ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

กระทู้เงียบๆไม่มีใครสนใจ ไม่เป็นไรครับ :rolleyes:

แต่ใครก็ตามที่ไม่ สนใจใน Silver ผมว่า "คุณพลาดแล้วล่ะครับ"

ในไทยเรา "ไม่มีราคากลาง" แถม Silver Future ปริมาณการซื้อขายก็เบาบาง

ราคาซึมๆ ทรงๆ ทรุดๆ ไม่เหมือนทองคำที่ดูหวือหวาตื่นเต้น ทำ New High

แต่สิ่งนี้ไม่ได้หมายความว่า Silver จะไม่ดีนะครับ Silver นี่แหละทีเด็ด...

ผมเคยเขียนบอกไปว่า หากผมเลือกลงทุนได้ในสินทรัพย์เพียงอย่างเดียวเท่านั้น

สิ่งที่ผมจะเลือกก็คือ Silver

ด้วยปริมาณเงินที่เท่ากัน หากคุณเอาไปลงทุนใน Silver ผลตอบแทนในที่สุดจะมากกว่าลงทุนใน Gold 3-4 เท่าได้ครับ

ด้วย อัตราส่วน 40:1 ในตอนนี้ อย่างน้อยที่สุดเราจะได้เห็น 16:1 หรือต่ำกว่า

ในขณะที่ทองคำทำ New High ไปแล้วหลายรอบ Silver ยังทรงๆทรุด

ผมจะบอกความลับให้ครับ....

นี่คือ "ลีลาของกระทิง" ผมเห็นมาแล้วหลายรอบ

กระทิงเวลาก่อนจะวิ่ง มันจะสะบัดคนให้ตกจากหลังมัน จนเหลือคนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ก่อนถึงจะไปต่อ

ราคาช่วงนี้ ตลาดพยายามบีบให้คนถือของคายของออกมาครับ ทำให้เราอึดอัด ทำให้เราหมดความอดทน

เคยไหมครับ เวลาเราถือ ราคาไม่ยอมวิ่ง พอเราขายเท่านั้นแหละ "ราคาไปใหญ่เลย"

... นี่คือธรรมชาติของตลาด

ช่วงกระทิงหงอยๆ แนะนำให้กระโดดขึ้นแล้ว รออย่างใจเย็นให้มันทำหน้าที่ของมันครับ

หากรอให้มันวิ่งไปก่อนแล้วพยายามจะกระโดดขึ้นตาม

ตอนนั้นไม่ง่ายเหมือนตอนนี้ อาจจะตกรอบแถมอันตรายด้วยนะครับ :rolleyes:

ปล. เอ...ช่วงนี้ผมพูดเปรียบเทียบเยอะหน่อย หวังว่าคงไม่งงกันนะครับ ^_^

โอว ท่านพูดได้ลึกซึ้งมากครับ ขอบคุณ และขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง

ผมแอบตัดดอยไปบางลูกแล้ว ราคาสปอร์ตขึ้น แต่ค่าเงินบาทแข็งๆๆ เลยตัดออกไปบ้าง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กระทู้เงียบๆไม่มีใครสนใจ ไม่เป็นไรครับ :rolleyes:

แต่ใครก็ตามที่ไม่ สนใจใน Silver ผมว่า "คุณพลาดแล้วล่ะครับ"

ในไทยเรา "ไม่มีราคากลาง" แถม Silver Future ปริมาณการซื้อขายก็เบาบาง

ราคาซึมๆ ทรงๆ ทรุดๆ ไม่เหมือนทองคำที่ดูหวือหวาตื่นเต้น ทำ New High

แต่สิ่งนี้ไม่ได้หมายความว่า Silver จะไม่ดีนะครับ Silver นี่แหละทีเด็ด...

ผมเคยเขียนบอกไปว่า หากผมเลือกลงทุนได้ในสินทรัพย์เพียงอย่างเดียวเท่านั้น

ด้วยปริมาณเงินที่เท่ากัน หากคุณเอาไปลงทุนใน Silver ผลตอบแทนในที่สุดจะมากกว่าลงทุนใน Gold 3-4 เท่าได้ครับ

ด้วย อัตราส่วน 40:1 ในตอนนี้ อย่างน้อยที่สุดเราจะได้เห็น 16:1 หรือต่ำกว่า

ในขณะที่ทองคำทำ New High ไปแล้วหลายรอบ Silver ยังทรงๆทรุด

ผมจะบอกความลับให้ครับ....

นี่คือ "ลีลาของกระทิง" ผมเห็นมาแล้วหลายรอบ

กระทิงเวลาก่อนจะวิ่ง มันจะสะบัดคนให้ตกจากหลังมัน จนเหลือคนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ก่อนถึงจะไปต่อ

ราคาช่วงนี้ ตลาดพยายามบีบให้คนถือของคายของออกมาครับ ทำให้เราอึดอัด ทำให้เราหมดความอดทน

เคยไหมครับ เวลาเราถือ ราคาไม่ยอมวิ่ง พอเราขายเท่านั้นแหละ "ราคาไปใหญ่เลย"

... นี่คือธรรมชาติของตลาด

ช่วงกระทิงหงอยๆ แนะนำให้กระโดดขึ้นแล้ว รออย่างใจเย็นให้มันทำหน้าที่ของมันครับ

หากรอให้มันวิ่งไปก่อนแล้วพยายามจะกระโดดขึ้นตาม

ตอนนั้นไม่ง่ายเหมือนตอนนี้ อาจจะตกรอบแถมอันตรายด้วยนะครับ :rolleyes:

ปล. เอ...ช่วงนี้ผมพูดเปรียบเทียบเยอะหน่อย หวังว่าคงไม่งงกันนะครับ ^_^

+1 คร้าคุณNext ชอบประโยคนี้มากเลย

หากผมเลือกลงทุนได้ในสินทรัพย์เพียงอย่างเดียวเท่านั้น

เสียดาย ซื้อไว้นิดเดียวเพราะมัวแต่รอย่อลง 30 เก๊าะไม่มาซักที อิอิ เลยอดซะเลย แม้แต่ 34 ก็ไม่ได้ 07baa27a.gifได้ประมาณ37กว่าค่ะ

กระทิงหนุ่มตัวนี้วิ่งมาเร็วและแรงเป็นเวลานานมาก ยังไงก็ต้องหยุดพัก วิ่งมาแรงเร็วและนานขนาดนี้ต้องพักนานหน่อยถึงจะคืนความสดชื่นได้ นึกสภาพกระทิงเปลี่ยววัยหนุ่มที่พักเสร็จแล้วแผงฤทธิ์อะไรจะเกิดขึ้นบ้าง

อยากทราบว่าตอนนี้silverตกกิโลละเท่าไหร่แล้วค่ะ ไม่ได้ติดตามข้อมูลนานมากแล้ว หาข้อมูลเก่าๆไม่เจอค่ะ ร้านแม่โจ้อยู่ที่ไหนค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

อยากทราบว่าตอนนี้silverตกกิโลละเท่าไหร่แล้วค่ะ ไม่ได้ติดตามข้อมูลนานมากแล้ว หาข้อมูลเก่าๆไม่เจอค่ะ ร้านแม่โจ้อยู่ที่ไหนค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

อยู่หน้าแรกของไทยโกลด์เลยไงละจร้า วันนี้บาทละ 587 *65.6=38507 บาทจ้า

post-23-040117000 1311411442.jpg

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

อยู่หน้าแรกของไทยโกลด์เลยไงละจร้า วันนี้บาทละ 587 *65.6=38507 บาทจ้า

บาทแข็งโป้ก ราคาเลยไม่วิ่งไปไหนเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี่คงได้ 40,000 แล้ว :angry:

บาทแข็งโป้ก ราคาเลยไม่วิ่งไปไหนเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี่คงได้ 40,000 แล้ว :angry:

ใช่ครับ เมือ่ไม่กี่อาทิตย์ก่อน 30.9กว่า ตอนนี้29.8 เท่ากับว่าแข้งขึ้น 1.1 บาท = ราคาทองที่หายไปราวๆ 800กว่าบาท/1บาทแล้ว

ไม่งั้นทองต้องราคา 23400กว่าแล้วครับtongue.gif

ใช่ครับ เมือ่ไม่กี่อาทิตย์ก่อน 30.9กว่า ตอนนี้29.8 เท่ากับว่าแข้งขึ้น 1.1 บาท = ราคาทองที่หายไปราวๆ 800กว่าบาท/1บาทแล้ว

ไม่งั้นทองต้องราคา 23400กว่าแล้วครับtongue.gif

เห็นข่าวคุณ JohnCM ห้องโอกาศทอง แล้วสงสัยอาทิตย์หน้าดอลล่ามีแววว่าจะอ่อนอีกมั้งครับเนี่ย ส่วนเงินบาท กกต ก็ปล่อย สส. มาแล้ว ครม ก็ใกล้คลอด สงสัยว่าได้แข็งโป้กอีกแน่เลยครับ แข็งคูนสองกันเลยทีเดียว !_02

ธปท. สู้ๆ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

เห็นข่าวคุณ JohnCM ห้องโอกาศทอง แล้วสงสัยอาทิตย์หน้าดอลล่ามีแววว่าจะอ่อนอีกมั้งครับเนี่ย ส่วนเงินบาท กกต ก็ปล่อย สส. มาแล้ว ครม ก็ใกล้คลอด สงสัยว่าได้แข็งโป้กอีกแน่เลยครับ แข็งคูนสองกันเลยทีเดียว 4519626a.gif

ธปท. สู้ๆ

ถ้าชักดาบจริงๆ ดอลล์ต้องอ่อนแน่ๆครับ แต่ราคาเงินและทองควรจะพุ่งชนะเงินบาทที่แข็งขึ้นครับblink.gif

แหล่งซื้อขายเงินดูรายละเอียดได้ที่ข้างล่างนี้ครับ คุณthonช่วยรวบรวมไว้อย่างดีครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/569-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__435

แหล่งซื้อขายเงินดูรายละเอียดได้ที่ข้างล่างนี้ครับ คุณthonช่วยรวบรวมไว้อย่างดีครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/569-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86/page__st__435

ขอบคุณ คุณส้มโอมือกับคุณหมอเล็กค่ะ

การเงิน - การลงทุน : บทวิจัยเศรษฐกิจ

วันที่ 11 กรกฎาคม 2554 17:01โลหะเงิน: คู่แข่งใหม่ของทองคำ ?

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

TMB Analytics ชี้ลงทุนในโลหะเงินเหมาะกับการลงทุนระยะสั้น แนะทองคำน่าสนใจกว่าหากเศรษฐกิจโลกชะลอตัว

ในวันที่ 20 มิ.ย.ที่ผ่านมาเริ่มมีการซื้อขายตราสารอนุพันธ์ที่อ้างอิงกับราคาโลหะเงินเป็นครั้งแรกในประเทศไทย ซึ่งถือเป็นโลหะมีค่าชนิดที่สองต่อจากทองคำที่เปิดให้มีการซื้อขายในตลาดอนุพันธ์ อย่างไรก็ดี ในแง่ของโลหะมีค่าแล้ว ทองคำและโลหะเงินมีส่วนเหมือนและแตกต่างกันอยู่บางประการ ซึ่งนักลงทุนควรทำความเข้าใจก่อนการลงทุน

โลหะเงินมีความนิยมน้อยกว่าทองคำ ทั้งในบทบาทของการลงทุนและการใช้เป็นเครื่องประดับ ข้อมูลปี 2010 ความต้องการทองคำรวมทั้งโลกมีจำนวนทั้งสิ้น 128 million Troy oz (1 tonnes = 32,150.75 troy oz) ขณะที่โลหะเงินมีจำนวน 1,057 million Troy oz ซึ่งมากกว่าทองคำถึง 8 เท่า แต่ความต้องการโลหะเงินกว่าครึ่งนำไปใช้ในภาคอุตสาหกรรม ขณะที่ทองคำนำไปเพื่อผลิตเป็นเครื่องประดับและลงทุนเป็นส่วนใหญ่

ผลตอบแทนจากโลหะเงินและทองคำเคลื่อนไหวตามกัน แต่ทองคำให้ผลตอบแทนสูงและมีความเสี่ยงต่ำกว่า จากข้อมูลในตลาดโลกย้อนไปถึงปี 1996 จนถึงปัจจุบัน พบว่าระยะยาวแล้วผลตอบแทนของโลหะทั้งสองจะปรับตัวไปในทิศทางเดียวกันโดยมีค่าสหสัมพันธ์ที่ 0.67 แต่ทั้งนี้โลหะเงินจะให้ผลตอบแทน (Median) ต่ำกว่าที่ประมาณร้อยละ 6.8 ต่อปี ขณะที่ทองคำให้ผลตอบแทนร้อยละ 9 ต่อปี ในแง่ความเสี่ยง ผลตอบแทนจากโลหะเงินมีค่าเบี่ยงเบนมาตรฐาน (Standard deviation) อยู่ที่ร้อยละ 24 ซึ่งสูงกว่าทองคำที่มีค่าร้อยละ 15 แสดงให้เห็นว่า การลงทุนในโลหะเงินให้ผลตอบแทนต่ำแต่กลับผันผวนกว่าทองคำ ดังนั้นในแง่ผลตอบบแทนจึงเหมาะกับการลงทุนเพื่อการเก็งกำไรมากกว่าลงทุนระยะยาว

โลหะเงินและทองคำสามารถทดแทนกันได้ในแง่ของการลงทุน นักลงทุนบางกลุ่มใช้ตัวชี้วัดที่เรียกว่า Gold-Silver Ratio ซึ่งบอกถึงสัดส่วนระหว่างราคาทองคำเทียบกับราคาโลหะเงิน เพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อขายทองคำและโลหะเงิน โดยหลักการตัดสินใจอยู่ที่ว่าหาก Gold-Silver Ratio สูงกว่าระดับหนึ่งจะถือว่าทองคำแพงเกินไปเมื่อเทียบกับโลหะเงิน นักลงทุนก็จะขายทองคำแล้วหันมาซื้อโลหะเงินแทน แต่หาก Gold/Silver Ratio ต่ำกว่าระดับหนึ่งแปลว่าราคาทองคำถูกเกินไป ก็จะขายโลหะเงินแล้วหันมาถือทองคำ พฤติกรรมการลงทุนเช่นนี้แสดงถึงคุณสมบัติการทนแทนกันในระยะสั้นของโลหะทั้งสองในสายตานักลงทุน

ช่วงเศรษฐกิจดีโลหะเงินมีแนวโน้มให้ผลตอบแทนสูงกว่าทองคำ หากเปรียบเทียบการขยายตัวของการผลิตทั้งโลก ซึ่งบอกถึงภาวะเศรษฐกิจโลก กับส่วนต่างของผลตอบแทนจากทองคำและโลหะเงิน จะพบว่ามีความสัมพันธ์ในทางลบสูงถึงร้อยละ 50 แสดงว่าเศรษฐกิจดีการถือโลหะเงินจะได้ผลตอบแทนสูงกว่าทองคำ ในทางกลับกันหากเศรษฐกิจแย่ทองคำจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าโลหะเงิน

ทองคำทำหน้าที่สินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง (safe-haven asset ) ได้ดีกว่าโลหะเงิน ความสัมพันธ์ทางลบกับการขยายตัวของเศรษฐกิจ เกิดจากความผันผวนของราคาโลหะเงินที่รุนแรงกว่าทองคำ เนื่องจากคุณสมบัติของทองคำที่เป็น safe-haven asset ทำให้ทองคำมีสามารถรักษามูลค่าได้ค่อนข้างดีในช่วงเศรษฐกิจขาลง ขณะที่โลหะเงินจะมีมูลค่าลดลงมาก ในทางกลับกันช่วงเศรษฐกิจขาขึ้นนักลงทุนจะเริ่มมองหาสินทรัพย์อื่นที่มีความเสี่ยงมากขึ้น จึงทำให้ราคาโลหะเงินพุ่งสูงขึ้นเร็วกว่าทองคำได้ ข้อเท็จจริงนี้แสดงให้เห็นว่า โลหะเงินยังไม่สามารถทดแทนทองคำในแง่ของสินทรัพย์เพื่อการลงทุนที่ปลอดภัยได้

สรุป นักลงทุนที่คิดซื้อโลหะเงินเพื่อเป็นการลงทุน อาจะต้องคำนึงถึงต้นทุนการเก็บรักษาที่ค่อนข้างสูง รวมถึงสภาพคล่องที่ต่ำเนื่องจากตลาดซื้อขายโลหะเงินในไทยยังแคบกว่าทองคำมาก นอกจากนี้ โลหะเงินยังทำหน้าที่เป็น safe-haven asset ได้ไม่ดีเท่าทองคำ ดังนั้นจึงไม่เหมาะลงทุนในช่วงเศรษฐกิจแย่ แต่อย่างไรก็ดี โลหะเงินเปรียบเหมือนการลงทุนทางเลือก เพราะในยามเศรษฐกิจดีทองคำจะให้ผลตอบแทนไม่โดดเด่นนักขณะที่โลหะเงินจะให้ผลตอบแทนดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด

----------------------------------------------------------------------------------------------

เขาวิเคราะห์ย้อนหลังถึงปี1996นะครับ ช่วงนี้ราคาทองคำและโลหะเงินน่าจะนำไปวิเคราะห์เทียบกับปี1971-1981ซึ่งเขาไม่ได้วิเคราะห์ไปถึงช่วงเวลานั้นนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือ เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมาก มีอะไรดี ๆ นำมาแบ่งปันตลอด น่ารักมากครับ