ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

parkorn9988

ขายหรือไม่ขายดี??

โพสต์แนะนำ

คือผมเป็นสมาชิกใหม่น่ะคัรบ เพิ่งมาเก็งราคาทอง แต่เป็นแบบซื้อทองแท่งที่เยาวราช คือตอนที่ซื้อบาทละ 19050 ซื้อมา 250บาท

คืออยากถามผู้รู้ว่า ตอนนี้ผมควรขายหรือไม่ แล้วควรขายหมดหน้าตัก หรือว่าทยอยขายดีครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ

ผมเพิ่งศึกษาเรืื่องการลงทุน ยังไม่ได้ลงเองมั่งเลย

แต่ถ้าเป็นผม แล้วเงินเกือบห้าล้านเป็นเงินเย็น ผมถือยาวครับ

ลองอ่านห้องนี้ดูครับ สายนี้เน้นถือยาว เพราะเชื่อว่าทองจะค่อยๆแรงขึ้นไปเรื่อยๆ rolleyes.gif

http://www.thaigold....b8%b4%e0%b8%94/

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ความเห็นส่วนตัวนะครับ การซื้อทองคำแท่งควรลงทุนในระยะยาว(3-5ปี)มากกว่าการลงทุนระยะสั้น เพราะเป็นสินทรัพย์ที่สามารถต่อสู้กับเงินเฟ้อได้ดีในระยะยาว ในระยะสั้นราคาทองคำค่อนข้างผันผวนจึงไม่ควรซื้อๆขายๆบ่อยๆครับ

มันต้องเป็นไปตามแนวทางของแต่ละบุคคลครับ บางคนทะยอยขายบางคนขายหมดบางคนเก็บยาวส่วนผมเรียนแบบจานย์ซีครับ

จบ ป.4 หัดเล่นทอง ตามบอดนี้อะ

ลองเอาตัวเลขใส่ใน excel ที่ทำไว้

สมมติว่าราคาทองขึ้น 17% ในปี 2011

เริ่มต้นที่ 20,000 ในเดือน ม.ค. และปิดที่ 23,400ในเดือน ธ.ค.

== แบบที่ 1 - ถือยาว ยาาาาวว ==

ถ้าซื้อ 250 บาท เดือนม.ค. ถือยาวถึงปลายปี ขายที่ 23,300 ได้กำไร 825,000 หรือ 16.5% ต่อปี

== แบบที่ 2 - เท่าตัว ==

แต่ ถ้าจำนวณทองเท่ากัน แต่ขายออกทำรอบทุกๆสามเดือน โดยราคาทองเพิ่มที่เดือนละ 283 บาท

และหลังจากขาย จะช้อนซื้อคืนในวันรุ่งขึ้นโดยราคาประกาศสมาคมไม่เปลี่ยนแปลงจากเมื่อวาน

จะได้กำไร 750,000 บาท หรือ 15.02% ต่อปี

== แบบที่ 3 - ตกรถ ==

ขายทำรอบทุกๆสามเดือนเหมือนกัน แต่หลังจากขาย วันรุ่งขึ้นที่ซื้อทอง ทองขึ้น 200 บาท

จะได้กำไร 600,000 บาท หรือ 11.84% ต่อปี

== แบบที่ 4 - รถรอให้ขึ้นพอดี ==

ขายทำรอบทุกๆสามเดือน แต่หลังจากขาย วันรุ่งขึ้นทองราคาตกอีก 200 บาท

จะได้กำไร 900,000 บาท หรือ 18.30% ต่อปี

นี่ยังไม่ีรวมค่ารถไปเยาวราช + ค่าเสียเวลานะครับ

ถ้าทำรอบ มั่นใจว่ามีจังหวะช้อน มีเวลาวิ่งไปร้านทอง แบบที่ 4 ได้กำไรเยอะสุด

แต่ถ้าเอาแบบนอนสบายๆ ไม่ต้องออกแรงมาก แบบที่ 1 ผมก็ว่าไม่เลวครับ happy.gif

ถูกแก้ไข โดย mdaddy

ความเห็นส่วนตัวนะครับ การซื้อทองคำแท่งควรลงทุนในระยะยาว(3-5ปี)มากกว่าการลงทุนระยะสั้น เพราะเป็นสินทรัพย์ที่สามารถต่อสู้กับเงินเฟ้อได้ดีในระยะยาว ในระยะสั้นราคาทองคำค่อนข้างผันผวนจึงไม่ควรซื้อๆขายๆบ่อยๆครับ

เห็นด้วยครับ แต่ผม กันทองไว้เป็นหลักทรัพย์แบบหนึ่ง เอาไว้เลยครับ บางส่วนถือยาวแบบไม่มีกำหนด บางส่วนเอามาเล่นแบบ ที่อาจารย์ซีซ่าร์สอนครับ แถมเป็นการบริหารสมองป้องกันอัลไซเมอร์ครับ :ph34r: :lol:

มีเงิน 5 ล้านเป็นผมเอาไปปล่อยกู้ดีกว่า... ล้อเล่น !17

post-442-066156000 1298638346.jpgถือทองยาวครับ คิดว่าเราถือสมุดฝากแบงค์ไว้ ลำใยบานแบะลองดูสิ