ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อย่างที่ลุงจิม และกูรูนอกหลายๆคนว่าไว้เลย

ตอนนี้ลุงแซมกำลังพิจารณาที่จะ "ช่วยบริหาร" เงินลงทุนสำหรับวัยเกษียณ ของชาวมะกันแล้ว

โดยให้เหตุผลว่า ไม่อยากเห็นประชาชนโดนหลอก และสูญเงินไปกับนักต้มตุ๋น

• พิมพ์เงินไม่อั้น
  • เพดานหนี้ไม่อั้น
  • ปลดอาวุธประชาชน
  • เตรียมเข้ามา "บริหาร" เงินออมเกษียณอายุของประชาชน

น่ากลัวว่าความวุ่นวายจะค่อยๆคลืบคลานเข้ามาเรื่อยๆ

www.jsmineset.com/2013/02/02/here-it-comes/

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากเรื่องเล่าของธ.กลางสวิส จิม วิลลี่ เชื่อว่า ในที่สุด เมื่อไม่มีเงินสกุลไหนที่ไว้ใจได้แล้ว ธนาคารกลาง และผู้คน ก็จะหันมาถือทองคำ ที่เป็นเงินสกุลที่แข็งที่สุดในโลก ในที่สุด

:aa เหลือแต่ว่าเมื่อไหร่ที่ธนาคารกลางแต่ละประเทศจะพิมพ์เงินมาซื้อทองเท่านั้นเอง หุหุ :uu

:aa เหลือแต่ว่าเมื่อไหร่ที่ธนาคารกลางแต่ละประเทศจะพิมพ์เงินมาซื้อทองเท่านั้นเอง หุหุ :uu

จะได้เป็นเศรษฐีพันล้าน หมื่นล้านกันก็คราวนี้นี่แหละ

รวยกันถ้วนหน้า ... ๕ ๕ ๕

-----------------------------------------------------------------

สินค้าขึ้นห้างบ้านเราได้ขึ้นเวบลุงจิมด้วยครับ

• หกเดือนก่อน แป้ง ๕๐๐ กรัม สองกระป๋อง ๙๙ บาท
  • ตอนนี้ แป้ง ๔๕๐ กรัม สองกระป๋อง ราคาพิเศษ ๙๙ บาท

มันพิเศษตรงไหนหว่า?!

:38

http://www.jsmineset...s-mailbox-1166/

เพิ่มเติม : ถ้าสังเกตกันดีๆ จะเห็นว่าทั้งสองขนาด ใช้กระป๋องรุ่นเดียวกัน แต่ที่ขายแพคคู่ "ราคาพิเศษ" นั้น ฉลากเป็นสติกเกอร์แปะลงบนกระป๋อง ในขณะที่กระป๋องเมื่อหกเดือนก่อนเป็นการสกรีนลงไปบนเนื้อพลาสติกเลย ถ้าไม่เป็นเพราะต้องการให้คนรู้ตัวว่าลดขนาด ก็น่าจะมีความจำเป็นในการ "ลดต้นทุน" โดยที่ไม่ได้คาดคิดมาก่อน

ถูกแก้ไข โดย wcg

Today (วันที่31/1)we had first day notice and what a surprise. We had a massive 1,391,000 million oz of gold stand or 43.26 tonnes of gold. I have been following the gold and silver comex data from the mid 1970's and I have never seen anything like this before. You will recall that this past December we had only 10 tonnes of gold delivered upon. Generally December is the biggest delivery month of the year. The comex is not a physical market. If one needs physical they generally head over to London at the LBMA and purchase the metal over there. The high amounts standing may mean that our gentlemen from Eastern persuasion are having difficulty finding metal and thus they are heading over to our neck of the woods to obtain this very valuable commodity.

มีการเอาของจริงมากผิดปกติจากตลาดโคเม็ก(ที่ไม่ใช่ตลาดของจริง) คนเขียนคาดว่า คนซื้อคงหาของจริงจากตลาดลอนดอนได้ยากขึ้นเลยมาล้วงคองูเขียวเลย :bye

Dave from Denver noted that in Shanghai a total of 31 tonnes of gold stood for delivery Thursday night.

If you add the comex gold to Shanghai delivery gold we have 73 tonnes of gold standing which represents almost 40% of annual gold production. It seems to me that the physical markets are truly on fire!

