ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

pattanawich

การลงทุนด้วยระบบเขียวแดง

โพสต์แนะนำ

ปกติถ้าเขียวมา ที่เอสใว้จะต้องออกให้หมดเลยนะครับ ถึงตัวไหนขาดทุนก้อต้องออกครับ ในทางกลับกัน ถ้า แอลใว้ แล้วแดงมาก็ต้องขายทิ้งทั้งหมดนะครับ ตัวที่ขาดทุนก้ออย่าไปเสียดายครับ

เพราะถ้าระบบเปลี่ยนแล้วเราเปลี่ยนตาม แค่ 1-2 วัน เราก็ได้ที่เราขาดทุนคืนมาแล้ว แถมได้กำไร เพิ่มมาด้วย เพราะปกติน้อยมากที่ระบบจะสั้นกว่า 5 วัน ส่วนใหญ่ 10-30 วัน ถึงจะเปลี่ยนระบบที ถ้าเราไม่ยอมคัท บางครั้งโดนลากเป็นแสน/1 สัญญา ได้ ถ้าทุนไม่หนาพอ ตาย !dd ชัวร์

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ระบบนี้ที่ใช้เวลานานเกือบเดือนเลยเหรอค่ะ เอ....chartรายH4 กับ daily ให้ผลในการเปลี่ยนระบบแตกต่างกันอย่างไรค่ะ โอย...พอรู้แย่แล้ว :o

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บางทีแพงแต่ชัวก็ดีกว่าเสี่ยงแต่ได้เยอะนะครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ ระบบนี้ที่ใช้เวลานานเกือบเดือนเลยเหรอค่ะ เอ....chartรายH4 กับ daily ให้ผลในการเปลี่ยนระบบแตกต่างกันอย่างไรค่ะ โอย...พอรู้แย่แล้ว :o

กราฟราย 4 ชั่วโมง ปกติใช้เทรดประมาณ 1-3 วัน มั้งครับ ไม่ค่อยแน่ใจ

แต่ระบบที่ใช้นี้ใช้กราฟรายวันครับ (ราย 4 ชั่วโมงไม่มีครับ) จะเป็นการลงทุนประมาณ 5 วันขึ้นไป แต่ใจต้องนิ่งมากๆ (ผมบางครั้งยังไม่นิ่งเลย แหกระบบบ่อยไป !53 !53 !53 บางครั้งเจ็บตัวก็เพราะใจไม่นิ่งนี่แหละ)

ถูกแก้ไข โดย GoldMan

อันนี้ก็แล้วแต่นะครับ ว่าจะเสี่ยงเข้าซื้อก่อน หรือว่ารอเขียวมาก่อน แล้วซื้อทีเดียวเลย แต่ต้องบอกใว้ก่อนนะครับ ว่าถ้าเขียวมาคือเราจะไม่ได้ที่ราคาต่ำสุดนะครับ เพราะเขียวจะมาก็ต่อเมื่อ

ทองลงผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว และราคาเริ่มแพงขึ้นมาแล้ว เราถึงเข้าซื้อ เพราะบางคนไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ซื้อที่จุดต่ำสุด เนื่องจากเราจะรู้ว่าต่ำสุดก็ต่อเมื่อราคาผ่านวกกลับมาแล้ว

ก็แปลว่าแล้วแต่ความพึงพอใจสินะครับว่ารับได้ไหมกะราคา20100 เฮ้ออ ผมอ่ะรับได้แต่ไม่มีตังละ ติดดอยอยุ่

ขายหมูซื้อดอยตะล๊อด 555

กราฟราย 4 ชั่วโมง ปกติใช้เทรดประมาณ 1-3 วัน มั้งครับ ไม่ค่อยแน่ใจ

แต่ระบบที่ใช้นี้ใช้กราฟรายวันครับ (ราย 4 ชั่วโมงไม่มีครับ) จะเป็นการลงทุนประมาณ 5 วันขึ้นไป แต่ใจต้องนิ่งมากๆ (ผมบางครั้งยังไม่นิ่งเลย แหกระบบบ่อยไป !53 !53 !53 บางครั้งเจ็บตัวก็เพราะใจไม่นิ่งนี่แหละ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ซึ่งจะเป็นแนวทางในการเทรดตามระบบของคุณGoldmanต่อไปด้วย แต่ตอนนี้ต้องวางกลยุทธ์ใหม่แล้ว เรื่องใจ-นั่งนอนสมาธิก็ไม่นิ่งเหมียนกันบางครั้งรู้ทั้งรู้ ก็แป่วไปบ่อยๆ ครั้ง(มีพวก) :P

ขอบคุณ คุณ Goldman มากคะ ที่กรุณาตอบ จริงฯแล้วหนูก็ตั้งไว้ในใจว่าจะชื้อถ้าราคามาที่ 19800 - 20000 แต่มันมาไม่ถึงพอเห็น 20050 ก็หวั่นไหวบาง แต่พอเห็นมันขื้นมา 20100 แล้วทำให้ตัดสินใจง่ายขื้นมาก ........จะรอต่อไป ........ถ้าไม่ได้ของถูกกว่านี้ ก็ขอชื้อของแพงแต่ชัวแน่แท้ดีกว่าคะ ของคุณมากคะ รอเขียวด้วยคนนะคะ :wub:

ขอบคุณครับคุณ G . M สำหรับระบบครับจะคอยติดตามครับ

ขอบคุณ คุณ Goldman มากคะ ที่กรุณาตอบ จริงฯแล้วหนูก็ตั้งไว้ในใจว่าจะชื้อถ้าราคามาที่ 19800 - 20000 แต่มันมาไม่ถึงพอเห็น 20050 ก็หวั่นไหวบาง แต่พอเห็นมันขื้นมา 20100 แล้วทำให้ตัดสินใจง่ายขื้นมาก ........จะรอต่อไป ........ถ้าไม่ได้ของถูกกว่านี้ ก็ขอชื้อของแพงแต่ชัวแน่แท้ดีกว่าคะ ของคุณมากคะ รอเขียวด้วยคนนะคะ :wub:

รอราคาเดียวกันเลยค่ะ อาทิตย์หน้าๆมาค่ะ

รออยู่เหมือนกัน ยังไม่มีของเลยจะเก็บแท่งพอเป็นน้ำจิ้มตังค์น้อยค่ะ

ขอบคุณครับคุณ GoldMan

มีคำถามอยากจะถามคุณ GoldMan นิดนึงครับ

อยากจะถามว่า ระบบแดง นี่ใช้เส้น MA เป็นตัววัดหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ เป็น MA ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับคุณ GoldMan

มีคำถามอยากจะถามคุณ GoldMan นิดนึงครับ

อยากจะถามว่า ระบบแดง นี่ใช้เส้น MA เป็นตัววัดหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ เป็น MA ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

สูตรสั้นที่ใช้อยู่นี้ จะคำนวณมาจาก RSI กับ Stoch ครับ ส่วนถ้าเป็นสูตรพื้นฐานหรือสูตรยาว ถึงจะใช้ EMA มาวัด โดยการทำ Channel Band ของ EMA ครับ ไม่ใช่ใช้ค่าเดียวมาวัด (จะทำคล้ายๆกับ BB)

สวัสดีครับสำหรับเช้าวันศุกร์ เมื่อคืนทองเด้งมาสูงสุดที่ 1405 และขณะนี้ 1407 แต่ระบบยังแดงอยู่ครับ คาดว่าน่าจะเป็นการรีบาวขึ้นมาเนื่องจากวันก่อนแมงมุมซื้อเข้า 4 ตันกว่าๆ

และเมื่อดูจากกราฟ จะเห็นว่า เส้นสีส้ม คือเทรนขาลงครั้งก่อน ตอนนี้กลับมาเป็นแนวต้านกดราคาใว้ไม่ให้ขึ้น ในส่วนของผมวันนี้ก็คงกัดฟันทนรอเขียวแรกมาก่อนครับ แล้วค่อยเข้าซื้อ

วันนี้ แนวรับ 1398 1391 1385 แนวต้าน 1410 1417 1425

น้ำมัน น่าจะเริ่มกลับตัวแล้ว ดูจาก Stoch แต่ถ้าให้ชัวร์ต้องรอแท่งเขียวก่อน

ถูกแก้ไข โดย GoldMan