ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แอบคิดอยู่เหมือนกันว่าโซรอสขาย SPDR ไปซื้อแท่งตัวเป็นๆ มาตุนไว้ห้องใต้ดินป่าวหว่า

ที่ไหนได้ น้าแกซื้อเหมืองทองซะเลย สะใจจริงๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทองเป็นสินทรัพย์ที่ต่างจากแร่เงินและน้ำมัน อยู่หนึ่งอย่าง

นั่นคือ เวลาลงมามาก ๆ จะมีธนาคารกลางของแต่ละประเทศมาซื้อเก็บเป็นทุนสำรอง (big player พอกับเจ้ามือ)

ดังนั้นราคาทอง จึงไม่สามารถจะทำแบบแร่เงินได้ เพราะจะเป็นการเร่งให้ธนาคารกลางมาซื้อ

เรียกว่าทองต้องระมัดระวังอย่างมากเวลาทำราคาลงครับ ธนาคารกลางเข้าคิวรอซื้อกันเพียบ

ไม่เหมือนแร่เงิน กะ น้ำมัน ไม่มีธนาคารกลางมาซื้อแน่นอน อำนาจอยู่ในมือรายใหญ่ 100%

ทุบที รายย่อยกระจุย

คุณ next หายไปนานเชียว

เ็หตุผลคุณ zagio น่าสนใจมากครับ คลายข้อสงสัยให้ผมได้แล้วครับ (พอดีไปโพสตั้งข้อสงสัยที่กระทู้เงิน)

แต่ขออนุญาติมาโพสต่อที่กระทู้ทอง แล้วกันครับ (เพราะยังไงก็พี่ทอง น้องเงินอยู่แล้วนิครับ อิอิ)tongue.gif

คุณ Next ไปเที่ยวมาสนุกไหมครับ ยังไงก็ติดตามกระทู้เป็นระยะ ๆ นะครับ (ระยะประชิดlaugh.gif)

ฝากอัปเดตข้อมูล กระทู้เงินด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับที่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์

คุณเน๊กกลับมาละ ดีจังๆ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

เอามาฝากเพื่อนๆ พี่ๆ ค่ะ จากเวป ของคุณลุงโฉลก บทความวันนี้ค่ะ :lol:

"ทองคำก็ Bullish ไม่เปลี่ยนแปลง Long term ทองคำอยู่ใน Super Grand cycle Wave [3] และ Short term อยู่ใน sub-wave 3 ของ wave 3 ของ Grand cycle Wave [3] ทองคำจะถึง 24,000 ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้านี้"

เอามาฝากเพื่อนๆ พี่ๆ ค่ะ จากเวป ของคุณลุงโฉลก บทความวันนี้ค่ะ :lol:

"ทองคำก็ Bullish ไม่เปลี่ยนแปลง Long term ทองคำอยู่ใน Super Grand cycle Wave [3] และ Short term อยู่ใน sub-wave 3 ของ wave 3 ของ Grand cycle Wave [3] ทองคำจะถึง 24,000 ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้านี้"

อ่านเป้าของคุณลุงแล้ว หลานอย่างผมที่วางไว้ที่บาทละ 23000ภายในปีนี้

ดูหน่อมแน้มไปเลย

คุณ Next ไปเที่ยวมาสนุกไหมครับ ยังไงก็ติดตามกระทู้เป็นระยะ ๆ นะครับ (ระยะประชิดlaugh.gif)

ฝากอัปเดตข้อมูล กระทู้เงินด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับที่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์

สนุกครับ :] กระทู้ก็คงติดตามอยู่ ปัจจัยพื้นฐานของเงินก็ยังเหมือนเดิมช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรหวือหวา

เดี๋ยวว่างๆก็จะตามอ่านแล้วตามอัพเดตนะครับ :lol:

หวัดดีครับคุณแน๊กซ์ ยังจำได้มั้ยครับ 30,000 ฮิ ฮิ ฮิ

อยากให้คุณแน๊กซ์วิเคราะห์ silver ให้ฟังหน่อยครับ ของอยู่ที่ 48 ต้องรออีกนานเท่าไรจึงจะได้ลงจากสวรรค์ครับ แต่ไม่เสียขวัญน่ะครับ

ทองเป็นสินทรัพย์ที่ต่างจากแร่เงินและน้ำมัน อยู่หนึ่งอย่าง

นั่นคือ เวลาลงมามาก ๆ จะมีธนาคารกลางของแต่ละประเทศมาซื้อเก็บเป็นทุนสำรอง (big player พอกับเจ้ามือ)

ดังนั้นราคาทอง จึงไม่สามารถจะทำแบบแร่เงินได้ เพราะจะเป็นการเร่งให้ธนาคารกลางมาซื้อ

เรียกว่าทองต้องระมัดระวังอย่างมากเวลาทำราคาลงครับ ธนาคารกลางเข้าคิวรอซื้อกันเพียบ

ไม่เหมือนแร่เงิน กะ น้ำมัน ไม่มีธนาคารกลางมาซื้อแน่นอน อำนาจอยู่ในมือรายใหญ่ 100%

ทุบที รายย่อยกระจุย

คุณ next หายไปนานเชียว

แร่เงิน (Silver) จริงที่ว่า ธนาคารกลางทั่วไปยังไม่ได้เข้าเก็บเป็นทุนสำรองกันมาก

แต่เรื่องนี้มองได้สองมุม

- มุมที่ 1: เค้าไม่ให้ความสำคัญ (ซึ่งไม่น่าจะใช่เพราะอย่างจีนเองก็เร่งสะสม Silver ไม่น้อย)

+ มุมที่ 2: เค้ายังไม่ได้เก็บเข้า!! ซึ่งประเด็นนี้น่าคิดว่าหากมีธนาคารกลางใดอาศัยช่วง Silver ย่อตัวแบบนี้

ซื้อเก็บเข้าเป็นทุนสำรอง จะเกิดกระแส(Trend)

ตามเก็บเหมือนที่เกิดขึ้นกับทองหรือเปล่า? มองมุมนี้ดีๆ จะเห็น"โอกาส"ครับ.

หวัดดีครับคุณแน๊กซ์ ยังจำได้มั้ยครับ 30,000 ฮิ ฮิ ฮิ

อยากให้คุณแน๊กซ์วิเคราะห์ silver ให้ฟังหน่อยครับ ของอยู่ที่ 48 ต้องรออีกนานเท่าไรจึงจะได้ลงจากสวรรค์ครับ แต่ไม่เสียขวัญน่ะครับ

ช่วง Q3 มักจะเป็น ช่วงหงอยๆ ของทองคำและแร่เงินนะครับ

ตามสถิติแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (Summer Doldrums)

(แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นอย่างนั้นในปีนี้นะครับเพราะ ปัจจัยพื้นฐานเองก็แข็งแกร่งขึ้นเรื่อยๆ

เซอร์ไพร์สมีได้ตลอด เช่นเกิดมีใครเอาไมค์

ไปจ่อ ปาก เบน เบอร์นันเก้ แล้วหลุดพูด QE3 ออกมาก็ "ได้เรื่อง")

หากไม่เสียขวัญปล่อยไปครับ อย่างช้าช่วงปลายปีน่าจะได้เห็น "New All Time High"

วันนี้มีรูปมาฝากครับ

เส้นสีน้ำเงินคือประวัติการร่วงของดอลล่าร์ ตอนโอกาสทอง(จริงๆ)ครั้งที่ 1

เส้นสีแดงคือการร่วงของดอลล่าร์ในปัจจุบัน จะเห็นว่าสิ่งที่เคยเกิดขึ้นมีแนวโน้มมากเหลือเกินที่

"ประวัติศาสตร์จะซ้ำรอย"

นั่นหมายถึงทองคำยังมี "ลู่วิ่ง" อีกไกลครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

CHART: China Passes India As World’s Biggest Gold Buyer จีนซื้อทองนำหน้าอินเดียไปเรียบร้อยแล้วค่ะ

Chinese investors are snapping up gold bars and coins, buying more than ever before in the first quarter of 2011 and overtaking Indian buyers as the world’s biggest purchasers of the metal.

อเมริกาตอนนี้ และคงอีกหลายปีข้างหน้า...............