มีรายงานว่าในวันพฤหัส ที่ตลาดเซี่ยงไฮ้มีทองรอต้องส่งมอบ อีก 31 ตัน ถ้ารวมกับที่ตลาดโคเม็ก ก็เป็น 73 ตัน (ประมาณ 40%ของผลผลิตทองทั้งโลกทั้งปี) ......ตลาดลุกเป็นไฟแน่ๆ :gd :87

หุหุ ใครกันหว่าที่ซื้อ :54 :38

ดอลฯไหลเข้า บาทแข็ง ไม่รู้ผมคิดถูกไหมครับว่า พิมพ์บาทไปซื้อดอลฯ แล้วเอาดอลฯที่ได้ ไปซื้อทอง บาทไม่แข็งแถมได้ทอง

มีรายงานว่าในวันพฤหัส ที่ตลาดเซี่ยงไฮ้มีทองรอต้องส่งมอบ อีก 31 ตัน ถ้ารวมกับที่ตลาดโคเม็ก ก็เป็น 73 ตัน (ประมาณ 40%ของผลผลิตทองทั้งโลกทั้งปี) ......ตลาดลุกเป็นไฟแน่ๆ :gd :87

หุหุ ใครกันหว่าที่ซื้อ :54 :38

คลาดเยาวราช ก็ลุกเป็นไฟครับ ทองถูกซื้อฉลองตรุษจีนกันถ้วนหน้า :57

ดอลฯไหลเข้า บาทแข็ง ไม่รู้ผมคิดถูกไหมครับว่า พิมพ์บาทไปซื้อดอลฯ แล้วเอาดอลฯที่ได้ ไปซื้อทอง บาทไม่แข็งแถมได้ทอง

ลองพยายามจินตนาการตามคุณดอนฮวน ผมว่าไม่น่าจะได้ผลดีนะครับ

(คิดสนุกๆ อย่าเอาอะไรกับจินตนาการผมมากนะ ผมไม่ใช่นักการเงิน)

• พอพิมพ์บาทเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเพื่อเอามารองรับดอลล่าร์ ในที่สุดอัตราแลกเปลี่ยน และปริมาณเงินไหลเข้า จะกลับสู่สมดุลโดยอัติโนมัติ
  • แต่ถ้าพิมพ์เบรกแตกแบบซิมบับเว่ โดยไม่สนใจว่ามีคนอยากได้บาทหรือเปล่า เงินบาทก็จะทรุดเมื่อเทียบกับดอลล่าร์และทองคำ (ซื้อทองคำไม่ได้มาก)
  • สมมติว่า เงินยังไหลเข้ามาโดยมีอัตราเร่งเรื่อยๆ แม้ว่าจะพิมพ์บาทเพื่อสร้างสมดุลแล้วก็ตาม (พิมพ์เท่าไหร่ก็ไม่อ่อนตามต้องการ) อันนี้ฟังดูดี ซื้อทองเข้าได้ตามแผน
  • แต่เนื่องจากเงินที่ไหลเข้า เป็นเงินเก็งกำไรระยะสั้น ไม่ได้หนีตายเหมือนที่ไปออสเตรเลีย หรือสวิส ... ถึงเวลาพอเขาเทขายเงินบาททิ้งละก็..... ...
  • สมมติว่าตอนนั้นทองคำราคาตก หรือเราไม่ยอมขายทองคำที่ซื้อมาจากการพิมพ์เงินออกไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม
  • คราวนี้เจ้าของเงินก็ตกใจ เทขายทิ้งแบบใด้เท่าไหร่ก็เอา ... คราวนี่เงินบาทน่าจะ "เรือหาย" เลยละครับ

จุดอ่อนของเงินบาท และสกุลอื่นๆที่ไม่ใช่สกุลหลักของโลกคือ มันไม่มีทรัพยากรสำคัญๆหนุนหลัง พิมพ์มาปุ๊ป มันจะวิ่งกลับเข้ามาในประเทศด้วยอัตราที่เร็วมาก จนทำให้เงินเฟ้อ และค่าลดลงแบบ "กรรมติดจรวด"

ไม่เหมือนดอลล่าร์ลุงแซม ที่เอาไปซื้อน้ำมัน ซื้ออะไรที่ไหนก็ได้ในโลก ทำให้เงินดอลล่าร์ที่พิมพ์ออกมา ไม่ค่อยอยากกลับบ้านมากนัก แต่ไม่ต้องกังวลใจไป มันกลับบ้านแน่ แต่กลับแบบตีตั๋วรถไฟหวานเย็น ถึงช้าหน่อย แต่มวล และความแรง มีปริมาณมาก และมีอำนาจทำลายล้างสูงสุด

ถูกแก้ไข โดย wcg

ลองดูกราฟเเล้วเดาของอาทิตย์นี้เอา

กรณีท่านสั่งขึ้น เเนวต้านมังกรทอง น่าจะจบสิ้นภายในวันที่6นี้ครับ จุดวัดใจตั้งเเต่จันทร์เลยครับ ๑๖๙๓ - ๑๖๙0 พ้นได้ยืนได้ขาเเข็งๆ มองได้ที่๑๗๕0 ต่อเลยซึ่งมองว่าเป็นกำเเพงยักษ์ขั้นสุดท้าย ต้องฝ่าทะลุ ๑๗๕0ให้ได้ เเล้วน่าจะup-trendจริงๆ

กรณีท่านลากไซด์เวย์ต่อ น่าจะลากเเบบไซด์เวย์อัพ ไปจนถึง๑๖๗0ต้นๆ ตรงนั้นน่าจะวัดใจครั้งสุดท้ายว่าลงหรือขึ้นเลย น่าจะจบก่อนวันที่15/2กับเเนวต้านมังกรนี้

กรณีลง SL ๑๖๕0 จบทุกกรณีครับ ซื้อประกันภัยไว้ด้วยครับ

เเรงMACD week ยังพอไหวครับ ผมก็ขอให้มันหายอึดอัดซักที :)

สวัสดีค่ะพี่ Donjuan หายไปนานเลยนะค่ะ กิ๊บเก๋คิดถึงค่ะ ไม่ค่อยเห็นเข้ามาในห้องทองเลยค่ะ นานๆๆจะมาให้เห็นสักครั้งสองครั้ง กลับมานะค่ะ กิ๊บเก๋คิดถึงและจะรอการกลับมาของพี่ Donjuan ค่ะ

Dave from Denver noted that in Shanghai a total of 31 tonnes of gold stood for delivery Thursday night.

If you add the comex gold to Shanghai delivery gold we have 73 tonnes of gold standing which represents almost 40% of annual gold production. It seems to me that the physical markets are truly on fire!

มี รายงานว่าในวันพฤหัส ที่ตลาดเซี่ยงไฮ้มีทองรอต้องส่งมอบ อีก 31 ตัน ถ้ารวมกับที่ตลาดโคเม็ก ก็เป็น 73 ตัน (ประมาณ 40%ของผลผลิตทองทั้งโลกทั้งปี) ......ตลาดลุกเป็นไฟแน่ๆ :gd :87

คุณหมอครับ ข่าวนี้มั่นใจว่าผิดครับ ยอดผลิตทองคำทั้งปีที่ผมทราบ ประมาณ2,300ตันบวกลบจากตัวเลขนี้ไม่มากครับ ส่วนโลหะเงินยอดผลิตทั้งปีประมาณ24,000ตันบวกลบจากนี้ไม่มาก

ยอด73ตันน่าจะถูกครับ แต่เขาคงสับสนอะไรบางอย่างถึงบอกว่าเป็น40%ของยอดผลิตทั้งปี(ผิดตรง40%)

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ล]ลนยนด่าก้ดก่ดเ้กประวัติการผลิตทองคำ

ในช่วง 6000 ปีที่ผ่านมา คาดว่ามีการขุดทองคำขึ้นมาใช้แล้วมากกว่า 125,000 ตัน โดยประวัติการขุดค้นสามารถแบ่งออกได้เป็น 2 ยุด คือ ยุคก่อนการตื่นทอง และยุคหลังการตื่นทอง คาดว่ากว่า 90% ของทองคำที่เคยถูกขุดขึ้นนั้นถูกขุดขึ้นมาหลังปี ค.ศ. 1848 หรือตั้งแต่ยุคตื่นทองในแคลิฟอร์เนีย

ยุคแรก (ก่อนปี ค.ศ. 1848)

ในช่วง 2000 ปีก่อนคริสตกาล ชาวอียิปต์ขุดทองคำได้ไม่ถึงปีละ 1 ตัน จากบริเวณที่เป็นประเทศอียิปต์ ซูดาน และซาอุดิอาราเบียในปัจจุบัน

ในยุคอาณาจักรโรมันรุ่งเรือง คาดว่ามีการขุดทองคำได้ 5-10 ตันจาก สเปน โปรตุเกส และแอฟริกา

ช่วงกลางศตวรรษที่ 15 มีการผลิตทองคำ 5-8 ตันต่อปีจากแถบแอฟริกาตะวันตก ซึ่ง คือบริเวณประเทศกานาในปัจจุบัน

ในช่วงปลายศตวรรษที่ 17 มีการผลิตทองคำรวม 10-12 ตัน จากแอฟริกาตะวันตกและ อเมริกาใต้

ในปี ค.ศ. 1847 หนึ่งปีก่อนเกิดการตื่นทองในแคลิฟอร์เนีย รัสเซียผลิตทองคำได้ 30-35 ตัน คิดเป็นเกือบครึ่งหนึ่งของจำนวนที่ผลิตได้ทั้งโลกที่มีประมาณ 75 ตัน

ยุคที่สอง (หลังปี ค.ศ. 1848)

หลังปี ค.ศ. 1848 นับเป็นจุดเปลี่ยนที่สำคัญหลังการค้นพบทองคำในแคลิฟอร์เนียและในออสเตรเลีย โดยในแต่ละแห่งสามารถขุดพบทองคำในแต่ละปีเกือบ 100 ตัน

หลังจากได้มีการค้นพบแหล่งทองคำในแอฟริกาใต้ ซึ่งเป็นแหล่งที่มีผลผลิตสูงที่สุดมาต่อเนื่องยาวนานนับจากช่วงปลายศตวรรษที่ 18 จนถึงปัจจุบัน

ในช่วงศตวรรษที่ 19 มีการขุดทองคำได้เฉลี่ยปีละ 400 ตัน

ในช่วงปี 1990 โลกมีการขุดค้นได้ทองคำเฉลี่ย 1744 ตันต่อปี ทั้งนี้ เพราะมีเทคโนโลยีใหม่ ๆ เข้ามาช่วยทำให้การผลิตเดิมที่ไม่มีความเป็นไปได้ทางเศรษฐกิจมีความเป็นไปได้ขึ้น แต่ราคาทองคำที่ตกต่ำลงทำให้ผลผลิตทองคำไม่เพิ่มสูงขึ้นแต่อย่างใด

ขอ อภัยนะครับจะเข้าไปแก้ กดแล้ว

เข้าแต่ upic.me แก้ไขข้อความข้างบนไม่ได้

ที่น่าสนใจคือยอดกำลังผลิต ข้อมูลที่ค้นได้

มาจบปี 1990 มีกำลังผลิต 1744 ตันต่อปี

ปัจจุบันกำลังผลิตก็น่าจะอยู่แถวๆนี้ เคยอ่านเจอว่าเริ่มลดลง

ใครมีข้อมูล ก็ร่วมด้วย ช่วยกันนะครับ

:bye

ขอ อภัยนะครับจะเข้าไปแก้ กดแล้ว

เข้าแต่ upic.me แก้ไขข้อความข้างบนไม่ได้

ที่น่าสนใจคือยอดกำลังผลิต ข้อมูลที่ค้นได้

มาจบปี 1990 มีกำลังผลิต 1744 ตันต่อปี

ปัจจุบันกำลังผลิตก็น่าจะอยู่แถวๆนี้ เคยอ่านเจอว่าเริ่มลดลง

ใครมีข้อมูล ก็ร่วมด้วย ช่วยกันนะครับ

:bye

ไม่ได้ผลิตลดลงครับ แต่ปริมาณแร่ที่ได้ต่อน้ำหนักสินแร่ลดลงครับ แต่ราคาดีเขาถึงขุดแร่มากกว่าเก่ามากครับ ยอดผลิตทั้งปีของปีที่ผ่านมาไม่ทันจดไว้ครับแต่ต่างจากตัวเลขที่ผมบอกไม่มากครับ(ครบปีตัวเลยก็เริ่ม0ใหม่) แต่ผมมี2เวปที่มียอดประมาณการผลิตตั้งแต่วันที่1มกราคมครับ คิดกลับไป365วันก็น่าจะเป็นยอดทั้งปีครับ(ประมาณการของ2เวปก็ไม่ตรงกันครับ แต่เป็นแนวทางได้)

http://usdebtclock.o...ous-metals.html

http://oilprice.com/free-widgets

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุณหมอครับ ข่าวนี้มั่นใจว่าผิดครับ ยอดผลิตทองคำทั้งปีที่ผมทราบ ประมาณ2,300ตันบวกลบจากตัวเลขนี้ไม่มากครับ ส่วนโลหะเงินยอดผลิตทั้งปีประมาณ24,000ตันบวกลบจากนี้ไม่มาก

ยอด73ตันน่าจะถูกครับ แต่เขาคงสับสนอะไรบางอย่างถึงบอกว่าเป็น40%ของยอดผลิตทั้งปี(ผิดตรง40%)

น่าจะเกิดจากผมแปลความผิดครับ (หรือเขาเขียนไม่เคลียร์พอทำให้ผมแปลผิด)

ถ้าผลิตได้ 2300 ตัน/ปี = 191.66ตัน/เดือน

73ตันก็ราวๆเกือบ 40%(38%) ของกำลังผลิต/เดือนครับ

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK