อยากเห็นคนเอาทองยี่ห้อนี้มาใส่ถาดขายบ้านเราจัง

เอ๋ เดี๋ยวนี้ที่เยาวราชเค้ารับซื้อ 99.9 ของประเทศอื่นแล้วด้วยหรอครับเนี่ย เพราะผมเคยไปถามเมื่อหลายปีก่อนเค้าว่ารับเฉพาะร้านเค้า ถ้าเอาของประเทศอื่นมาขายเค้าไม่ค่อยมันใจว่าของแท้หรือของปลอมนะครับ....แต่นั่นก็หลายปีมากแล้ว

พึ่งจะทราบนะครับเนี่ยว่า ดูไบเป็นที่แลกเปลี่ยนทองกันของแถวตะวันออกกลาง เห็นปรกติมีแต่คนพูดถึงเฉพาะเครื่องประดับ เข้าใจผิดตั้งนาน ของคุณครับ :D ชักอยากได้มาเป็นที่ละรึกแล้วสิ :)

the Chinese announced that their production in 2013 is 403 tonnes of gold. They keep every oz of production. China announced this week that their importation of gold amounted to 835 tonnes.

Together, these two sums of gold have the following purpose:

จีนประกาศว่าปี2013จะผลิตทองได้ 403ตัน..เก็บหมด ไม่ขาย

ส่วนปี 2012นำเข้าไปทั้งหมด 835 ตัน ทั้งผลิตเองและนำเข้าเพื่อ

1) is used by Chinese citizens for jewellery and for hoarding (as inflation is certainly present here)

เพื่อใช้เป็นเครื่องประดับและการออมของประชาชน

2) for official reserves.

เก็บไว้ดันหยวน 555 :uu

The last official reserves for China was issued in 2009 at 1054 tonnes. It is expected that another revising of its official reserves will be either late this year or next.

The annual production of gold for all nations was reported on last week. It totaled 2800 tonnes of which Russia's production was 200 tonnes and now China is 403 tonnes. Both Russia and China keep all of their gold production and thus only 2197 tonnes is available to the world for jewellry and hoarding purposes.

อาทิตย์ที่แล้วประกาศตัวเลขผลผลิตทองทั้งโลกที่ 2800ตัน รัสเซียผลิตได้200ตันจีน 403ตัน ทั้งคู่เก็บหมดไม่ขาย เท่ากะว่าทองทั้งโลกเหลือให้ซื้อขายกันแค่ 2197 ตันเท่านั้น

India has imported over 800 tonnes of gold on an annual basis but produces a very tiny 2.8 tonnes of gold.

ส่วนแขกนำเข้าเฉลี่ยปีละ 800ตัน ผลิตได้แค่2.8ตันเท่านั้นเอง

The Indian citizens appetite for gold continues to rise unabated despite opposition from the government as they are witnessing a huge current account deficit of which the gold importation had a major effect. The government is trying to raise duties and taxes trying to quell gold's demand.

Together, China and India import 1635 tonnes of gold, leaving very little gold for the rest of the world for jewellery and hoarding. (562 tonnes)

ถ้ารวมการนำเข้าของจีนและแขก จะเท่ากับ 1635 ตัน

ดั งนั้นทองทั้งโลกที่ผลิตได้จะเหลือแค่ 562 ตัน/ปีเท่านั้น :57

(ทำไมเขาไม่เอาการนำเข้าของรัสเซียมาคิดด้วยผมก็ไม่รู้ หรือว่าซื้อไม่มากเท่าไรเลยขี้เกียจคิด)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK