ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีจ้ะ ginger :rolleyes:

สบายดีพอประมาณ งงมะ ก็บางวันก็ดีนะ ตอนนี้คิดหรือมองไม่ค่อยออก เลยไม่อยากเอากราฟมาให้ดูและจะงงว่าเอามาบอกอะไร ก็เดาๆวาดไป ไม่มีหลักการซักเท่าไร ได้แต่มั่วๆไปวันๆ พอเดาได้กับเส้น ma บ้าง เทรนบ้าง รูปแบบง่ายๆ กะฟิโบนิดหน่อย ก็แค่นั้น สำหรับความรู้ที่มี ส่วนเรื่องคลื่น ยังไม่รู้เรื่องเลย แต่พยายามอยู่ตามเวลาที่มีนิดๆ

แต่ถ้าให้เดาตามเส้นที่คอยสังเกต มันคงขึ้นนะ เท่าไรยังไม่ได้หา แต่จะกลับไปเทสล่างอีกหรือเปล่าไม่รู้ เพราะก็รอๆอยู่ รอทีไรไม่เคยมา แต่ถ้าใสหมดทีไร มาทุกที ไม่รูเป็นไร เราไม่มีโชคด้านที่ได้อะไรมาง่ายๆ ทุกอย่างต้องทำถึงจะได้ แต่สีฟ้าเป็นสีที่ชอบ ขอบคุณนะสำหรับการทายใจ ก็ประมาณนั้น !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีเช้าวันหยุดคะทุกๆท่าน ขอบคุณนะคะ คุณmoddang คุณ chez คุณ newsที่เอากราฟมาฝาก

ขอบคุณนะคะ น้องขิงที่มีความรุ้สึกดีๆให้เจ๊แว่น เจ๊แว่นชอบสีเหลืองคะ หุหุ

เห็นถามว่าลูกชายหล่อไหม นั่งคิดอยู่นานว่าโชว์ให้ดูดีไหม 555555

เอาเถอะคะ เพื่อน้องขิง ขอโชว์หน่อยแล้วกัน

เด็กทุนของมหาลัย (ไม่ต้องจ่ายค่าเทอมอิอิ) เอารูปตอนวันงานตรุษจีนเป็น MC

ต้องพูดอังกฤษกับจีน ต้อนรับท่านฑูตจีนที่มหาลัยให้ดูแล้วกัน อิอิ

(ขอแอบบอกว่าใยปุยเขาจองแล้ว กร๊ากกกกกก)

post-378-077341600 1307243223.jpg

สาวๆมาขอถ่ายรูปด้วย อิอิ

post-378-008452100 1307243289.jpg

สวัสดีเช้าวันหยุดคะทุกๆท่าน ขอบคุณนะคะ คุณmoddang คุณ chez คุณ newsที่เอากราฟมาฝาก

ขอบคุณนะคะ น้องขิงที่มีความรุ้สึกดีๆให้เจ๊แว่น เจ๊แว่นชอบสีเหลืองคะ หุหุ

เห็นถามว่าลูกชายหล่อไหม นั่งคิดอยู่นานว่าโชว์ให้ดูดีไหม 555555

เอาเถอะคะ เพื่อน้องขิง ขอโชว์หน่อยแล้วกัน

เด็กทุนของมหาลัย (ไม่ต้องจ่ายค่าเทอมอิอิ) เอารูปตอนวันงานตรุษจีนเป็น MC

ต้องพูดอังกฤษกับจีน ต้อนรับท่านฑูตจีนที่มหาลัยให้ดูแล้วกัน อิอิ

(ขอแอบบอกว่าใยปุยเขาจองแล้ว กร๊ากกกกกก)

post-378-077341600 1307243223.jpg

post-378-008452100 1307243289.jpg

ภูมใจกับคุณ vanta ด้วยจริง ๆ ลูกชายทั้งหล่อทั้งน่ารัก แถมเก่งด้วย สมบูรณ์แบบเลย

ถูกแก้ไข โดย raty

หวงนะเจ๊แว่นd582d79f.gif อุตส่าห์เลี้ยงต้อยมาตั้งแต่ ม.ต้น 04a30356.gif

ขอบคุณทุกกราฟ ทุกข้อมูล moddang, chez ,news, bmw 2770 ,xau-metallic goldofcourse, NoiNid

ขอบคุณเรื่องดี ๆ น่าอ่าน ของคุณ ginger ชอบหลายสีตามลำดับได้ไหมคะ

สีฟ้าอันดับแรก สีน้ำเงิน แดง เหลือง ขาว น้ำตาล ชมพู สีเขียวเฉย ๆ

ไม่ชอบสีส้ม สีเดียว นอกนั้นชอบหมดแล้วแต่อารมณ์และสถานการณ์

ชอบตรงเด็กทุนมหาลัยไม่ต้องจ่ายค่าเทอมนี่ละแสดงว่าเจ้แว่นเลี้ยงดี

น้องรู้จักเอาดีได้ด้วยตัวเอง มีมานะใฝ่ดี โหพูดจีน มีความสามารถ

หน้าใสกล้าแสดงออก(มีคนจองแล้ว มีสาวขอถ่ายรูป หัวกะะไดบ้านไม่แห้งแน่)

ภูมิใจแทนเจ้แว่นนะอีกหน่อยคงเก่งไม่แพ้เจ้แว่น555 :lol:

หล่อนะ 555 ขอบคุณ สงสัยตอนสาวเจ้แว่นคงสวยหรือเฮียหล่อด้วยอะ

http://pics.manager.co.th/ShowImage.html?Image=/Images/554000007197001.JPEG&Width=

กระทรวงเกษตรฯ เตรียมจัดงานวันข้าวและชาวนาแห่งชาติ 3-6 มิ.ย.นี้ เพื่อยกย่องเชิดชูเกียรติชาวนาไทย

นายเฉลิมพร พิรุณสาร ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ แถลงว่า งานวันข้าวและชาวนาแห่งชาติประจำปีนี้ กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 3-6 มิถุนายน 2554 ที่กรมการข้าว โดยกิจกรรมสำคัญ ได้แก่ การจัดนิทรรศการพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว การบวงสรวงบูชาแม่โพสพ การมอบรางวัลแก่ชาวนาและองค์กรชาวนาที่มีผลงานดีเด่น

นอกจากนี้ ยังมีการสาธิต ประกวดและแข่งขันดำนา หุงข้าว การทำข้าวผัด เป็นต้น รวมทั้งการสัมมนาวิชาการข้าวและธัญพืชเมืองหนาว ซึ่งจะนำเสนอผลงานวิจัยด้านข้าว เช่น การปรับปรุงพันธุ์ข้าว กข 45 ข้าวหอมพันธุ์น้ำลึก ข้าวเหนียวหอมอายุเบาต้นโรคไหม้ การใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคราะห์ดินเพื่อลดต้นทุน

ถูกแก้ไข โดย ginger

สบายดีพอประมาณ งงมะ ก็บางวันก็ดีนะ ตอนนี้คิดหรือมองไม่ค่อยออก เลยไม่อยากเอากราฟมาให้ดูและจะงงว่าเอามาบอกอะไร ก็เดาๆวาดไป ไม่มีหลักการซักเท่าไร ได้แต่มั่วๆไปวันๆ พอเดาได้กับเส้น ma บ้าง เทรนบ้าง รูปแบบง่ายๆ กะฟิโบนิดหน่อย ก็แค่นั้น สำหรับความรู้ที่มี ส่วนเรื่องคลื่น ยังไม่รู้เรื่องเลย แต่พยายามอยู่ตามเวลาที่มีนิดๆ

แต่ถ้าให้เดาตามเส้นที่คอยสังเกต มันคงขึ้นนะ เท่าไรยังไม่ได้หา แต่จะกลับไปเทสล่างอีกหรือเปล่าไม่รู้ เพราะก็รอๆอยู่ รอทีไรไม่เคยมา แต่ถ้าใสหมดทีไร มาทุกที ไม่รูเป็นไร เราไม่มีโชคด้านที่ได้อะไรมาง่ายๆ ทุกอย่างต้องทำถึงจะได้ แต่สีฟ้าเป็นสีที่ชอบ ขอบคุณนะสำหรับการทายใจ ก็ประมาณนั้น !gd

สวัสดี มดแดงแค่นี้คุณ soda ก็ดีใจชมเพื่อนแล้ว

มตแดงไม่เคยรอโชคแต่พยายามทำด้วยตัวเองดีออก :lol:

อิทธิพลของสีต่อความรู้สึกของมนุษย์

สีสันต่างๆที่เราพบเห็นในโลกใบนี้ล้วนมีความหมายในลักษณะการกระตุ้นเร้าอารมณ์ ความรู้สึกของมนุษย์ให้เกิดขึ้นต่างๆนานา จากการที่สีมีอิทธิพลต่อความรู้สึกของมนุษย์นี้เองทำให้เกิดความคิดขึ้นในหมู่นักออกแบบว่าน่าจะได้นำเหตุผลอันนี้มาใช้ออกแบบ ซึ่งก็ทำให้ประสบผลสำเร็จเป็นอย่างมากในวงการออกแบบปัจจุบัน บ้านจะน่าอยู่ เสื้อผ้าเครื่องแต่งกายจะสวยงาม ของใช้น่าใช้สอยจับต้อง ล้วนแล้วแต่เป็นอิทธิพลของสีสันต่างๆที่ปรากฏบนพื้นผิวสิ่งต่างๆเหล่านั้นนั่นเองที่กระตุ้นเร้าความรู้สึกในรูปลักษณะของความรู้สึกต่างๆ

จึงพอประมวลความรู้สึกของมนุษย์จากอิทธิพลของสีต่างๆได้พอสังเขปดังต่อไปนี้

สีแดง ด้วยลักษณะของคลื่นแสงของสีแดงที่แผ่กระจายออกมาค่อนข้างรุนแรงจึงมีส่วนกระตุ้นเร่งเร้าความรู้สึกในด้านความเฉียบคม เร่าร้อนเกิดความรู้สึกคึกคักกว่าสีอื่นๆ ในขณะเดียวกันถ้าใช้ร่วมกับสีทองจะบังเกิดความรู้สึกมั่งคั่ง อุดมสมบูรณ์ เป็นลักษณะของสิ่งสูงศักดิ์ควรให้การเคารพบูชา ในสมัยก่อนๆมักใช้สีประเภทนี้กัน พระเจ้าแผ่นดินและวัดวาอาราม ซึ่งเกี่ยวข้องกับพระอันเป็นของสูงที่มีไว้เพื่อเคารพบูชาโดยเฉพาะโต๊ะหมู่บูชาพระจะนิยมใช้สีแดงชาดประกอบกันกับตัวลายสีทอง

สีเขียว เป็นสีที่ให้ความรู้สึกในทางกลับกันกับสีแดง ด้วยคลื่นแสงของสีเขียวแผ่กระจายอย่างนุ่มนวล ทำให้ประสาทต่างๆของมนุษย์ที่มองเห็นลดความเครียด ทำให้รู้สึกสดชื่นกระชุ่มกระชวย สีเขียวจะตัดกันอย่างรุนแรงกับสีแดง

สีดำ เป็นสีที่ให้ความรู้สึกลึกลับซับซ้อนชวนฉงน น่าสะพรึงกลัวเมื่อเราอยู่ในห้องงมืด ไม่มีแสงสว่างเลย จะมีความรู้สึกว่าห้องนั้นดูลึกลับ และไกลอย่างหาของเขตไม่ได้ และความมืดนั้นก็คือสีดำ ที่เกิดโดยธรรมชาตินั่นเอง ด้วยอิทธิพลของสีดำที่ทำให้เกิดความรู้สึกดังกล่าว นักออกแบบจึงนำไปใช้ในการออกแบบต่างๆที่ต้องการความน่าสะพรึงกลัว เช่น ฉากละครที่เกี่ยวกับผีสาง ใช้สีดำร่วมกับสีขาวในงานเกี่ยวกับพิธีศพดูแล้วเกิดความรู้สึกสงบเงียบ เศร้าสลดเสียใจต่อการตายของผู้ตาย

สีขาว เป็นสีที่ให้ความรู้สึกสะอาดบริสุทธิ์อันเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของสีขาว เมื่อนำไปใช้ร่วมกับสีอื่นๆ ซึ่งมีความเข้มมากกว่าจะช่วยเสริมความเข้มของสีนั้นๆให้ดูเข้มข้นขึ้นกว่าปกติ เช่น ใช้ร่วมกับสีแดงจะให้ความรู้สึกว่าสีแดงนั้นเข้มข้นกว่าเดิมอีก สีขาวเมื่อนำมาใช้กับเครื่องแต่งกายจะช่วยเสริมบุคลิกภาพของผู้แต่งให้แลดูน่าเชื่อถือ มีกฎมีเกณฑ์ และเป็นคนมีความละเอียดอ่อน ความบริสุทธิ์ชอบ ความประณีต รักความสะอาดและสิ่งสวยงาม ฯลฯ

สีเทา เป็นสีที่มีคลื่นแสงอ่อนที่สุดในบรรดาสีทั้งหลายทั้งปวง เมื่อเราเข้าไปอยู่ในห้องสีเทาจะเกิดความรู้สึกง่วงเหงาอยากนอน ด้วยเหตุนี้เราจึงนิยมใช้สีเทาผสมกับสีอื่นๆ เช่น เทาเขียว เทาฟ้า หรือเทาอมม่วง ในการตกแต่งห้องนอน ซึ่งทำให้เกิดความรู้สึกอยากนอน น่านอน ฯลฯ ลักษณะความรู้สึกเฉพาะตัวของสีเทาคือความรู้สึกเก่าแก่คร่ำครึ สีเทาล้วนๆจึงไม่เหมาะกับเครื่องแต่งกาย ถ้าใช้ควรใช้ร่วมกับสีอื่นและควรใช้สีเทาในปริมาณแต่เพียงน้อยๆ

สีฟ้า ให้ความรู้สึกสดชื่น ร่าเริง อ่อนวัย เป็นสีที่นิยมใช้กันมากในสังคมปัจจุบัน ทั้งตกแต่งอาคาร ร้านค้า และเครื่องแต่งกาย ซึ่งจะให้ความรู้สึกว่าผู้แต่งดูอ่อนกว่าวัยที่เป็นจริง และเป็นคนมีบุคลิกที่ร่าเริง แจ่มใส ไม่อมทุกข์อมโศก ตามสายตาของผู้พบเห็น และเนื่องจากสีฟ้าเป็นสีเกณฑ์กลางๆ ไม่เข้มไม่อ่อนเกินไปจึงใช้ร่วมสีอื่นๆได้ดี และดูเหมาะเจาะสวยงามสามารถสร้างความเป็นเอกภาพได้ง่าย

สีชมพู ให้ความรู้สึกประณีตบรรจง ร่าเริงแจ่มใส เป็นสีค่อนข้างอ่อนใช้ร่วมโครงงานกับสีอื่นๆได้ดี เป็นสีที่นิยมใช้กับเครื่องแต่งกายของสุภาพสตรีมาก เพราะนอกจากจะให้ความรู้สึกดังกล่าวยังให้ความรู้สึกอ่อนเยาว์กว่าวัยที่เป็นจริงอีกด้วย

สีแสด เป็นสีที่ให้ความรู้สึกเกี่ยวกับลักษณะอันตราย หรือกระตุ้นเตือนว่าระวังอันตราย มีคลื่นแสงค่อนข้างรุนแรงเช่นสีแดง จึงนิยมนำไปใช้กับเครื่องจักรกล แผ่นป้ายประกาศเตือนให้ระวังขณะเครื่องจักรกำลังทำงาน เครื่องไฟฟ้าขนาดใหญ่ก็นิยมตกแต่งด้วยสีประเภทนี้ แต่ในขณะเดียวกันก็สามารถใช้ร่วมโครงการกับสีอื่นๆได้ดี เพราะเป็นลักษณะสีร้อนมีคลื่นแสงรุนแรง จึงให้ความกระตุ้นเร้าความสนใจได้ดี และก็ควรใช้ในปริมาณที่เหมาะสมไม่มากจนเกินไป

การศึกษาสีกับความรู้สึก, อิทธิพลของสี

หวงนะเจ๊แว่นd582d79f.gif อุตส่าห์เลี้ยงต้อยมาตั้งแต่ ม.ต้น 04a30356.gif

ขอบคุณทุกกราฟ ทุกข้อมูล moddang, chez ,news, bmw 2770 ,xau-metallic goldofcourse, NoiNid

ขอบคุณเรื่องดี ๆ น่าอ่าน ของคุณ ginger ชอบหลายสีตามลำดับได้ไหมคะ

สีฟ้าอันดับแรก สีน้ำเงิน แดง เหลือง ขาว น้ำตาล ชมพู สีเขียวเฉย ๆ

ไม่ชอบสีส้ม สีเดียว นอกนั้นชอบหมดแล้วแต่อารมณ์และสถานการณ์

คุณปุยเฆฆ เราก็ชอบหลายสีแต่ก่อนก็ไม่ค่อยชอบสีเขียวนอกจากต้นไม้ ทุ่งนา แต่ตอนนี้ชอบแล้วเพราะบ้านหลังที่อยู่ตอนนี้

ผนังสีเหลืองอ่อนๆอยู่ไปแล้วต้องหาสีเขียวมาเติมตรงโน้นตรงนี้

หาอะไรที่เป็นสีเขียวมาวางให้รู้สึกเย็น(ก่อนหน้ามีคนแนะให้ใช้ม่านสีเขียว ยังใช้แค่บางห้องด้วยความที่ไม่ค่อยชอบ)

เดี๋ยวชอบแล้ว สีเขียว

อีกเรื่องที่ทำให้ชอบสีเขียวก็ตอนไปเรียนวาดภาพ ใบไม้ดอกไม้พอมีสีเขียวหลายโทน หลายเฉดอยู่ด้วยกัน

ทำให้ภาพนุ่มขึ้นดูแล้วสบายใจ เดี๋ยวนี้เลยชอบทุกสี 555

คุยซะยาวเลยขอบคุณ คุณปุยเฆฆ :P มากๆ

คนที่ชอบหลายสีน่าจะมีอารมณ์ศิลปรักธรรมชาตินะ คุณปุยอาจเป็นคนรักความยุติธรรมมีน้ำใจรู้แพ้รู้ชนะและเป็นคนช่างฝัน(แบบมีจินตนาการ) เดา

เวลาที่คบเพื่อนไม่ใช่ว่าเราจะเข้าใจบางครั้งก็ตูผิดไปก็มี :P

สวัสดีครับเพื่อนๆ ในกระทู้ มือใหม่หัดวิเคราะห์ทุกคน จริงๆเข้ามาอ่านในกระทู้ได้พักนึงแล้ว ยังไม่ได้ฝากตัวเลย ขอฝากตัวด้วยนะครับ ทฤษฏีผมไม่รู้เรื่องเลย พยายามจะศึกษาเหมือนกัน แต่พอติด position มันไม่มีใจอ่านเท่าไหร่ นั่งลุ้นซะเยอะ วันหยุดก็พักผ่อน ชาร์ตแบตเพื่อลุยต่อวันจันทร์ :rolleyes: เพื่อนๆ มีอะไรแนะนำผมได้นะครับ พร้อมรับฟังทุกอย่าง :lol:

แบบคุณมดแดงก็ถือว่าเก่งแล้วครับ วาดกราฟเองได้แล้ว ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็คล่องครับ

แบบคุณมดแดงผมก็เป็นบ่อย ไม่เข้าๆ 3-4 รอบ ตกรถตลอด พอกลัวตกรถอีกโดดเข้าไปก็ติดยาวเลยกว่าจะแก้ออก บางทีทนดูไม่ไหวคัตลอสเลย หลังๆมานี่ถ้าตกรถบ่อยๆ ผมตั้งออเดอร์ค้างแล้วไม่ดูทั้งวัน ค่อยมาดูกราฟวันละหนสองหนพอ ถ้านั่งดูจะทนไม่ไหวแล้วโดดใส่แนวแรก ซึ่งน้องทองเวลาวิ่งแนวแรกกระจุยเป็นกระดาษ แล้วมันจะเครียดยิ่งกว่าตกรถอีกครับ... ยังไงใจเย็นๆแล้วเล่นตามแผนไปดีที่สุดแล้วครับ ไม่มาก็ปล่อยมันไป (แนะนำได้แต่ตัวเองก็ทำไม่ได้บางที :lol: ) โอกาสหน้ายังมี... อีกอย่างที่ผมเป็นแก้ไม่หายคือ เวลามี position การดูแนวโน้มจะไม่ตรงไปตรงมา จะไบแอสเข้าข้าง position ตัวเองตลอด

สวัสดีครับเพื่อนๆ ในกระทู้ มือใหม่หัดวิเคราะห์ทุกคน จริงๆเข้ามาอ่านในกระทู้ได้พักนึงแล้ว ยังไม่ได้ฝากตัวเลย ขอฝากตัวด้วยนะครับ ทฤษฏีผมไม่รู้เรื่องเลย พยายามจะศึกษาเหมือนกัน แต่พอติด position มันไม่มีใจอ่านเท่าไหร่ นั่งลุ้นซะเยอะ วันหยุดก็พักผ่อน ชาร์ตแบตเพื่อลุยต่อวันจันทร์ :rolleyes: เพื่อนๆ มีอะไรแนะนำผมได้นะครับ พร้อมรับฟังทุกอย่าง :lol:

คติประจำใจ : ออกหมู ดีกว่า ติดดอย / ตกเหว

วางแผนแล้วเดินตาม มั่นใจก็ลุยไป หมดใจให้ออกไปเที่ยว 555+

พวกเราทุกคนยินดีต้อนรับ ตุณtanusg ชอบคติประจำใจของคุณมาก

บางครั้งมันต้องมีที่จะออกหมูกันบ้างละ่นะ

ถ้าไม่อยากออกหมูก็รอให้มีสัญญาณกลับตัว ไม่ต้องรีบขาย

วางแผนแสดงว่า คิดแล้ว ดูทางหนีทีไล่แล้ว 555

มีความมั่นใจนี่ดีมากแต่อะไรก็ไม่แน่นอนนี่นะ ถ้าไม่เป็นอย่างที่คิดก็ไปหาอะำไรที่สบายใจทำดีกว่า :lol:

ขอบคุณที่ให้กำลังใจ คุณมดแดง ที่นี่เราแบบแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ;)

แบบเป็นที่เรียนรู้บ้าง คุยกันบ้าง ฝึกมือกันไป แล้วค่อยคุยกัน :)

เพื่อนก็เหมือนดาวบนท้องฟ้า แม้จะมืดมองไม่เห็นแต่ก็ยังรู้ว่า่มีดาว

คติประจำใจ : ออกหมู ดีกว่า ติดดอย / ตกเหว

วางแผนแล้วเดินตาม มั่นใจก็ลุยไป หมดใจให้ออกไปเที่ยว 555+

พวกเราทุกคนยินดีต้อนรับ ตุณtanusg ชอบคติประจำใจของคุณมาก

บางครั้งมันต้องมีที่จะออกหมูกันบ้างละ่นะ

ถ้าไม่อยากออกหมูก็รอให้มีสัญญาณกลับตัว ไม่ต้องรีบขาย

วางแผนแสดงว่า คิดแล้ว ดูทางหนีทีไล่แล้ว 555

มีความมั่นใจนี่ดีมากแต่อะไรก็ไม่แน่นอนนี่นะ ถ้าไม่เป็นอย่างที่คิดก็ไปหาอะำไรที่สบายใจทำดีกว่า :lol:

ขอบคุณที่ให้กำลังใจ คุณมดแดง ที่นี่เราแบบแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ;)

แบบเป็นที่เรียนรู้บ้าง คุยกันบ้าง ฝึกมือกันไป แล้วค่อยคุยกัน :)

ขอบคุณครับคุณ ginger คติประจำใจ สำหรับคนทุนน้อยอะครับ แล้วผมเล่นแบบออนไลน์ มันโหด เข้าไปเกิน 4 ไม้ แล้วติดสัก 2-30+ เหรียญ นี่เครียดครับ พยายามจะไม่ติด ถ้าน้องทองไม่วิ่งตามที่คาด ส่วนใหญ่ผมจะรีบหาจังหวะออก กำไรนิด/เจ็บหน่อยก็เอา เคยเละมาหลายรอบแล้ว เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย เพราะพอจังหวะพลาดเยอะๆ มันจะตามเฝ้าแล้วเจอจังหวะกระตุกแรงๆ ใจมันฝ่อ หรือตั้ง SL ไว้ มันเหมือนมีแม่เหล็กเด้งลงมากินแล้วดีดกลับในบัดดล แล้ววิ่งยาว ได้แต่มองตาปริบๆ... นิสัยตรงนี้พยายามแก้อยู่ หลังๆจะวางแผนก่อนจะเล่นแบบไหน แล้วเล่นตามไม่มาก็ผ่านไป แต่ก็ยังมีหลุดๆนิดหน่อยเวลาเฝ้าเป็นอาทิตย์แล้วไม่ได้เข้าเลย ก็มีเสี่ยงเข้าแนวแรกบ้าง (อาการคันมือ :mad: :mad: )

ส่วนที่บอกให้รอสัญญาณกลับตัว ผมไม่รู้เรื่องทฤษฏีเลยครับ เดาอย่างเดียว โชคดีที่เจอเวปนี้ที่มีกูรู คอยบอกแนวรับ / ต้านให้ ทำให้ง่ายขึ้นเยอะ :D แต่ก่อนมานั่งเดาเอง :wacko:

ถูกแก้ไข โดย tanusg

ตอนนี้คิดหรือมองไม่ค่อยออก เลยไม่อยากเอากราฟมาให้ดูและจะงงว่าเอามาบอกอะไร ก็เดาๆวาดไป ไม่มีหลักการซักเท่าไร ได้แต่มั่วๆไปวันๆ พอเดาได้กับเส้น ma บ้าง เทรนบ้าง รูปแบบง่ายๆ กะฟิโบนิดหน่อย ก็แค่นั้น สำหรับความรู้ที่มี ส่วนเรื่องคลื่น ยังไม่รู้เรื่องเลย แต่พยายามอยู่ตามเวลาที่มีนิดๆ

ผมก็กะลังหัดดูเรื่อง wave อยู่เหมือนคุณมดแดงเลย.......

แต่ไม่ค่อยมีเวลา.....อ่านคู่มืออาจารย์สุรชัย..ก็อ่านมาถึงเรื่อง คลื่นเนี่ยแหละ...แล้วค้างอยู่ไม่ได้อ่านต่อมาหลายวันแระ

วันก่อนผมก็เข้าไปอ่านจาก url ที่คุณ NoiNid แนะนำไว้......พยายามทำความเข้าใจอยู่...แต่ก็ยังอ่านไม่หมดอีก

อืม...ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีไฟในการขวนขวายหาความรู้เอาซะเลย...สงสัยจะพ้นวัยสำหรับเรียนรู้....ซะแล้ว :lol: