ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:rolleyes: เวลาที่ผ่านไป .......คือส่วนหนึ่งของชีวิต.....อย่าเสียเวลาคิดเรื่องที่ทำให้ไม่สบายใจอยู่เลย :wub:

จากคุณหมอท่านหนึ่ง(ผอ.รพ.สันทราย จ.เชียงใหม่) ขออนุญาติเผยแผ่ เป็นข้อคิดดีๆ ให้เรา

เราเป็นใคร ทำอะไร (2)

Saturday, May 03rd, 2008 | Author: วรวุฒิ โฆวัชรกุล

ถามตัวเราอีกที เราเป็นใคร เรากำลังทำอะไร สิ่งที่เราทำมีความหมายกับชีวิตของเราอย่างไร…..

มึครั้งหนึ่งขณะที่ผมอยู่นอกโรงพยาบาล ในการประชุมแห่งหนึ่ง ค่ำๆน้องหมอที่อยู่รพ.โทรมาถามพี่

“พี่ครับ ปรึกษาหน่อยครับ มีคนไข้ Acute MI (หัวใจขาดเลือดเฉียบพลัน) ความดันกำลังตกครับ ผมส่งต่อไปโรงพยาบาลรัฐไม่ได้ครับ เพราะเตียงเต็มหมดแล้ว ผมติดต่อมา ชั่วโมงแล้วครับยังหาที่ส่งไปไม่ได้”

“ไปรพ.เอกชนก็ได้ ไปซิ น้องส่งไปเลย”

“ครับ เดี่ยวผมส่งไปนะครับ”

อีกครึ่งชม.น้องหมอโทรมาอีก

“พี่ครับ ส่งไปที่รพ…. แล้วเค้ารักษาไม่ได้ ต้องส่งไป รพ….(เอกชนที่ใหญ่ที่สุด) เค้าบอกว่าต้องทำ บอลลูน สามเส้น เส้นละแสน เขาถามว่าจะให้ทำไหม”

“ทำซิ “

“ครับ ผมก็บอกว่า ผอ.ผมอนุญาต แต่เค้าต้องการให้ยืนยันอีกครับว่าอนุญาตไหม เพราะ โรงพยาบาลเราต้องจ่ายสามแสน ให้การรักษาครั้งนี้นะครับ “

“บอกไปเลย ว่าผู้อำนวยการอนุญาต เสียเท่าไหร่ เสียไปขอให้คนไข้ได้รับการรักษา ถ้ายังไม่เชื่อ บอกว่าพี่จะโทรคุยกับผู้อำนวยการเขาเอง”

“ครับได้ครับพี่”

อีกสองวัน ผมกลับไปรพ.

“น้อง คนไข้ที่โทรหาพี่วันนั้น ได้ผ่าไหม”

“ไม่ได้ครับ “

“อ้าว ทำไมล่ะ ก็ยืนยันแล้วว่าเราจะจ่าย”

“อ้อ พอดี รพ.รัฐว่างก็เลยรับกลับไปรักษาต่อ แล้วคงไม่มีอะไรมั้งครับ เขาเลยให้คนไข้นั่งรถสองแถวกลับมารักษาต่อที่รพ.เรา“

“??!!?? แล้วคนไข้เป็นไงบ้าง”

“ก็มีใจสั่นนิดหน่อยครับ แต่พอคนไข้มาถึง แกก็ขอกระดาษกับปากกา”

“อะ จะเขียนหนังสือร้องเรียนรึ”

“ไม่ครับ แกเขียนบอกลูกหลานที่เกี่ยวข้องทุกคน ว่าถ้าแกเป็นอะไรไป ไม่ว่าเพราะอะไรก็ตาม ห้ามฟ้องร้องรพ.เรา เด็ดขาด เพราะรพ.เราได้ทำหน้าที่เต็มที่ ที่สามารถทำได้ ถ้าเป็นอะไรไป ไม่ได้เป็นเพราะรพ.เรา ดูแลเขาไม่ดีครับ”

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตน เป็นที่สอง

ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์ เป็นกิจที่หนึ่ง

ลาภ ทรัพย์ และเกียรติยศ จะตกแก่ท่านเอง

ถ้าท่านทรงธรรมแห่งอาชีพ ไว้ให้บริสุทธิ์ ”

แม้ในขณะที่ผมพิมพ์อยู่นี้ ผมรู้สึกตื้นตันจนจุกในอก มันบอกไม่ถูก มันไม่ใช่ความสุขที่คนไข้ให้เกียรติเรา แต่เป็นความเศร้าบางอย่างที่กระทบถึง เจตจำนงของผม ในการทำหน้าที่เป็นหมอ ผมอยากร้องไห้ แต่หาเหตุผลไม่ได้ ผมปล่อยให้หัวใจผมทำงานไป ช่างเถอะ ช่างเหตุผลมัน หัวใจเราต่างหาก ที่กำลังบอกว่าชีวิตต้องการอะไร

ผมย้อนกลับไปคิดตอนที่ผมตัดสินใจ อนุญาตน้องให้ส่งคนไข้ไปรพ.เอกชน และยอมจ่ายเงินหลายแสน

ผมตอบว่า”ได้”โดยไม่ต้องคิด เพราะผมทบทวนตัวเอง ตลอดเวลาว่า ผมเป็นใคร กำลังทำอะไร

ระหว่างรักษาเงินสามแสน กับ รักษาชีวิตคน บางคนอาจตัดสินใจลำบาก โดยหาเหตุผลอธิบายตัวเองว่าได้ทำถูกต้องแล้ว แต่ เราควรถามหัวใจของเรา ว่าจริงๆแล้วเราต้องการทำอย่างนั้นหรือเปล่า หรือทั้งที่รู้ว่ามันไม่ถูกแต่ก็หาเหตุผลให้แก่การกระทำของเรา ที่สำคัญคืออะไร รู้ไหมครับ เงินนั้นไม่ใช่เงินของผม เป็นเงินของแผ่นดิน เราให้เรามาทำหน้าที่ให้ใช้เงินนั้นอย่างเหมาะสมเพื่อช่วยเหลือชีวิตผู้คนบน แผ่นดินนี้

ถ้าเรารักษาเงินสามแสน ผมควรเหวี่ยงใบประกอบวิชาชีพแพทย์ทิ้ง แล้วไปรับหน้าที่นายธนาคาร เพราะนั่นคือ สิ่งที่เราต้องการรักษา คือ เงิน

ถ้าเราเป็นหมอ มีหน้าที่ช่วยเหลือชีวิตผู้คนโดยไม่เลือกชนชั้นวรรณ เช่นที่เราเคยปฏิญานต่อหน้าพระรูปพระบิดา เราจะเลือกได้ถูกต้องแน่นอน ถ้าหากเรา รู้ว่าเราเป็นใคร และทำอะไร

ที่ทุกวันนี้ พวกเรา (ผมหมายถึง พวกเราในกระทรวงสาธารณสุข และร่วมถึงนอกกระทรวงที่ต้องดูแลชีวิตคนอื่น) มีปัญหาระหว่างกันมากมาย ทะเลาะกัน กล่าวร้ายกัน เป็นเพราะเราลืมทบทวนว่าเราทำงานนี้ทำไม งานนี้มีความหมายกับชีวิตเราอย่างไร ความหมายของงานที่เราทำเป็นภาระ เป็นสิ่งที่ต้องขจัดให้พ้นหน้า ไม่ใช่หน้าที่ที่มีเกียรติและเป็นความพิเศษที่เราได้ช่วยเหลือผู้คน

การใช้ financial incentive อย่างเป็นบ้าเป็นหลังขณะนี้ ทำให้ผู้คนลืมว่าตัวเองเป็นใคร กำลังทำอะไร คิดอย่างเดียวว่าจะเอาเงินมากๆได้อย่างไร ทำอย่างไร องค์กรจะไม่ขาดทุน ทำอย่างไรจะได้เงินจากพี่น้องเรากันเอง อย่างครบทุกเม็ดไม่ขาดกระเด็น

เวลาผมขับรถผ่านพระรูปสมเด็จพระบิดา ผมมองท่านอย่างรู้สึกภาคภูมิใจที่ได้เดินทางรอยท่าน แม้ไม่ได้หนึ่งในร้อยของท่าน ผมก็ไม่เคยทำอะไรที่ทำให้มองท่านอย่างเต็มตาไม่ได้

หากสงสัยว่าเรากำลังตัดสินใจอะไรลงไปนี่ มันใช่หรือไม่ ผมคิดว่าพระราชดำรัสของสมเด็จพระราชบิดา คงเตือนใจพวกเราไม่มากก็น้อย

และหลังจากเราได้ตัดสินใจอะไรลงไป เราต้องรับผิดชอบการกระทำนั้นด้วยตัวของเราเอง โดยไม่ต้องไปโทษระบบหรือใคร เพราะเราเป็นคนเลือกทางเหล่านั้นเอง

ฝากถึงใครบางคนที่กำลังใช้อำนาจเงินเป็นแรงจูงใจ ในการหลอกล่อให้คนทำงานเพื่อให้เป้าหมายตัวเองสำเร็จด้วย คุณก็เป็นหมอเช่นกัน ถ้าคุณจะลืมไปผมฝากให้คุณเดินไปยืนหน้าพระรูป สมเด็จพระราชบิดา

คุณมองพระพักตร์ท่านได้โดยไม่ละอายแก่ใจหรือเปล่า คุณถามตัวเองด้วยว่าคุณเป็นใคร คุณกำลังทำอะไร สิ่งที่คุณทำมีความหมายต่อชีวิตคุณอย่างไร

” ฉันไม่ต้องการให้พวกเธอเป็นเพียงหมอเท่านั้น

แต่ฉันต้องการให้พวกเธอมีความเป็นมนุษย์ด้วย”

อัญเชิญพระราชดำรัสพระองค์ท่าน เผื่อว่าเราจะลืมไปว่าเราเป็น ใคร กำลังทำอะไร ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ่านแล้วสะท้อนให้เห็นหลายอย่าง ว่าคนบางคนที่มีออาชีพหมอควรอ่านและพิจารณาตนเอง ชอบมากๆที่เอาบนความนี้มาลง

ขอถามเพื่อความรู้หน่อยครับ เพื่อน ๆ

เรื่อง ค่า MA ระยะต่าง ๆ

onion33.gifคือ ณ ขณะนี้ เส้น MA 5 10 30 ในกราฟ ราย 4 H หันหัวลงหมด ซึ่งบงบอกว่า ราคาจะลง

แต่ที่สงสัยคือมันเคยมีแบบที่เลี้ยวหักศอกขึ้นเลยหรือเปล่าครับ คือแบบว่า drift แล้ว หักขึ้นเลยนะครับonion33.gif

ด้านล่างนี้ เป็นข้อความจากกระทู้ จบ ป.4 หน้า 29 กระทู้ของเฮีย ซีครับ (ขอนำมาปะไว้ที่นี่ด้วยนะครับ)

ลองอ่านอันนี้ครับและถ้าเป็นไปได้จำไว้ให้ขึ้นใจเลยครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ไม่รู้จะพูดแบบไหน ยกคำนี้มาดีกว่า

ข้อความแรก

เส้นค่าเฉลี่ยฯ 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน) ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

ข้อความที่ 2

การเกิดลักษณะของจุดตัดที่เรียกว่า DEAD CROSS (จุดที่เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์=75 วัน โค้งลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์=200 วัน) ซึ่งแสดงถึงตลาดบูล (BULL) ได้ผ่านพ้นไปแล้วสองครั้งด้วยกัน((((((((ต้องดูย้อนหลังครับ ไม่ได้ย่อกราฟมาครับ))))))) จุด ตัดทุกครั้งเกิดจากเส้นค่าเฉลี่ยฯระยะสั้น 15 สัปดาห์เคลื่อนทะลุผ่านเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์ลงมา และทำให้ตลาดอยู่ในสภาพ BEARISH อยู่ระยะเวลาหนึ่งครับ

