ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณข้อมูลจากเพื่อนๆ พี่น้องทุกๆ ท่้าน web และในห้องนี้นะคะ

จากเดิมเราก็เชียร์ลุ้นรับ bonus ตอนสิ้นปี เลยพยายามดักทางของ caseขึ้นไ้ว้ ---- แต่ทองกลับเล่น รูปแบบด้านล่างนี้แทน :_cd

แต่ถ้าขึ้นไม่ถึง high เดิม หรือ 1625 ก็มีสิทธิล่วงยาว 159x-157x-155x -153x

(ถ้าไม่ผ่านก็น่าจะปล่อยไปก่อนแล้วไปรับใหม่ แต่อาจจะเด้งทำรูป M หรือ W ก่อนได้)

ขยาย downtrend กรณีที่ 1จบ wave 4 แล้ว กำลังจะขึ้นทำ wave 2 ของ wave 5 ขาลง

ถ้าขึ้นได้ไม่เกิน 164x ก็น่าจะเป็นกราฟนี้ (ลุ้นผ่านแนว 1625 ก่อน ถ้าไม่ผ่าน เราจะได้รับสิทธิ์ ถึง 15xx :P )

ขอมา update กราฟต่อ ...คหสต

ตอนนี้ ที่ขึ้นไป 164x นั้นอาจมองได้ หลายแบบ (ตามกราฟ Daily+H4)

ขยาย ราย 4 ชม

ถ้ายืนอยู่ 1541 += end c of b(สีฟ้า) ได้ ก็มีโอกาสสูง rebound กลับไปที่ 163x-4x ได้ (ขึ้นทำ c สีฟ้า ??)

(แต่น่าจะมีแกว่งๆ บ้าง โดยเฉพาะ 157x-8x, 160x ต้องมาดูอีกทีว่าผ่านหรือเปล่า ถ้าไม่ผ่านตัวเลยจะสลับกันไปเป็น 146x หรือต่ำกว่าแทน :_10 )

แต่ถ้าจะให้ดีควร rebound กลับไปเกิน 168x เพราะถ้าไปไม่ถึง โอกาสที่จะไป 146x-141x ก็มีเหมือนกัน

ส่วนขาขึ้น ยังไงก็ต้องผ่านแนวต้านของ Case รูปด้านบนไปก่อน แล้วค่อยดูกันใหม่

เพิ่มเติม แนวรับ-แนวต้านนะ (กว้างหน่อย อาจไว้ใช้ได้ในหลายวัน หรือเปล่า :lol: )

แนวต้าน

1556, 1560, 1566*, 1569(72)**, 1576***, 1583(84)** , 1590(93), 1598, 1605(09), 1614(19)**

แนวรับ

1549(50), 1544(41)**, 1537(33)**, 1528, 1522(25) , 1514(15), 1503(06)**, 1492(96)

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีคับทุกคน เมื่อคืนมีเซอร์ไพร์ทไม่คิดว่่าจะมาเร็วขนาดนี้โอ้ว :_10

มาดูกราฟกันต่อเลยละกัน29-12-11-01.jpgรายชม. ดูเหมือนคลื่น3 (4c53)จะลงมาถึงเป้าที่สองฟิโบสีขาวตรง200=1553เลยมานิดถึงแถวๆ1550 ทีนี้ต้องมาลุ้นแล้วว่าจบคลื่น3รึยัง ซึ่งสามารถจบได้แล้วหละอาจมีให้เสียวๆหน่อย ยังไงก็ยังไม่เหมาะสำหรับคนเล่นซื้ออะนะ วันนี้หรือพรุ่งนี้น่าจะมีรีบาวสั้นๆทำคลื่น4(4c54) แถวๆฟิโบสีขาว 161.8=1569 - 127.2=1585 คิดว่ายังไงคงไม่เกินนี้ แต่ดูจากแนวต้านเส้นสีขาวแนวต้านเทรนรอบนี้คงมาได้แค่1569หละมั้งหรือเลยขึ้นมาหน่อยมาติด เพราะอย่างที่บอกเมื่อวานมันเทสเส้นนี้หลายรอบมากแถมวิ่งในกรอบขาวมันยังแลบหลุดแนวรับต้านสีขาวมากินสตอบเลสสองฝั่งแล้วทิ้งดิ่งลงแรงๆให้สมกับเป็นคลื่น3เสียวจริงๆ รายย่อยขายทิ้งถือตังหนีเที่ยวปีใหม่แน่ๆ :_cd

ถ้าให้เดาทิศทางสองวันนี้คิดว่าคงวิ่งขึ้นไปที่1569upก่อนไปเททิ้งทวนรอบสุดท้ายหลังปีใหม่ เพื่อจบ5แถวๆ1541-1525ลงมาตามกราฟรายวัน29-12-11-02.jpgแถมอีกจุดตรงเส้นแดงแนวรับที่กราฟรายวันน่าจะแถวๆ1520 :53

สรุปว่าถ้าให้ทายราคาปิดสิ้นปีผมคงทายว่ามันจะขึ้นไปแถวๆ1569ก่อนลงต่อทำไดเวอร์จิ้นrsiในกราฟรายวันทีนี้หละเข้าซื้อโลดบางทีไม่เกินครึ่งเดือนมกราอาจได้จังหวะเข้าซื้อก็ได้ :uu แถวๆ1541-1525

โชคดีปีใหม่ร่ำรวยทองกันถ้วนหน้า โห๊ะๆๆๆๆ :uu

ถูกแก้ไข โดย baskie30

ตอนนี้บาทอ่อนครับช่วยพยุงราคาทองไทยไม่ให้ดอยสูงเกินไป เดี๋ยวตอนสปอตขึ้นบาทแข็งคงลุ้นกันหืดขึ้นคอ :Hot

ขอบคุณครับคุณnews,คุณginger,คุณย่าหยา,คุณbmw2770,คุณnicetomeetU,คุณbaskie30

สวัสดีครับคุณchez,พี่มดแดงและพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับอากาศก็หนาวอยู่แล้วทองยังล่วงอีกหนาวไปกันเลยไม่รู้จะหนาวลึกแค่ไหน :_cd

Pawawit Stock Comment

‎"ภาพใหญ่ ทอง ไปทางเดียวกับ ตลาดหุ้นนะ -- ขึ้น!! (ภาพเล็กถึงระยะกลาง ยังคงปรับฐานต่อไป ก็เท่านั้นเอง เพราะสิ่งที่กำหนดทิศทางใหญ่คือพื้นฐาน ..เข้าใจพื้นฐานก็เข้าใจกรอบภาพใหญ่ของทิศทาง)"... ทองคนส่วนใหญ่มองว่าปลอดภัยเพราะมันมีมูลค่าในตัวเสมอ ยังไงก็มีค่า!! ...ส่วนหุ้นจริงๆก็ปลอดภัย เพราะยังไงหุ้นดี ก็ยังมีปันผลให้เราเสมอ --หุ้นดีมันก็เครื่องผลิตเงินดีๆนี่เอง!! (ลงทุนแท้จริง อยู่ที่มุมมอง ถ้าเข้าใจแนวทางตัวเอง ..ลงทุนยังไงก็รวย)

เอามาจากเฟชบุ๊คคุณภาววิท กลิ่นประทุม ตอกย้ำความมั่นใจสำหรับชาวทอง :57

คุณ baskie30. ถ้าเกิดมันหลุดลงมาต่ำกว่า 1500 จะมีแรงดีดกลับไปเป็นขาขึ้นใหม่มั้ยค่ะ หรือหลุดขาขึ้นอย่างยาว ดอยเกือบ 1800 ต้องถือกี่ปีกว่าจะกลับเป็นขาขึ้นใหม่ค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคน

ขอบคุณมากค่ะ คุณginger news chez bmw2770 ย่าหยา baskie30

NicetoMeetU

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านครับ ตอนนี้อดลุ้นตั้งแต่เมื่อวานเย็นแล้ว เพราะว่าออสสิริสปิดทำการ ไปเปิดวันที่ 4 เพื่อนๆที่ใช้บริการบริษัทอื่นๆ หยุดเหมือนกันหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณข้อมูลข่าวสารของเพื่อนๆทุกท่านนะครับ

:01 :01 :01 ขอบคุณทุกๆท่านครับ

แต่เมื่อคืนผมโดนกิน stop loss ไปเรียบร้อย...

คุณ baskie30. ถ้าเกิดมันหลุดลงมาต่ำกว่า 1500 จะมีแรงดีดกลับไปเป็นขาขึ้นใหม่มั้ยค่ะ หรือหลุดขาขึ้นอย่างยาว ดอยเกือบ 1800 ต้องถือกี่ปีกว่าจะกลับเป็นขาขึ้นใหม่ค่ะ

ดูตามกราฟรายวันนะครับ 29-12-11-02.jpgเห็นมั้ยครับว่าการปรับฐานรอบนี้มีโอกาสที่ราคาจะลงมาสามจุด พอดูรายชม.นับคลื่นแล้วของผมมันจะสุดที่1525ไม่เกินนี้

แต่ :aa ยังมีข้อยกเว้นอยู่นะครับ บางครั้งเราก็ต้องเดาใจตลาดเดาใจกองทุนเหมือนกัน เพราะเราไม่ได้เล่นคนเดียวคนเล่นกันทั้งโลก จากการที่กองทุนนิ่งมาหลายวัน หลังจากขายที่ระดับ1600กว่าสองครั้งร่วม25ตัน แล้วที่ลงมาเมื่อคืนspdrไม่ได้ขายเลย แปลว่ารายย่อยล้วนๆเลยก็ว่าได้ที่ขาย ถ้าหากว่าหลังปีใหม่มีสัญญาณว่าspdrเข้าซื้อจะมากจะน้อยแค่ไหน เตรียมตัวไว้ได้เลยครับ เค้าขายออก25ตันถ้าเข้าซื้อตอนนี้ที่ราคาปัจจุบัน 25ตัน เค้ากำไรไปแล้ว เกือบหกสิบเหรียญ หรือหมายความว่าเค้าได้ทอง25ตันคืน แถมมีเงินสดๆใช้อีกหกสิบกว่าเหรียญต่อออน คำนวณเล่นๆเป็นตันๆๆ เค้ามีเงินสดอีกเป็นล้านดอลไว้ซื้อทองเล่นได้อีกหลายตันเลยนะครับ กองทุนขายแปลว่าต้องมีสัญญาณอะไรบางอย่าง :_ee

ปล.สิ่งสำคัญสำหรับการลงทุนคือ การจัดพอร์ทการลงทุน เพื่อมาเฉลี่ยกระจายความเสี่ยงครับ ทองถ้าเงินเย็นถือไปเถอะครับ ห้าปีเห็นผลแน่ ไม่ต้องอะไร ผมเริ่มมาเล่นทองตอนปี 2010 ซื้อดอยก็บ่อย ก็แบบว่าไม่รู้ว่าเล่นไงก็ตามอารมตัวเองติดดอยครั้งแรกก.ค.2010 ที่19250 ปัจจุบันผมเก็บก้อนนี้ไว้เป็นที่ระลึกครับ พอปี2011 มาผมยังไม่เห็นอีกเลยราคา19xxx อย่างน้อยเล่นทองเเท่งต้องเฉลี่ยเงินในพอร์ทเป็นสี่ส่วนครับ

เสี่ยงซื้อถ้ากลัวเสียโอกาสสักหนึ่งแล้วคิดในใจว่าถ้าหากผิดทางก็ไม่เป็นไรถือยาวมันเลย :53

หรือเราอาจจะเล่นแบบนี้ก็ได้ดูการเข้าซื้อกองทุนspdrเข้าวันไหนก็เอากะมันด้วยสักส่วนหนึ่ง พอมันขายตาม อีกสามส่วนก็รอดู หาวิธีเล่นดูแล้วลองเปรียบเทียบดูว่าเล่นแบบไหนดีที่สุด แต่เเท่งถือยาวดีกว่านะครับ ยังไงถ้าหลุดเส้นแดงลงมา มีความเป็นไปได้ว่าจะลงต่ออีกสองจุดที่148x-144x ส่วนผมถ้าให้ผมเดาคิดว่ามันคงหลอกกินสตอปเลสก่อนแล้วเด้ง :_cd เหมอนเมื่อวานที่หลุุดล่างหลอกกินสตอปเลสฝั่งซื้อก่อนแล้วไปหลุดบนหลอกกินสตอปเลสฝั่งขายแล้วกระชากหนีในสิบห้านาที :_10 มันคือเทคนิคการเล่นของเจ้าตลาด

ถ้าไม่มั่นใจรอดูตรงเส้นแดงก็ได้ครับว่าหลุดมั้ยถ้าหลุดก้อรอดูว่ามันจะเด้งกลับขึ้นมาได้มั้ยถ้าได้ค่อยเข้าก็ได้แต่ถ้าไม่ได้ก็รอดูตามแนวรับอีกสองจุดที่ให้ไว้148x-144x เพราะเทรนใหญ่ยังไม่ครบห้าคลื่นตอนนี้เราอยู่ที่คลื่น4major มันต้องหลอกให้หลงทางก่อนกระชากหนีแน่นอน :Kk

อีกอย่างนึง :_Rd ทฤษฏีเรื่องเวลา เวลาลงใช้เวลาเท่าไหร่ เวลาขึ้นก็จะใช้เวลาใกล้เคียงกัน และที่เคยโพสเก่าๆลองตามอ่านดูนะครับ เห็นเวฟBในกราฟรายวันรึป่าว นั่นหละคือเป้าหมายเวลามันเด้งขึ้น เวลาBลงCยาวเท่าไหร่เวลาเด้งกลับของคลื่น1มันจะเด้งกลับโดยคำนวณจากความยาวของBลงCจะได้เท่ากับประมาณ74.6-127.2%ของB-C ถ้าลงถึง1525 ก็เกือบสามร้อยเหรียญ เวลาเด้งกลับมันต้องเด้งทำ1 ตั้งแต่1730-1830เลย มาช่วยลุ้นกันดีกว่า :aa

ถูกแก้ไข โดย baskie30

เคยอ่านในเว็บโฉลกดอทคอมมั้ยครับ ผมเคยเห็นกราฟจากในเว็บนี้ เมื่อต้นเดือนเค้าลง1800เป็นคลื่น1 เมื่อสองสามวันนี้เองเค้าเปลี่ยนเป็นคลื่นB

เว็บโฉลกดอทคอมเป็นกูรูการลงทุน มีหลายคนเป็นศิษย์ท่านอยู่ แต่การเปลี่ยนตัวเลขในกราฟในต้นเดือนกะปลายเดือน ไม่หมายความว่ากูรูท่านนี้ทำนายผิดนะครับ แต่บ่งบอกว่าเทรนเปลี่ยนได้เสมอ และที่สำคัญนักลงทุนที่เก่งๆระดับเซียน ก็ยังต้องคิดเผื่อไว้สองแนวทางเสมอ เผื่อว่าถ้าผิดทางก็จะได้เเก้ไขได้

ดังนั้น การศึกษากราฟเราก็ควรคิดเผื่อความเป็นไปได้ แล้วเลือกทิศทางที่ให้โอกาสทำกำไรได้มากกว่า แต่ก็มีแผนเผื่อเเก้ไขด้วย :_Rd ที่สำคัญการอ่านหนังสือศึกษาทฤษฏีต่างๆ ศึกษากราฟต่างๆจะช่วยให้เราเป็นภาพทิศทางมากขึ้น และช่วยในการตัดสินใจได้มากขึ้น

ที่สำคัญในกระทู้นี้มีคนเสนอแนวทางเหมือนๆผม อยู่ คือ เสนอแนวทางมันสองทางเลย อีกคนนึงคือคุณ nicetomeetu การนับคลื่นก็คล้ายๆกัน อิอิ :57 ดีใจมีเพื่อน

เคยอ่านในเว็บโฉลกดอทคอมมั้ยครับ ผมเคยเห็นกราฟจากในเว็บนี้ เมื่อต้นเดือนเค้าลง1800เป็นคลื่น1 เมื่อสองสามวันนี้เองเค้าเปลี่ยนเป็นคลื่นB

เว็บโฉลกดอทคอมเป็นกูรูการลงทุน มีหลายคนเป็นศิษย์ท่านอยู่ แต่การเปลี่ยนตัวเลขในกราฟในต้นเดือนกะปลายเดือน ไม่หมายความว่ากูรูท่านนี้ทำนายผิดนะครับ แต่บ่งบอกว่าเทรนเปลี่ยนได้เสมอ และที่สำคัญนักลงทุนที่เก่งๆระดับเซียน ก็ยังต้องคิดเผื่อไว้สองแนวทางเสมอ เผื่อว่าถ้าผิดทางก็จะได้เเก้ไขได้

ดังนั้น การศึกษากราฟเราก็ควรคิดเผื่อความเป็นไปได้ แล้วเลือกทิศทางที่ให้โอกาสทำกำไรได้มากกว่า แต่ก็มีแผนเผื่อเเก้ไขด้วย :_Rd ที่สำคัญการอ่านหนังสือศึกษาทฤษฏีต่างๆ ศึกษากราฟต่างๆจะช่วยให้เราเป็นภาพทิศทางมากขึ้น และช่วยในการตัดสินใจได้มากขึ้น

ผมก็ศึกษาในเวปนี้ซะส่วนใหญ่มีเขียวกะแดงครับ :_Rd

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

วันนี้ไม่ลุ้นแล้วว่าทองจะเท่าไร แต่ผมลุ้นค่าเงินบาทสนุกกว่า32-35ไปเลย คิดว่าช้วยชาวดอยก็แล้วกัน

ผมก็ศึกษาในเวปนี้ซะส่วนใหญ่มีเขียวกะแดงครับ :_Rd

ครับเว็บนี้สอนให้ลงทุนด้วยระบบเขียวแดง แต่ผมเห็นเค้าโพสกราฟในบทความอะครับ

http://www.chaloke.com/article/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2-2012 <<<<ลิ้งนี้พึ่งโพสเมื่อต้นอาทิตย์ที่ผ่านมา กราฟทองอันที่สาม จะเห็นว่านับคลื่นแล้วลง 1800=B

http://www.chaloke.com/article/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B9%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B9%8C <<<ลิ้งนี้โพสเมื่อสองอาทิตย์ก่อนตอนราหูอมจันทร์ครับ กราฟทองอันที่สาม ตอนนั้นยังให้1800 = 1 อยู่ครับ

มันจึงเป็นการเรียนรู้อีกอย่างนึงสำหรับนักลงทุนว่า เทรนต่างๆเปลียนได้ตลอดเวลา มันก็เหมือนอารมณ์ที่เปลี่ยนได้ตลอดเวลา ทำให้เกิดความรู้สึก เมื่อเกิดความรู้สึก เกิดอารมณ์ประสิทธิภาพในการตัดสินใจจะเปลี่ยนไป ระบบเขียวแดงที่เป็นจุดหลักของเว็บนี้เป็นระบบการลงทุนที่ตัดอารมความรู้สึกออกไปครับ เพียงแต่ต้องรักษากฏอย่างเคร่งครัด

แต่เราเองก็ควรรู้บ้างว่าพื้นฐานของสิ่งที่เราลงทุนอยู่เป็นอย่างไร เพื่อเปรียบเทียบและเลือกลงทุนในสิ่งที่รับความเสี่ยงได้

ที่สำคัญผมเองก็มองว่าระบบเขียวเเดงเป็นระบบที่ดีระบบหนึ่งครับ แต่ผมเห็นแล้วว่าระบบของแต่ละคนในเว็บนี้มาไม่พร้อมกัน และเชื่อว่านักลงทุนหลายๆคนที่ตามอ่านมาก็คงสังเกตเหมือนกัน และนักลงทุนหลายๆคน บางคนก็เทรดตามระบบ บางคนก็ไม่ได้เทรดตามระบบ แต่ข้อมูลที่เอามาลงเป็นเพียงตัวประกอบการตัดสินใจและเป็นความรู้สำหรับทุกๆคนครับ เป็นทางเลือกสำหรับนักลงทุนและเป็นการเตือนให้มีสติในการลงทุนตลอดเวลาครับ :_Rd รวมถึงการเผื่อใจและเตรียมใจหากเกิดการผิดพลาด :aa