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

Hi goldofcouse

DEAD CROSS ถ้า MA 75 ลงมาตัด MA 200 ก็ลงอยูระยะหนึ่งจนกว่าจะมีแรงซื้อเข้ามาทำให้เปลี่ยน

ไว้ว่างแล้วทำกราฟมาดูกันนะ :)

ด้านล่างนี้ เป็นข้อความจากกระทู้ จบ ป.4 หน้า 29 กระทู้ของเฮีย ซีครับ (ขอนำมาปะไว้ที่นี่ด้วยนะครับ)

ลองอ่านอันนี้ครับและถ้าเป็นไปได้จำไว้ให้ขึ้นใจเลยครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ไม่รู้จะพูดแบบไหน ยกคำนี้มาดีกว่า

ข้อความแรก

เส้นค่าเฉลี่ยฯ 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน) ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

ข้อความที่ 2

การเกิดลักษณะของจุดตัดที่เรียกว่า DEAD CROSS (จุดที่เส้นค่าเฉลี่ยฯ 15 สัปดาห์=75 วัน โค้งลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์=200 วัน) ซึ่งแสดงถึงตลาดบูล (BULL) ได้ผ่านพ้นไปแล้วสองครั้งด้วยกัน((((((((ต้องดูย้อนหลังครับ ไม่ได้ย่อกราฟมาครับ))))))) จุด ตัดทุกครั้งเกิดจากเส้นค่าเฉลี่ยฯระยะสั้น 15 สัปดาห์เคลื่อนทะลุผ่านเส้นค่าเฉลี่ยฯ 40 สัปดาห์ลงมา และทำให้ตลาดอยู่ในสภาพ BEARISH อยู่ระยะเวลาหนึ่งครับ

ขอบคุณพี่C

ประโยชน์ของเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่่

บอกแนวโน้มของราคา

บอกสัญญาณซื้อ-ขาย

บอกแนวโน้มของตลาด

เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ลงมาตัดเส้น ค่าเฉลี่ย 200 วัน (เส้นค่าเฉลี่ยจำนวนน้อยวัน -ลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยจำนวนมากวัน)

จุดที่ตัดกันเรียกว่า DEAD CROSS จะใช้เป็นจุดขาย ....ตรงข้ามกับ GOLDEN CROSS ที่จะเป็นจุดเข้าซื้อ

เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่(MA) สามารถบอกสภาวะของตลาดว่าเป็น กระทิงหรือหมี

เมื่อเส้นMA 75วัน ตัด เส้นMA 200วัน(จำนวนน้อยวัน ลงไปตัด เส้นMAจำนวนมากวัน) จะมีแนวโน้มลง

นี่คือข้อมูลเพื่อการรเรีียนรู้ของมือใหม่ (ไม่ใช่คำแนะนำให้ซื้อ-ขาย )

ติดตามคำแนะนำของเฮียๆ พี่ๆ น้าๆ และผู้ใหญ่ในเวปด้วย

หากมีข้อผิดพลาด หรือข้อมูลต่าง, ช่วยบอกกันด้วย :wub:

ถูกแก้ไข โดย ginger

เคยพูดกับเจ้าหน้าที่รพ.แห่งหนึ่งไปว่า"พวกคุณรู้จักคำว่าจรรยาบรรณในวิชาชีพไหม ชุดที่พวกคุณใส่มีสีขาวแต่คงขาวแค่ชุด"ทุกวันนี้ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเงินมีเงินก็ไปเข้ารพ.เอกชนไม่มีเงินก็ไปรพ.รัฐ อยากได้บริการดีก็ต้องมีแลกไม่อย่างนั้นก็ต้องทน บอกตัวเองไว้อย่าเดี้ยงนะ(ซิบอกไห้ ได้ร้องให้แน่ๆตอนจ่ายตัง)

ขอเป็นสมาชิกมือใหม่ฯด้วยคนนะค่ะ ขอบคุณมากๆกับความพยายามของคุณมดแดง news GoldofCourse ginger คุณปุยเมฆและท่านอื่นๆ มีทั้งความรู้ บทความดีๆแนวทางแบบมือใหม่ (ผิดถูกห้ามว่ากันเตือนกันแล้วว่ามันเสี่ยง)เด็กสยามไม่มีความกล้าที่จะเล่นgfได้แต่อ่านแล้วก็ร่วมลุ้นไปกับคนอื่นๆเป็นกำลังใจเล็กๆให้ค่ะสู้ๆนะค่ะล้มได้ก็ลุกได้ค่ะ ประสพการ์ณจะเป็นครูที่ดีให้กับพวกเราทุกคนค่ะ :wub: :wub: !01

ขอบคุณมากค่ะ

เพื่อนๆถ้าอ่านอยู่ และยังไม่ค่อยเข้าใจในวิธีการเล่น อย่าเล่นตามที่มดแดงเขียนบอกว่าทะยอยเข้าแล้วนะคะ เพราะยังไม่รู้ว่าลงสุดหรือยัง และจะกลับตัวขึ้นเมื่อไร แล้วเดี๋ยวจะได้ดอยโดยไม่ตั้งใจนะคะ เพราะมดแดงมีวิธีการของตัวที่จะจัดพอร์ทใหม่และทะยอยขาย และเป็นเงินเย็นเล่นแท่งนะคะ

ทางที่ควรทำ จะซื้อเมื่อมีสัญญานการกลับตัวขึ้นแล้ว

คุณ gold of course

เรื่องที่ถามเกี่ยวกะ ma ตอบยากนะคะ ที่ถาม เพราะไม่เข้าใจและถ้าตอบว่าไม่มีก็คงได้ คืออธิบายยากนะคะเท่าที่ประสบการณ์มีนิดหน่อย การเปลี่ยนทิศทันที จะเร็วขนาดไหนล่ะคะ เพราะก่อนที่มันจะเร็วมันจะมีอยู่จุดๆหนึ่งที่sideway แล้วจึงจะเปลี่ยนทิศ ก็หยั่งที่เห็นเมื่อเร็วๆนี้ เราต้องดูและเข้าใจในลักษณะของเส้นในทิศทางต่างๆ มากมาย ไม่มีใครสามารถบอกได้ นอกจากหัดสังเกตุเอง

เมื่อถึงจุดๆนึงคุณจะรู้ด้วยตัวเองว่าถ้าแบบนี้ต้องระวังนะ ไม่ร่วงก็ขึ้นได้ คุณต้องมีแนวทางการเล่น เพราะไม่มีอะไรแน่นอน ดูกราฟแล้วน่าจะขึ้นแต่กลับถูกลากลงก็มีให้เห็นบ่อยๆ เพราะนั้น ต้องมีแนวทางการเล่น มดแดงบ่อยไปซะอีกที่เห็นสัญญานซื้อแล้วไม่กล้าซื้อ เพราะพอสัญญานดีซักพัก จะมีการชลอตัวลงก่อนการขึ้นอีกที อันนี้หมายถึงกราฟ 4 นะคะโดยทั่วๆไป มันจะเป็นแบบนี้ และบางทีของถูกมาให้เก็บแล้วไม่มีตังค่ะ ต้องไม่ทุ่มหมดแม้สัญญานจะบวก แต่ถ้าคุณมีวิธีการแก้ปัญหาถ้าไม่เป็นดังที่คิดคุุณจะจัดการได้ก็ไม่เป็นไร

ไม่มีเวลานะคะ วันนี้มีธุระอีก ลองสังเกตดูคร่าวๆบางส่วน

post-21-039099500 1309048237.gif

ถูกแก้ไข โดย moddang..

รักในหลวง

รักประเทศไทย

ถูกใจอย่างยิ่งเลยค่ะพี่จิงเจอร์

รักในหลวงและรักประเทศไทยค่ะ :lol:

คุณChez คุณGinger คุณมดแดง คุณ News คุณ BMW2770, คุณ mtts คุณปุยเมฆ Mr. Li, คุณnuchaba คุณ deb99, คุณ bbeem คุณ chinchila คุณ raty คุณตังเม และทุกๆ ท่าน สวัสดียามสาย มีใครขายไปบ้างแล้วครับ

8c460310.gifตามด้วย1b38f9e2.gifตามด้วย33c4b951.gifตามด้วย189bbdde.gif แต่ยังไงก็ยังไม่ถึงกับ485c3a61.gif กันใช่ไหมครับ

กำลังใจยังดีกันอยู่นะครับ onion5003.gif

ระดับวัน ต้องติดตามจากท่านผู้รู้ต่าง ๆ อย่างใกล้ชิด พร้อมกันนี้ต้องพิจารณาด้วยต้วเองอย่างรอบด้าน (ความเสี่ยงของแต่ละคนไม่เท่ากัน - กำไรขาดทุนก็ไม่เท่ากัน)

ช่วงนี้ดูกราฟ แล้ว ต้องบอกว่า ลง มีแต่ลงไม่มีสีเขียว เอาเสียแล้ว Sto/RSI/MACD รายวันปักหัวลงอย่างเดียวเลยครับ

ลงทะลุจนถึงแนวต้าน / กลายเป็นรับ ในวันจันทร์นี้ ที่ 1492-1488 หรือแถว ๆ EMA 75 / 100 วัน3070242c.gif

ระยะสัปดาห์ คือช่วงอาทิตย์หน้า เป็นช่วงวัดใจกันอีกช่วงครับ จาก

1.เรื่อง สิ้นสุด QE2 แม้ว่าตาเบนจะไม่มีการทำ QE3 แต่จะนำเงินที่ใช้ QE1-2 กลับมาหมุนใช้ใหม่ ผลกระทบคือ... (แบบพื้น ๆ ก็คง US แข็ง ทองอ่อน)

2.กรีซ และประเทศในยุโรป บทสรุป (แก้ปัญหาเฉพาะหน้า เรื่องเงินช่วยเหลือ เร่งด่วน ต้องแลกกับเหตุประชาชนประท้วง รุนแรง ผลกระทบคือ...(แบบพื้น ๆ ยุโรอ่อน US แข็ง-ทองอ่อน)

3.การหั่นเรตติ้งเครดิตของประเทศในยูโรป (แบบพื้น ๆ ยุโรอ่อน US แข็ง-ทองอ่อน) // แต่ก็จะทำให้ทองเป็นสินทรัพย์ปลอดภัยซึ่๋งคนจะเข้ามาซื้อเก็บไว้ (ต้องดูกำลังกันครับ ระหว่างคนซื้อ-คนขาย)

3.เรื่องหลายประเทศนำเอาน้ำมันสำรองมาใช้ ทำให้ราคาน้ำมัน ลดลง - ต้องติดตามดูว่า กลุ่มประเทศผู้ผลิตน้ำมันจะทำไง (แบบพื้นๆ ราคาน้ำมันลง - ทองลง)

4. ปัจจัยการเมืองไทย -ก่อน/หลังเลืิอกตั้ง

-ถ้ามีเสถียรภาพในสายตาต่างชาติ บาทน่าจะแข็งขึ้นจากเงินลงทุนไหลเข้า - (แบบพื้น ๆ หากทองโลกลง - ทองบาทลงน้อยกว่าปกติ ในทางกลับกัน ทองโลกขึ้น - ทองบาทขึ้นได้น้อยกว่าปกติ)

-ถ้าไม่มีเสรียรภาพ บาทน่าจะอ่อนลงอีก เนื่องจากเงินลงทุนไหลออก -(แบบพื้น ๆ หากทองโลกลง - ทองบาทลงมากกว่าปกติ ในทางกลับกัน ทองโลกขึ้น - ทองบาทขึ้นได้มากกว่าปกติ)

ข้อมูลข้างต้น เป็นการประเมินขึ้น หากท่านผู้อ่านท่านใดทราบอยู่แล้วก็ขออนุญาติ และขออภัยที่ทำให้เสียเวลา / และหากท่านใดที่ทราบแล้วและเห็นว่าผมเข้าใจไม่ถูกต้องก็ขอความกรุณา แนะนำสอนสั่ง ชี้แนะ แก้ไขความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อไปในภายภาคหน้าด้วยครับ875328cc.gif

แต่ผมยังเชื่อว่า / ข้อมูลที่ได้ติดตามจากโอกาสเงิน/ โอกาสทอง ของคุณ Next ที่หลาย ๆ ท่านได้เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ช่วงนี้มีแต่ปัจจัยที่ทำให้ทองและเงินหล่น แต่ระยะ 2 สัปดาห์ - 2 เดือน ข้างหน้า ทอง+เงิน ยังไปต่อ (ความเชื่อส่วนตัว) เพราะ

ทองและเงิน จะเป็น "เงิน" ที่ต้องใช้เป็นหลักค้ำประกัน สำหรับพิมพ์เงินกระดาษของชาติต่าง ๆ ในอนาคตอันใกล้นี้ (ซึ่งจริงๆ ก็เริ่มขึ้นแล้ว + ข่าวที่ว่า หยวน จะเป็นสกุลเงินที่มีอิทธิพลกันโลกการเงินในปัจจุบันนี้มากขึ้น เมื่อเที่ยบกับ US ดอลล่า)

ข้อมูลที่คาดว่าอนาคตจะต้องถูกลากเข้ามาให้เกี่ยวข้องกับผลกระทบต่อทอง (ระยะเดือน / ปี)

1.สงคราม ในโลกอาหรับ/ผลประโยชน์น้ำมันไม่ลงต้ว (ยังคงมีอยู่)

2.เหตุปะทะ / สงคราม ที่ใกล้เข้ามา คือเรื่อง ทะเลจีนใต้ พี่เบิ้ม กับเฮียตี๋

3.เหตุปะทะ / ความขัดแย้ง ของประเทศเพื่อนบ้าน และก็จัดแย้งภายในระหว่างสี

คุณ goldofcourse ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

กำลังใจยังดีอยู่ค่ะ แม้ว่าจะรับมีดไปบ้าง หุหุ :P

สวัสดี คุณๆผู้มีอุปการคุณ พ่อแม่ พี่น้องชาวเน็ตนี่กว้างขวางมากเลย.....

เช้าวันอาทิตย์... มีความสุข..สบายใจ...น้า :D :P :wub:

ไม่ว่าวันไหนเราก็มีเรื่องมาอ่านเล่นกัน

ยอดซามูไร

Issued: 0000-00-00

ซามูไรผู้หนึ่งมีลูกชาย 3 คน ต่างก็มีความเชี่ยวชาญในเชิงซามูไร พอถึงวาระที่ซามูไรผู้พ่อจะต้องมอบตราประจำตระกูลให้ลูกชายเพื่อสืบทอดต่อไปนั้น เขาก็ใช้วิธีทดสอบความสามารถของลูกๆ ทั้ง 3 คน ซามูไรผู้พ่อคิดวิธีได้แล้วก็เข้าไปนั่งอยู่ในห้อง แล้วหับประตูไว้ ประตูห้องแบบญี่ปุ่นเป็นแบบฉากเลื่อน และบนประตูแบบฉากเลื่อนนี้เอง ซามูไรผู้พ่อก็นำเอาหมอนลูกหนึ่งขึ้นไปวางไว้ แล้วแกก็เรียกให้ลูกชายเข้าไปหาทีละคน

ลูกชายคนโตถูกเรียกก่อน เมื่อเดินไปถึงประตูเลื่อน พอขยับประตู ก็มองเห็นหมอนอยู่ข้างบน จึงเอื้อมมือไปหยิบ แล้วเลื่อนประตูเข้าไปหาพ่อ ซามูไรผู้พ่อสั่งให้เอาหมอนไปไว้ที่เดิม แล้วให้นั่งรออยู่ในห้อง ลูกชายคนกลางถูกเรียกเป็นคนต่อไป เมื่อเดินไปถึงประตูก็เลื่อนประตูเปิด ทันใดนั้นหมอนก็ตกลงมา ลูกชายคนกลางรีบรับเอาไว้ทันทีโดยแทบไม่มีเสียงเลย แล้วจึงเดินเขาไปหาพ่อ ซามูไรผู้พ่อ จึงสั่งให้เอาหมอนไปวางไว้ที่เดิม แล้วให้นั่งรออยู่ในห้องเช่นกัน ลูกชายคนเล็กถูกเรียกเป็นคนสุดท้าย พอเดินถึงประตูก็เลื่อนเปิดทันที หมอนก็ตกลงมา แว็บเดียวดาบซามูไรก็ปลิวออกจากฝัก ในชั่วพริบตา หมอนถูกฟันจนนุ่นปลิวว่อน แล้วเสียบดาบลงฝักเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แทบไม่มีใครเห็นใบดาบ ซามูไรเลยก็ว่าได้ แล้วลูกชายคนเล็กก็เดินอย่างสง่าและสงบเข้าไปหาพ่อ ถ้าเป็นท่าน ๆ จะมอบตำแหน่งให้ลูกคนไหน ?

ซามูไรผู้พ่อได้พูดกับลูกทั้งสามว่า

"เจ้าเล็ก เจ้าใช้ดาบได้รวดเร็วดังใจ" เจ้าใช้ใจ

"เจ้ากลาง เจ้ารู้วิธีใช้มือแทนดาบได้" เจ้าใช้มือ

"เจ้าโต เจ้ารอบคอบรู้การควรไม่ควรก่อนทำการทั้งปวงเจ้าใช้หัวหรือปัญญา ไม่ได้ใช้ดาบเพียงอย่างเดียว พ่อขอมอบดาบประจำตระกูลให้เจ้า จงปกครองคนในตระกูลแทนพ่อสืบต่อไป"

ถูกใจอย่างยิ่งเลยค่ะพี่จิงเจอร์

รักในหลวงและรักประเทศไทยค่ะ :lol:

คนไทย ควรภูมิใจ...กตัญญููต่อพระองค์ท่าน

พ่อบางคนมีลูก 10 คน ขึ้นไปก็มากและเหนื่อยยากยิ่งในการรับภาระเลี้ยงดู ส่งเสียให้เรียน อบรมให้เป็นคนดี

....ในหลวง....ทำหน้าที่ของพ่อ ที่แบกความทุกข์ความเดือดร้อนของคนไทยทั้งประเทศ

....คอยช่วยเหลือแก้ไขเพื่อให้ลูก... ที่พ่อห่วงใยมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น...พ่อไม่เคยบ่นแต่อดทน....เพื่อใคร

...ก็เพื่อ..ชาวนา...ชาวไร่...ชาวเขา..ชาวบ้าน..คนไทย..มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น

บ้านของพ่อคือประเทศไทย ลูกของพ่อคือ คนไทยทั้งประเทศ

ภาระของพ่อจึงใหณ่หลวงหนักนัก....เดี๋ยวนี้พ่ออายุมากขึ้น ไม่แข็งแรงเหมือนก่อน

แต่ก็ยังทรงทำงาน น้ำท่วม ฝนแล้ง ภัยธรรมชาติ ปัญหาชาวเขาปลูกฝิ่น ปัญหาพลังงาน

ทรงหาวิธ๊แก้ไขแบบ เข้าใจ เข้าถึง และพัฒนา

เมื่อก่อนทรงขึ้นเขาลงห้วยลุยไปในทุกที่แม้จะอันตราย

ทรงนั่งลงกับพื้นดินคุยกับชาวบ้านเพื่อที่จะเข้าใจปัญหาและความต้องการที่แท้จริง ตรวจสอบพื่้นที่และหาวิธีแก้ปํญหา

คนไทย....ลูกของพ่อ...ควรทำหน้าที่ลูกที่ดี....ทำหน้าที่ของคนไทยช่วยกันดูแลบ้านแบ่งเบาภาระของพ่อ

จงซื่อสัตย์ ทำความดี อย่าเห็นแก่ตัว คิดถึงส่วนรวม

ประเทศไทยคือบ้านหลังใหญ่ อย่าให้ใคร มาหลอกให้ชาวนาใช้บัตรเครดิต ให้ต้องเป็นหนี้ขายนา

แล้วให้คนที่เป็นต้นคิดเอาไปขายให้ต่างชาติเลย

เห็นรูปที่ชาวนาชาวไร่ชูบัตรเครดิต คิดได้ยังไง (ขอโทษมันทนไม่ไหว)

โครงการฝนหลวง

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

บทความนี้หมายถึงโครงการพระราชดำริ สำหรับการทำฝนเทียมทั่วไป ดูที่ การทำฝนเทียม

โครงการฝนหลวง เป็นโครงการที่เกิดขึ้นจากพระราชดำริส่วนพระองค์ในพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช เพื่อสร้างฝนเทียมสำหรับบรรเทาปัญหาความแห้งแล้งขาดแคลนน้ำในการเกษตร

เนื้อหา [ซ่อน]

1 ประวัติ

2 วิธีการทำฝนหลวง

2.1 ขั้นตอนที่หนึ่ง : "ก่อกวน"

2.2 ขั้นตอนที่สอง : "เลี้ยงให้อ้วน"

2.3 ขั้นตอนที่สาม : "โจมตี"

3 เครื่องมือและอุปกรณ์สำคัญที่ใช้ประกอบในการทำฝนหลวง

4 อ้างอิง

[แก้]ประวัติ

เมื่อคราวที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมพสกนิกร เมื่อปี พ.ศ. 2498 ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ได้ทรงรับทราบถึงความเดือดร้อนทุกข์ยากของราษฎรและเกษตรกรที่ขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภคและการเกษตร จึงได้มีพระมหากรุณาธิคุณพระราชทานโครงการพระราชดำริ "ฝนหลวง"(Artificial rain) ให้กับ ม.ร.ว.เทพฤทธิ์ เทวกุล ไปดำเนินการ ซึ่งต่อมาได้เกิดเป็นโครงการค้นคว้าทดลองปฏิบัติการฝนเทียมหรือฝนหลวงขึ้น ในสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เมื่อปี พ.ศ. 2512 ด้วยความสำเร็จของ โครงการ จึงได้ตราพระราชกฤษฎีกาก่อตั้งสำนักงานปฏิบัติการฝนหลวงขึ้นในปี พ.ศ. 2518 ในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เพื่อเป็นหน่วยงานรองรับโครงการพระราชดำริฝนหลวงต่อไป

การทำฝนเทียมหรือฝนหลวงเป็นกรรมวิธีการเหนี่ยวนำน้ำจากฟ้า ใช้เครื่องบินบรรจุสารเคมีขึ้นไปโปรยในท้องฟ้า โดยดูจากความชื้นของเมฆและสภาพทิศทางลมประกอบกัน ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เกิดฝนคือ ความร้อนชื้นปะทะความเย็น และมีแกนกลั่นตัวที่มีประสิทธิภาพในปริมาณที่เหมาะสม กล่าวคือ เมื่อมวลอากาศร้อนชื้นที่ระดับผิวพื้นขึ้นสู่อากาศเบื้องบน อุณหภูมิของมวลอากาศจะลดต่ำลงจนถึงความสูงที่ระดับหนึ่ง หากอุณหภูมิที่ลดต่ำลงนั้นมากพอก็จะทำให้ไอน้ำในมวลอากาศอิ่มตัว จะเกิดขบวนการกลั่นตัวเองของไอน้ำในมวลอากาศขึ้นบนแกนกลั่นตัว เกิดเป็นฝนตกลงมา ฉะนั้นสารเคมีที่ใช้จึงประกอบด้วย "สูตรร้อน" ใช้เพื่อกระตุ้นเร่งเร้ากลไกการหมุนเวียนของบรรยากาศ, "สูตรเย็น" ใช้เพื่อกระตุ้นกลไกการรวมตัวของละอองเมฆให้โตขึ้นเป็นเม็ดฝน และสูตรที่ใช้เป็นแกนดูดซับความชื้น เพื่อใช้กระตุ้นกลไกระบบการกลั่นตัวให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น

[แก้]วิธีการทำฝนหลวง

มีการแนะนำว่า บทความนี้หรือส่วนนี้ควรย้ายไปรวมกับบทความ การทำฝนเทียม (อภิปราย) ดูเพิ่มที่ การรวมบทความ

ไฟล์:Royal meteorolgical chart.jpg

ตำราการทำฝนเทียมพระราชทาน

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้ทรงกำหนดขั้นตอนการทำฝนหลวงขึ้นให้เข้าใจง่ายเป็นลำดับดังนี้

[แก้]ขั้นตอนที่หนึ่ง : "ก่อกวน"

เป็นขั้นตอนที่เมฆธรรมชาติเริ่มก่อตัวทางแนวตั้ง การปฏิบัติการในขั้นตอนนี้มุ่งใช้สารเคมีกระตุ้นให้มวลอากาศลอยตัวขึ้นสู่เบื้องบน เพื่อให้เกิดกระบวนการชักนำไอน้ำหรือความชื้นเข้าสู่ระบบการเกิดเมฆ ระยะเวลาที่จะปฏิบัติการในขั้นตอนนี้ไม่ควรเกิน 10.00 น. ของแต่ละวัน โดยการใช้สารเคมีที่สามารถดูดซับไอน้ำจากมวลอากาศได้ แม้จะมีเปอร์เซ็นต์ความชื้นสัมพัทธ์ต่ำ (มีค่า critical relative humidity ต่ำ) เพื่อกระตุ้นกลไกของกระบวนการกลั่นตัวไอน้ำในมวลอากาศ (เป็นการสร้างสภาพแวดล้อมให้เหมาะสมต่อการเจริญเติบโตของเมฆด้วย) ทางด้านเหนือลมของพื้นที่เป้าหมาย เมื่อเมฆเริ่มก่อตัวและเจริญเติบโตทางตั้งแล้ว จึงใช้สารเคมีที่ให้ปฏิกิริยาคายความร้อนโปรยเป็นวงกลมหรือเป็นแนวถัดมาทางใต้ลมเป็นระยะทางสั้น ๆ เข้าสู่ก้อนเมฆ เพื่อกระตุ้นให้เกิดกลุ่มแกนร่วม (main cloud core) ในบริเวณ ปฏิบัติการสำหรับใช้เป็นศูนย์กลางที่จะสร้างกลุ่มเมฆฝนในขั้นตอนต่อไป

[แก้]ขั้นตอนที่สอง : "เลี้ยงให้อ้วน"

เป็นขั้นตอนที่เมฆกำลังก่อตัวเจริญเติบโตซึ่งเป็นระยะสำคัญมากในการปฏิบัติการ เพราะจะต้องเพิ่มพลังงานให้แก่ updraft ให้ยาวนานออกไป ต้องใช้เทคโนโลยีและประสบการณ์การทำฝนควบคู่ไปพร้อมกันเพื่อตัดสินใจโปรยสารเคมีชนิดใด ณ ที่ใดของกลุ่มก้อนเมฆ และในอัตราใดจึงเหมาะสม เพราะต้องให้กระบวนการเกิดละอองเมฆสมดุลกับความแรงของ updraft มิฉะนั้นจะทำให้เมฆสลาย

[แก้]ขั้นตอนที่สาม : "โจมตี"

เป็นขั้นตอนสุดท้ายของกรรมวิธีปฏิบัติการฝนหลวง เมฆ หรือ กลุ่มเมฆฝนมีความหนาแน่นมากพอที่จะสามารถตกเป็นฝนได้ ภายในกลุ่มเมฆจะมีเม็ดน้ำขนาดใหญ่มากมาย หากเครื่องบินบินเข้าไปในกลุ่มเมฆฝนนี้จะมีเม็ดน้ำเกาะตามปีกและกระจังหน้าของเครื่องบิน เป็นขั้นตอนที่สำคัญ ต้องอาศัยประสบการณ์มาก เพราะจะต้องปฏิบัติการเพื่อลดความรุนแรงของ updraft หรือทำให้อายุของ updraft หมดไป สำหรับการปฏิบัติการในขั้นตอนนี้ จะต้องพิจารณาจุดมุ่งหมายของการทำฝนหลวง ซึ่งมีอยู่ 2 ประเด็นคือเพื่อเพิ่มปริมาณฝนตก และเพื่อให้เกิดการกระจายการตกของฝน

[แก้]เครื่องมือและอุปกรณ์สำคัญที่ใช้ประกอบในการทำฝนหลวง

เครื่องมืออุตุนิยมวิทยา ใช้ในการตรวจวัดและศึกษาสภาพอากาศประกอบการวางแผนปฏิบัติการ นอกเหนือจากแผนที่อากาศ ภาพถ่าย ดาวเทียมที่ได้รับสนับสนุนเป็นประจำวันจากกรมอุตุนิยมวิทยาที่มีใช้ได้แก่

เครื่องวัดลมชั้นบน (pilot balloon) ใช้ตรวจวัดทิศทางและความเร็วลมระดับสูงจากผิวดินขึ้นไป

เครื่องวิทยุหยั่งอากาศ (radiosonde) เป็นเครื่องมืออิเล็คทรอนิคส์ประกอบด้วยเครื่องส่งวิทยุ ซึ่งจะติดไปกับบอลลูน และเครื่องรับสัญญาณวิทยุซึ่งจะบอกให้ทราบถึงข้อมูลอุณหภูมิความชื้น ของบรรยากาศในระดับต่าง ๆ

เครื่องเรดาร์ตรวจอากาศ ที่มีใช้อยู่เป็นแบบติดรถยนต์ เคลื่อนที่ได้มีประสิทธิภาพ สามารถบอกบริเวณที่มีฝนตกและความแรง หรือปริมาณน้ำฝนและการเคลื่อนที่ของกลุ่มฝนได้ในรัศมี 200-400 กม. ซึ่งนอกจากจะใช้ประกอบการวางแผนปฏิบัติการแล้ว ยังใช้เป็นหลักฐานในการประเมินผลปฏิบัติการฝนหลวงอีกด้วย

เครื่องมือตรวจอากาศผิวพื้นต่าง ๆ เช่น เครื่องวัดอุณหภูมิ เครื่องวัดความเร็วและทิศทางลม เครื่องวัดปริมาณน้ำฝน เป็นต้น

เครื่องมือเตรียมสารเคมี ได้แก่เครื่องบดสารเคมีเครื่องผสมสารเคมี ทั้งแบบน้ำและแบบผง ถังและกรวยโปรยสารเคมี เป็นต้น

เครื่องมือสื่อสาร ใช้ในการติดต่อสื่อสารและสั่งการระหว่างนักวิชาการบนเครื่องบินกับฐานปฏิบัติการ หรือระหว่างฐานปฏิบัติการ 2 แห่ง หรือใช้รายงานผลระหว่างฐานปฏิบัติงานสำนักงานฯ ในส่วนกลางโดยอาศัยข่ายร่วมของวิทยุตำรวจ ศูนย์สื่อสารสำนักงาน ปลัดกระทรวงมหาดไทย วิทยุเกษตร และกรมไปรษณีย์โทรเลข เครื่องมือสื่อสารที่ใช้ในปัจจุบัน ได้แก่วิทยุซิงเกิลไซด์แบนด์ วิทยุ FM.1, FM.5 เครื่องโทรพิมพ์ เป็นต้น

เครื่องมือทางวิชาการอื่น ๆ เช่น อุปกรณ์ทางการวางแผนปฏิบัติการ เข็มทิศ แผนที่ กล้องส่องทางไกล เครื่องมือตรวจสอบสารเคมี กล้องถ่ายภาพ ฯลฯ

สถานีเรดาร์ฝนหลวง หรือ เรดาร์ดอปเปลอร์ (Doppler radar) ในบรรดาเครื่องมืออุปกรณ์วิทยาศาสตร์ภายใต้โครงการวิจัยทรัพยากรบรรยากาศประยุกต์จำนวน 8 รายการนั้น เรดาร์ดอปเปลอร์จัดเป็นเครื่องมือที่มีมูลค่าสูงสุด เรดาร์นี้ใช้เพื่อวางแผนการทดลองและติดตาม ประเมินผลปฏิบัติการฝนหลวงสาธิต เครื่องมือชนิดนี้ทำงานโดยใช้ระบบคอมพิวเตอร์ (Microvax 3400) ควบคุมสั่งการ เก็บบันทึก รวบรวมข้อมูล สามารถนำข้อมูลกลับมาแสดงใหม่จากเทปบันทึก ในรูปแบบการทำงานของ IRIS (IRIS Software) ผ่านโพรเซสเซอร์ (RUP-6) กล่าวคือ ข้อมูลจะถูกบันทึกไว้ในเทปบันทึกข้อมูลด้วยระบบคอมพิวเตอร์ที่สามารถนำมาใช้ได้ตลอด ซึ่งเชื่อมต่อกับระบบเรดาร์ การแสดงผล/ข้อมูล โดยจอภาพ สถานที่ตั้งเรดาร์ดอปเปลอร์นี้อยู่ที่ ตำบลยางเปียง อำเภออมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่

[แก้]อ้างอิง

ครงการพระราชดำริฝนหลวง

สำนักฝนหลวงและกองบินการเกษตร

กองการบินทหารเรือ

หมวดหมู่: บทความที่น่าจะถูกรวมเข้าด้วยกัน | โครงการตามแนวพระราชดำริ | การดัดแปรสภาพอากาศ

ล็อกอิน / สร้างบัญชีผู้ใช้บทความอภิปรายเนื้อหาแก้ไขประวัติ

ว.วชิรเมธี (W.Vajiramedhi)

Everyone comes into this world with a purpose.

Nobody is born worthless or to be forgotten,

Except those who try to make

Others forget who they are.

Every tree, every type of grass,

Is comparable to a knot

Produced to serve a specific mission

At any one time.

มนุษย์เกิดมาในโลกอย่างมีความหมาย

ไม่มีใครเกิดมาไร้ค่าหรือเกิดมาเพื่อจะถูกลืม

ยกเว้นแต่คนที่พยายามจะทำให้คนอื่นลืมตนเอง

ไม้ทุกต้น หญ้าทุกชนิด

ก็เช่นเดียวกับนอตทุกตัว

ที่ถูกผลิตมาเพื่อเหมาะสมกับภารกิจอย่างใดอย่างหนึ่ง

ณ เวลาใดเวลาหนึ่งเสมอ

ขอบคุณ คุณginger, คุณมดแดง คุณปุยเมฆ นะครับ ที่แนะนำ ช่วงนี้ต้องกลับไปไล่อ่านกระทู้เก่า ๆ และก็ หน้าแรกของเว็บ เพื่อทำความเข้าใจกับกราฟ ต่าง ๆ ให้มากขึ้นครับ